ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แนวรับหรือแนวต้านคะ 1535

แปลมั่วอีกแล้ว blush.gif

ลุงจิมบอกว่าแนวต้านที่ 1923 เป็นแนวต้านที่แข็งแกร่งมากครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณกุ้งคะ ขอความรู้หน่อยค่ะ ทองคำจะเป็น the only true currency that exists จริงหรือเปล่า เห็นสถานการณ์ตอนนี้แล้วไม่แน่ใจเลย เศรษฐกิจร่วง ทองร่วงด้วย ไม่เห็นมันจะขึ้นแบบที่เขาว่ากันเลย IMF บอกว่ามีเงินไม่พอช่วยยุโรป มีสิทธิ์ที่ IMF จะเทขายทองเพื่อเปลี่ยนเป็นเงินหรือไม่คะ ถ้าเป็นอย่างนั้น ราคาทองคงดูไม่ได้เลย มีข้อสงสัยอีกอย่างคือ ถ้าเศรษฐกิจโลกล่มจม ทองเป็นของกินไม่ได้ คนเขาจะเก็บไปทำไม แล้วสมมุติว่าราคามันสูงมาก ๆ ขึ้นมาจริง ๆ คนทั้งโลกกำลังจนอยู่ เขาจะเอาเงินที่ไหนมาซื้อทอง ที่ถามมานี้เป็นความสงสัยค่ะ ไม่ได้ต้องการขัดแย้งอะไร ขอความรู้ด้วยค่ะ

ช่วยผ่อนแรงคุณกุ้งครับ

อ่านตามลิ๊งค์ได้เลยครับ มีคำตอบรออยู่อาจจะไม่ครบแต่ก้น่าจะคลายข้อข้องใจได้หลายข้อครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86/page__st__210

คุณกุ้งครับ เมื่อไหร่ควัน เข้าซื้อได้ รออยู่ครับ 1450 หรือว่า ควันที่ จะเข้าซื้อลาคาแพงแล้วปลอดภัย ได้โปรดช่วยแนะนำ ผมด้วยครับ !thk

ขอชมย้อนหลังได้ไหมคะ ตั้งแต่ช่วง 18xx กว่า แล้วคุณกุ้งบอกว่าจะได้เห็น15xx

แล้วมันก็มาจริงๆ สุดยอดมากคะ !01 :sidewaydown: หรือว่า :sidewayup:

คุณกุ้งคะ ขอความรู้หน่อยค่ะ ทองคำจะเป็น the only true currency that exists จริงหรือเปล่า เห็นสถานการณ์ตอนนี้แล้วไม่แน่ใจเลย เศรษฐกิจร่วง ทองร่วงด้วย ไม่เห็นมันจะขึ้นแบบที่เขาว่ากันเลย IMF บอกว่ามีเงินไม่พอช่วยยุโรป มีสิทธิ์ที่ IMF จะเทขายทองเพื่อเปลี่ยนเป็นเงินหรือไม่คะ ถ้าเป็นอย่างนั้น ราคาทองคงดูไม่ได้เลย มีข้อสงสัยอีกอย่างคือ ถ้าเศรษฐกิจโลกล่มจม ทองเป็นของกินไม่ได้ คนเขาจะเก็บไปทำไม แล้วสมมุติว่าราคามันสูงมาก ๆ ขึ้นมาจริง ๆ คนทั้งโลกกำลังจนอยู่ เขาจะเอาเงินที่ไหนมาซื้อทอง ที่ถามมานี้เป็นความสงสัยค่ะ ไม่ได้ต้องการขัดแย้งอะไร ขอความรู้ด้วยค่ะ

คำพูดนั้นเป็นของคุณลุงโฉลกค่ะ quote มาให้อ่านเล่นๆ ค่ะ

คำถามคือทองทำไมต้องขึ้นในเมื่อคนยากจนลง มันไม่ได้อยู่ที่คนจนหรือรวย แต่ถ้าย้อนกลับไปอ่านคุณ next ตั้งแต่แรกๆ จะเข้าใจ หรือเอาแบบง่ายๆ และสรุปนะคะ

เมื่อระบบเศรษฐกิจของมหาอำนาจทั้งหลายล่มลง (อเมริกาและทวีปยุโรป) สกุลเงินที่ได้ชื่อว่าเป็นสกุลเงินหลักของโลกจะเปลี่ยนไป ตอนนี้เงินสกุลหลักของโลกคือ US dollar อีกไม่กี่ปีข้างหน้า (อาจจะเร็วกว่านั้น) เงิน US จะล่มสลาย คงจะต้องมีการตั้งเงินสกุลใหม่ขึ้นมาแทนที่ ถึงตอนนั้นอาจต้องใช้มาตรฐานทองคำหรือ precious metal อื่นๆ มาช่วยในการกำหนดค่าของเงินสกุลใหม่ (ถ้าใครพอจะอธิบายได้กระจ่างกว่านี้ก็ช่วยด้วยนะคะ หรืออาจต้องมาถามคุณ NEXT เพราะจะเก่งกว่า ตัวเองดูกราฟ อย่างเดียว !ee ไม่ค่อยอ่านข่าวเท่าไรค่ะ กลัวเขว :P ) ตอนนั้นทองคำจะมีมูลค่าเพิ่มขึ้นค่ะ ต่อไปใครจะพิมพ์เงินต้องดูว่าตัวเองมีทองคำค้ำไว้เท่าไร ไม่ใช่อยากเปิดแท่นพิมพ์เมื่อไรก็เปิด จนแบงค์กงเต็กกระจายเกลื่อนสร้างความวุ่นวายทั่วโลกเหมือนอย่างที่เป็นอยู่ขณะนี้ค่ะ !Hot

เข้าใจอะไรผิดรืเปล่า คนที่จนเฉพาะคนที่ไม่มีทองเท่านั้นนะ

เรื่องยุโรปอัดเงิน 1.75 Trillion เข้ามาทำ Fire Wall จะเหมือน อเมริกาทำ QE รึเปล่าครับ (แต่ยุโรปไม่สามารถพิมพ์เงินได้ตามใจชอบ) แล้วจะส่งผลต่อ ตลาดเงิน ตลาดหุ้น ตลาดทอง อย่างไรครับ

Gold and Silver Are Officially On Sale!

http://goldsilver.com/article/gold-and-silver-are-officially-on-sale/?utm_medium=email&utm_campaign=GoldSilver+-+9272011&utm_content=GoldSilver+-+9272011+CID_2bc3bce6893b08b4537ab837480b5c23&utm_source=GoldSilver+Email+Marketing&utm_term=acquire+physical+gold+and+silver+bullion

ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเคยอ่านคุณ Next พูดไว้ว่า เมื่อถึงวันนั้น บางทีเราอาจไม่ต้องขายหรือซื้อทอง แต่อาจจะต้อง "ใช้" ทองแทนก็ได้

ขอโพสต์บทความข้างบนให้ลองอ่านกันก่อนนะคะ ส่วนตัวจะขอเวลาไปแปลคร่าวๆ แบบคร่าวมากมาก (ปะกิตมิแข็งแรงเหมือนกัน) มาเม้าท์ต่อค่ะ !_Rd

ถูกแก้ไข โดย comewhatmay

เข้าใจอะไรผิดรืเปล่า คนที่จนเฉพาะคนที่ไม่มีทองเท่านั้นนะ

คือผมคิดว่าหากเกิดวิกฤติระบบการเงินล้มครืนลงมา มันจะส่งผลให้คนส่วนใหญ่วิ่งกลับไปหาของจริง ก็คือทอง เพราะทองคือต้นกำเนิดของระบบการเงิน ทองมีความเป็นสากล แต่เงินกระดาษมันมีความแตกต่างทางกลไกหลายๆอย่าง แต่สำคัญยิ่งกว่าทองคำ คือเศรษฐกิจพอเพียงครับ เพราะถึงวิกฤติขึ้นมาจริงๆ คุณอาจจะต้องนำทองที่คุณสะสมไว้มาใช้ซื้อสินค้าแทนเงินกระดาษ ไม่แน่นะครับ ในอนาคตน้ำเปล่าอาจจะต้องแลกซื้อด้วยทองคำก็เป็นได้

ปัญหาก็คือ คุณเก็บทองเพื่อเก็งกำไร หรือเพื่อความมั่นคงของคุณในระยะยาวครับ

สรุปว่าที่พิมพ์มาผมเพ้อเจ้อครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

http://www.youtube.com/watch?v=asqJbgMg-_g&feature=player_detailpage

เอามาฝาก จากรายการคมชัดลึก วิกฤตหนี้ยุโรปคะ

ภาพปลอบใจน้องทองครับ ถึงกำลังลงอยู่แต่ยังไม่หลุดองศาของการพักตัว ถือว่ายังมีลุ้นครับ แต่เอหากลากเส้นแดงไปยาวๆ มันก็ Newlow ไปเรื่อยๆ นี่นา

คุณกุ้งครับ เมื่อไหร่ควัน เข้าซื้อได้ รออยู่ครับ 1450 หรือว่า ควันที่ จะเข้าซื้อลาคาแพงแล้วปลอดภัย ได้โปรดช่วยแนะนำ ผมด้วยครับ !thk

ขอชมย้อนหลังได้ไหมคะ ตั้งแต่ช่วง 18xx กว่า แล้วคุณกุ้งบอกว่าจะได้เห็น15xx

แล้วมันก็มาจริงๆ สุดยอดมากคะ !01 :sidewaydown: หรือว่า :sidewayup:

ตอนนี้หลุด trend line 60 ดูไม่สวยเท่าไร ถ้ายังไหลอีก ก็อาจได้เห็น 15**ล่ะค่ะ เพราะอีกไม่กี่เหรียญเอง ก็ทะยอยๆ นะ ช่วยๆ กันซื้อค้ำไว้ มันจะได้ไม่ลง (เยอะ) !53

เอามาฝาก จากรายการคมชัดลึก วิกฤตหนี้ยุโรปคะ

รอบนี้ไม่ใช่ hamburger crisis อันใหม่นะ เทียบกับ hamburger crisis อันนั้นเด็กๆๆ มากๆๆๆ เลยค่ะ เพราะ hamburger crisis เป็นแค่สถาบันการเงินของอเมริกาที่มีปัญหา ตอนนี้รอรับมือกับ tsunami ทางการเงินค่ะ เพราะการล้มครั้งต่อไปที่จะได้เห็น เป็นการล้มระดับประเทศและระดับทวีปค่ะ ใครที่ล้าง port แล้ว อย่ารีบเข้าไปช้อนอะไรในตลาดหุ้นนะคะ ช้อนหักแน่นอน

ลงซื้อ ขึ้นขาย สูตรนี้ใช้ไม่ได้ในตลาดขาลงนะคะ อาจโดนหมีตะปบ ติดดอยไม่รู้ด้วย ใครที่ซื้อหุ้นตอน set 1140 จุด หลังเลือกตั้ง ตอนนี้ได้อยู่วิมานลอยเหนือเมฆ เพราะเค้าเปิด Gap กระโดดขึ้นและ gap กระโดดลง ให้กลายเป็นเกาะกลางอากาศไปเรียบร้อยแล้ว !49 อีกนานหลายเดือนกว่าจะได้ลงจากยอดดอยล่ะค่ะ คล้ายๆ silver เพราะจบ wave 5 ใหญ่ !034

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

คือผมคิดว่าหากเกิดวิกฤติระบบการเงินล้มครืนลงมา มันจะส่งผลให้คนส่วนใหญ่วิ่งกลับไปหาของจริง ก็คือทอง เพราะทองคือต้นกำเนิดของระบบการเงิน ทองมีความเป็นสากล แต่เงินกระดาษมันมีความแตกต่างทางกลไกหลายๆอย่าง แต่สำคัญยิ่งกว่าทองคำ คือเศรษฐกิจพอเพียงครับ เพราะถึงวิกฤติขึ้นมาจริงๆ คุณอาจจะต้องนำทองที่คุณสะสมไว้มาใช้ซื้อสินค้าแทนเงินกระดาษ ไม่แน่นะครับ ในอนาคตน้ำเปล่าอาจจะต้องแลกซื้อด้วยทองคำก็เป็นได้

ปัญหาก็คือ คุณเก็บทองเพื่อเก็งกำไร หรือเพื่อความมั่นคงของคุณในระยะยาวครับ

สรุปว่าที่พิมพ์มาผมเพ้อเจ้อครับ :lol:

เห็นด้วยๆค่ะ ซื้อทอง อย่าลืมซื้อที่ดินไว้ด้วยนะ !047 ไว้พอปลูกข้าวปลูกผัก อย่างน้อยๆ ก็รับประกันได้ว่าไม่อดตายแน่ๆเจ้าค่ะ !v@

รอบนี้ไม่ใช่ hamburger crisis อันใหม่นะ เทียบกับ hamburger crisis อันนั้นเด็กๆๆ มากๆๆๆ เลยค่ะ เพราะ hamburger crisis เป็นแค่สถาบันการเงินของอเมริกาที่มีปัญหา ตอนนี้รอรับมือกับ tsunami ทางการเงินค่ะ เพราะการล้มครั้งต่อไปที่จะได้เห็น เป็นการล้มระดับประเทศและระดับทวีปค่ะ ใครที่ล้าง port แล้ว อย่ารีบเข้าไปช้อนอะไรในตลาดหุ้นนะคะ ช้อนหักแน่นอน

ลงซื้อ ขึ้นขาย สูตรนี้ใช้ไม่ได้ในตลาดขาลงนะคะ อาจโดนหมีตะปบ ติดดอยไม่รู้ด้วย ใครที่ซื้อหุ้นตอน set 1140 จุด หลังเลือกตั้ง ตอนนี้ได้อยู่วิมานลอยเหนือเมฆ เพราะเค้าเปิด Gap กระโดดขึ้นและ gap กระโดดลง ให้กลายเป็นเกาะกลางอากาศไปเรียบร้อยแล้ว !49 อีกนานหลายเดือนกว่าจะได้ลงจากยอดดอยล่ะค่ะ คล้ายๆ silver เพราะจบ wave 5 ใหญ่ !034

พี่กุ้งคะ คิดว่าคนอัพโหลดคงขึ้นหัวข้อผิดคะ ในรายการคุยกันเรื่องวิกฤตการเงินในยุโรป อเมริกา ผลกระทบที่จะเกิดขึ้น

ซึ่ง อ. สมชาย ฟันธงว่ามาแน่รุนแรงกว่า 2008 และนานกว่าคะ

ขอบคุณคุณกุ้งและเพื่อน ๆ ค่ะ พอเข้าใจมากขึ้นแล้ว ที่ลังเลสงสัยเพราะเห็นเศรษฐกิจไม่ดีฝรั่งเทขายทอง ทิ้งเอา ทิ้งเอา เลยใจเสีย กลัวว่าถึงตอนเศรษฐกิจล่มทั้งยุโรปจริง ๆ เขาจะเทขายทองในคลังทิ้งกันหนักทุกประเทศเพื่อเอาเงินมาใช้จ่าย แล้วทองที่เก็บไว้จะขาดทุนอ่ะค่ะ