ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ กุ้ง คะ ทองแท่งหมดโอกาสลงต่ำแล้วสินะคะ ต้องซื้อแล้วใช่มั้ยคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอาจริงเหรอ ถ้าสนใจ จะเปิด 2 yr kung bond ให้ดอก 30% เลย ดีกว่าอีก (แต่เงินต้นไม่คืนให้นะจ๊ะ ให้ดอกอย่างเดียว 2 ปี) สำหรับคนที่มีเงินเยอะแล้วไม่รู้จะเอาไปไว้ไหน พอดีจะหาตังค์ไว้ซื้อทองอ่ะ เห็นใจกันหน่อย !ee

อยากซื้อครับ แต่ไม่ใช่คนที่มีเงินเยอะ แย่จัง ไม่รู้คุณกุ้งจะยินดีขายไหม :wub:

Gold Morning! เพื่อน ๆ เป็นอย่างไรกันบ้าง เงียบเชียบไปเลย น้องทองกำลังคึกคักเลยนะแม้ว่าจะยังไม่ถึง high เดิม

แปลกตรงที่ตั้งแต่ราคาตกลงครั้งล่าสุด ทองคำราคาแพงกว่าทองคำขาวไปแล้วประมาณ 100 เหรียญ บ่งชี้ว่า

demand มีอิทธิฤทธิ์กว่าค่านิยมและความหายากที่มีมาอย่างยาวนาน แปลกแต่จริง

***ยังให้กำลังใจแก่ผู้ประสบภัยน้ำท่วมอยู่เช่นเดิม แม้ว่าที่บ้านผมจะหนาวมากแล้วครับ*** :D

post-442-054477600 1321348533.jpg

ถ้าจะถือแล้วเมื่อยอย่างคุณใหญ่ ก็ยอมค้า

สวัสดีทุกคนครับ

เห็นในนี้ค่อนข้างเงียบไปหลายวัน เลยขอนำคำวิเคราะห์ที่น่าจะเป็นประโยชน์ของ Harvey Organ http://harveyorgan.blogspot.com/ ประจำวันที่ 15 พฤศจิกายน มาฝากแล้วกันครับ คือในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา Harvey ได้วิเคราะห์จาก COT Report ที่ออกในช่วงสุดสัปดาห์ว่าพวก Bankers รายใหญ่ๆ (Commercial) ได้ทำการ Short ทั้ง ทองและเงินเพิ่มอีกจำนวนมาก (Non backed paper) ที่ไม่มีของจริงอยู่ในมือหรือที่เราเรียกว่า Naked Short ครับ ซึ่งมีนัยยะว่า เรากำลังจะเจอการทุบราคาของเงินและทองก่อนที่จะ มีการปิด Options ของทั้งทองและเงินในวันที่ 22 พฤศจิกายนนี้ และหรือ 30 พฤศจิกายน นี้ครับ

The bankers are continuing to supply non backed paper. The COT report yesterday seems to suggest that we are going to have one massive raid before options expiry Nov 22.2011 and/or Nov 30.2011, first day notice on the December contract. I urge everyone to have extreme caution as we enter the December delivery contract month.

ก็ขอให้ระวังตัวทุกคนนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนเล่น Futures

ขอบคุณครับ คุณ Jeng :D

พอจะรู้ข่าว Position limit เพิ่มเติมมั้ยครับ ว่ามีการประกาศใช้รึยัง

ขอบคุณครับ คุณ Jeng :D

พอจะรู้ข่าว Position limit เพิ่มเติมมั้ยครับ ว่ามีการประกาศใช้รึยัง

เรื่อง Position Limit ที่เริ่มมีข่าวตอนกลางเดือนตุลาคม ซึ่ง CFTC ขอใช้เวลา 60 วันสำหรับการตีความหมาย ซึ่งเค้าก็ไม่ได้บอกว่าหลัง 60 วันถ้าตีความไม่เสร็จจะมีความผิดอะไร อาจจะดึงเรื่องไปเรื่อยๆจนกว่า พวก Bankers ขาใหญ่ปลด Short จำนวนมหาศาลของเค้าให้เหลือจำนวนน้อยๆครับ

แต่ในความเห็นผม ส่วนตัวล้วนๆ ผมเห็นว่า ตราบใดที่ ตาราง COT ที่ทางฝั่ง Commercial หรือ Banker รายใหญ่ยังมีจำนวน Short จำนวนมากกว่าทาง Long การพุ่งขึ้นของราคาทองคำอย่าง Parabolic ก็จะเป็นไปได้ยาก คือจะมีการพุ่งขึ้นครับ แต่จะมีการพุ่งขึ้นอย่างมีการควบคุมในกรอบที่พวก Bankers เหล่านี้เค้ากำหนดไว้ครับ ใครมีความเห็นต่างในประเด็นนี้ก็ยินดีครับ

วันนี้ได้ลองอ่าน Speech ที่นาย Alf Field ที่พูดเกี่ยวกับทองที่ Sydney ซึ่งเป็นบุคคลที่ลุง Jim Sinclair นับถือมากโดยเฉพาะอย่างยิ่งการใช้ Elliot Wave ในการทำนายราคาทองครับ ลองอ่านดูครับจาก www.jsmineset.com (ถ้าผมมีเวลาจะแปลให้อ่านครับ)

คุณ กุ้ง คะ ทองแท่งหมดโอกาสลงต่ำแล้วสินะคะ ต้องซื้อแล้วใช่มั้ยคะ

ขอโทษทีนะคะ ช่วงนี้ยุ่งมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามา post เลย ทองแท่งน่าจะยังรอได้นะ วันนี้ก็เห็นเป๋ๆ อีก วันก่อนดีดไปไม่ยอมมี new high ตอนนี้พักลงมา cdc stop ถ้าราคาปิดวันไหนต่ำกว่า 1759.6 นะคะ ปกติการเข้าออกตามระบบมันจะดีแบบนี้แหละ จุด stop เค้าจะเลื่อนขึ้นมาให้เราไม่ขาดทุน ยกเว้นช่วง sideway แบบไม่มี trend อาจโดน false signal ได้นิดหน่อย แต่ต้องออกและเข้าตามระบบ ถ้าทำตามได้ กำไรจะไม่เยอะแต่จะกำไรค่ะ ระบบไม่ได้ให้ขายที่สูงสุดหรือให้ซื้อได้ราคาต่ำสุด โชคดีค่ะ