ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

(เสียดายพลาดไม่ได้ short เพราะไม่แน่ใจว่ายังขาด wave ดีดอีก wave หรือป่าวซึ่งอาจไปได้ถึง 1850 +/- หรือถึง high เก่า แต่ดันไหลซะแล้ว ช่างมัน 555+++ เดี๋ยวหัดนั่งเฉยๆ บ้างดีกว่า ขอย้ำนะคะ "ที่จะ short ทองเพราะต้องการเพียงแค่รักษากำไรของราคาทองแท่งที่เรามีนะคะ ไม่ได้กะทำกำไร ทองขึ้นเราก็กำไรทองแท่ง แต่ทองลงเราก็กำไร GF แทน ปกติจะไม่แนะนำให้ short ทองนะ แต่ตอนนี้มันพักเราเพียงแต่รักษาราคาของทองคำของเราแค่นั้นเอง ปกติจะไม่ short ทองช่วงที่มีแนวโน้มเด็ดขาดค่ะ" )

1750 เนี่ยถ้าหลุดก็ไป test low 1700 นะคะ ถ้ายังไหลก็ไปนู่นล่ะค่ะ 1640+/- ถ้าไม่อยู่อีกก็ไปนู่นอีก แถวๆ 1480-1500 มันพักนะคะ ไม่ใช่ขาลง ไปพักได้ถึงต้น wave ที่เค้าขึ้นมา เวลาทองพักมันจะพักได้ 2 แบบอาจไปถึง high เดิมเลย 1920+/- แล้วลง หรืออาจมาได้แค่ 61.8 แล้วลง ก็แบบนี้ล่ะค่ะ ถึงบอกว่า GF ถ้าจะเล่นก็รอระบบดีกว่า เสียประสาทป่าวๆ เพราะเดี๋ยวนี้มันเหวี่ยงแรงมาก 500-2000 บาทต่อวัน trade แบบสนุก สบายๆ ก็รอรอบดีกว่า ไม่เครียดด้วย

ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจนะคะ ถ้าใครเผลอเข้าไปแล้วก็รอ stop loss ที่ราคาปิดต่ำกว่า 1757.3

รูปแนบ

ย่อลง 41% (เดิม 1332 x 579) - คลิกที่นี่เพื่อขยาย

ไม่ทราบว่าคุณกุ้งใช้ระบบอะไรในการเล่น gf ครับ เห็นกราฟมันยังเขียวอยู่เลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

;

คุณ toffee blue คะขอความรู้หน่อยคะ เราจะดูค่า premium ว่าเวอร์หรือมี discount หรือเปล่า จะดูอย่างไรและที่ไหนคะ ขอบคุณคะ

ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรนะครับ แต่ใช้สังเกตุเอา

ก่อนอื่นอธิบายนิดนึงเผื่อบางท่านอาจจะยังไม่ทราบ premium คือราคาส่วนต่างระหว่างราคาทองปัจจุบัน(สป็อต)กับราคาทองในสัญญาล่วงหน้า GF

ช่วงตลาดปกตินี่ premium ของสัญญาตัวใกล้สุดถ้ายังเหลืออายุเต็มๆสองเดือน ส่วนมากก็จะบวกจากราคาสป็อต 200-400 ส่วนซีรี่ย์ถัดไปก็บวกเพิ่มไปอีกทีละ 200 อะไรทำนองนี้

แต่ช่วงที่ตลาดขึ้นแรงๆนี่บวกกันไปเป็นพันเลยครับ ตัวไกลสุดนี่ถึง 2000 ได้ กรณีที่เกิดเหตุการ์ณแบบนี้ผมแนะนำให้ทำ arbitrage ดีกว่า โดยการเปิดสัญญาขายล่วงหน้า (short)แล้วซื้อทองจริงๆที่ปริมาณเท่ากันไว้

ยกตัวอย่างให้เห็นเป็นรูปธรรมเลยดีกว่า สมมติว่าราคาทองสป็อตตอนนี้บาทละ 26000 ราคาสัญญาล่วงหน้า GF10Z11 28000 (เคยเกิดขึ้นจริงๆมาแล้ว :lol: )

คุณก็ซื้อทองจริงตอนนี้ 10 บาท ใช้เงิน 260000 แล้วก็เปิด short GF10Z11 1 สัญญา ที่ราคา 28000

ถึงตอนสิ้นสุดระยะเวลาสัญญา(สิ้นเดือนธ.ค.) ไม่ว่าทองจะราคาเท่าไหร่คุณก็ได้กำไรแน่ๆ 20000 บาทครับ

ยกตัวอย่างเช่นถ้าตอนนั้นทองราคาลงมาเหลือ 24000 คุณก็จะขาดทุนจากทองแท่งบาทละ 2000 รวมเป็นเงิน 20000 บาท แต่คุณจะได้กำไรจาก GF บาทละ 4000 รวมเป็น 40000 บาท หักกันแล้วก็กำไร 20000

หรือถ้าทองขึ้นไปที่ 29000 คุณก็จะกำไรจากตัวทองแท่งบาทละ 3000 รวมเป็นเงิน 30000 บาท แต่ขาดทุนจาก GF แค่ บาทละ 1000 รวมเป็น 10000 บาท หักกันแล้วก็ยังเหลือกำไร 20000

กำไรที่ว่ามานี่ยังไม่ได้หักค่าธรรมเนียมของ GF นะครับ แต่ถึงหักค่าธรรมเนียมแล้ว ผมเคยลองมาคิดดูก็ยังได้กำไร 17-18% ต่อปี ซึ่งก็ถือว่าสูงมากเลยทีเดียวสำหรับการลงทุนที่ไม่มีความเสี่ยงแบบนี้

ทีนี้พรีเมี่ยมสูงเท่าไหร่ถึงน่าทำ arbitrage แบบนี้ อันนี้ก็แล้วแต่บุคคลล่ะครับว่าต้องการผลตอบแทนมากแค่ไหนกับการที่ต้องทิ้งเงินแช่ไว้แบบนี้จนหมดสัญญา สำหรับผม ถ้าบวกเกิน 1000 ขึ้นไป นี่ผมก็ว่าน่าสนแล้วนะครับ (กำไรประมาณ 8-9% ต่อปีขึ้นไป)

ส่วนตอนที่ตลาดลงแรง premium จะลดลงมาจนบางทีกลายเป็น discount ก็คือราคาล่วงหน้าถูกกว่าราคาสป็อต แบบนี้ถ้าเป็นผมจะซื้อสัญญาล่วงหน้า (เปิด Long)เพราะมั่นใจในปัจจัยพื้นฐานของทองคำว่าระยะยาวยังไงก็เป็นขาขึ้นแน่ แต่คุณต้องมีเงินวางประกัน(มาร์จิ้น)ที่มากพอนะครับ เพื่อป้องกันถ้าหากทองลงต่ออีกแรงๆคุณจะไม่โดนบังคับปิดสัญญา ส่วนถ้าถือยาวไปจนหมดอายุสัญญาแล้วทองยังไม่ขึ้นมาถึงราคาที่ซื้อ (ยังไม่เคยเกิดขึ้นเลยสำหรับตัวผม :lol: ) ก็ roll over ไปถือสัญญาตัวไกลสุดต่อไปแบบนี้น่ะครับ

กลัวว่าหลายคนจะเข้าใจผิดถึงจุดประสงค์ของ GF ครับ

ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสียของมันในตัวครับ แต่มนุษย์เรานี่ล่ะครับที่ไปบิดเบือนประโยชน์+แนวคิดของ GF ไป

เพราะที่จริงพวกตลาดล่วงหน้าทุกตลาด โดยเฉพาะในเมืองนอก มีการ Settle เป็น"สินค้า่จริง" แต่ทำไปทำมากลายเป็นว่าผู้เล่นในตลาด ดันมาเล่น"เพื่อเก็งกำไร"มากกว่า

-------------------------------------------------

ลองมองย้อนดูที่ GF อีกทีครับ ว่าเราใช้ประโยชน์อะไรกับมันได้บ้าง ถ้าเราเล่น GF 1 สัญญาเล็ก = เราซื้อทองคำ 10 บาท

จำนวนเงินที่เราควใส่ลงไปควรจะเป็นเื้่ท่าไหร่ครับ ????? คำตอบแบบกำปั้นทุบดินเลยก็เหมาะสมคือ เท่ากับทอง 10 บาทเลย 1 สัญญา เตรียมเงิน (25100*10) = 251000 เล่น 1 สัญญาเล็ก

ซื้อ 1 สัญญา ทองต้องลงเท่าไหร่ครับ เราถึงจะโดน margin call ????? คำตอบคือ 241060 บาทครับ เอ่อ.......ทองต้องลง 1600 เหรียญ ครับถึงโดน call

ถ้ามันจะหมดสัญญา เราก็ roll over ไปตัวอื่นครับ

-------------------------------------------------

ประโยชน์ของมันคือ เราไม่ต้องใส่เงินทั้ง 251000 ลงไปเพื่อซื้อแท่งไงครับ ถ้าเราจะเล่นเก็งกำไร แต่เราอาจใช้เงิน 100000 เล่น 1 สัญญา เืพื่อเอาอีก 150000 ไปใช้ในส่วนอื่นไม่้ต้องลงทั้งหมด

ลง 1 แสนถ้าจะโดน call หรือ เติมตัง ทองต้องลง 600 เหรียญครับถึงโดน !!!!!!

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นในตลาดบ้านเราคือ ลง 15000 เล่น 1 สัญญา ทองลง 30 เหรียญ คุณโดนเรียกเติมตัง

ใช่ครับคนเล่นส่วนใหญ่ในบ้านเราประมาท หรือไม่ก็หวังกำไรกันมากเกินไป ถึงได้หมดตัวกันอยู่เรื่อย

ผมถึงบอกให้วางมาร์จิ้น 50% ของมูลค่าไปเลย อย่าง GF 1 สัญญาเล็ก ก็วางไปเลยสัก 125000 แบบนี้อุ่นใจครับ ทุบให้ตายยังไงทองก็ไม่ลงมาเหลือ 850 เหรียญแน่ๆผมรับประกัน :lol:

แต่ท่านต้องฝึกจิตใจมาพอสมควรนะครับ อย่างที่คุณ P59 เคยบอกไว้ บางคนเห็นทองลงบาทละ 2000-3000 ก็ใจเสียถอดใจยอมตัดขาดทุน แบบนี้เล่น GF "ระยะยาว"แบบผมไมได้แน่ๆ

กลัวว่าหลายคนจะเข้าใจผิดถึงจุดประสงค์ของ GF ครับ

ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสียของมันในตัวครับ แต่มนุษย์เรานี่ล่ะครับที่ไปบิดเบือนประโยชน์+แนวคิดของ GF ไป

เพราะที่จริงพวกตลาดล่วงหน้าทุกตลาด โดยเฉพาะในเมืองนอก มีการ Settle เป็น"สินค้า่จริง" แต่ทำไปทำมากลายเป็นว่าผู้เล่นในตลาด ดันมาเล่น"เพื่อเก็งกำไร"มากกว่า

ประโยชน์ของมันคือ เราไม่ต้องใส่เงินทั้ง 251000 ลงไปเพื่อซื้อแท่งไงครับ ถ้าเราจะเล่นเก็งกำไร แต่เราอาจใช้เงิน 100000 เล่น 1 สัญญา เืพื่อเอาอีก 150000 ไปใช้ในส่วนอื่นไม่้ต้องลงทั้งหมด

ลง 1 แสนถ้าจะโดน call หรือ เติมตัง ทองต้องลง 600 เหรียญครับถึงโดน !!!!!!

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นในตลาดบ้านเราคือ ลง 15000 เล่น 1 สัญญา ทองลง 30 เหรียญ คุณโดนเรียกเติมตัง

ผมว่าก่อนซื้อ GF ดูราคาด้วยนะครับ บางทีเจ้ามือลากราคาซะโอเวอรฺ์ พอลงทีเจ้ามือปล่อย ราคารูดยิ่งกว่า gold spot

ผมของมองต่างมุมกับคุณ kunghdy ครับ ที่ว่าคนเล่น GF ต้องเก่งทาง TA จริง ตัวผมไม่รู้เรื่องทาง TA เลยสักกะติ๊ด อ่านกราฟอะไรไม่รู้เรื่องเห็นแล้วเวียนหัว แต่มั่นใจในเรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำที่ได้ศึกษามาจากกระทู้นี้และศึกษาเพิ่มเติมจากที่อื่นๆ

ผม"ลงทุน"ใน GF มายังไม่เคยขาดทุน (แถมกำไรมามากพอดู) แม้แต่ตอนที่ทุบลงมาจาก 19xx มา 17xx ก็ไม่ขาดทุนเพราะยังไม่ได้ปิดสัญญา ที่สำคัญคือเราต้องมีเงินทุนสำหรับวางมาร์จิ้นมากพอต่างหาก คุณลองวางมาร์จิ้นดูสัก 50% ของมูลค่าสัญญาสิครับ ลองดูสิว่าเค้าจะสามารถทุบราคาทองคำลงเหลือครึ่งนึงได้มั้ย

ส่วนตัวผมเห็นว่า GF ก็ไม่ต่างอะไรกับทองแท่ง ทะยอยซื้อสะสมได้ทุกเมื่อที่เค้าลดราคาให้และเรามีเงินเย็นเยอะพอ จริงแล้วดีกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ต้องลงทุนเต็มจำนวน เพราะถึงคุณวางมาร์จิ้นเยอะถึง50% ของมูลค่าแล้วก็เท่ากับว่าคุณยังใช้เงินแค่ครึ่งเดียวของที่ซื้อทองแท่งจริงๆ

หลายคนบอกว่าทองจริงซื้อแล้วถือไปถึงเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ GF มีวันหมดสัญญา คุณก็ roll over สัญญาสิครับ ปิดตัวเดิมเปิดตัวใหม่ที่ไกลที่สุดไปเรื่อยๆ หลายคนก็บอกอีกว่าเปลืองค่าคอมฯ ผมว่าค่าคอมของ GF ยังถูกมากเมื่อเทียบกับส่วนต่างราคาซื้อ-ขายของทองจริง ลองคิดดูนะครับ ทองจริงส่วนต่างราคาซื้อ-ขาย 100 บาทต่อบาททอง ถ้าซื้อ 10 บาททอง ก็เท่ากับเสีย 1000 บาท แต่ GF สัญญา 10 บาท เสียค่าคอมคิดไป-กลับคิดแล้วแค่ 200 บาท ถ้าให้เสียเท่ากับทองจริง คุณสามารถ roll over สัญญาได้ 5 ครั้งๆละ 6 เดือน คิดแล้วก็เป็นเวลาถึง 2ปีครึ่ง ถ้าคุณเป็นคนที่มั่นใจในปัจจัยพื้นฐานเหมือนผม คุณคิดว่าราคาที่คุณซื้อตอนนี้ไม่ว่าเท่าไหร่อีก 2ปีครึ่ง คุณจะขาดทุนได้หรือ

เรื่องสำคัญของ GF อีกเรื่องก็คือค่าพรีเมี่ยม ในช่วงตลาดขาขึ้นนี่ค่าพรีเมี่ยมนี่จะขึ้นไปจนเยอะเว่อร์อย่างตอนช่วงก่อนนี้เคยขึ้นไปเกือบ 2000 แบบนี้ไม่น่าซื้อครับ ให้ short เพื่อทำ arbitrage จะดีกว่า ได้กำไรโดยไม่มีความเสี่ยง แต่ช่วงขาลงที่พรีเมี่ยมลดลงมาจนถึงมี discount นี่แบบนี้ซื้อได้ครับ

ที่ว่ามาเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ ยินดีน้อมรับคำวิจารณ์ของทุกท่าน !_087

อันนี้ ขอแจมหน่อยนะครับ

ความจริงผมก็ใช้วิธีคล้ายกัน แต่ที่สำคัญการใช้วิธีนี้ จะต้อง ถูก เทรน นะครับ ไม่งั้น น่าดูชมครับ

สโลแกนประจำใจของผม สติ - ระบบ - พอเพียง - ทานบารมี

ขอบคุณครับ

เรียนถามคุณ toffee blue ครับ ถ้าสมมุติว่าขณะที่เรายังถือ L ตามระบบอยู่ แล้วเกิดลักษณะของ premium ที่สูงเกินไป เราจะพิจารณาทำ arbitrage อย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ

อีกนิดนะครับ คุณ toffee blue ที่บอกว่าเวลา premium สูงไม่น่าซื้อ อันนี้หมายความว่าไม่ควรเข้าซื้อเพิ่ม รวมถึงเข้าใหม่ด้วยใช่ไหมครับ ขอบพระคุณครับ

อยากทราบว่าบริษัทจีทีโกลด็ และบ.ออสสิริส ที่เปิดซื้อขายออนไลน์ น่าเชื่อถือไหมครับที่เราจะซื้อขายออนไลน์

ถ้าราคาพุ่งอย่างนี้ตั้งแต่เช้าก็แจ่ม

ผมซื้อตอน 26900 เหมือนกันครับ

ลงมาเยอะ ๆ หวั่นไหวอยู่ครับจะหาเงินจากไหนมาซื้อเพิ่มดี :lol:

สวัสดีครับ คุณ maxtic นั่ไง ว่าแล้ววว ..ขึ้นมาแล้วไงครับ แรกๆตอนซื้อใหม่ๆกลัวนอนไม่หลับตอนนี้ มีเงินนิดหน่อยซื้อเพิ่มหลับหูหลับตา เหมือนที่ อ.next บอก ไม่ใช่ราคาแต่อยู่ที่ว่าเรามีทองเท่าไร วันนี้กะเพิ่มอีก แต่ทำงานไม่ว่างเลย ผมเลยคิดว่ามีเวลาก็ซื้อเลยครับ !21 แน่จริงก็ลดสิน้องทอง จะได้ซื้อเพิ่ม (แต่ไม่ขายรอไปดวงจันทร์) :upstrong:

สำหรับตัวผมเองนะครับ ผมมักจะไม่สนใจเรื่องราคาเท่าไร เมื่อมีเงินก็ใจกล้าหน้าด้าน ซื้อไปเรื่อย ดังนั้นผมจึงตอบคำถามนี้ไม่ได้

แต่ถ้าฝรั่งเล่นตามกราฟรูปนี้ โดยที่ราคายังไม่หลุดเส้นล่าง ผมว่าซื้อได้เลยมั้ง อิอิ แล้วถือยาวๆ

น่าจะเป็นว่า ระดับเสี่ยไม่สนใจเรื่องราคาอยู่แล้ว ซื้อแล้วราคาย่อก็แค่ขาดทุนกำไรนิดหน่อยเพราะราคาย่อ ระดับเสี่ยไม่คิดเล็กคิดน้อยกับกำไรแล้ว สะดวกและพร้อมเสี่ยลุยเลย

สวัสดีครับคุณ 0asis ซื้อราคาเดียวกับผมป่าวครับ 26900บาทต่อบาททอง ไม่หวั่นเพราะไม่ค่อยว่างไปซื้อร่วงอีกซื้ออีก อิอิ

รอย่ออีกซื้อสวนอีกเหมือนกันครับ เดี๋ยวก็ขึ้นถือลืมไปเลยดูแต่เวลาจะย่อก็ซื้อเพิ่มอีก 55+

ผมไปดอยที่ 26,200 ครับ เข้าคิวตั้งแต่บ่ายโมงถึงสองทุ่ม ไม่เคยซื้ออะไรที่เหนื่อยขนาดนี้

แต่ดีที่ได้ physical ครับ

ผมไปดอยที่ 26,200 ครับ เข้าคิวตั้งแต่บ่ายโมงถึงสองทุ่ม ไม่เคยซื้ออะไรที่เหนื่อยขนาดนี้

แต่ดีที่ได้ physical ครับ

ไม่ดอยแล้วนะครับกับราคาตอนนี้จะพื้นราบแล้ว เห็นแท่งเขียวๆแล้วชื่นใจ ลดไม่เป็นไรซื้ออีก เหนื่อยแต่ได้กอดน้องทองก็คุ้มครับ ส่วนผมอยู่เชียงใหม่ยังพอมีของซื้อตลอด ไม่เหมือนกรุงเทพไม่ค่อยมีของ ตอนนี้เก็บเงินได้บาทเดียวก็ซื้อเพิ่มครับ !v@ :upstrong: เก็บยาวววครับ

ถูกแก้ไข โดย ตี๋น้อย