ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ยังไหวกันอยู่ไหมครับ?

กระทิงเริ่มสะบัดเหวี่ยงคนที่มาทีหลังออกจากตลาดไปก่อน

เป็นการร่อน คนที่เข้าใจในทองคำจริงๆ ออกจากคนที่หวังเกาะกระแสรวยด้วยคนเลยพึ่งตามมาทีหลัง (Weak Player)

นี่คือระบบการทำงานของตลาด ที่เราต้องเข้าใจ

หากคุณ Overtrade จะพลอยโดนไปด้วยแต่สำหรับ Physical เย็นมากๆครับ

26,900 คือยอดดอยของทองคำแท่ง

บอกได้เลยว่ามันไม่ใช่ "ราคาสุดท้ายแน่ๆ"

โอกาส"ทอง"(จริงๆ)พึ่งจะเริ่ม-ไม่ใช่ใกล้จบ สัญญาณทางเทคนิคว่ากันตามตรงมันคือช่วงปรับฐานทำกำไรกันไป

แต่ปัจจัยพื้นฐานทุกอย่างยังอยู่ครบ และแข็งแกร่ง

หลายคนมองไปที่การออกมาพูดของ เบน เบอร์นันเก้ ที่ Jackson Hole ศุกร์นี้

(ตามเวลาประเทศไทยกี่โมงวานเช็คให้ด้วยครับ)

อย่างที่รู้ๆกันอาวุธ ของธนาคารกลางหลักๆมีแค่ สองอย่าง

1. อัตราดอกเบี้ย

2. พิมพ์เงิน

ไอ้อัตราดอกเบี้ย หมดมุกไปแล้วตั้งแต่ประกาศตรึงไว้ที่ 0% จนถึงปี 2013 เหลือแค่ "พิมพ์เงิน"

จะพิมพ์หรือไม่พิมพ์ก็บอกมา จะ QE3 หรือเปล่าก็ว่ามาครับ

ผมคงไม่สามารถคาดเดาได้ว่าเค้าจะพูดอะไร แต่ที่รู้ๆคือ เค้าเหลือตัวเลือกไม่มาก

เศรษฐกิจยิ่งแย่ยิ่งบีบให้เค้าต้องทำอะไรซักอย่าง อาจจะเป็นจุดเปลี่ยนให้ทองฟื้นกลับคืนมาได้อีกครั้ง

คำแนะนำของผมคือ ทยอยเก็บไปครับ ใครมีของแล้วกอดไปเลย งานนี้ไม่ใช่แค่เรื่องลงทุนธรรมดานะครับ

มันเดิมพันกันถึง "การเปลี่ยนแปลงระบบการเงินโลก" เลยทีเดียว....

ไหวอยู่แล้วคะ วันนี้สงสัยอาจลงถึง 1800 แต่เป็นสาวกคุณเน็กซ์อย่างเหนียวแน่น ซื้อแล้วถือยาวคะ คริคริ :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อะไรคือ Long Squeeze เหรอครับ?

ขอบคุณครับ :)

Long = ฝั่งซื้อ future หวังขึ้น

Squeeze = บีบ

รวมกัน คือ การบีบบังคับให้คนที่ถือสถานะสัญญาฝั่งซื้อ (Long) ต้องหาเงินมาโปะ หรือ ต้อง ขาย short เพื่อปิดสถานะสัญญาครับ

อย่างช่วงนี้มีการลงวันละเป็นพันๆ ฝั่ง Long โดน squeeze แน่ๆ ครัรบ

GF ลงโหดจริงๆ ครับ :unsure: :unsure: :unsure: :o :o

ตัว z ลบมาสองพันกว่าภายในไม่กี่ชั่วโมง น่ากลัวมาก !45 !_10 !_10 !_cd !_cd

สำหรับผู้ที่ถือ "ของจริง" Physical หันไปมองที่ทองของคุณครับ

มันยังนอนอยู่เช่นเดิมไม่เปลี่ยนแปลงและมันจะยังอยู่กับคุณวันที่ทองบาทละ 30,000

สำหรับผู้ที่เล่น GF นี่คือเหตุผลที่ผมไม่เคยแนะนำให้เล่น

วันนึงสวิงกวาดขา Short อีกวันกวาดขา Long มีแต่ผู้วิเศษเท่านั้นที่จะอยู่ถูกทางทั้งสองวัน...

นี่คือความเป็นจริงครับ....

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ทยอยซื้อเพิ่ม ไป อีก ที่ 25340/บาท ถ้าต้ำกว่า 25000 จะขอทยอยเข้าอีกครับ สู้ครับ Physical เป็นหลัก

GFZ11 ตั้งแต่เช้าลงมาสามพันกว่าแล้ว โชคดีที่ผมไม่มีทั้ง L และ S นั่งดูมาสองร้อยเหรียญแล้วน่ากลัวจริงๆ

แต่ SV กำไร ล้านห้าเหลืออยู่สามพันตอนนี้ เซ็ง !033 !033

จะโหดร้ายไปถึงไหน GF ดีนะออกมาก่อน ตอนเช้าว่าเจ็บหนักแล้ว ตอนดึกสงสารคนที่ยังจะสู้ต่อไปจริงๆเลย

!dd !dd !dd !dd !dd !dd !dd !dd

วรรคทองวันนี้ของอาจารย์ next:

"...ยังไหวกันอยู่ไหมครับ? ..."

ผมชู 2 จักแร้เล้ยยยย ... :unsure:

ยอดดอย 26,700 ของผมก็เย็นดี ... เสียเหลือเกิน ... หิมะจะตกแว้วก้าบ :D

มีใครอยู่เป็นเพื่อนผมบ้างไหมน่ะ ... ขอเสียงหน่อยยยยย :blink:

ยู๊ฮู.....ได้ยินไม๊คะ....แต่ไม่รู้เป็นไรค่ะ มีทองยอดดอยยังรู้สึกอุ่นใจกว่าไม่มีทองค่ะ อิอิ

สำหรับผู้ที่ถือ "ของจริง" Physical หันไปมองที่ทองของคุณครับ

มันยังนอนอยู่เช่นเดิมไม่เปลี่ยนแปลงและมันจะยังอยู่กับคุณวันที่ทองบาทละ 30,000

ไม่เท่าเดิมครับ พรุ่งนี้จะไปซื้อเพิ่ม07baa27a.gif

ตอนเช้าจะได้เห็นราคานี้ป่าวเนี่ย ไม่ใช่เด้งดึ๋งกลับไปที่เดิมอดซื้อของถูกอีก

กร๊าก เดาว่า ถ้าพอลสันขายทอง เมื่อวานกะวันนี้ 80 ตันก็คงหมดแล้วละมั้ง 555laugh.gif

ตอนเช้าจะได้เห็นราคานี้ป่าวเนี่ย ไม่ใช่เด้งดึ๋งกลับไปที่เดิมอดซื้อของถูกอีก

ผมว่าน่าจะได้นะครับ เล่นลงขนาดนี้ พรุ่งนี้ตลาด ออสเตรเลีย จีน ไทย อินเดีย ตะวันออกกลาง ยุโรป โดน Force sale ไล่กันเป็นลูกระนาด

จากคอมเมนท์ใน zerohedge นะครับ

มีการคาดเดากันว่าสาเหตุที่ทองลงวันนี้เป็นเพราะ ข้อมูล inside เกี่ยวกับเรื่อง QE ครับ

ว่าจะ ยังไม่มีการประกาศ QE3 ในวันศุกร์นี้ครับ

รอดูกันต่อไปครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณครับอ.Nextสำหรับบทความและข้อมูล(+1ให้ครับ)