ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เป็นไปได้ค่ะ ที่ทองจะโดนทุบลงอย่างหนักถึงหนักมากๆๆๆ ตอนวิกฤติดูไบ ก็โดนทุบลงมาแรงเหมือนกัน ตอนนั้นตัวเองยังไม่ได้เข้ามาลงทุนในทองคำ เลยไม่รู้ว่าใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเด้งกลับมาได้ เมื่อเร็วๆ นี้ที่ญี่ปุ่น เกิด tsunami ทองก็โดนทุบลงอีกเหมือนกัน ไม่รู้มันเกี่ยวอะไรกับทองด้วย เวลาคน panic เค้าจะเทขายทุกอย่างแล้วถือเงินสด (ประหลาดแท้ อาจจะคิดว่ามีสภาพคล่องมากกว่าหรือป่าว) ก็อย่าไปสนใจมากค่ะ มองยาวๆๆ คิดเอาไว้ว่าระหว่างกระดาษกับทองแท่ง อันไหนน่าถือกว่ากัน และถ้าระบบธนาคารล้ม เรามีเงินฝากเค้ารับประกันเงินฝากแค่ 1 ล้านบาทหรือป่าว?? ไม่แน่ใจ :D

ดูสิเล่นร้ายนะ ทอง กระชากไป 1670 แล้วทุบลงมา :mad:

ตอนดูไบเกิดขึ้นราวๆ พย.-ธค. 2009 ทองลงไม่แรงเท่าไรครับ ราวๆ 150ดอลล์ แล้วใช้เวลาราว5-6เดือนก็ขึ้นนิวไฮ(May 2010)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็นไปได้ค่ะ ที่ทองจะโดนทุบลงอย่างหนักถึงหนักมากๆๆๆ ตอนวิกฤติดูไบ ก็โดนทุบลงมาแรงเหมือนกัน ตอนนั้นตัวเองยังไม่ได้เข้ามาลงทุนในทองคำ เลยไม่รู้ว่าใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเด้งกลับมาได้ เมื่อเร็วๆ นี้ที่ญี่ปุ่น เกิด tsunami ทองก็โดนทุบลงอีกเหมือนกัน ไม่รู้มันเกี่ยวอะไรกับทองด้วย เวลาคน panic เค้าจะเทขายทุกอย่างแล้วถือเงินสด (ประหลาดแท้ อาจจะคิดว่ามีสภาพคล่องมากกว่าหรือป่าว) ก็อย่าไปสนใจมากค่ะ มองยาวๆๆ คิดเอาไว้ว่าระหว่างกระดาษกับทองแท่ง อันไหนน่าถือกว่ากัน และถ้าระบบธนาคารล้ม เรามีเงินฝากเค้ารับประกันเงินฝากแค่ 1 ล้านบาทหรือป่าว?? ไม่แน่ใจ :D

ดูสิเล่นร้ายนะ ทอง กระชากไป 1670 แล้วทุบลงมา :mad:

ตอนทสึนามิแป๊ปเดียวครับ สามอาทิตย์ก็ไฮเดิมแล้ว ผมตกใจขายไปตอนต่ำสุดเลย นึกแล้วยังเซ็ง

ตอนวันที่ ดูไบ โดนประกาศกลายเป็น Junk วันนั้นยังจำได้ดีเลยครับ เอฟเฟคที่เกินขึ้นวันนั้นทองลง 600 บาทในวันเดียวครับ(ส่วนราคาเหรียญจำไม่ได้ ขออภัยครับ) ตอนนั้นลง 600 บาทนี่ถือว่าเยอะมาครับเพราะทองมันขึ้นลงวันละ 50 บาทเอง ถ้าเทียบสัดส่วนเดี่ยวนี้ที่ขึ้นลงวันละ 300-400 ก็คงราคาลงวันเีดียวประมาณ 4000 บาทมั้งครับ ทั้งๆที่มันไม่ได้จะเกี่ยวอะไรกับทองเลยตอนนั้น Panic กันล้วนๆ

แล้วเวลาที่ใช้เพื่อกลับมาที่ราคาเดิมคือ 1 วัน 1 คืน :blink: อีกวันยังจำได้ดีเลยครับ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย :wacko: แล้วหลังจากนั้นก็กลับสู่สถานะขาขั้นตามปรกติ :lol: แล้วก็ทำนิวไฮดังที่พี่หมอเอามาฝากในเวลาต่อมา

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ถามอะไรพี่ชายใหญ่ เรารู้หมดเลย !gd น่ารักซะไม่มี (ดี) ล้อเล่นนะ คิคิคิ แถมข้อมูลมาให้อีกต่างหาก ขอบคุณทุกคนที่เข้ามา share ประสบการณ์ช่วงนั้นนะคะ ตัวเองเจอแต่ช่วง tsunami น่ากลัวมาก ลงแรง ตอนนั้นทองขึ้นลงวันละ 10-200 บาท ยังลงได้ขนาดนั้น ตอนนี้แกว่งวันละ 1000-2000 บาท นึกไม่ออกจริงๆ ถ้าเกิดเหตุการณ์จริงขึ้นมามันจะเหวี่ยงกันวันละกี่บาท เพราะฉะนั้นเตรียมรับมือได้เลย อยู่ผิดฝั่งคือหายนะแท้ๆๆๆ โดยเฉพาะคนที่ถือสัญญาในมือเยอะๆ หมดตัวแน่ เฮ้อ.... !034

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

เมื่อคืนคุยกะน้องคนนึงเรื่องที่ผมอ่านเจอมาว่า ราคาทอง 2-3 ปีที่ผ่านมามันยังไม่เคยลงต่ำกว่าเส้น ma 150เลย เขาเลยทำกราฟมาให้ดูครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 6 แล้ว(ตามเส้นตั้งสีแดง)ที่ลงมาแตะเส้นแล้วเด้งขึ้น ได้แต่คาดหวังว่ามันจะไม่ทะลุลงมานะครับtongue.gif

รบกวนนิดนะคะ ใครมี password สำหรับแตก file aget realtime ใน 4share บ้างคะ หรือถ้าใครทราบ site ที่สามารถ load aget realtime ได้ รบกวนบอกด้วยนะคะ !thk ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ทองเหมือนจะพยายามดีดขึ้นไป 17** อีกทีนะ คอยดูว่าจะสามารถหรือป่าว สู้ๆๆ !53

xBT> USA:หวั่นจีนเปิดฉากสงครามการค้า หลังวุฒิฯสหรัฐเล็งโหวตกม.ตอบโต้หยวนอ่อนค่า

วอชิงตัน--28 ก.ย.--รอยเตอร์

วุฒิสภาสหรัฐเตรียมลงมติในสัปดาห์หน้าต่อร่างกฎหมายตอบโต้จีน

จากการดำเนินนโยบายค่าเงินหยวนที่อ่อนค่าเกินจริง ถึงแม้มีความกังวลกันว่า

ร่างกฎหมายดังกล่าวอาจทำให้ความตึงเครียดทางการค้าทวีความรุนแรงมาก

ยิ่งขึ้น และอาจคุกคามต่อการเติบโตของเศรษฐกิจโลก

นายแฮร์รี รีด ผู้นำเสียงข้างมากในวุฒิสภาสหรัฐจากพรรคเดโมแครต

กล่าวว่า เขาวางแผนที่จะเสนอร่างกฎหมายนี้ในสัปดาห์หน้า โดยเขากล่าวเสริม

ว่า ร่างกฎหมายนี้ได้รับเสียงสนับสนุนจากทั้งพรรคเดโมแครตและรีพับลิกัน

ทั้งนี้ ร่างกฎหมายฉบับนี้จะกำหนดให้กระทรวงพาณิชย์สหรัฐปฏิบัติต่อ

ประเทศที่กำหนดค่าเงินต่ำเกินไปเหมือนกับการที่ประเทศดังกล่าวใช้มาตรการ

อุดหนุนราคาสินค้า โดยจะทำให้ประเทศนั้นถูกตอบโต้ภายใต้กฎหมายการค้า

สหรัฐ และเปิดโอกาสให้บริษัทต่างๆสามารถเรียกร้องให้มีการเก็บภาษีนำเข้า

เพื่อตอบโต้การอุดหนุนราคาสินค้า

สำนักงานงบประมาณของสภาคองเกรส (CBO) ประเมินว่า มาตรการ

แบบเดียวกันนี้ที่ผ่านความเห็นชอบจากสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐในปีที่แล้วจะทำให้

สหรัฐมีรายได้จากภาษีศุลกากรเพิ่มขึ้นราว 125 ล้านดอลลาร์ในเวลา 10 ปี

ข้างหน้า

ผู้ต่อต้านร่างกฎหมายนี้ยอมรับว่า ร่างกฎหมายนี้อาจได้รับเสียงสนับสนุน

มากเพียงพอในวุฒิสภา แต่ก็หวังว่าผู้นำในสภาผู้แทนราษฎรพรรครีพับลิกันจะปฏิเสธ

ที่จะนำร่างกฎหมายนี้เข้าสู่การลงมติในสภาผู้แทนฯ ซึ่งจะส่งผลให้ร่างกฎหมาย

ดังกล่าวไม่ได้รับการลงนามเป็นกฎหมายจากปธน.บารัค โอบามา

ด้านนายมิทท์ รอมนีย์ ผู้สมัครชิงตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐจากพรรค

รีพับลิกัน ให้สัญญาว่า เขาจะดำเนินมาตรการที่แข็งกร้าวต่อสกุลเงินหยวนนับตั้งแต่

วันแรกที่เขาได้ขึ้นดำรงตำแหน่งประธานาธิบดี ดังนั้นจึงมีแนวโน้มว่านักการเมือง

สหรัฐอาจจะส่งสัญญาณที่แข็งกร้าวต่อจีนมากยิ่งขึ้นในช่วงนี้

สมาชิกสภาคองเกรสระบุว่า สกุลเงินหยวนของจีนมีค่าต่ำกว่าความเป็น

จริงราว 25-40 % เมื่อเทียบกับดอลลาร์ ซึ่งช่วยให้บริษัทจีนมีความได้เปรียบทาง

ด้านราคาอย่างไม่เป็นธรรม และทำให้การจ้างงานในสหรัฐลดลงหลายล้านตำแหน่ง

หยวนแข็งค่าราว 3 % ในปีนี้ และดีดตัวขึ้น 6.7 % นับตั้งแต่มีการ

ผ่อนคลายนโยบายผูกติดหยวนกับดอลลาร์ในเดือนมิ.ย. 2010

กระทรวงการคลังสหรัฐมีกำหนดออกรายงานรอบครึ่งปีในวันที่ 15 ต.ค.

โดยรายงานดังกล่าวจะระบุว่ามีประเทศใดบ้างที่บิดเบือนค่าเงินของตนเพื่อความ

ได้เปรียบทางการค้าอย่างไม่เป็นธรรม

อย่างไรก็ดี มีแนวโน้มว่ากระทรวงการคลังอาจจะเลื่อนเวลาในการ

ออกรายงานดังกล่าวออกไป จนกว่าจะสิ้นสุดการประชุมสุดยอดของกลุ่มประเทศ

พัฒนาแล้วและกำลังพัฒนา 19 ประเทศ รวมทั้งสหภาพยุโรป (จี-20) และของ

กลุ่มความร่วมมือทางเศรษฐกิจเอเชีย-แปซิฟิก (เอเปก) ในช่วงสองสัปดาห์แรก

ของเดือนพ.ย.--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

จะทุบเมื่อใหรครับ/kกุ้ง ผมยังไม่ได้ซื้อเลยครับ รอค้อนอยู่ยังไม่มีของเลยครับ ส่งสัญญานด้วยนะ:wub: :wub:

เมื่อคืนคุยกะน้องคนนึงเรื่องที่ผมอ่านเจอมาว่า ราคาทอง 2-3 ปีที่ผ่านมามันยังไม่เคยลงต่ำกว่าเส้น ma 150เลย เขาเลยทำกราฟมาให้ดูครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 6 แล้ว(ตามเส้นตั้งสีแดง)ที่ลงมาแตะเส้นแล้วเด้งขึ้น ได้แต่คาดหวังว่ามันจะไม่ทะลุลงมานะครับtongue.gif

พี่หมอครับ สงสัยกราฟพี่หมออะครับ ตรงค่า RSI ทำไมพี่หมอถึงใช้ค่า RSI 21 หรอครับ ตัวเลขนี้มีที่มาอย่างไรหรอคร้บ !38

พี่หมอครับ สงสัยกราฟพี่หมออะครับ ตรงค่า RSI ทำไมพี่หมอถึงใช้ค่า RSI 21 หรอครับ ตัวเลขนี้มีที่มาอย่างไรหรอคร้บ onion33.gif

แหะๆ ไม่ใช่กราฟของผมครับ น้องเขาทำมาให้ผมดู ผมไม่มีความรู้เรื่องกราฟเลยsmile.gif

ไม่น่านานเป็นปีมั๊ง ตอนนี้มันพักอยู่ พักหลายเดือนแล้วเพราะจบรอบใหญ่ ทำใจนิดนะคะ มันน่าจะวิ่งได้หลังทองพักเสร็จ :wub: เอาวางๆ ทิ้งไว้ ทับกระดาษพลางๆๆ ค่ะ :P ที่บ้านก็เหมือนกัน ได้มาเป็นแท่ง หนักพอดู ฮา....มันก็ยังวางนิ่งไม่บุบสลาย แต่ถ้าใครเอาไปเล่น SV ป่านนี้คงหมดตัวไปแล้วเพราะลงแรง เฮ่อ.... :(

อยากเห็นกราฟซิลเว่อของคุณกุ้งจังค่ะ นึกภาพไม่ออกเลย ว่าจบเวฟ 5 ของขาไหน ขา4หรือเปล่าคะ ต่อไปจะได้ขึ้น 5 ^^

แบบนี้ก็คล้ายๆของทองสิคะ

ปล.เหมือนทองวิ่งตามซิลเว่อเลย เพราะซิลเว่อทำไฮก่อน แล้วร่วง ส่วนทองเพิ่งสดๆร้อนๆ แต่เบากว่า หุหุ

ถูกแก้ไข โดย missbabara

กำเวง น้องทองทะลุล่างมาหน่อยนึงแว้ว :(

ช่วงนี้ Gold spot ทำไมถึงมีการทำราคากันตอนที่ตลาด GF ของบ้านเราปิดมาหลายวันแล้วครับ อะไรคือเหตุและผลหรือครับ รู้สึกตะหงิดๆ !38

โพสต์ วันนี้, 04:43 PM

เมื่อคืนคุยกะน้องคนนึงเรื่องที่ผมอ่านเจอมาว่า ราคาทอง 2-3 ปีที่ผ่านมามันยังไม่เคยลงต่ำกว่าเส้น ma 150เลย เขาเลยทำกราฟมาให้ดูครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 6 แล้ว(ตามเส้นตั้งสีแดง)ที่ลงมาแตะเส้นแล้วเด้งขึ้น ได้แต่คาดหวังว่ามันจะไม่ทะลุลงมานะครับ

เรียน คุณหมอ

ครั้งนี้ทะลุลงมาเกือบแตะเส้น ma200 ที่ราคา 1532.45 ไปแล้วค่ะ คิดว่ารอบนี้เป็นการจบรอบใหญ่ ยังต้องเผื่อใจไว้ค่ะ

แนวรับ 1642 ทำงานเยี่ยมครับ สู้ๆนะน้องทอง !Dh