ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ คุณปุยเมฆมากค่ะ ระบบนับ24ชั่วโมง ไม่ได้นับวันเหรอคะ

+1 ให้คุณKunghdy ได้แล้วค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เดาใจยากจังครับว่าทิศทางทองคำในวันจันทร์ต่อข่าวลดเครดิตจะไปทางไหน !_18

http://www.reuters.c...E7746VF20110806

ต้องร้องแบบภาษาอังกฤษ Ta Dammmmmmmmm โดนจนได้

อิอิ ถ้าเปลี่ยนตัวหนังสือนิดนึงจะได้บรรยากาศกว่าครับtongue.gif

ต้องร้องแบบภาษาอังกฤษ Ta Damnnnnnnnnnnnn โดนจนได้ 07baa27a.gif

S&P Downgrades US To AA+

http://www.zerohedge.com/news/sp-downgrades-us-aa-outlook-negative-full-text

โดนปรับลดอันดับแล้ว รอลุ้นดูวันจันทร์กันว่า ตลาดจะอิ่มตัวกับข่าวการปรับลดอันดับที่ออกมาก่อนหน้าตั้งนานแล้วหรือยัง :rolleyes:

S&P เค้าไม่กลัว US Army เหรอครับ กล้าลดเกรด เด๋วโอบาสั่ง ถล่ม :lol:

ปรับลดอันดับให้ น้อยกว่าที่คาด djia ล่วงหน้า +31 !v@ :sidewaydown:

คุณ kunghdy มองว่าในสัปดาห์หน้าราคาทองน่าจะเป็นยังไงครับ

เพราะอันดับโดนลดลงมา หุ้นขึ้นมาหน่อย(หลังจากร่วงมาหลายวัน)คนจะยิ่งทิ้งหุ้นแล้วไปซื้อทองใช่ไหมครับ :wacko:

ถูกแก้ไข โดย Topping

สนใจอยากได้หนังสือของคุณ Next ด้วยคนค่ะ..... อยากเก็บไว้คู่กับทองแท่งที่เริ่มสะสมก็เพราะผู้เขียนหนังสือเล่มนี้

นอกจากตัวเองจะเชื่อในมูลค่าทองคำแล้ว ก็ถ่ายทอดให้ลูกได้รู้ด้วย โดยอาศัยให้ลูกอ่านจากกระทู้คุณ Next นี่หล่ะคะ :) :)

.... และแล้วเมื่อวานนี้ เด็กชายอายุ14ปี ก็ตัดสินใจถอนเงินฝากออมทรัพย์ของตัวเอง มาให้แม่ช่วยซื้อทองคำแท่งให้ผม 1บาทด้วยคับ

สนใจอยากได้หนังสือของคุณ Next ด้วยคนค่ะ..... อยากเก็บไว้คู่กับทองแท่งที่เริ่มสะสมก็เพราะผู้เขียนหนังสือเล่มนี้

นอกจากตัวเองจะเชื่อในมูลค่าทองคำแล้ว ก็ถ่ายทอดให้ลูกได้รู้ด้วย โดยอาศัยให้ลูกอ่านจากกระทู้คุณ Next นี่หล่ะคะ :) :)

.... และแล้วเมื่อวานนี้ เด็กชายอายุ14ปี ก็ตัดสินใจถอนเงินฝากออมทรัพย์ของตัวเอง มาให้แม่ช่วยซื้อทองคำแท่งให้ผม 1บาทด้วยคับ

ลูกชายน่ารักจริงๆ อย่างนี้ต้องเรียกว่าเถ้าแก่น้อย

เรียนถามคุณเน็กซ์หน่อยค่ะ คือสงสัยว่าตอนที่เศรษฐกิจอเมริกาและยุโรปล่มสลายอย่างแท้จริงแล้ว ราคาทองจะมีโอกาสเปลี่ยนเป็นลงแทนที่จะขึ้นไหม เนื่องจากผู้คนขาดทุนจากธุรกิจ ไม่มีเงินใช้ เลยต้องขายทองที่เก็บออกมา เหมือนเหตุการณ์สองวันก่อนที่ดาวโจนส์ลบหนัก คนเลยเทขายทองเพื่อชดเชยการขาดทุน อีกข้อค่ะ ตอนที่เศรษฐกิจล่มสลาย ผู้คนยากจนลง เขาจะซื้อทองไปทำไม โดยเฉพาะทองที่ราคากระฉูดเกินกำลังจะซื้อหาได้ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=hS2HfjR9oPM&feature=player_embedded

...เนื้อหาใช้ได้เลยค่า ถ้าตัดส่วนโฆษณาขายหนังสือออก 555 :P

ถูกแก้ไข โดย serenade

เรียนถามคุณเน็กซ์หน่อยค่ะ คือสงสัยว่าตอนที่เศรษฐกิจอเมริกาและยุโรปล่มสลายอย่างแท้จริงแล้ว ราคาทองจะมีโอกาสเปลี่ยนเป็นลงแทนที่จะขึ้นไหม เนื่องจากผู้คนขาดทุนจากธุรกิจ ไม่มีเงินใช้ เลยต้องขายทองที่เก็บออกมา เหมือนเหตุการณ์สองวันก่อนที่ดาวโจนส์ลบหนัก คนเลยเทขายทองเพื่อชดเชยการขาดทุน อีกข้อค่ะ ตอนที่เศรษฐกิจล่มสลาย ผู้คนยากจนลง เขาจะซื้อทองไปทำไม โดยเฉพาะทองที่ราคากระฉูดเกินกำลังจะซื้อหาได้ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ไม่ใช่คุณเน็ก แต่ออกความเห็นได้มั้ยครับ

ถ้าเศรษฐกิจตะวันตกล่มสลาย ก็จริงครับที่คนส่วนใหญ่จะจนลงและไม่มีเงินใช้จนต้องขายทรัพย์สินเพื่อใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน แต่ก็ต้องอย่างลืมด้วยเช่นกันครับว่า

:excl: ปริมาณเงินที่มีในระบบนั้นมากกว่าความต้องการใช้เพื่อดำรงชีวิตประจำวันเฉยๆครับ ตอนนี้ปริมาณเงินจำนวนมากใช้เพื่อหมุนเวียนให้เพิ่มมูลค่าของผู้ถือ(หรือว่าเจือจางคุณค่าของตัวเองดี :lol: )

:excl: ปริมาณเงินในระบบส่วนใหญ่อยู่แบบกระจุกตัวกับแค่คนบางกลุ่มบางส่วนครับโดยเฉพาะธนาคาร ไม่ใช่กระจายอยู่ที่ประชาชนทั่วไป จึงจะเห็นได้จาก QE1-2 ที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ผลก็เพราะ เงินกระจุดอยู่ที่แบ็งค์ซึ่งแทนที่แบ็งค์จะเอาไปปล่อยกู้ในประเทศแต่กลายเป็นเอาไปลงทุนซื้อทรัพย์สิน หรือปล่อยกู้ในต่างประเทศแทนทำให้ QE กลายเป็นกระตุ้นเศรษฐกิจโลกแทนเศรษฐกิจสหรัสครับ

:excl: เวลาเกิดวิกฤติ ตอนแรกโดยธรรมชาตินักลงทุนส่วนใหญ่จะเกิด Panic Sell ครับ คือขายออกมาดูสถานการก่อน ซึ่งผมมองว่าถ้าเกิดเหตุการแรงๆ แล้วเรามองแค่วันเดี่ยวมันอาจไม่ค่อยถูกนักครับ ตัวอย่างเช่น ตอนที่ "ดูไบ" โดนจัดอันดับกลายเป็น Junk วันนั้นทองตกไป 600 แต่พอวันรุ่งขึ้นก็กลับมาที่เดิม ซึ่งจะเห็นได้ชัดครับ ดูไบไม่ได้เกี่ยวอะไรกับทองเลยแต่นักลงทุนก็ขายไว้ก่อน และเหตุการวันศุกร์ที่ผ่านมาก็เช่นเดียวกันทองนั้นตกไปก็จริง เพียงแต่ถ้าเทียบเป็น % แล้วก็ยังต่ำกว่าดาวโจนที่เป็นต้นเหตุอยู่มากอยู่....แต่ยกเว้นน้องเงินนะ:unsure: ปริมาณเงินในระบบเท่าเดิมถ้าฝั่งตะวันหุ่นตก ค่าเงินร่วง เงินที่มีเท่าเดิมในระบบก็ต้องย้ายที่ครับ ส่วนหนึ่งคงย้ายมาฝั่งตะวันออก และอีกบางส่วนที่ย้ายเงินไม่ได้ก็คงมาเข้าสินทรัพย์ปลอดภัยแทนครับ

คนที่ซื้อทองส่วนใหญ่ที่ไม่ได้อ่านหนังสือคุณเน็ก จะซื้อเพื่อเกร็งกำไร หรือไม่ก็รักษาความสามารถในการซื้อของเงินในกระเป๋าครับ และยิ่งช่วงนั้นถ้าราคาทองกลายเป็นเส้นตรงคนก็จะยังยิ่งแย่งกันซื้อ เพราะเห็นว่ามันได้กำลังดี

ส่วนทองจะแพงแค่ไหนก็ซื้อน้อยลงได้ครับเพราะคิดมูลค่าจากน้ำหนักอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าในอเมริกาการซื้อทองจะลำบากมากครับ แถมเวลาขาย ส่วนต่างของราคายังถือเป็นรายได้ที่ต้องคิดภาษีอีก แถมซื้อแล้วเก็บไว้เองก็ไม่ได้ต้องฝากไว้ที่ธนาคาร(ยกเว้นเหรียญที่เค้ามองว่าเป็นของสะสมครับ) หรือไม่ก็ซื้อในรูปแบบของกองทุนครับ ดังนั้นที่ทองยิ่งแพงก็ยิ่งก็หมายความว่ายิ่งมีคนอยากได้ครับ

ทองมันแพงได้ ก็เพราะคนแย่งกันซื้อที่เอง !uu

แต่ถ้าว่าให้ถูกตามหนังสือของคุณเน็ก ทองไม่เคยแพง เีพียงแต่เงินกระดาษต่างหากที่เสื่อมค่าลง !_087

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ปรับลดอันดับให้ น้อยกว่าที่คาด djia ล่วงหน้า +31 !v@ :sidewaydown:

+คืนให้แล้วนะคะ ไม่รู้ใครกดพลาดหรือเปล่า

Kunghdyค่ะ ลูกศรทิ่มลงแดงๆนี่ทองลงใช่ไหมค่ะ

คุณ kunghdy มองว่าในสัปดาห์หน้าราคาทองน่าจะเป็นยังไงครับ

เพราะอันดับโดนลดลงมา หุ้นขึ้นมาหน่อย(หลังจากร่วงมาหลายวัน)คนจะยิ่งทิ้งหุ้นแล้วไปซื้อทองใช่ไหมครับ :wacko:

ไม่ค่อยเข้าใจคำถามค่ะ หุ้นที่ว่าของที่ไหน ถ้า DJIA ขึ้นก็แค่ rebound ขนาด rebound 60 จุด index S&P 500 ดันติดลบนิดหน่อย นั่นคือหุ้น 500 ตัวที่ represent เศรษฐกิจของอเมริกาไม่ไปด้วย แสดงว่าที่บวกขึ้นมาได้เป็นหุ้นกลุ่มสร้างสีสัน ทำให้ดูเหมือนจะดี

ทิ้งหุุ้นไปซื้อทองหรือป่าว ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ต้องรอพี่ BEN มาพูดว่าเค้าจะเอาไง ถ้าประกาศ QE ก็น่าจะได้เฮ แต่ถ้าไม่เอาก่อน เศรษฐกิจยังพอจะลากไปได้ ทองคงโดนไม้หน้าสามค่ะ ก็ไม่เป็นไร พวกเราก็เก็บของถูก

ความเห็นคล้ายๆ คุณ Leo_attack นะ ถ้ายุโรปหรืออเมริกาล้มเต็มตัว (ตอนนี้ก็จ่อปากเหวอยู่) จะเกิด panic sell ของอะไรทุกๆ อย่างในตลาดทุกตลาด โดยไม่ดูว่ามันเกี่ยวกันหรือไม่เกี่ยว พอคนเริ่มมีสติ ราคาก็จะเด้งกลับขึ้นมาได้ใหม่ค่ะ :P