ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอากราฟเทคนิค จาก Kitco มาฝากครับ

http://www.kitco.com/ind/Banister/Aug112011.html

The rough wave count is below:

Wave 1- 300 to 1030

Wave 2- 1030 to 681 (October 2008 lows)

Wave 3- 618- 1805 currently, 34 Fibonacci month cycle. *Likely high is 1862-1900*

Wave 4- Due up next… a multi month consolidation

It is my opinion that at the top of a Major wave 3 in Gold, that everyone should be univerally bullish, that gold radio and TV commercials would be all over the place, and that everyone on CNBC would be talking about and recommending Gold.

Sound familiar?

So the likely conclusion to this massive parabolic blow off top of Wave 3 is nigh. Most recently I upped my estimates to as high as $1900 per ounce with $1805 already here as of tonight, which was one of my figures by the way many weeks ago. Gold should under normal circumstances top between 1862 and 1900 per ounce fairly soon should the 1805 level not hold as a high. At that level we will be dramatically overbought. We are already running 15.7% above the 20 week moving average line which historically is about as high as Gold will get before correcting hard and consolidating. A final lift to the 1862-1900 ranges should lead to a fairly good sized correction to the downside designed to kick all the late comer Taxi Cab driving buyers off the bull’s back. With that said, at $1805 I would be trimming my position and or hedging my long positions aggressively.

เนื้อหาโดยสรุป เขามองว่าใกล้จบ(จบรอบขาขึ้น wave3 34 เดือน(34 เป็นเลขfibonanci)) Major Wave 3 แล้ว ที่จะตามมาคือ Wave 4 ขาลง

เป้าหมายราคาสูงสุดรอบนี้ ที่คาดว่าจะเป็นหลังจากผ่านด่าน 1805 มาแล้ว ที่เขาคาดไว้คือ 1862-1900

ข้อสังเกต

1. ราคาอยู่ในช่วงเดี่ยวกับที่ลุงจิมแนะนำให้คนเล่นรอบ (trader) ลดสถานะ ลดความเสี่ยงลง หากราคาเข้าใกล้ระดับราคาที่ 1849 และ 1936 เหรียญ

2. ระยะเวลาสอดคล้องกับ Martin Armstrong ที่คาดว่าช่วงปลายเดือนจะมีปรับฐาน

3. การพักลงมาของราคาช่วงนี้ น่าจะเป็นการเตรียมพร้อมเพื่อระเบิดขึ้นอีกรอบหนึ่งก่อนปรับฐาน

เหมือนทุกครั้งนะครับ ที่่นำมาแสดงข้างบนเป็นการคาดเดาของกูรู ต่างๆ

ที่ผลเลือก (bias) เอาที่มีความเห็นสอดคล้องกันมาแสดงและตั้งข้อสังเกต

ยังมีกูรูอีกหลายท่านที่แสดงความเห็นแตกต่างออกไป

ดังนั้นอย่ากะเกณฑ์เอาว่าสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตจะเป็นไปตามนี้

ความคิดเห็นส่วนตัว

จากความผันผวนที่มากขึ้นมาก หากคุณเป็นนักเก็งกำไรทำพอร์ตของคุณให้ยืดหยุ่นให้มากที่สุด พร้อมรับความเสี่ยงให้มากขึ้น

ถือทองแท่ง ลุงจิมบอกถือยาวๆ อย่าหวั่นไหว

ถึงจะมีการพักฐานจริง แต่ลุงจิมก็เตือนแล้วว่า การพักฐานจะกินเวลาไม่นาน (แต่อาจลงแรง สะบัดคนที่เก็งกำไร leverage สูงๆ ออกหมด)

หากคุณขายออกไป อาจเกิดมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันทองคำอาจทะยานวันละเป็นร้อยๆ เหรียญซื้อคืนไม่ทันก็เป็นได้

ยังไม่มีของ เป็นผมจะรอ เพื่อทยอยซื้อฟักดิบ ยังไม่เข้าตอนนี้ ยอมตกจรวดรอบสุดท้าย ก่อนปรับฐานครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณ JohnCM มากๆครับ !gd บวกดะแนนความดีให้เลยครับ

เอากราฟเทคนิค จาก Kitco มาฝากครับ

http://www.kitco.com/ind/Banister/Aug112011.html

เนื้อหาโดยสรุป เขามองว่าใกล้จบ(จบรอบขาขึ้น wave3 34 เดือน(34 เป็นเลขfibonanci)) Major Wave 3 แล้ว ที่จะตามมาคือ Wave 4 ขาลง

เป้าหมายราคาสูงสุดรอบนี้ ที่คาดว่าจะเป็นหลังจากผ่านด่าน 1805 มาแล้ว ที่เขาคาดไว้คือ 1862-1900

ข้อสังเกต

1. ราคาอยู่ในช่วงเดี่ยวกับที่ลุงจิมแนะนำให้คนเล่นรอบ (trader) ลดสถานะ ลดความเสี่ยงลง หากราคาเข้าใกล้ระดับราคาที่ 1849 และ 1936 เหรียญ

2. ระยะเวลาสอดคล้องกับ Martin Armstrong ที่คาดว่าช่วงปลายเดือนจะมีปรับฐาน

3. การพักลงมาของราคาช่วงนี้ น่าจะเป็นการเตรียมพร้อมเพื่อระเบิดขึ้นอีกรอบหนึ่งก่อนปรับฐาน

เหมือนทุกครั้งนะครับ ที่่นำมาแสดงข้างบนเป็นการคาดเดาของกูรู ต่างๆ

ที่ผลเลือก (bias) เอาที่มีความเห็นสอดคล้องกันมาแสดงและตั้งข้อสังเกต

ยังมีกูรูอีกหลายท่านที่แสดงความเห็นแตกต่างออกไป

ดังนั้นอย่ากะเกณฑ์เอาว่าสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตจะเป็นไปตามนี้

ความคิดเห็นส่วนตัว

จากความผันผวนที่มากขึ้นมาก หากคุณเป็นนักเก็งกำไรทำพอร์ตของคุณให้ยืดหยุ่นให้มากที่สุด พร้อมรับความเสี่ยงให้มากขึ้น

ถือทองแท่ง ลุงจิมบอกถือยาวๆ อย่าหวั่นไหว

ถึงจะมีการพักฐานจริง แต่ลุงจิมก็เตือนแล้วว่า การพักฐานจะกินเวลาไม่นาน (แต่อาจลงแรง สะบัดคนที่เก็งกำไร leverage สูงๆ ออกหมด)

หากคุณขายออกไป อาจเกิดมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันทองคำอาจทะยานวันละเป็นร้อยๆ เหรียญซื้อคืนไม่ทันก็เป็นได้

ยังไม่มีของ เป็นผมจะรอ เพื่อทยอยซื้อฟักดิบ ยังไม่เข้าตอนนี้ ยอมตกจรวดรอบสุดท้าย ก่อนปรับฐานครับ

คุณ JohnCM คะขอถามค่ะอ่านแล้วยังงงๆ คือลุงจิมแนะนำให้ซื้อตอนราคา 1,805 หรือคะ

หรือว่าให้รอจนมันขึ้น 1,805 แล้วมันจะปรับฐานใหญ่คะ

คุณ JohnCM คะขอถามค่ะอ่านแล้วยังงงๆ คือลุงจิมแนะนำให้ซื้อตอนราคา 1,805 หรือคะ

หรือว่าให้รอจนมันขึ้น 1,805 แล้วมันจะปรับฐานใหญ่คะ

ควรลด port ค่ะ ไม่เข้าแล้วค่ะ เป็น wave 5 ของ 5 สุดท้ายแล้ว ใครทีมีควรเตรียมออกจาก ตลาด future ตอนนี้กราฟน่าจะกำลังพัก wave 4 ของ 5 พักลงมาครั้งนี้ พอเริ่มทำ new high ได้ ควรระวังมากๆๆๆ โดยเฉพาะการขึ้นแบบ parabolic เวลามันลงจะลงแบบ parabolic เหมือนกัน ใครไม่เคยนั่ง roller coaster ก็ลองไปหาๆ ดูนะ เหวี่ยงกันมันส์เลยล่ะค่ะ :wacko: ยาแก้เมาคลื่นอาจเอาไม่อยู่

อย่าลุ้นกันเพลินนะ อาจติดดอยเป็นเดือน เพราะการขึ้น มันก็ขึ้นมาเป็นเดือน เวลาลงก็จะ sideway down กันร่วมเดือนเหมือนกัน ช่วงเวลาคงพอๆ กับ ที่ "ดาว" กระจายหลุด 10000 จุดแล้ว super big ben ค่อยเหาะมาประกาศ QE 3-4-5 etc. เพื่อประคองตลาด ช่วงนั้นทองอาจจะเริ่มรอบใหม่อีกครั้ง (หรือป่าว) ต้องคอยดูกันต่อไป แต่ขอย้ำอีกครั้งว่า "ห้าม Short ทอง" ถ้าคุณไม่เก่งจริงและเงินไม่เยอะพอ

และต่อไปถ้าจบรอบจริง เวลาทองลงอย่าเข้าไปช้อนกันเร็วนักนะคะ ดูทิศทางลมดีๆ ก่อน บางครั้งทุกอย่างมันหนุนราคาทองคำก็จริง เวลาคน panic มันจะทั้งเทและทุบทุกอย่างที่ขวางหน้า คนที่ถือ physical อย่ากังวล เป็นโอกาสให้ซื้อของถูก คนที่ถือ future อาจจุกจนพูดไม่ออกค่ะ ห้าม overtrade นะคะ wave สุดท้ายต้องปล่อยให้แมงเม่าผู้กล้าและทนไฟเท่านั้นค่ะ :wub:

ทุกอย่างมีขึ้น มีลงค่ะ ไม่ใช่มองภาพด้านเดียว ทองอนาคตยังไปอีกไกล แต่ GF ต้องระวังค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ควรลด port ค่ะ ไม่เข้าแล้วค่ะ เป็น wave 5 ของ 5 สุดท้ายแล้ว ใครทีมีควรเตรียมออกจาก ตลาด future ตอนนี้กราฟน่าจะกำลังพัก wave 4 ของ 5 พักลงมาครั้งนี้ พอเริ่มทำ new high ได้ ควรระวังมากๆๆๆ โดยเฉพาะการขึ้นแบบ parabolic เวลามันลงจะลงแบบ parabolic เหมือนกัน ใครไม่เคยนั่ง roller coaster ก็ลองไปหาๆ ดูนะ เหวี่ยงกันมันส์เลยล่ะค่ะ :wacko: ยาแก้เมาคลื่นอาจเอาไม่อยู่

อย่าลุ้นกันเพลินนะ อาจติดดอยเป็นเดือน เพราะการขึ้น มันก็ขึ้นมาเป็นเดือน เวลาลงก็จะ sideway down กันร่วมเดือนเหมือนกัน ช่วงเวลาคงพอๆ กับ ที่ "ดาว" กระจายหลุด 10000 จุดแล้ว super big ben ค่อยเหาะมาประกาศ QE 3-4-5 etc. เพื่อประคองตลาด ช่วงนั้นทองอาจจะเริ่มรอบใหม่อีกครั้ง (หรือป่าว) ต้องคอยดูกันต่อไป แต่ขอย้ำอีกครั้งว่า "ห้าม Short ทอง" ถ้าคุณไม่เก่งจริงและเงินไม่เยอะพอ

และต่อไปถ้าจบรอบจริง เวลาทองลงอย่าเข้าไปช้อนกันเร็วนักนะคะ ดูทิศทางลมดีๆ ก่อน บางครั้งทุกอย่างมันหนุนราคาทองคำก็จริง เวลาคน panic มันจะทั้งเทและทุบทุกอย่างที่ขวางหน้า คนที่ถือ physical อย่ากังวล เป็นโอกาสให้ซื้อของถูก คนที่ถือ future อาจจุกจนพูดไม่ออกค่ะ ห้าม overtrade นะคะ wave สุดท้ายต้องปล่อยให้แมงเม่าผู้กล้าและทนไฟเท่านั้นค่ะ :wub:

ทุกอย่างมีขึ้น มีลงค่ะ ไม่ใช่มองภาพด้านเดียว ทองอนาคตยังไปอีกไกล แต่ GF ต้องระวังค่ะ

คูณกุ้งสรุปได้ยอดเยี่ยมตามเคยครับ !gd !gd

ที่โพสท์คราวนี้ไม่ใช่ลุงจิมบอกนะครับ เป็นนักวิเคราะห์ท่านอื่น ที่ผมเห็นจากเว็บ kitco ผมเห็นว่าน่าสนใจสอดคล้องกับข้อมูลที่ได้จากลุงจิม และ Martin Armstrong เลยหยิบยกมาให้ดูกัน

ประกอบกับหลักการวิเคราะห์ก็น่าเชื่อถือ ไม่ได้มั่ว

ตัวเลข 1805 เป็นตัวเลขของบทความนี้ครับ (ไม่ใช่ตัวเลขของลุงจิม) เป็นตัวเลขประมาณการยอดคลื่นแบบ อีเลียตเวฟ ครับ (เทคนิคกราฟ)

พอผ่านยอดคลื่นตัวนี้มาแล้ว ใช้ทฤษฏีคลื่น (อีเลียตเวฟ) เข้าไปจับ เป้าหมายต่อไปตามทฤษฏีนี้ จะได้ที่ประมาณ 1862-1900 ครับ

(ตามทฤษฏีคลื่นเป้ามีได้หลายเป้า จะดูเป้าที่ใกล้ที่สุดก่อนครับ)

ส่วนตามบทความของลุงจิมบอกว่า สำหรับ Trader (เล่นรอบ) หากราคาเข้าใกล้ 1849 และ 1936 ให้ลดสถานะลง (ให้ขายออกไปบ้าง)

หมายความว่า ณ บริเวณแถวๆ นั้น มีความเสี่ยงที่ราคาจะทำจุดสูงสุดของรอบแล้วนั่นเองครับ

ส่วนเรื่องปรับฐาน จากทฤษฏีคลื่น ทำให้คาดการณ์ได้ว่า การปรับรอบนี้มีโอกาสปรับได้ลึก เพราะจบเวฟ 3 หลัก ปรับลงเวฟ 4 หลัก

จากบทความทั้ง 3 ที่ผมได้อ้างอิงก็ คาดการณ์ไว้ว่าจะปรับลงลึกเช่นกันครับ

ส่วนระยะเวลาการปรับฐาน อาจเป็นหลายสัปดาห์ 2-3 เดือน หรือ 6-7 เดือน ก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ

ต้องดูต่อไปไม่ต้องไปกะเกณฑ์เอาอะไรกับมัน

อะไรจะเกิดก็ปล่อยให้มันเกิดแล้วเราพลิกแพลงตามสถานการณ์เอาครับ

ที่ว่ามาทั้งหมดเป็นเรื่องทางเทคนิคนะครับ

ปัจจัยพื้นฐานไม่เกี่ยวข้องแต่อย่างใด และไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปเลย ร้ายยิ่งกว่านั้น ปัจจัยพื้นฐานกลับเลวร้ายลงและส่งเสริมให้ทองแพงขึ้นด้วยซ้ำ

แต่อย่าลืมว่าในตลาด โดยเฉพาะพวกกองทุนทั้งหลาย ปัจจุบันปัจจัยทางเทคนิคก็ถูกรวบรวม สร้างเป็นโปรแกรมเทรดอัตโนมัติโดยคอมพิวเตอร์ (Algorithm)

ซึ่งมีผลทำให้ตลาดผันผวน ขึ้นลงโดยปราศจากเหตุผลทางปัจจัยพื้นฐานรองรับ หรือในบางครั้งก็ในทิศทางตรงกันข้าม จนหลายๆ ครั้งนักวิเคราะห์งงเป็นไก่ตาแตก หาเหตุผลมาอธิบายกันไม่ได้ก็เห็นกันบ่อยๆ

สรุป เอาตามความเห็นคุณกุ้งข้างบนแหละครับ :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอถามคุณ JohnCM หน่อยสิครับ งั้นก็หมายความว่า ช่วงนี้อยู่ในช่วงทำขา 4ย่อย ก่อนที่จะเป็นขา 5ย่อย ซึ่งก็จะขึ้นไปสุดกับ คลื่น 3ใหญ่พอดี

แล้วก็จะโดน correction ปรับฐานลงมาทำคลื่น 4ใหญ่ใช่ไหมครับ :wacko:

ขอขอบคุณ คุณKunghdyมากครับที่แบ่งปันความรู้ให้

มือใหม่คร้บ ปล่อยหมูไปเยอะเลยตั้งแต่20000ต้นๆจนถึงสองปลายๆ

กำล้งจะเริ่มเก็บใหม่ คารจะเริ่มเขัาที่เท่าไหร่ก่อนเป็นแนวรับแรกดีครับ

( ตอนนี้ไม่มีของครับ)สะสมแท่งครับ ฟิวเจอร์ไม่มีความรู้ไม่เป็นคร้บ

(+1ให้ด้วยครับ)

สรุป เอาตามความเห็นคุณกุ้งข้างบนแหละครับ :lol: :lol:

ที่คุณ JohnCM สรุปก็ละเอียดมากๆๆๆๆ เห็นภาพชัดเจน ไม่แปลกใจว่าทำไมคุณ next ชวนให้ไปช่วยเขียนบทความ !54 ขอบคุณมากนะคะสำหรับข่าวสารและข้อมูลที่เอามา post ให้(แอบ)อ่านบ่อยๆๆ !thk ไว้ถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงทาง TA ค่อยเอามา update ให้

ตอนนี้คนที่มี GF ก็ hold ต่อไป

SV ไม่ควรมีสถานะนะ เพราะยังมีสัญญาณขายอยู่ แต่ห้าม short silver นะ จุกเอาง่ายๆ เพราะเหวี่ยงแรงมาก 2-10%

set อาจมี rebound ได้ในอาทิตย์หน้า ตามตลาดต่างประเทศ แต่โอกาสที่จะถูกทุบลงมา test low ที่ 1030 ยังมีสูง ควรลด port ออกไปบ้างจะปลอดภัยกว่าค่ะ เพราะพี่ "ดาว" น่าจะ rebound จากการลงแรงเกินไปใน 1-2 อาทิตย์ที่แล้ว มองว่าไม่น่าจะไปได้ไกลเกิน 12000 นะ ถ้าพักลงมาอีกทีจะเป็น Wave 3 ขาลงของ "ดาว" กระจาย จะแรงค่ะ หลุด 10000 เมื่อไร เฮ้อ....ไม่อยากคิดค่ะ Set บ้านเราน่าจะโดนหางเลขบ้างไม่มากก็น้อย อาจได้เห็นการกระโดดไปมาทีละ 30-40 จุดอีกหรือป่าว ต้องบริหาร port กันดีๆ ค่ะ ช่วงนี้ เข้า "เทศกาล" อีกรอบแล้ว หวังว่าจะไม่เหมือน 2008 ที่ต้องใช้ circuit breaker ถึง 2 ครั้งใน 1 วันนะ นึกถึงตอนนั้นแล้ว ยัง "หนาว" ไม่หาย.... !_10

ขอขอบคุณ คุณKunghdyมากครับที่แบ่งปันความรู้ให้

มือใหม่คร้บ ปล่อยหมูไปเยอะเลยตั้งแต่20000ต้นๆจนถึงสองปลายๆ

กำล้งจะเริ่มเก็บใหม่ คารจะเริ่มเขัาที่เท่าไหร่ก่อนเป็นแนวรับแรกดีครับ

( ตอนนี้ไม่มีของครับ)สะสมแท่งครับ ฟิวเจอร์ไม่มีความรู้ไม่เป็นคร้บ

(+1ให้ด้วยครับ)

บอกไม่ได้ค่ะ ว่าควรเข้าราคาไหน ถ้าเงินเย็นทะยอยเก็บตาม fibo number ก็ได้ 1690+/-, 1650 +/-, 1610 +/- :unsure:

ถ้าตัวเลขบ้าๆ บอๆ ของอเมริกาที่จะประกาศอาทิตย์หน้า(แต่ง)ออกมาดูดี ทองก็พักลึก แต่ถ้าออกมาดูไม่ดี ก็อาจลงได้ไม่มาก ถ้าลงได้ไม่มาก อาจมีการใช้กำลังบังคับให้มันลงโดยการเพิ่ม margin ก็...พูดยากเหมือนกันนะ

เอาอย่างคุณ NEXT ว่าก็ดีนะ เน้นปริมาณ ซื้อตอนที่มันลงเยอะๆ ประเภท 600-1000 บาทต่อวัน ก็ซื้อเก็บเลย ถ้าวันนั้นมาถึงอย่ากลัวที่จะซื้อก็แล้วกัน 555++++ :P

set อาจมี rebound ได้ในอาทิตย์หน้า ตามตลาดต่างประเทศ แต่โอกาสที่จะถูกทุบลงมา test low ที่ 1030 ยังมีสูง ควรลด port ออกไปบ้างจะปลอดภัยกว่าค่ะ เพราะพี่ "ดาว" น่าจะ rebound จากการลงแรงเกินไปใน 1-2 อาทิตย์ที่แล้ว มองว่าไม่น่าจะไปได้ไกลเกิน 12000 นะ ถ้าพักลงมาอีกทีจะเป็น Wave 3 ขาลงของ "ดาว" กระจาย จะแรงค่ะ หลุด 10000 เมื่อไร เฮ้อ....ไม่อยากคิดค่ะ Set บ้านเราน่าจะโดนหางเลขบ้างไม่มากก็น้อย อาจได้เห็นการกระโดดไปมาทีละ 30-40 จุดอีกหรือป่าว ต้องบริหาร port กันดีๆ ค่ะ ช่วงนี้ เข้า "เทศกาล" อีกรอบแล้ว หวังว่าจะไม่เหมือน 2008 ที่ต้องใช้ circuit breaker ถึง 2 ครั้งใน 1 วันนะ นึกถึงตอนนั้นแล้ว ยัง "หนาว" ไม่หาย.... 8c460310.gif [/size]

[/quote]

สงสัยจะต้องถอยดีกว่า รบกวนคุณ kunghdy มาบอก ตอน setดีดสูง ๆ ได้ไหมคะ ส่งสัญญาณหน่อย ว่าจะหนีล่ะ จะมารอฟังเสียง โยกส่วนนั้นมาทองดีกว่า กำลังลงพอดี อนาคตมืดมน หลุด 10000 คงมีหนาว

สงสัยจะต้องถอยดีกว่า รบกวนคุณ kunghdy มาบอก ตอน setดีดสูง ๆ ได้ไหมคะ ส่งสัญญาณหน่อย ว่าจะหนีล่ะ จะมารอฟังเสียง โยกส่วนนั้นมาทองดีกว่า กำลังลงพอดี อนาคตมืดมน หลุด 10000 คงมีหนาว

1100 +/- ต้องดูอีกที ไม่รู้จะถึงหรือป่าว ของตัวเองก็ติดอยู่ 555+++ เผ่นไม่ทันค่ะ เมาคลื่นไปเลย !45 ก็พี่แกเล่นกระโดด วันละ 30-40 จุด กองที่พื้น แล้วราคาก็อยู่ตรงนั้นทั้งวัน ประเภทบังคับว่าถ้าจะขายก็ราคานี้ ถ้าจะซื้อก็ราคานี้ ไม่เพิ่มไม่ลดกว่านี้อีกแล้ว อะไรประมาณนี้ อาทิตย์ที่แล้วเลยได้เห็นราคาที่มันผันผวนในตลาด คือทองบวก 1000 บาท set ลบ 30-40 จุด ทำเอาโดน call กัน สนั่น จนต้องประกาศเพิ่ม margin ของ tfex ในไทยทั้งทองทั้ง future !17 น่ากลัวจริงๆ

ช่วงนี้ใคร "แทง" ถูกทางก็เฮงๆๆ ถ้าใคร "แทง"ผิดทางก็ เฮง*** อ่ะค่ะ !_cd