ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ป่วยตามทองเลยครับผม อากาศเปลี่ยน เสียงผมเปลี่ยนเป็นเป็ดไปด้วย

แต่ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้ว .. ต้องมาไล่ตามกระทู้หน่อย

เรื่อง GF พูดคุยในนี้ได้ไม่ต้องเกรงใจอะไรนะครับ

ผมเองไม่ได้ห้ามหรือติดใจอะไรเพียงแต่ไม่แนะนำเพราะอยากให้คนส่วนใหญ่ไปกับโอกาส"ทอง"(จริงๆ)

มากที่สุด ไม่ตกหลังกระทิงระหว่างทาง การเหวี่ยงของราคาอาจจะทำให้เสียสุขภาพจิตและเสียตังค์ได้

ที่ผ่านมายอมรับครับว่า ราคาทองคำทะยานฟ้าขนาดนี้ GF ก็ถือเป็นเครื่องมือทางการเงินที่มีประสิทธิภาพและโดดเด่นมากๆ

แต่ผู้ที่เคยเล่นมาก่อนคงทราบว่า บัดนี้ตลาดมันเปลี่ยนไปแล้ว

:excl: การวางหลักประกันในปริมาณมาก = การไม่ Overtrade เป็นสิ่งจำเป็นครับ

(แต่นานวันเข้าระวังความโลภครอบงำ)

:excl: การ Rollover = การถือในระยะยาวแต่เดี๋ยวนี้

พรีเมี่ยมแต่ละซีรีย์แพงจัดๆเลยครับไม่คุ้มค่าเหมือนก่อน "ตลาดเริ่มจะเขี้ยว"

ไม่รู้อ่านกระทู้อ่านหนังสือกันเยอะหรือเปล่าไม่กลัวทองแพงกันเลย

:excl: การทำ Spread กินส่วนต่าง = มาร์เก็ตติ้งมักจะแนะนำครับเพราะเค้าได้

ค่าคอมมิชชั่นมากกว่าเล่นปกติเพราะต้องซื้อทั้งสองขา (โบรกมาอ่านอย่าว่าผมน้าา พูดกันตรงๆ)

หากจะปืดสถานะก็ต้องทำทั้งสองทางนะครับถึงจะถือว่ามีวินัยในการลงทุนตามวัตถุประสงค์

หรือจะเลือกปิดเฉพาะ Short คง Long เอาไว้ตามพฐ.ก็สามารถทำได้

:excl: การทำ Arbitrage กินส่วนต่างระหว่างทองจริงกับแท่ง

= ความเสี่ยงน้อยแต่ลงทุนสูงครับเพราะต้องซื้อทองจริงเก็บไว้ หากเรามีทุนซื้อทองแท่งได้

เก็บเย็นๆไปไม่กินสั้นได้ไม่น้อยกว่าการทำ Arbitrage หรอกครับ (เผลอๆมากกว่าและไม่เสียค่าคอม)

ใช้ให้เป็น "มันคือเครื่องมือชั้นดีครับ ใช้ผิดทางก็เสียการทรงตัวได้เหมือนกัน"

ผู้ที่ลงสนามผมขออวยพรให้กำไรกันทุกคนนะครับ เอาหลักการพื้นฐานของทองคำไปประยุกต์ใช้ได้ตามกำลังและความสามารถของแต่ละคน

ผู้ที่เย็นๆสบายๆ "เก็บทองคำแท่ง" เหมาะกับทุกคนและเชื่อว่าในอนาคตผลตอบแทนก็ไม่น้อยแล้วครับ

หลับสบายและเป็น "ของจริง" :rolleyes:

ปล.คุณ Yai เคยถ่ายรูปพอร์ตทองคำแท่งมาให้ดูกัน วันนี้ผมขออวดบ้างครับ

เป็นพอร์ตส่วนตัวของผมเอง ชอบชุดนี้เพราะมันสื่อความหมายได้หลายอย่าง

จากรูปคุณจะเห็นถึง "สิ่งที่เรียกว่าเงินที่แท้จริง"

คล้ายๆเงินของจอมยุทธ์สมัยก่อน พอร์ทนี้ไม่มีการ Call-margin

ใครก็มา Force Sell ไม่ได้

ผมจะขายเมื่ออยากขายเท่านั้น แต่มันเป็น Real Money อยู่แล้ว? จะขายทำไมล่ะครับ? ทุกวันนี้ผมขายธนบัตรเก็บทองคำครับ :rolleyes:

ปล.เรื่องทองกับน้ำมัน ย้อนอ่าน บทความ"ข่าวร้าย..ไม่ร้าย" นะครับ เขียนเยอะเข้าก็ลืมว่าเคยเขียนถึงไปแล้ว :D

:excl: การทำ Spread กินส่วนต่าง = มาร์เก็ตติ้งมักจะแนะนำครับเพราะเค้าได้

ค่าคอมมิชชั่นมากกว่าเล่นปกติเพราะต้องซื้อทั้งสองขา (โบรกมาอ่านอย่าว่าผมน้าา พูดกันตรงๆ)

หากจะปืดสถานะก็ต้องทำทั้งสองทางนะครับถึงจะถือว่ามีวินัยในการลงทุนตามวัตถุประสงค์

หรือจะเลือกปิดเฉพาะ Short คง Long เอาไว้ตามพฐ.ก็สามารถทำได้ <<<<<<<<อันนี้ขอเสริมคุณเน็กซ์นะครับคนที่เล่นแบบนี้เมื่อก่อนอาจไม่เสี่ยงมากเพราะราคาวิ่งห่างกันไม่มากอย่างเช่น v กะ z ที่เมื่อก่อนห่างกันเต็มที่ไม่เกิน 200 ปัจจุบันดูดีๆนะครับห่างกัน 500 ช่วงไซด์เวย์ห่างกัน400 ช่วงย่อตลาดตกใจห่างกัน30-80 เวลาวิ่งของราคา v วิ่งช้ากว่า Z ถ้าเข้าถูกทาง ชอต v ลอง z ความเสี่ยงก็น้อยหน่อย แต่ถ้าผิดทาง ลอง v ชอต z ในวันและเวลาเดียวกัน จะอันตรายขนาดไหน เเม้ว่าการทำ spread จะใช้เงินประกันน้อยกว่าถือข้างเดียว แต่ถ้าราคาทิ้งระยะห่างกันมากๆ เงินประกันไม่พอต้องเติมเงินหรืออาจโดนตัดออกจากระบบโดยอัตโนมัติได้นะครับ ยิ่งตอนนี้สมาคม+กลต.ประกาศขึ้นเงินหลักประกันด้วย กลายเป็นเพิ่มภาระผู้เล่นถ้าหาไม่ทันจะยิ่งโดนตัดออกจากระบบเร็วขึ้นครับ

ตัวอย่าง กรณีผิดทาง ลอง v ชอต z บังเอิญวันนั้นราคาย่อ ลงทำให้ราคาซี่รี่ห่างกันแค่ 80 บาท เช่น ลองv =25500 ชอตz 25580 ปัจจุบัน วันนี้เลย v=26340 z=26700 ราคาต่างกัน 360 นี่คือช่วงไซด์เวย ส่วนต่างตรงนี้

หากเล่นสัญญาเล็ก v=26340-25500=+840บาทต่อบาททอง(สัญญาเล็ก*10=+8400) Z=25580-26700=-1,120*10= -11,200 เมื่อหักตบลบหนี้ระหว่าง2ซี่รี่แล้ว 8400-11,200= -2,800 นี่ขนาดราคาห่างกัน360 เข้าผิดทางนิดเดียว เล่นวิธีนี้ติดลบ 2,800 แล้วถ้าราคาห่าง 600 จะติดลบขนาดไหน

ใ ในทางตรงกันข้าม เข้าตรงข้ามกันอีกฝั่ง จะเป็นประโยชน์เหมือนกัน ดังนั้นพิจารณาให้ดีๆนะครับ ถ้าเล่นวิธีเลือกฝั่งที่ถูกต้อง เพราะตลาดได้เปลี่ยนไปแล้ว

ถ้า ราคาพุ่งแล้วทำให้ส่วนต่าง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ป่วยตามทองเลยครับผม อากาศเปลี่ยน เสียงผมเปลี่ยนเป็นเป็ดไปด้วย

แต่ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้ว .. ต้องมาไล่ตามกระทู้หน่อย

เรื่อง GF พูดคุยในนี้ได้ไม่ต้องเกรงใจอะไรนะครับ

ผมเองไม่ได้ห้ามหรือติดใจอะไรเพียงแต่ไม่แนะนำเพราะอยากให้คนส่วนใหญ่ไปกับโอกาส"ทอง"(จริงๆ)

มากที่สุด ไม่ตกหลังกระทิงระหว่างทาง การเหวี่ยงของราคาอาจจะทำให้เสียสุขภาพจิตและเสียตังค์ได้

ที่ผ่านมายอมรับครับว่า ราคาทองคำทะยานฟ้าขนาดนี้ GF ก็ถือเป็นเครื่องมือทางการเงินที่มีประสิทธิภาพและโดดเด่นมากๆ

แต่ผู้ที่เคยเล่นมาก่อนคงทราบว่า บัดนี้ตลาดมันเปลี่ยนไปแล้ว

ยังไงคุณ Next รักษาสุขภาพนะครับ

ตลาดผันผวนแบบนี้ พวกเราต้องพึ่งคุณ Next เยอะแน่

(เอ๊ะ ตกลงห่วงคุณ Next หรือห่วงตัวเองกันแน่ 55 !17 แซวเล่นนะครับ)

ขอบคุณสำหรับบทความครับ ยอดเยี่ยมเช่นเคย

!01 !01

ขอบคุณที่คุณ Next อนุญาตให้พูดคุยเรื่อง GF ในนี้ด้วยครับ

ยังไงผมก็ต้องขออภัยครับ บางทีก็พูดเรื่อง GF มากไปหน่อยอยากให้มันเคลียร์หนะครับ !17 อาจทำให้สมาชิกหลายท่านไม่ชอบใจ !17

ส่วนตัวผมไม่อยากให้คนมอง GF ในทางลบจนเกินไป เพราะหากเรารู้จักกับมันดีพอ มันจะเป็นเครื่องมือที่ดีในการสร้าง + รักษาความมั่งคั่งให้ได้ดีทีเดียว

เห็นด้วยเรื่องตลาด GF ครับ

สมรภูมินี้ ไม่ใช่สมรภูมิเดิมที่คุ้นเคยอีกแล้ว

ปล. คุณ Next เล่นเข้ามาตอนนี้ แล้วผมจะเก็บของถูกยังไงหละเนี่ย เดี่ยวก็ได้วิ่งระเบิดระเบ้อกันพอดี

สงสัยต้องออกไปร้านทองซื้อทองแท่งแล้วซิเนี่ย ว่าจะรออีกหน่อยแล้วเชียว :lol: :lol:

ปล2. แอบอิจฉา พอร์ตคุณ Next สวยงามอร่ามจริงๆ :D :D

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณค่ะ คุณNext ผู้จุดประกาย การเก็บสะสมทองคำ

ขอบคุณสำหรับบทความครับคุณเน็กซ์

เอ่อ คุณเน็กซ์เข้ามาตอนนี้ ชักกลัวนิวไฮเย็นนี้ซะแล้วครับ

ยกมือสนับสนุนให้ตั้งกระทู้ใหม่ครับ เอาความรู้เกี่ยวกับ GF ตั้งแต่Basic ไปถึง Advance เลยครับ เพราะหนังสือแนวนี้หาอ่านยากมาก อ่านในเนตก็พื้นๆ นำมาใช้จริงไม่ได้ บอกไม่หมด

เห็นด้วยครับ รู้สึกผิดเหมือนคุณหมีน้ำ เพราะผมไม่เคยเล่น gf เลยถามซะเยอะ คิดว่าถ้าไม่เสี่ยงหรือเสี่ยงน้อยก็น่าหาความรู้เอาไว้ !17

ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับทุกข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย milo

ต่อไปจะลามไปถึง "ทองรูปพรรณ" ครับ-ยอดขายคงดีขึ้น :rolleyes:

ขอบคุณสำหรับบทความ รักษาสุขภาพด้วยนะครับคุณ Next ทองมันเหวี่ยงอย่าให้ร่างกายเราเหวี่ยงไปตามทอง (^ ^)

--------------------------------

ส่วนเรื่องทอง ตอนนี้ผมว่าบ้านเราก็เรียกว่า"ขาด" ค่อนข้างสูงล่ะมั้งครับ

เพราะตอนนี้ออนไลน์เวลาสั่งซื้่อจะรับของ บางที่ต้องรอประมาณ 10-15 วัน บางที่ก็ 4-5 วัน บางที่ขึ้นเลยว่าถ้าซื้อรอของ 2 อาทิตย์

แต่เวลาเราขายนี่แหม...........เรียกรับของเราอย่างไว (- -')

ตอนนี้ผมเลยต้องแบ่ง port เป็น"รับของ" กับ "เล่นสั้น" เก็งกำไร

สวัสดีค่ะ คุณ next ดีใจจังกำลังไล่อ่านอยู่ เจอคุณ next พอดี หายป่วยเร็ว ๆ นะคะ

ทางใต้ ฝนก็ตก ๆ หยุด ๆ ค่ะ ตอนนี้เปลี่ยนความคิดเพื่อนไปได้แล้ว 1 คนค่ะ เอาหนังสือคุณ next ให้เค้าอ่าน

เดี๋ยวนี้ หายใจเข้าออกเป็นทองด้วยกันทั้งคู่ค่ะ

ต้องขอบคุณ คุณ next มาก ๆ เลย ที่ทำให้มุมมองด้านการเงินตนเองเปลี่ยนไปมาก ๆ (เสียดายมาเปลี่ยนเอาตอนอายุเยอะแล้ว ถ้าสมัยสาว ๆ ภาระน้อย ๆ คงเก็บได้เยอะกว่านี้)

เพื่อนชวนไป ช็อบปิ้ง เดี๋ยวนี้ลด ละ เลิก ค่ะ มานั่งคิดว่าเสียดายเงิน

คุณเน็กซ์คะ จะเป็นการเสียมารยาทไหม สงสัยมานานแล้วว่า ชื่อ nexttonothing หมายถึงอะไร :P

คุณเน็กซ์คะ จะเป็นการเสียมารยาทไหม สงสัยมานานแล้วว่า ชื่อ nexttonothing หมายถึงอะไร :P

ขออนุญาตเดาว่า ทางข้างหน้า ไร้อุปสรรคขวางกั้น ( Next to Nothing )

สวัสดีครับคุณแน็กซ์ ขอให้หายไว ๆ น่ะครับ ดูแลรักษาสุขภาพด้วย

อาจารย์ next ใบ้หวย!! 2-2-4 ก็พอร์ตส่วนตัวของอาจารย์มีทองจอมยุทธ์ 22 ก้อน กับเต้าหู้อีก 4

เอ้า...ยังแทงกันทันเน้อ .... แซวอาจารย์เล่นนะก้าบ

จากข้อเขียนอาจารย์ซ่อนนัยว่า "มีหลายชุด" .... โอยตาร้อนจัง ... ต้องกินยาเม็ดสีไรดีก้าบจึงจะหาย

ผมกับภรรยาง่ายมาก อ่านกฏกติกาของ Gold Future แล้วยังไม่รู้เรื่อง ขนาดเรียนมาสูงสุดทั้ง 2 คน

อยู่เมืองนอกมาก็นาน ... ยังนึกยกย่องว่า คนที่เล่น Gold Future นี่สุดยอด เพราะคิดตัวเลขกำไร-ขาดทุนไวจัด

แถมต้องเข้าไวออกไวให้ทันทั้งขาขึ้นขาลง...พวกกระผมตามไม่ทันจริง ๆ เลยถือทองแท่งดีกว่า...หมูไปไก่มา...ยื่นหมูยื่นแมว

อาจารย์ป่วยเพราะติดไข้หวัดกระทิง...ระบาดหนักยิ่งกว่าไข้หวัดนก...ต้องรักษาด้วยดีหมีครับกระผม ...กร๊าก :D

อยากรบกวนคุณ Next ช่วยอธิบาย กราฟทองตอนลงรอบนี้ เที่ยบกับน้ำมันตอนที่ ลงจาก 140 เหรียญไป 40 เหรียญหน่อยได้ไหมคับ เพราะมีคนบอกเ่คยบอกว่ากราฟมันคล้ายตอนน้ำมันลงรอบนั้น อ่ะครับว่าทำไมทองถึงไม่มีโอกาสเกิดเหตุการณ์แบบนั้น เพราะลึกๆถึงมันใจพื้นฐานแต่ก็ยังกลัวอยู่เหมือนกันครับเพราะในตลาดเก็งกำไรมันเล่เหลี่ยมเยอะเหลือเกินครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

Nexttonothing

แปลกันตรงตัวก็คล้ายๆ Nothing นั่นแหละ "ไม่มีอะไร"

ตอนตั้งชื่อ login ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ง่ายๆไม่ซับซ้อนเลยใช้ชื่อนี้ :lol:

อีกอย่างมันเป็นชื่อ "ม้าแข่ง" ที่อังกฤษด้วยครับ ผมเคยเห็นผ่านตาแล้วรู้สึกชอบชื่อนี้เลยยืมมาใช้ :lol:

อยากรบกวนคุณ Next ช่วยอธิบาย กราฟทองตอนลงรอบนี้ เที่ยบกับน้ำมันตอนที่ ลงจาก 140 เหรียญไป 40 เหรียญหน่อยได้ไหมคับ เพราะมีคนบอกเ่คยบอกว่ากราฟมันคล้ายตอนน้ำมันลงรอบนั้น อ่ะครับว่าทำไมทองถึงไม่มีโอกาสเกิดเหตุการณ์แบบนั้น เพราะลึกๆถึงมันใจพื้นฐานแต่ก็ยังกลัวอยู่เหมือนกันครับเพราะในตลาดเก็งกำไรมันเล่เหลี่ยมเยอะเหลือเกินครับ

ลองอ่านบทความ ข่าวร้าย..ไม่ร้าย ดูนะครับ ถึงไม่ได้เทียบกับน้ำมันตรงๆ แต่หลักๆแล้วมันเป็นอย่างนั้น..

ตอนนั้นทองคำอยู่ 1,300$ กว่าๆก็มีคนเอามาเปรียบกับน้ำมันแล้วว่าทองเป็นฟองสบู่..

หากมีคำถามอะไรเพิ่มเติมค่อยมาพูดคุยกันในรายละเอียดครับ...

วันนี้ลูกศิษย์คนนี้ขอเดาชื่ออาจารย์ next

next to nothing = แทบจะไม่มีค่า

หมายถึงเงินกระดาษ ซึ่งคือเศษกระดาษที่มนุษย์เสกให้มีค่าตั้งแต่นิกซันแพ้สงครามเวียดนาม แต่มันขัดกับค่านิยมของบรรพชนที่เห็นทองคำแล้วอดจ้องและโลภไม่ได้

ถูกไหมครับอาจารย์ แต่อาจารย์เฉลยเป็นม้าแข่ง