ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีครับ หลังจากที่ได้อ่านบทความของจารย์เน็กก็ได้มาลองลงทุนในทองคำ พอมุมมองเปลี่ยนอะไรๆมันก็เปลี่ยนตอนนี้พูดได้คำเดียวว่า

ผมโชคดีมากๆที่มาเจอกระทู้นี้ ขอบคุณมากๆครับ ^^ แต่ว่าหลังจากเอาเรื่องนี้ไปคุยไปบอกต่อคนอื่น(ด้วยความรู้น้อย)ก็โดนคนรู้เยอะย้อนกลับมาครับ

ทำเอาสะอึกนิดหน่อย ก็เลยอยากมาถามความคิดเห็นพี่ๆเพื่อนๆในนี้ว่าจะคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

คือมีคนบอกผมมาว่า "จีนจะไม่ซื้อทองคำเพิ่มเพราะจีนรู้ว่าชาติที่ถือทองคำเยอะที่สุด(ตามตัวเลข)ก็คืออเมริกาและยุโรป ถ้าจีนซื้อทองจนราคาพุ่ง

คนที่จะรวยก็คืออเมริกาและยุโรป ผู้นำจีนไม่มีทางทำแบบนั้น...."

พี่ๆเพื่อนๆอ่านแล้วคิดเห็นยังไงบ้างครับ ช่วยชี้ทางให้ผมหน่อยครับ

ความเห็นส่วนตัวเห็นเป็น ตรงข้ามมากกว่าครับ เพราะจีน มีเงินกระดาษของอเมริกากับยุโรป มากมายมหาศาล ถ้าจีนซื้อทอง ต่อให้ซื้อหมดทั้งอเมริกาและยุโรป

ก็ไม่มีทางเพียงพอความต้องการของจีนหรอกครับ แล้วกลับเป็นผลดีต่อจีนด้วยซ้ำ เพราะจีนจะกลายเป็นประเทศที่มีทองคำเยอะสุดในโลก ประเทศที่ขายทองต่างหาก

จะกลายเป็นรองไปทันที ไม่มีทางที่จะรวยได้หรอกครับถ้าไม่มีทองในมือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลองมาคิดเล่นๆกันนะครับ ทอง 1 กก.เคร่าๆ เท่ากับ 33.3 ออนซ์ *1,884=62,737 ดอลล์

ทอง1 ตัน= 62,737,000ดอลล์ (เคร่าๆ=62.7 ล้านดอลล์)

ทอง 8000ตัน= 62.7*8000=501,600ล้านดอลล์

แค่ 5 แสนกว่าล้านดอลล์เท่านั้นเองนะครับ น้อยมากเลยเมื่อเทียบกับเงินกระดาษ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

สวัสดีค่ะ คุณMORLEX ขอบคุณสำหรับข่าวที่มาเเบ่งปัน ติดตามอ่านตลอดค่ะ กำลังเครีรยดว่าวันจันทร์จะอย่างไรดี พออ่านโพสต์คุณMORLEX สบายใจขึ้นเยอะเลย เฮ้อ :excl:

สวัสดีค่ะ คุณMORLEX ขอบคุณสำหรับข่าวที่มาเเบ่งปัน ติดตามอ่านตลอดค่ะ กำลังเครีรยดว่าวันจันทร์จะอย่างไรดี พออ่านโพสต์คุณMORLEX สบายใจขึ้นเยอะเลย เฮ้อ :excl:

กร๊าก แสดงว่าเครียดจริงๆนะเนี่ยtongue.gif

คือมีคนบอกผมมาว่า "จีนจะไม่ซื้อทองคำเพิ่มเพราะจีนรู้ว่าชาติที่ถือทองคำเยอะที่สุด(ตามตัวเลข)ก็คืออเมริกาและยุโรป ถ้าจีนซื้อทองจนราคาพุ่ง

คนที่จะรวยก็คืออเมริกาและยุโรป ผู้นำจีนไม่มีทางทำแบบนั้น...."

ที่ผ่านมาช่วงราคาทองอยู่ประมาณ $1,200 จีนจะออกมาพูดเสมอว่า ทองแพง จีนไม่ซื้อ แต่แล้วก็ซื้อทุกครั้ง ซึ่งเป็นสไตล์ต่อราคาของที่พวกเราก็ใช้บ่อย ๆ

ผมคิดว่า ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาสำคัญของจีนที่คงเหลือไม่นานเท่าไหร่แล้ว ถ้าเราสังเกตุให้ดี ดอลล่าจะแข็งขึ้นเพราะยุโรปประกาศข่าวร้ายออกมาเสมอ ไม่ค่อยเป็นเพราะตัวเลขของอเมริกาเอง (เำพราะคนไม่ค่อยเชื่อถือแล้ว)

เมื่อยุโรปประกาศอะไรที่ไม่ค่อยดี ทำให้ดอลล์แข็งค่า จีนก็จะเปลี่ยนเงินดอลล์ในมือเป็นทองคำ หรือถ้าเงินยูโรแข็ง จีนก็เปลี่ยนเงินยูโรในมือเป็นทองคำ

เมื่อจีนสะสมทองคำได้มากพอจนพอใจ (น่าจะมากกว่าใคร ๆในโลก) คงปล่อยให้ดอลล่า และ ยูโร ร่วงระเนระนาด ตัดเป็นหนี้สูญ

*** ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไม่รับรองความถูกต้องนะครับ ***

หวัดดีครับ หลังจากที่ได้อ่านบทความของจารย์เน็กก็ได้มาลองลงทุนในทองคำ พอมุมมองเปลี่ยนอะไรๆมันก็เปลี่ยนตอนนี้พูดได้คำเดียวว่า

ผมโชคดีมากๆที่มาเจอกระทู้นี้ ขอบคุณมากๆครับ ^^ แต่ว่าหลังจากเอาเรื่องนี้ไปคุยไปบอกต่อคนอื่น(ด้วยความรู้น้อย)ก็โดนคนรู้เยอะย้อนกลับมาครับ

ทำเอาสะอึกนิดหน่อย ก็เลยอยากมาถามความคิดเห็นพี่ๆเพื่อนๆในนี้ว่าจะคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

พี่ๆเพื่อนๆอ่านแล้วคิดเห็นยังไงบ้างครับ ช่วยชี้ทางให้ผมหน่อยครับ

--ที่รู้มาตอนนี้ประเทศที่ผลิตทองคำมากที่สุดคือจีนครับ ทองคำที่จีนผลิตไม่จำหน่ายออกไปต่างประเทศและยังมีการนำเข้า(ประโยคหลังไม่ยืนยันความถูกต้อง)

--บอกเพื่อนคุณนะ2-3ปีที่ผ่านมา รัฐบาลจีนกระตุ้นให้ประชาชนของเขาซื้อทองคำอย่างมาก ใช้สื่อหลายอย่างกระตุ้นให้คนของเขาซื้อทองคำเก็บไว้ ส่วนปีนี้เริ่มกระตุ้นให้คนของเขาซื้อโลหะเงิน(ไม่ใช่แค่รัฐบาลจีนเก็บทองแต่เขาบอกประชาชนของเขาให้เก็บทองเลยละ)

--ถ้าคุณถือเงินกระดาษอยู่เยอะมากและกำลังด้อยค่าลงอย่างมาก คุณจะไม่เปลี่ยนไปถือสินทรัพย์อื่นที่กำลังจะเพิ่มค่าขึ้นอย่างมากมาย เพียงเพราะกลัวว่าทองคำที่อเมริกาถืออยู่จะราคาสูง ทุกก้อนของทองคำที่ซื้อเพิ่มได้เป็นสินทรัพย์จริงที่จับต้องได้ แต่เงินดอลลาร์ถ้าเอาความน่าเชื่อถือออกไปมันมีค่ามั้ย เพราะสินทรัพย์ที่หนุนหลังดอลลาร์คือหนี้สินจำนวนมหาศาล

ดอลลาร์คือกระดาษที่นำมาพิมพ์หมึกลงไปเท่านั้น

--ถ้าคุณมีเงินฝากก้อนมหาศาลในธนาคารที่ใหญ่มาก มีความชัดเจนว่าธนาคารนั้นมีโอกาสจะล้มสูง คุณจะไม่ทยทยถอนเงินคุณออกไปเพียงเพราะกลัวว่าเงินคุณมหาศาลมาก ถอนได้ไม่มากตามที่ต้องการธนาคารก็ล้มก่อนแล้ว คุณจะทยอยถอนหรือยอมสูญทั้งหมดพร้อมธนาคารนั้น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

สวัสดีค่ะทุกท่าน ได้ติดตามอ่านcolumn นี้มานานมาก ขอขอบคุณความคิดเห็นทุกท่านที่มาแบ่งปันช่วยเหลือกันนะคะ

เนื่องจากเห็นว่ามีนักลงทุนบางท่านนิยมลงทุนใน SPDR หรือกองทุน GLD จึงอยากนําข้อมูลมาแบ่งกันให้ทราบ

แต่ขอบอกก่อนนะคะว่า ไม่ได้จะสื่อว่าอย่าลงทุนในกองทุน เพียงแค่นําข้อมูลมาแบ่งปันกันค่ะ

เข้าไปอ่านได้ตามlink เลยค่ะ

http://www.gata.org/node/10368

หรือดู vdo ที่

http://video.cnbc.co...ideo=3000043030

มีเวอชั้่น ภาษาไทยมัยคราบ ข้าน้อย อ่อนอังกฤษ

อิอิ ไกล้วันได้ขายทองแล้วครับพี่น้อง 1/1 เมื่อไร ผมขายครึ่งพอร์ท 70bff581.gif

ส่วนอีกครึ่ง....งกครับ รอ 0.5/1 เผื่อฟลุค07baa27a.gif

โหด สุด ๆ ถ้า ดอลล่า แค่15ต่อบาท ก็ เกือบ8หมื่น กว่าละ นับถือ ๆ

ถูกแก้ไข โดย WATB

มีเวอชั้่น ภาษาไทยมัยคราบ ข้าน้อย อ่อนอังกฤษ

สรุปสั้นๆว่านักข่าวสงสัยว่าไอ้แมงมุมไม่มีทองครับ หุหุ ถ้าไม่มีจริงๆจะเกิดอะไรขึ้นน๊อlaugh.gif

สรุปสั้นๆว่านักข่าวสงสัยว่าไอ้แมงมุมไม่มีทองครับ หุหุ ถ้าไม่มีจริงๆจะเกิดอะไรขึ้นน๊อlaugh.gif

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่มีจริง ทองก็ขึ้นอีกยาว ๆ เลยครับ บาทละ แสน แค่เอื่อม ละ ^^

ขอบคุณสำหรับข่าวสารแม้ในวันหยุดนะคะ พี่หมอเล็ก...ขอกอดน้องทองแน่นแน้น แน่นแน่น...รอวันบาทละแสนค่ะ...

อิอิ ไกล้วันได้ขายทองแล้วครับพี่น้อง 1/1 เมื่อไร ผมขายครึ่งพอร์ท 70bff581.gif

ส่วนอีกครึ่ง....งกครับ รอ 0.5/1 เผื่อฟลุค07baa27a.gif

รอเป็นเพื่อนคุณหมอเล็ก แต่ก็คิดอยู่ว่าจะได้ขายมั๊ย อาจจะมีวันที่ได้เอาทองมาใช้แทนเงินกระดาษจริงๆ แบบที่คุณ next เคยบอก

ขอบคุณคุณหมอเล็กค่ะที่ช่วยสรุปให้ค่ะ