ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

การขึ้นก่อนของกราฟ อาจหมายถึง การที่ข่าวรั่ว หรือคนถึงข้อมูลก่อนว่าเฮียเบนจะพูดอะไร ลงมือก่อนทำให้กราฟกระดกขึ้นก่อนอย่างที่คุณงูเคยกล่าวไว้หรือเปล่าครับ

ขอถามโง่ๆ อีกข้อ ครับ ดอกเบี้ยพันธบัตร กับดอกเบี้ยนโยบายนี่อันเดียวกันหรือเปล่าครับ

เป็นไปได้ครับ แต่ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องรู้ว่าตาเบนจะพูดอะไร คนที่ฉลาด(smart money) เขารู้อยู่แล้วว่าเศรษฐกิจจริง ๆ เป็นยังไง ฟางเส้นสุดท้ายมาจากญี่ปุ่นที่คุมดอกเบี้ยพันธบัตรไม่อยู่ พวกเฮดฟันที่ทำ yen carry trade เริ่มขาดทุน มันถึงลามมาอเมริกา

พวกธนาคารต่าง ๆ ไม่อยากให้ดอกขึ้นหรอกครับ เพราะพวกเขาได้ดอกราคาถูกจากเฟด ไปปล่อยกู้ต่อ ทำกำไรมากมาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอลคุณ milo ครับ คือ ราคาพันธบัตรลดลง ก็คล้ายกะราคาหุ้นลดลงอะครับ

ลองนึกภาพว่า ถ้าธนาคารเอาเงินฝากที่ต้องจ่ายดอก 0.5 % ให้ผู้ฝาก ไปซื้อหุ้นบ้านปูที่ 800 เพื่อกินปันผล 15 บาท ประมาณ 2 % สุดท้าย ราคาบ้านปูเหลือ 250 บาท ทางบัญชีแบงค์ก็คงดูไม่ได้ ถึงแม้ว่า บ้านปูยังจ่ายปันผล 15 บาทอยู่ดีใช้มั้ยครับ

แถมถ้าเรื่องนี้ ถ้าใครรู้ว่า แบงค์เราเงินฝากไปซื้อของที่ราคา ตกลง 3 เท่า แบงค์นั้นคงได้มีประชาชนไปเยี่ยมมากมายแน่เลย

สำหรับ ดอกเบี้ยนโยบาย คือ ดอกเบี้ยที่เป็น reference ของธนาคารกลาง ใช้ เพื่อส่งสัญญาณระดับอัตราดอกเบี้ย ประมาณว่า ดอกเบี้ยนโยบายขึ้น ดอกเบี้ยทั่วไปก็ควรจะขึ้น ในสถานการณ์ปกติ แต่ เวลา panic มันจะไม่มีผลอะไร เหมือนเสือกระดาษ เช่น

กรีช ตอนเลวร้ายสุด ดอก 100 กว่า % แต่ดอกเบี้ยนดยบายของ ecb ยังแค่ 1 %

คุณ wcg ครับ ที่ว่าลดอันดับความน่าเชื่อถือฮ่องกง กับ China Credit Crunch นี่เรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับ

China credit crunch คือเรื่องที่มีข่าวลือว่าแบงค์ขาดสภาพคล่องจนต้องให้รัฐอุ้มหรือเปล่าครับ (เหตุการที่ทำให้อัตราเงินกู้ระหว่างแบ๊งค์ ขึ้นแรงภายในวันเดียว)

ถ้าใช่ ... จากที่นั่งฟังสื่อเขารายงานข่าวออกทีวีวันนี้ .. ส่วนตัวผมมองว่าคนละเรื่อง แต่สื่อเขาเอามาผูกให้เกี่ยวกันเวลารายงานข่าว

เพราะทำไมเขาไม่ไปลดระดับความน่าเชื่อถือในจีนโดยตรง และข้ออ้างของเขาในการปรับมุมมองความน่าเชื่อถือเป็นลบนั้น

กว่าเขาจะพิมพ์รายงานออกมาได้ สีข้างคงได้เลือดไปเยอะเหมือนกัน :P

ถูกแก้ไข โดย wcg

Two Fed Presidents Emphasize Stimulus to Persist After QE Taper

http://www.bloomberg.com/news/2013-06-24/two-fed-presidents-stress-policy-to-stay-accommodative-after-qe.html

เป็นเรื่องธรรมดาครับ เมื่อคนนึงพูดว่าจะเลิกเพื่อทุบหุ้นทุบทอง หลังจากนั้นอีกไม่นานก็จะมีคนมาพูดว่าไม่ได้จะเลิก...รวยตายเลยแบบนี้ ไอ้ฉิบหาย :aa

วรวรรณ ธาราภูมิ

6 ชั่วโมงที่แล้ว

Best Quote of the day

-------------------------

"จริงๆ แล้ว Krugman อาจไม่ทันเกมส์ FED ก็ได้ เค้ายังไม่ลด QE และเมื่อถึงเวลาอาจจะไม่มีการลดเลยก็ได้ แค่ลมปากอย่างเดียวก็ทำลายตลาดทั้งโลกได้แล้ว จะออกอาวุธทำไม

ถึงเวลาก็ยืด QE ไป ด้วยเหตุผลง่ายๆ เศรษฐกิจยังฟื้นตัวอย่างเปราะบาง"

.......... Ran Pravithana

เอามาให้ดูเล่นๆนะคะ :17 เค้าบอกว่าน่าจะจบแถวๆ 1150-1160 นะคะ :_cd เตรียมช้อนอันใหญ่ๆไว้ดีๆ หุหุ :uu

เค้าบอกว่าน่าจะจบแถวๆ 1150-1160 นะคะ

เตรียมทัพพีเลย ช้อนน้อยไป

เตรียมทัพพีเลย ช้อนน้อยไป

ปัญหาอยู่ที่ว่าเวลามาจริงจะกล้าหรือเปล่า

บางคนบอกว่าถ้าทองลงถึง 2 หมื่นจะขายบ้านขายรถมาซื้อ

ตอนนี้?

ผมว่าไงก็รอสัญญานกลับตัวกันก่อนเด้อครับ

ผมขายรถ(คันที่ไม่ได้ใช้)ไปแล้วจริงๆนะเอ้อ...

แต่เห็นด้วยกับการรอสัญญาณกลับตัวครับ หล่นรูดแบบนี้ ไม่ต้องรีบซื้อแล้ว

Jimmy Siri

****เรื่องนี้สำคัญและเป็นอะไรที่ควรทำความเข้าใจไว้นะครับ เพราะจากอินไซด์ที่ได้ผ่านตาไปในช่วงเวลาที่ผ่านมา "ระเบิดเวลาลูกแรก" ที่จะถูกจุดขึ้นเพื่อนำไปสู่การล้มครั้งใหญ่ของเศรษฐกิจและการเงินโลกโดยองค์รวมในรอบนี้ (Double Dip) จะเริ่มจากตรงนี้คือ derivatives หรือ ตลาดตราสารอนุพันธ์ !!

ดังนั้นแล้วเมื่อเห็นสัญญานมาเมื่อไหร่ ก็ต้องวิ่งให้ทัน ส่วนจะ "วิ่งหนี" หรือ "วิ่งไปดักรอ" นั้นก็ขอให้เป็นไปตามความสามารถเฉพาะตัวก็แล้วกันนะครับ...