ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Gold Morning! เงินเดือนออกแล้ว กำลังจ้องจะเข้ากระโดดเชือกอีกครั้ง ลงมา 1,5xx อีกทีเถอะนะ ผมจะเป็นทองไม่กลัวน้ำร้อน คริ คริ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แล้ว set50 ล่ะครับคุณกุ้ง

set เป็น wave 4 ขาลงค่ะ rebound เป้าหมายแรกถึงแล้วเมื่อวาน เป้าหมายที่สองน่าจะประมาณ 970+/- (ไม่รู้จะถึงป่าว) wave 4 อาจ sideway อยู่สักพักก่อนลงทำ wave 5 ใหญ่ขึ้นกับปัจจัยกระทบว่าจะมาเร็วแค่ไหน ถ้าเร็วก็ได้เห็นการลงของ wave 5 อาทิตย์หน้าแต่ถ้าช้าหน่อย wave 4 อาจ sideway ขึ้นๆ ลงๆ ให้เวียนหัวเล่นค่ะ อย่างที่บอกหุ้นขาลง อย่าเอาตัวเข้าไปเสี่ยง ยากเกินไป ผู้กองทำ window dressing quater 3 พอพ้นเดือนนี้ก็ไม่มีอะไรต้องให้ประคองตลาดจนกว่าจะปลายปี เพราะฉะนั้นใครมีหุ้น ขายๆ ให้เค้าไปเถอะนะ แล้ว หัดอยู่เฉยๆ ให้เป็นค่ะ

บทความบางส่วนของคุณลุง

เมื่อถึงวันนั้น ความปั่นป่วนวุ่นวายจากปัญหา sub-prime ในปี 2008 จะกลายเป็นของเด็กเล่น การประชุมสภาธนาคารของ 117 ประเทศที่ IMF/World Bank เพื่อหาทางแก้ไขปัญหาไม่ประสบความสำเร็จอะไรเลย ไม่มีการตัดสินใจว่าจะทำอย่างไร ทุกประเทศกลับบ้านหลังเลิกประชุมโดยไม่มีคำแถลงการอะไรเลย European Union ที่มี GDP ประมาณ $2 Trillion ซึ่งเป็นตัวเลข GDP ที่ใหญ่ที่สุดของโลก กำลังจะมีปัญหา สิ่งที่กำลังจะตามมาคือนักลงทุนจะขาย Bonds ธนาคารไม่ปล่อยเงินกู้ ตลาดเงินทั่วโลกหยุดชงัก เศรษฐกิจของมหาอำนาจอเมริกาปั่นป่วน และธนาคารยักษ์ใหญ่ของอเมริกาจะต้องปิดกิจการลง เริ่มด้วย Bank of America และตามมาด้วย JP Morgan Chase, Wells Fargo และอีกหลายๆธนาคาร ความปั่นป่วนนี้จะมาถึงบ้านเราด้วยอย่างแน่นอน บัญชีเงินฝากของประชาชนจะไม่ได้รับความคุ้มครองจากรัฐอีกต่อไป หลายธนาคารจะต้องปิดกิจการตามประเทศมหาอำนาจไปด้วย ทองคำจะเป็น the only true currency that exists

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ทองคำ ถ้าจะมี bullish divergence ได้ นั่นคือราคาต้องมี new low แต่ RSI สูงกว่า low ก่อนหน้า เพราะฉะนั้นเราน่าจะได้เห็นทองคำที่ราคาต่ำกว่า 1530 อีกครั้ง ตอนนี้เส้น 2 เส้นที่เคยให้ดูชนกันพอดี คงมีสักวันที่ราคาทองคำร่วงลงทำ new low เส้นก็จะตัดลงมา แถวๆ 1450-1500 ก็ทะยอยเก็บได้นะ ถ้าอยากได้ของถูก ถ้ากลัวมันจะลงไม่เลิกก็ต้องรอซื้อแพงหน่อย คือให้มั่นใจว่ามันไม่ลงแล้วค่อยซื้อ ทองแท่งน่าจะสะสมได้นะ ให้มองราคาเป้าหมายไว้ พยายามท่องไว้ $2500-3500 :P นี่คือเป้าหมายสำหรับ wave 5 ถึงลงไป 1300 ก็ downside ไม่มากแล้วจากตรงนี้ (อาจจะถึงหรือไม่ถึง บอกไม่ได้ค่ะ) upside gain ยังอีกเยอะเลย :wub:

ทองคำ ถ้าจะมี bullish divergence ได้ นั่นคือราคาต้องมี new low แต่ RSI สูงกว่า low ก่อนหน้า เพราะฉะนั้นเราน่าจะได้เห็นทองคำที่ราคาต่ำกว่า 1530 อีกครั้ง ตอนนี้เส้น 2 เส้นที่เคยให้ดูชนกันพอดี คงมีสักวันที่ราคาทองคำร่วงลงทำ new low เส้นก็จะตัดลงมา แถวๆ 1450-1500 ก็ทะยอยเก็บได้นะ ถ้าอยากได้ของถูก ถ้ากลัวมันจะลงไม่เลิกก็ต้องรอซื้อแพงหน่อย คือให้มั่นใจว่ามันไม่ลงแล้วค่อยซื้อ ทองแท่งน่าจะสะสมได้นะ ให้มองราคาเป้าหมายไว้ พยายามท่องไว้ $2500-3500 :P นี่คือเป้าหมายสำหรับ wave 5 ถึงลงไป 1300 ก็ downside ไม่มากแล้วจากตรงนี้ (อาจจะถึงหรือไม่ถึง บอกไม่ได้ค่ะ) upside gain ยังอีกเยอะเลย :wub:

หากมันลงไปขอให้สะบัดหางแค่ 1520+- นิดหน่อย แล้วส่งสัญญาณ Divegence ดังๆเลยนะ :lol:

ขอบคุณที่เอาบทความของลุงโฉลกมาฝากครับ เดี๋ยวจะต้องหาทางทำให้ login ใช้ได้ซักทีจะได้เข้าไปอ่านได้

สวัสดีค่า

กลัวอย่างเดียวว่ามันจะลงตอนเราหลับ พอตื่นมา แอ๊ะ ! ขึ้นมาอีกแล้ว

อดซื้อของถูก -*-

ขอบคุณที่เอาบทความของลุงโฉลกมาฝากครับ เดี๋ยวจะต้องหาทางทำให้ login ใช้ได้ซักทีจะได้เข้าไปอ่านได้

บางทีอาจต้อง log เข้า หลายๆ ครั้งค่ะ เปลี่ยนหน้า log in บ้างก็อาจเข้าได้ :wub:

ขอบคุณมากค่ะ คุณ wcg คุณ kunghdy และทุกๆคน

ขอให้โชคดีทุกๆคนนะคะ

ขอบคุณคะคุณกุ้ง รอซื้ออยู่คะ

ขอชมย้อนหลังได้ไหมคะ ตั้งแต่ช่วง 18xx กว่า แล้วคุณกุ้งบอกว่าจะได้เห็น15xx

แล้วมันก็มาจริงๆ สุดยอดมากคะ

เห็นด้วยครับ ว่าทำยากจริงๆ

ต้องซื้อให้หมดตัวค่ะ แล้วจะทำอะไรไม่ได้แล้ว นอกจากอยู่เฉยๆ 555

ต้องซื้อให้หมดตัวค่ะ แล้วจะทำอะไรไม่ได้แล้ว นอกจากอยู่เฉยๆ 555

นี่คืออาการที่ผมเป็นอยู่

จะว่าอยู่เฉยๆก็ไม่ได้

เพราะได้แต่นั่งมองของถูกตาปริบๆ laugh.gif

ขอบคุณ คุณกุ้งนะคะสำหรับบทวิเคราะห์ จะรอกราฟค่ะ (ถึงแม้ว่าจะรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง)

ส่วนตัวปล่อยของออกหมดแล้วค่ะ กำไรแบบพอเพียง สาเหตุเพราะเอาอารมณ์มาใช้เยอะไปหน่อย

คิดว่าออกมานั่งนอกสนามดีกว่า ไว้ใจพร้อมเมื่อไหร่ ค่อยเข้าไปใหม่ (อ้อ เกือบลืม กด+ไม่เป็นนะค่ะ )

ขอเปลี่ยนเป็นคำชมนะคะ ว่าคุณบทวิเคราะห์กุ้งและกราฟ หรอยจังฮู้

ขอบคุณคุณกุ้งค่ะ +1 ด้วยความรัก จุ๊บ จุ๊บ

เคนนี่ อดัมส์ ฝากลุงจิมมาบอกว่า $1535 เป็นแนวต้านที่แข็งแกร่งมาก

แต่ถ้าเกิดว่าทองมีการพุ่งขึ้นเป็นรูปตัว V เมื่อไหร่ ก็อาจจะมีตกมาต่ำกว่านี้ให้เห็นได้

และถึงแม้ว่าจะมีหล่นมาต่ำกว่านี้ ก็น่าจะใช้เวลาอย่างมาก 14-15 วัน ในการปรับฐาน

ถ้าไม่เกินนี้ ทองก็น่าจะวิ่งไปทำทดสอบ new high ใหม่ได้

ใน long term เคนนี่ และลุงจิม ยัง bullish อยู่

http://www.jsmineset.com/2011/09/27/december-contract-gold-notes-with-kenny/

แนวรับหรือแนวต้านคะ 1535

ถูกแก้ไข โดย PUN

คุณกุ้งคะ ขอความรู้หน่อยค่ะ ทองคำจะเป็น the only true currency that exists จริงหรือเปล่า เห็นสถานการณ์ตอนนี้แล้วไม่แน่ใจเลย เศรษฐกิจร่วง ทองร่วงด้วย ไม่เห็นมันจะขึ้นแบบที่เขาว่ากันเลย IMF บอกว่ามีเงินไม่พอช่วยยุโรป มีสิทธิ์ที่ IMF จะเทขายทองเพื่อเปลี่ยนเป็นเงินหรือไม่คะ ถ้าเป็นอย่างนั้น ราคาทองคงดูไม่ได้เลย มีข้อสงสัยอีกอย่างคือ ถ้าเศรษฐกิจโลกล่มจม ทองเป็นของกินไม่ได้ คนเขาจะเก็บไปทำไม แล้วสมมุติว่าราคามันสูงมาก ๆ ขึ้นมาจริง ๆ คนทั้งโลกกำลังจนอยู่ เขาจะเอาเงินที่ไหนมาซื้อทอง ที่ถามมานี้เป็นความสงสัยค่ะ ไม่ได้ต้องการขัดแย้งอะไร ขอความรู้ด้วยค่ะ