ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Peter schiff เคยวิเคราะห์ว่า บิทคอยเหมือนทองหลายเกือบทุกอย่าง แต่ต่างกันที่ ทองมีค่าในตัวเอง แม้ตัวเราจะไม่ชอบทอง แต่เราจะรู้ได้เลยว่ามีคนอื่นชอบ สามารถเอาไปแลกของ หรือขายได้

แต่บิทคอย ไม่ได้มีมูลค่าในตัวเอง ตอนนี้เป็นฟองสบู่อยู่ พอถึงจุดหนึ่งที่กระแสเปลี่ยน มูลค่าของมันก็จะกลับมาที่เดิม คือใช้ซื้อของจริงได้เท่าไร มันก็มีมูลค่าเท่านั้นครับ

ส่วนตัวมองว่า "มูลค่าในตัวเอง" ของบิทคอยน์ คือ (ตราบใดเท่าที่ยังมีคนใช้งานมันอยู่) มันเป็น สื่อในการแลกเปลี่ยน(medium of exchange) ความมั่งคั่ง ชนิดที่เงินสกุลไหน รวมถึงทองคำไม่สามารถเทียบได้ และไม่เคยมีสื่อในการแลกเปลี่ยนแบบนี้เกิดขึ้นมาก่อนในโลก ... ที่สามารถแลกเปลี่ยนความมั่งคั่ง ข้ามพรหมแดนได้ โดยที่ไม่มีรัฐบานหน้าไหน สามารถหยุดกระบวนการส่งมอบ/แลกเปลี่ยน บิทคอยน์ได้

ตอนนี้รอดูอยู่ครับ ว่ามันจะ "ปรับฐาน" เมื่อไหร่ ... ตอนที่มันวิ่งเข้าไปใกล้ๆทองคำนี่ ลุ้นน่าดู (ลุ้นให้ทะลุ)

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไปๆ มาๆ ประเทศไทยเรานี่แหละที่จะเป็นจุดเริ่มต้นของการเปลี่ยนแปลงระบอบประชาธิปไตยเน่าๆ ที่สร้างความปั่นป่วนไปทั่วโลกที่มีเมกาและชาติตะวันตกคอยยัดยียดให้

จะเป็นไอดอลของประเทศอื่น

:gd :gd :gd

คหสต. ผมคิดว่าเหนื่อยและลำบากครับ ไม่ว่าจะพูดสวยหรูหรือมีกฎข้อบังคับใหม่ออกมายังไง สุดท้ายประชาธิปไตยก็ต้องย้อนกลับมาสู่วิธีทางของการเลือกตั้ง

ซึ่งทุกคนจะเลือกคนที่คิดว่าดี ถูกใจ เข้าไปเป็นตัวแทน ...

อูย ผมไม่ได้อคติกับระบอบประชา.. นะครับ

แต่ที่เคยแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มาทั้งหมด เพราะผมเห็นว่าระบอบประชาธิปไตยนั้นดีสมกับประเทศที่ประชาชนมีความรู้ มีการศึกษา และมีคุณภาพตามสมควร

หากพูดอย่างเปิดอกตรงไปตรงมา ไม่ได้เหยียดหยามใคร ประเทศไทยก็มีคุณสมบัติไม่พร้อมสำหรับประชาธิปไตยในขณะนี้

และด้วยคุณสมบัติของคนในประเทศเช่นนี้ ระบอบอะไรก็จะถูกใช้เป็นเครื่องมือแสวงหาประโยชน์อันมิชอบอยู่ดี เว้นแต่เฉพาะมีผู้นำหรือกลุ่มผู้นำที่มีคุณธรรมและอำนาจเด็ดขาดเท่านั้น

แต่หากมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่จริิงจัง ทำให้ประชาชนเปลี่ยนทัศนคติ มีคุณภาพมากขึ้น (ซึ่งต้องใช้เวลา) ประชาธิปไตยก็อาจเหมาะสม ณ เวลานั้นก็ได้

time place & manner สอดคล้องกันจึงจะเหมาะสมครับ มิใช่มีสูตรสำเร็จยัดเยียดให้ทุกคน ทั้งการศึกษา การเมือง เศรษฐกิจ ฯลฯ

ถ้าพิจารณาจากพระสูตร จะพบว่าแต่ละพระสูตร พระพุทธเจ้าท่านแสดงธรรมแต่ละบทให้เหมาะสมกับบุคคล สภาวะ นั้นๆ

นั่น คือ สิ่งที่ผู้รู้แจ้งเช่นพระองค์ทรงทำ เราเป็นผู้มีกิเลสก็ควรศึกษาให้ดี มิใช่ท่องคาถา ประชา.. ๆ กับทุกเหตุการณ์

ถูกแก้ไข โดย milo

มีใครเป็นแฟน "เคิร์ท วอทเนกัท" หรือเปล่าครับ?!

จากบทความข้างบน เขาอ้างอิงถึงสิ่งที่วอนเนกัทเขียนไว้

ย่อหน้าสุดท้าย โดนนนน...

".. แต่โลกของเราเมื่อล้านปีก่อน ก็อุดมสมบูรณ์ชุ่มชื่นเหมือนทุกวันนี้ และมีความพิเศษในทางช้างเผือก สิ่งที่มันเปลี่ยนไป เป็นเพียงแค่ความคิดของคนที่มองต่อโลกใบนี้เท่านั้นเอง"

ไม่ได้อ่านเลยครับ ดูแต่กราฟจากที่เขาลิงค์มาให้ เขาคือใครครับ

ไม่ได้อ่านเลยครับ ดูแต่กราฟจากที่เขาลิงค์มาให้ เขาคือใครครับ

แกเป็นนักเขียน/ศิลปินชาวมะกันที่เสียชีวิตไปแล้วครับ

ถึงจะไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ แต่ผมชอบงานเขียนของแกมากทีเดียวหล่ะ

http://www.vonnegut.com/artist.asp

http://www.goodreads.com/author/show/2778055.Kurt_Vonnegut

ถ้าประเทศเราไม่เหมาะกับ ปชต แล้ว

ประเทศเราเหมาะกับอะไรครับ?

ก็ต้องถามตัวเองก่อนนะครับ ว่าประชาธิปไตยที่เข้าใจหมายถึงอะไรครับ

สำหรับผม ประชาธิปไตยที่แท้จริงต้องยอมรับความไม่เท่าเทียมกัน ครับ

ความไม่เท่าเทียมเป็นของจริงครับ ความเท่าเทียมที่ตามหากันทั่วโลก(ต่อให้สามโลกด้วย) ทำไมไม่เจอ เพราะมันไม่ใช่ของจริงครับ

ตัวอย่างรูปธรรมเช่น ทางลาดให้คนพิการ ทำขึ้นเพราะอะไรครับ ง่ายๆ เพราะเรายอมรับว่าคนพิการเดินไม่ได้ เป็นความไม่เท่ากันทางกายภาพธรรมดา ไม่ใช่การดูถูกเหยียดหยามอะไร เป็นความเหมาะสมเสียด้วยซ้ำที่ทำทางพิเศษให้

แล้วความไม่เท่ากันด้านนามธรรมล่ะครับ ความไม่เท่ากันด้านคุณภาพของคน จะไม่มีหรือครับ

คนที่มีคุณภาพพิการ เราก็ทำทางลาดทางปัญญาให้เขา มิใช่หยิบยื่นความเท่ากันด้วยการให้เขาเดินขึ้นบันไดเช่นคนปกติ

หากผมได้เข้าร่วมประชุมในที่ประชุมที่มีบุคคลที่ได้รับการยอมรับของคนในสังคมแล้วว่าเป็นผู้มีคุณธรรมมีคุณภาพ เช่น ดร.ระวี ภาวิไล อาจารย์ป๋วย

เพื่อลงมติในเรื่องสำคัญมากๆ ผมคงไม่บังอาจบอกได้ว่าอาจารย์ทั้งสองควรมีคะแนนเสียงในการลงมติ 1 เสียงเท่ากันกับผม หรือแม้ถือว่ามี 1 เสียงเท่ากัน แต่ก็ไม่ควรมีคะแนนเท่ากันเพราะ คุณธรรม ความรู้ ความสามารถ ประสบการณ์ มีค่าต่างกันมากมาย เสียงอาจาย์ 1 เสียง จะมีค่าเท่ากับผม 1 เสียงได้อย่างไร เสียงอาจารย์ 1 เสียงควรมีสัก 10 คะแนน เท่ากับผม 10 คนถึงจะพอเทียบได้กับอาจารย์ และก็เท่ากับผมเองก็ยังมีสิทธิมีเสียงในที่ประชุม อย่างนี้เป็นประชาธิปไตยหรือเปล่าครับ

หรือในคณะมนตรีความมั่นคงยูเอ็น ทำไมถึงต้องแบ่งแยกเป็นสมาชิกถาวร 5 ประเทศ และมีสมาชิกไม่ถาวรหมุนเวียนเปลี่ยนกันมา อย่างนี้เป็นประชาธิปไตยหรือเปล่าครับ

ที่ผมว่า ท่องคาถาประชาธิปไตย เพราะคนที่ท่องจะรู้อยู่แค่ที่ท่อง ไม่ได้ศึกษารอบด้าน เหตุปััจัย ที่มา ความสัมพัทธสัมพันธ์กับสิ่งต่าง พูดง่ายๆ ก็คือ ไม่รู้จริงนั่นแหละ แต่เมื่อถูกหยิบยื่นอำนาจให้ก็ภูมิใจ เหมือนจับคมมีดไว้ เอาไปใช้ทำอะไรก็เกิดประโยชน์น้อย ดีไม่ดีเอามาใช้ฟาดฟันตัวเองคนอื่นโดยไม่รู้ตัว ใครหวังดีเตือนก็กลัวว่าจะถูกแย่งมีดแย่งอำนาจไป กำมีดอยู่ด้วยความภูมิใจว่าข้าเป็นประชาธิปไตยทั้งๆที่เลือดท่วมตัว มันเป็นความหลงสมมติ ผมมองประชาธิปไตยแบบคนไทยส่วนใหญ่เข้าใจอย่างนี้แหละครับ

แต่สิ่งที่ยากที่สุดก็คือ ทำให้คนยอมรับตามความเป็นจริงครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

ประเทศตัวพ่อประชาธิปไตยอย่างสหรัฐ......

ขออนุญาตนอกเรื่องหน่อยครับ อยากได้ความเห็นครับ

ช่วย รบกวนอ่านหน่อยครับ เป็นข้อเสนอสำหรับประเทศของเรา ช่วยติช่วยก่อเพื่อให้ดีขึ้น เพราะอาจนำไปใช้ได้บ้าง ใครเห็นว่าความคิดนี้ใช้ได้ ช่วยแชร์ด้วยครับ

---2475 ปฎิวัติ แล้วได้อะไร แค่เป็นการยึดอำนาจมาจากองค์กษัตริย์ แล้วแค่จัดการเลือกตั้งเท่านั้น ประชาชนไม่รู้ความสำคัญของการเลือกตั้ง จึงมีการซื้อสิทธิขายเสียงมาตลอด ผิดตั้งแต่ตอนนั้น ต้องปฎิรูปประเทศก่อนครับ

---เคยมีคนโพสว่า ถ้ามีระเบิดลงทำเนียบในเวลาประชุมสภา แล้วส.ส.ตายหมดทั้งสภา ประเทศเราจะสูงขึ้นทันที มีคนเคยพูดว่าประเทศเราเดินหน้ามาได้ทุกวันนี้ เป็นเพราะข้าราชการนักธุรกิจและประชาชน(แต่ที่ล้าหลังประเทศอื่นเพราะนักการเมือง) ผมมองว่าจริง ลองดูว่าประเทศเราเคยมีรัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข ที่ในชีวิตรู้จักแค่ยาพาราเซตามอลและแอนตาซิลเท่านั้น เราเคยมีรัฐมนตรีกระทรวงการคลังที่ไม่รู้ว่าขาดดุลบัญชีเดินสะพัดคืออะไร

---เรายังไม่ต้องรีบร้อนเลือกตั้งก็ได้ แต่ละหน่วยงานมีข้าราชการในหน่วยงานอยู่แล้ว แต่ละหน่วยงานรับผิดชอบกันไปก่อน เรื่องที่ต้องให้รัฐมนตรีเซน ให้ผ่านการประชุมของคณะกรรมการของหน่วยงานนั้นก่อน แต่ต้องมีบันทึกการประชุมอย่างชัดเจน ว่าใครเลือกแบบไหน ลงให้ละเอียด ไม่ต้องกลัวโกง เพราะแก้กฎหมายให้อายุคอร์รับชั่นไม่มีอายุความ เรื่องที่ต้องทำอันดับแรกก่อนการเลือก ตั้ง คือให้ข้อมูลกับประชาชน ว่าการเลือกตั้งสำคัญอย่างไร แลัวส่งผลเสียอย่างไร วิธีการทำไง ผมคิดมาบ้างแล้ว ลองอ่านดูครับว่าใช้ได้มั้ย ต้องแก้ไขอะไร

-----ตั้งงบประมาณเพื่อให้ข้อมูลว่าการเลือกตั้งสำคัญอย่าไร ถ้าได้คนไม่ดี เขาและประเทศจะเสียหายมากมายขนาดไหนอย่างไร สอนให้รักชาติ เอาพระกรณีกิจที่พระองค์ท่านลำบากลำบนในช่วงต่างๆในอดีต มาฉายให้ดู จัดเป็นการอบรม3-5วัน ไม่มีการบังคับ คนที่เข้ารับการอบรมจะได้เงินวันละ300-500บาท/วัน(สำหรับคนที่มีสิทธิเลือกตั้งแล้ว) จัดทุกจังหวัดทั่วประเทศ จัดหลายรอบในแต่ละพื้นที่ 1คนเข้ารับการอบรมได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้น โดยใช้บัตรประชาชนเป็นหลักฐาน ใช้ระบบคอมช่วยตรวจสอบการเข้าฟังซ้ำ

---งบประมาณหาจากไหน ทำไมที่รัฐบาลประชาธิปัตย์เคยแจกเงินให้ประชาชนคนละ2,000บาท(สำหรับคนที่มีรายได้ไม่เกิน15,000บาทมาแล้ว) ยังทำได้มาแล้ว เงินกู้2ล้านล้านบาทที่ยังไม่มีแผนงานชัดเจนยังอนุมัติได้เลย เอามาจากงบพัฒนาจังหวัดของส.ส.ก็น่าจะได้นะ

---เงินส่วนนี้ถ้าคุมการรั่วไหลดี ผมว่าไม่กี่หมื่นล้านก็น่าจะได้ผลระดับนึงเลย หนึ่งหมื่นล้าน/2500บาท(500 บาท5วัน) อบรมได้ถึง4ล้านคนเลยครับ คนไม่มีสิทธิเลือกตั้ง ยังไม่ต้องอบรมเพราะตอนนี้รีบ คนมีรายได้สูงกว่า500 ก็คงไม่สนใจมาอบรม ผมถึงว่าไม่กี่หมื่นล้านก็น่าจะพอครับ โครงการนี้จบแล้วค่อยจัดให้มีการเลือกตั้ง

---ส่วนเรื่องการปฎิรูปการศึกษา ผมมองว่าต้องเริ่มจากคุณครูก่อนครับ สำคัญที่สุดคุณครู้ต้องเป็นคนรักเด็ก เรื่องแบบนี้มาสร้างทีหลังยาก ต้องเป็นบุคลิกของเขามาก่อนแล้ว เรื่องนี้ผมมีความเห็นที่จะเสนอแล้ว ไว้วันหน้าจะมาโพสเสนอ วันนี้ขอทำงานอื่นก่อนนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุยกับหม่อมกร

ถูกใจหน้านี้ · ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว

ฝากเพื่อนมิตรช่วยส่งเสียงดังๆ เรื่องปฎิรูปพลังงานและทรัพยากรของประเทศเราไว้ในวาระการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ด้วย เพราะเรื่องนี้มีหลายประเด็นซ่อนเร้นและผลประโยชน์มหาศาล...

ฝากไว้หากใคร หรือรัฐบาลคณะใดบริหารประเทศต่อไป ขอให้เรื่องพลังงานและทรัพยากรเป็นเรื่องหนึ่งในการปฎิรูปครับ เพื่อประโยชน์ของประชาชนและประเทศชาติครับ...

ฝากภาพข้อมูลและคำถามชวนให้คิดครับ...

คุยกับหม่อมกร

ถูกใจหน้านี้ · ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว

ฝากเพื่อนมิตรช่วยส่งเสียงดังๆ เรื่องปฎิรูปพลังงานและทรัพยากรของประเทศเราไว้ในวาระการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ด้วย เพราะเรื่องนี้มีหลายประเด็นซ่อนเร้นและผลประโยชน์มหาศาล...

ฝากไว้หากใคร หรือรัฐบาลคณะใดบริหารประเทศต่อไป ขอให้เรื่องพลังงานและทรัพยากรเป็นเรื่องหนึ่งในการปฎิรูปครับ เพื่อประโยชน์ของประชาชนและประเทศชาติครับ...

ฝากภาพข้อมูลและคำถามชวนให้คิดครับ...

ผมขออนุญาตินะครับ ด้วยความเคารพ ความเห็นอาจถูกใจหรือไม่ถูกใจใครก็ได้ ถ้าไม่ถูกใจก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ตรงนี้ก่อนเลย

แต่ facebook คุยกับหม่ือมกร นี่ำสำหรับผมไม่ใช่ page ที่เปิดกว้างสำหรับข้อมูลให้รู้เรื่องพลังงานเพื่อนำไปวิเคราะห์ แยกแยะ หรือนำไปคิดว่าอันไหนจริงอันไหนหลอกหลวง

กลับกันบางทีข้อมูลที่โพสก็มั่ว บิดเบือน กันไปคนละเรื่องเลย ที่สำคัญยังลบโพสความเห็นหรือความคิดที่เห็นต่า่งไปด้วย ประเด็นที่แย้งด้วยเหตุด้วยผลและข้อมูลก็ยังลบทิ้ง

... เอาจากรูปนี้เลยก็ได้ครับ ที่ราคาน้ำมันในไทยกับมาเลเซียต่างกันมันก็เพราะโครงสร้างภาษีครับ โดยเฉพาะภาษีน้ำมันกับกองทุนก็ปาเข้าไป 20 กว่าบาทของราคาน้ำมันแล้ว ถ้าอยากใช้น้ำมันถูก ง่ายๆเลยก็เอาภาษีตรงนี้ออก รายได้ที่เอาไปอุ้ม LPG/NGV ก็จะลดลง และเราก็มาจ่ายค่า LPG หรือแก๊สหุงต้มแพงขึ้น

.. ประเด็นพวกนี้ถ้าเอามาเล่นงาน ปตท. ลำบากครับ เพราะมันไม่ได้แบบผิดๆโกงหน้าด้านๆขนาดนั้น มันมีเหตุและผลมาหักล้าง หรือพูดตรงๆคือพวกการดำเนินงานพวกนี้มันเข้าตามตรอกออกตามประตู ต้องไปเล่นงานพวกการได้มาของสัมปทาน โครงการ ฯลฯ

ขอบคุณครับคุณหมีน้ำ ผมชอบห้องนี้เพราะส่วนมากเราคุยกันด้วยเหตุผลเป็นหลัก เมื่อคุยด้วยเหตตุผลก็จะได้ความรู้

-----การโกหกว่าร้ายแล้ว แตการพูดความจริงไม่หมดอาจร้ายกว่า

-----แล้วที่ปิโครนาสมีกำไรมากกว่าเราประมาณ4เท่า ทั้งที่รายได้ใกล้เคียงกัน พอจะมีข้อมูลมั้ยครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขออนุญาตออกความคิดเห็นนะครับ ผมสิงอยู่ห้องนี้มานานมากไม่เคยออกความคิดเห็นใดๆ เรื่องระบบการปกครองผมว่าไม่ว่าระบอบไหนมันก็เหมือนกันครับ อยู่ที่ผู้นำมากกว่า ว่าเห็นแก่ตัวหรือเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมมากกว่ากัน ผมเห็นด้วยกับคุณ Milo นะครับว่า ประชาธิปไตยที่แท้จริงต้องยอมรับความไม่เท่าเทียมกัน บนโลกใบนี้มันไม่มีหรอกครับความยุติธรรมหรือความเท่าเทียม เพราะคนเราเป็นสัตว์สังคมครับ การอยู่รวมกันเป็นสังคม สังคมจะสงบสุขได้ยังไงก็ต้องมีผู้นำอยู่วันยังค่ำ แล้วตั้งแต่ผมเกิดมาจนทุกวันนี้ผมยังไม่เคยเห็นผู้นำคนไหนในโลกไม่ใช้อภิสิทธิ์เหนือคนธรรมดา มันเป็นเรื่องจริงในชีวิตที่คุณต้องยอมรับ (ไม่ใช่ยอมจำนนนะครับ)

ราคาค้าปลีกน้ำมันบ้านเรา ที่แพงเพราะอะไร มันมีค่าภาษี ค่ากองทุนพลังงานอีกตั้งเยอะ ส่วนปตท. ได้กำไรจากการขายน้ำมันประมาณลิตรละ 1 บาทนะครับ ถ้าได้น้อยกว่านี้ก็ปรับราคาขึ้น มากกว่านี้ก็ลดราคาน้ำมัน (มองเฉพาะธุรกิจค้าปลีกน้ำมัน)

ถูกแก้ไข โดย Dr.Polar Bear

เห็นด้วยกับคุณหมีน้ำครับ เรื่องปตท. เอามาบิดเบือนเป็นเรื่องการเมืองเยอะ ผมสนับสนุนให้รอยตัวราคาก๊าซ และน้ำมันไปเยอะ ไม่ต้องอุดหนุน เหมือน set zero ครับ ใครใช้เยอะก็จ่ายเยอะ ใช้น้อยก็จ่ายน้อย ไม่ต้องอุดหนุน