ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กลายเป็นว่ายุคนี้

เด็กวัยรุ่น ต้องไปนอนรอข้ามคืนเข้าคิวรอ เพื่อซื้อแผ่นสี่เหลี่ยม ไฮเทค รุ่นใหม่ หน้าพารากอน

คนแก่วัยชรา800 คนในเกาหลีใต้ ต้องไปนอนรอข้ามคืน เพื่อเข้าคิวรอ ถอนเงินก้อนสุดท้าย ที่จะเอาไว้ใช้บั้นปลายชีวิต

ส่วนวัยกลางคนอย่างพวกเรา

ก็คงต้องไปเข้าคิวแถวเยาวราชเพื่อรอซื้อทองจริง ๆ เป็นพัน คิว

ทุกวัยล้วนมีสิ่งให้ยึดติดกันทั้งนั้น

แต่ผมยอมซื้อแผ่นสี่เหลี่ยมเล็กดีกว่านะ เพราะมันสร้างมูลค่า พวกอุปกรณ์ไฮเทค พอแล้วครับไว้จำเป็นก็ค่อยซื้อ เพราะมันไม่สร้างมูลค่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่เคยโพส ครับ

แต่วันนี้มาโพส เพราะว่าราคาตกแบบนี้มันไม่ปรกติ

เคยจำได้ว่า ตลาดจะสบัดผู้มาเล่นทีหลังออกจากตลาด

ตอนนี้คงเป็นช่วงนั้นแหล่ะครับ :lol:

ผู้เข้าตลาดก่อนและเหนียวแน่นในการถือของจริงแบบคุณหมอ คุณใหญ่ ก็ถือของจริงต่ออย่างสบายใจ ผู้มาทีหลังก็ลุ้นว่าจะสัมผัสยอดดอยมั้ย

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ ตัวเองก็หวังเช่นกันว่าทุกคนจะรอดจากภัยพิบัติทางการเงินครั้งนี้ด้วย

ถึงว่าเมื่อเช้าหนีตายจากตลาดราคาเปิดทั้งหมดเลย ทิ้งหมด ไม่งั้นคงจองต้องเมรุ !dd โชคดีที่คิดไม่ผิดหรือมัวเสียดายแค่ไม่กี่ช่องราคา !49

wave ขาลงชอบต่อตัวและดีดได้ต่ำ พอดีดได้ต่ำมันจะลงได้เยอะและไกลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พี่แกทุบไม่ยั้งเลยนะ !21

ลงแบบมีความเร่ง ถ้าจะหยุดลง มันจะ sideway ออกข้างไปก่อน เพื่อชะลอการลง ตอนนี้ยังมองไม่เห็นก้นเหวเลยค่ะ

ประโยคเดิมkung's indicator ไม่เชื่อก็อยู่นิ่งๆแต่อย่าสวน หลังเหตุการณ์วุ่นวายวันจาบจ้วง คนในเวปรู้จักkung's indicator ขึ้นมาก ตอนนี้กลายเป็นกูรูเทคนิคประจำกระทู้ โดยเฉพาะการเกิดสึนามิครั้งนี้ได้ช่วยเพื่อนไว้มากมาย ขอบคุณมากครับ เป็นกูรูประจำกระทู้นี้ไปนานๆนะครับ

ทุกวัยล้วนมีสิ่งให้ยึดติดกันทั้งนั้น

ค่ะ ถ้าหลุดออกจากการ "หลง"ติดยึดได้ ใจก็จะเบา สบาย จิตที่เบา ไปสู่ที่สูง จิตที่หนักด้วยการยึดติดจะไปสู่ที่ต่ำเสมอ

คิดในแง่ดี มองในแง่ที่สบายใจดีกว่า ใครที่ทุกข์ ใครที่เครียดอยู่ ก็ฝึกปล่อยวาง ดูใจไป ระวังไม่ให้หมองนะคะ

อย่าลืมว่าใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ส่วนเงินทองเป็นของนอกกายนะคะ ตายไปก็เอาไปไม่ได้

แต่จิตใจจะสะสมอารมณ์ ทั้งหมดที่เคยมีเคยเป็น เคยยึดติด และส่งต่อไปยังภพภูมิต่อไปค่ะ

บ่อยครั้งที่คิดจะสะสมเงินทอง จนบางทีก็ลืมสะสมอารมณ์ที่ดีของจิตไป ทั้งที่ความจริงมันสำคัญยิ่งกว่าสิ่งอื่นใด

ใครที่เป็นเหมือนกัน หมั่นเตือนตัวเองนะคะ

ประโยคเดิมkung's indicator ไม่เชื่อก็อยู่นิ่งๆแต่อย่าสวน หลังเหตุการณ์วุ่นวายวันจาบจ้วง คนในเวปรู้จักkung's indicator ขึ้นมาก ตอนนี้กลายเป็นกูรูเทคนิคประจำกระทู้ โดยเฉพาะการเกิดสึนามิครั้งนี้ได้ช่วยเพื่อนไว้มากมาย ขอบคุณมากครับ เป็นกูรูประจำกระทู้นี้ไปนานๆนะครับ

เห็นด้วยค่ะ kung's indicator ใช้ได้ดีค่ะ

ค่ะ ถ้าหลุดออกจากการ "หลง"ติดยึดได้ ใจก็จะเบา สบาย จิตที่เบา ไปสู่ที่สูง จิตที่หนักด้วยการยึดติดจะไปสู่ที่ต่ำเสมอ

คิดในแง่ดี มองในแง่ที่สบายใจดีกว่า ใครที่ทุกข์ ใครที่เครียดอยู่ ก็ฝึกปล่อยวาง ดูใจไป ระวังไม่ให้หมองนะคะ

อย่าลืมว่าใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ส่วนเงินทองเป็นของนอกกายนะคะ ตายไปก็เอาไปไม่ได้

แต่จิตใจจะสะสมอารมณ์ ทั้งหมดที่เคยมีเคยเป็น เคยยึดติด และส่งต่อไปยังภพภูมิต่อไปค่ะ

บ่อยครั้งที่คิดจะสะสมเงินทอง จนบางทีก็ลืมสะสมอารมณ์ที่ดีของจิตไป ทั้งที่ความจริงมันสำคัญยิ่งกว่าสิ่งอื่นใด

ใครที่เป็นเหมือนกัน หมั่นเตือนตัวเองนะคะ

สำหรับชาวดอยที่คิดจะเครียด แนะนำ ให้นั่งเพ่งเม็ดเงินและทองแท่งไว้ให้ดีๆ ถ้ามันกลายเป็นก้อนหินหรือน้ำหนักมันหายไปตามราคาลงลิฟต์เมื่อไหร่ แล้วเครียดให้เต็มที่เลยดีมั้ยค่ะ

ได้กำลังใจจากที่นี่เยอะมาก ขอขอบคุณทุกๆท่านค่ะ ว่าแต่อีกนานไม๊คะจะได้ลงดอยแท่ง 26,250 ค่ะ เกรงใจคุณสามี

สำหรับชาวดอยที่คิดจะเครียด แนะนำ ให้นั่งเพ่งเม็ดเงินและทองแท่งไว้ให้ดีๆ ถ้ามันกลายเป็นก้อนหินหรือน้ำหนักมันหายไปตามราคาลงลิฟต์เมื่อไหร่ แล้วเครียดให้เต็มที่เลยดีมั้ยค่ะ

เพ่งมากๆ อาจจะสำเร็จวิชา กสิณทองคำนะครับ รวยตายเลยทีนี้ :lol:

ตอนนี้ทองมันกำลังจะลงหรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ

ซ่างไห่โกล์ดเอ็กซ์เชนจ์ เพิ่มมาร์จินโลหะเงินอีก 20% และอาจหยุดเทรดถ้ายังมีความผันผวนอยู่

http://ewallstreeter...-margin-by-4277

มาร์ค ฟาเบอร์ บอกว่า ตอนนี้ทองคำเริ่ม oversold แล้ว และจะพิจารณาซื้อของเข้าในอีกสองวันนี้

• ราคาควรจะหล่นมาต่ำสุดไม่ต่ำกว่า $1500 ถ้าทะลุ $1500 เมื่อไหร่ อาจจะได้เห็นราคาต่ำสุดที่ $1100-$1200

• ทั้งตลาดหุ้น และทองคำ ถือว่า oversold เขาคิดว่าจะเกิดการ rebound ขึ้น และเข้าจะเข้าซื้อในอาทิตย์นี้
    (ไม่รู้ว่าเป็น dead cat bounce หรือเปล่า)

• เมื่อไหร่ก็ตามที่หุ้นตกหนักๆแบบภายในเสี้ยววินาทีอีก โป๊งเหน่งน่าจะออกมาพิมพ์เงิน

http://www.zerohedge...r-next-two-days

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณ Kung's Indicator เหมือนกันครับ

สงสัยทองมันจะไปถึง $2000 ก่อนที่มันจะระเหิด หรือกลายเป็นก้อนหิน biggrin.gif

.....

ส่วนวัยกลางคนอย่างพวกเรา

ก็คงต้องไปเข้าคิวแถวเยาวราชเพื่อรอซื้อทองจริง ๆ เป็นพัน คิว

......

เอ.. หรือว่าหลอกตัวเองอยู่..tongue.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg

ซ่างไห่โกล์ดเอ็กซ์เชนจ์ เพิ่มมาร์จินโลหะเงินอีก 20% และอาจหยุดเทรดถ้ายังมีความผันผวนอยู่

หยุดเทรดเลยค่ะ หยุดให้หมดเลยทุกที่ เชียร์ๆ :P

ราคาที่แท้จริงตาม Demand Supply จะได้ระเบิดออกมาซักที :lol:

ข่าวนี้แปลกดีนะคะ ตู้เอทีเอ็ม กดออกมาเป็นทองได้

Gold dispensing ATMs arrive in China

เป็นอีกคนที่ขอขอบคุณ คุณกุ้งจากใจค่ะ

ทุกครั้งที่ราคาเหวี่ยงแรงๆ สิ่งที่ทำก็คือรีบเข้ามากระทู้นี้ดูว่า คุณกุ้งมีโพสอะไรแนะนำหรือเปล่า

แล้วก็ไม่ผิดหวัง เพราะคุณกุ้งกรุณาตอบทุกคำถามของเพื่อนสมาชิกทุกคน

ตัวเองอ่านแล้วก็เก็บมาเป็นแนวทางว่าจะทำอย่างไรต่อไป

ขอบคุณในความเอื้อเฝื้ออีกครั้งค่ะ....+1ด้วยความเคารพ

เชื่อกันซักครั้งเถอะนะคะ คำนี้คือผู้ให้แท้จริง/ขอบคุณมากครับ/kกุ้งสำหรับข่าวสารทุกบทความ

เห็นด้วยค่ะ คำพูดนี้ให้ความรู้สึกที่สัมผัสได้จริงๆค่ะ ขอบคุณคุณกุ้งนะคะ em0009.gif