ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1 ออนซ์ก็ 30 g

3 แสนออนซ์ ก็ 30*300000 = 9 ล้านกรัม

= 9000000/1000 = 9000 KG = 9 ตันนั่นเอง :wacko:

ปล สรุปได้ว่า 1 แสนออนซ์ = 3 ตัน

ถูกแก้ไข โดย zagio

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แถมอีกนิดนะครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3

การแปลงน้ำหนักทองคำทองคำความบริสุทธิ์ 96.5% (มาตรฐานในประเทศไทย) [1]

ทองรูปพรรณ น้ำหนัก 1 บาท เท่ากับ 15.16 กรัม

ทองคำแท่ง น้ำหนัก 1 บาท เท่ากับ 15.244 กรัม

ทองคำความบริสุทธิ์ 99.99%

ทองคำ 1 กิโลกรัม เท่ากับ 32.1508 (ทรอย) ออนซ์

ทองคำ 1 (ทรอย) ออนซ์ เท่ากับ 31.1040 กรัม[2]

1 ทรอยออนซ์ เท่ากับ 1.097 ออนซ์ (ปกติ)

12 ทรอยออนซ์ เท่ากับ 1 ทรอยปอน

1 ทรอยปอน เท่ากับ 373 กรัม

ต้องถามคนที่เคยอยู่ในเหตุการณ์ตอน hamburger crisis หรือ dot com แต่จากที่เห็นตอน dubai world กับ tsunami ของญี่ปุ่นแล้ว โอกาสจะได้เห็นการทุบกลุ่ม commo ลงมาหมดล่ะค่ะ ทุบทุกตลาด ถึงตอนนั้นอาจต้องมาวัดใจกันว่า ตัวไหนจะ rebound กลับมาได้เร็วกว่า em308.gif น้ำมันน่าจะกลับมาได้ช้ากว่าเมื่อเทียบกับทองคำ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ เดาเอา onion19.gif

ต้องถามพี่หมอเพราะอยู่ในเหตุการณ์หลายยุคหลายสมัย พี่หมอซื้อทองตั้งแต่บาทละ 4000 แกประเภท "ชาวสวน" เพื่อนๆ เค้า panic sell พี่หมอของเรา panic buy ค่ะ 07baa27a.gif ให้พี่หมอมาตอบละกันนะคะ คิคิคิ

กร๊าก แบบนี้ผมต้องถูกเรียกว่าเป็น รัตตัญญู ละมั้ง tongue.gif

ตอนนั้นลงไม่แรงและก็ไม่นานครับ มันเกิดขึ้นเดือน พย. 08 ดูกราฟราคาเอาเลยครับ (ลงไม่ถึง 200 ดอลล์)

แค่ 1-2 เดือนราคาก็ขึ้นมาเกือบเท่าเดิม แล้วลงต่อ จากนั้นอีกครึ่งปีถึงทำนิวไฮcool.gif

เพิ่งเข้าไปอ่าน FB คุณ jimmy เห็นมีเรื่อง "position limit" แวบๆ เข้ามาด้วย ระวังกันนิดนะคะ มันหมายถึงการจำกัดปริมาณสัญญาที่จะต้องมีของจริง support ตอนนี้กระดาษมีมากกว่าของจริงมากๆๆๆๆๆๆๆ ถ้ามีเรื่องนี้เข้ามาเมื่อไร พี่ทองกับน้องเงินงานเข้าแน่นอน !dd ไม่ใช่แค่ 14** นะอาจจะได้ของถูกประเภท 13** อย่าพึ่งตกใจกันไปนะ ถ้าใครมีข้อมูลเรื่องพวกนี้รีบ post เตือนนะคะ เพราะจะได้หนีตายทัน แต่มันจะเห็นจากกราฟก่อนอยู่แล้วล่ะ เพราะกราฟราคาเป็นราคา Gold future มันคงบวกลบคูณหารให้แล้วจากกราฟ

ทองแท่งอย่ากังวลนะคะ ไม่เน่าไม่บูด ใครมาเอาของเราไปไม่ได้ !La

กร๊าก แบบนี้ผมต้องถูกเรียกว่าเป็น รัตตัญญู ละมั้ง tongue.gif

ตอนนั้นลงไม่แรงและก็ไม่นานครับ มันเกิดขึ้นเดือน พย. 08 ดูกราฟราคาเอาเลยครับ (ลงไม่ถึง 200 ดอลล์)

แค่ 1-2 เดือนราคาก็ขึ้นมาเกือบเท่าเดิม แล้วลงต่อ จากนั้นอีกครึ่งปีถึงทำนิวไฮcool.gif

200 เองเหรอคะพี่หมอ โห...เด็กๆๆ ตอนนี้เหวี่ยงวันนึงก็ 100-200 เหรียญ ถ้าเกิดเรื่องจริง มันจะเหวี่ยงได้ขนาดไหนหว่า !38 เฮ้อ..........ไม่อยากคิด !45

กอดทองแท่งซะจนร้อนเอามั่กๆ ทั้งๆ ที่อยู่บนดอยแท้ๆ

!064 !_09

เพิ่งเข้าไปอ่าน FB คุณ jimmy เห็นมีเรื่อง "position limit" แวบๆ เข้ามาด้วย ระวังกันนิดนะคะ มันหมายถึงการจำกัดปริมาณสัญญาที่จะต้องมีของจริง support ตอนนี้กระดาษมีมากกว่าของจริงมากๆๆๆๆๆๆๆ ถ้ามีเรื่องนี้เข้ามาเมื่อไร พี่ทองกับน้องเงินงานเข้าแน่นอน 485c3a61.gif ไม่ใช่แค่ 14** นะอาจจะได้ของถูกประเภท 13** อย่าพึ่งตกใจกันไปนะ ถ้าใครมีข้อมูลเรื่องพวกนี้รีบ post เตือนนะคะ เพราะจะได้หนีตายทัน แต่มันจะเห็นจากกราฟก่อนอยู่แล้วล่ะ เพราะกราฟราคาเป็นราคา Gold future มันคงบวกลบคูณหารให้แล้วจากกราฟ

ทองแท่งอย่ากังวลนะคะ ไม่เน่าไม่บูด ใครมาเอาของเราไปไม่ได้ 3ca8b998.gif

เรื่องนี้ มันไม่ใช่จะทำให้ขาใหญ่ คุมตลาดไม่ได้เหรอครับ(เพราะถูกคุมปริมาณสัญญา)onion33.gif

ถ้าขาใหญ่คุมตลาดไม่ได้ทองน่าจะขึ้น

เพิ่งเข้าไปอ่าน FB คุณ jimmy เห็นมีเรื่อง "position limit" แวบๆ เข้ามาด้วย ระวังกันนิดนะคะ มันหมายถึงการจำกัดปริมาณสัญญาที่จะต้องมีของจริง support ตอนนี้กระดาษมีมากกว่าของจริงมากๆๆๆๆๆๆๆ ถ้ามีเรื่องนี้เข้ามาเมื่อไร พี่ทองกับน้องเงินงานเข้าแน่นอน !dd ไม่ใช่แค่ 14** นะอาจจะได้ของถูกประเภท 13** อย่าพึ่งตกใจกันไปนะ ถ้าใครมีข้อมูลเรื่องพวกนี้รีบ post เตือนนะคะ เพราะจะได้หนีตายทัน แต่มันจะเห็นจากกราฟก่อนอยู่แล้วล่ะ เพราะกราฟราคาเป็นราคา Gold future มันคงบวกลบคูณหารให้แล้วจากกราฟ

ทองแท่งอย่ากังวลนะคะ ไม่เน่าไม่บูด ใครมาเอาของเราไปไม่ได้ !La

ผมว่าถ้ามันเป็นจริงน่าจะเป็นผลดีต่อทองและเงินสิครับถึงจะถูก เพราะตามที่ผมเข้าใจรายใหญ่เข้า short ไว้มากกว่า long มหาศาล ถ้าเป็นจริงก็เท่ากับถูกบังคับให้ปิดสัญญา short จำนวนมหาศาล จนอาจทำให้เกิดปรากฎการณ์ short squeeze เหมือนที่เคยเกิดมาตอนช่วงก่อนนี้แว๊บนึงตอนทองขึ้นแรงๆ

หรือว่าผมเข้าใจอะไรตรงไหนผิดหว่า !38

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

เรื่องนี้ มันไม่ใช่จะทำให้ขาใหญ่ คุมตลาดไม่ได้เหรอครับ(เพราะถูกคุมปริมาณสัญญา)onion33.gif

ถ้าขาใหญ่คุมตลาดไม่ได้ทองน่าจะขึ้น

น่าจะเป็นแบบนั้นค่ะ คือราคาทองและเงินน่าจะพุ่งแรง แต่....ก่อนที่จะมีการประกาศใช้จริงจัง จะเห็นการตบลงของราคาอย่างรุนแรง ด้วยสารพัดวิชามารก่อน แม้ว่าจะถูกกระชากขึ้นในภายหลัง คนที่ซื้อหรือขาย gold future จริงในปัจจุบันแม้กระทั่งบ้านเรามีสักกี่คนที่มีทองที่อยากขายจริงเท่าปริมาณสัญญาที่ถืออยู่หรือคนที่เข้าซื้อ GF มีใครซักกี่คนที่ต้องการทองแท่งปริมาณเท่านั้นกลับบ้านโดยสามารถชำระเงินได้จริง เป็นการเก็งกำไรและลากไปลากมากินแมงเม่าทั้งนั้น !034 มันถึงผันผวนแบบนี้ การซื้อขายล่วงหน้ามีประโยชน์มากๆๆๆกับพืชผลทางการเกษตรที่เก็บเกี่ยว แต่ future commo ถูกเอามาใช้ปั่นราคาไปมา โลกมันถึงได้วุ่นวายเหมือนปัจจุบัน !_10

เฮ้อ...ซื้อไปอีกแท่งละ...ลุ้นจนปวดหัว....กลับบ้านไปเลี้ยงลูกก่อนนะครับ...

กลับมาเว็บอีกทีวันพฤหัสโน้นเลย...ไป ตจว. สักพัก...หลบความวุ่นวายเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ สักกะหน่อย :D

ผมว่าถ้ามันเป็นจริงน่าจะเป็นผลดีต่อทองและเงินสิครับถึงจะถูก เพราะตามที่ผมเข้าใจรายใหญ่เข้า short ไว้มากกว่า long มหาศาล ถ้าเป็นจริงก็เท่ากับถูกบังคับให้ปิดสัญญา short จำนวนมหาศาล จนอาจทำให้เกิดปรากฎการณ์ short squeeze เหมือนที่เคยเกิดมาตอนช่วงก่อนนี้แว๊บนึงตอนทองขึ้นแรงๆ

หรือว่าผมเข้าใจอะไรตรงไหนผิดหว่า !38

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าเค้าไม่ได้ซ่อนไพ่อะไรไว้อีก แต่ตอนแรกผมว่าอาจมี Panic Sell ก่อนซักหน่อยพอเป็นพิธีนะ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เฮ้อ.....ด้วยความที่ตลาดล่วงหน้ามันเหวี่ยงแบบ roller coaster ตลท เพิ่มวงเงินหลักประกันอีก ทอง 50 บาท ตอนนี้ต้องมีเงินวาง 104500 บาท S50 66500 บาท/สัญญา ทอง 10 บาท 20900 บาท/สัญญา หลักประกันใหม่จะมีผลบังคับใช้วันศุกร์ 7 ตุลาคม 2554 :wacko:

คิดเหมือนคุณหมอ ที่เข้าใจขาLถ้ามีเงินวางก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ขาSต้องมีทองคำหนุนหลังพอสมควรไม่ใช่มีแต่เงินกระดาษมาวาง sได้แต่ต้องมีทองจริงหนุนหลังตามข้อกำหนด งานนี้ขาsถ้าไม่มีของจริงรองรับตามที่กำหนดก็ต้องรีบปิดสัญญา(หรือว่าผมเข้าใจผิด)

เพิ่งอ่านความเห็นถัดมาของคุณกุ้ง ช่วงก่อนใช้จริงขาใหญ่คงต้องรีบทุบก่อนเพื่อหาโอกาสหนี

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

วันจัทร์กรีซ Default ?

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I11137090/I11137090.html

ฟังหูไว้หูนะครับ

คิดเหมือนคุณหมอ ที่เข้าใจขาLถ้ามีเงินวางก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ขาSต้องมีทองคำหนุนหลังพอสมควรไม่ใช่มีแต่เงินกระดาษมาวาง sได้แต่ต้องมีทองจริงหนุนหลังตามข้อกำหนด งานนี้ขาsถ้าไม่มีของจริงรองรับตามที่กำหนดก็ต้องรีบปิดสัญญา(หรือว่าผมเข้าใจผิด)

เพิ่งอ่านความเห็นถัดมาของคุณกุ้ง ช่วงก่อนใช้จริงขาใหญ่คงต้องรีบทุบก่อนเพื่อหาโอกาสหนี

แต่เท่าที่เห็นเขารินทองออกแบบราคาไม่กระฉอกมา 3 งวดแล้วนี่ ผมว่าทองกระดาษเตรียมเผ่นเถอะครับ