ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอถามเล่นๆนะ แต่อยากรู้จริงๆครับ...

ถ้าในยามเิกิดสงคราม ระหว่างทองคำแท่งกับทองรูปพรรณ อันไหนมีขายเป็นเงินสดได้ง่ายกว่ากันครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณnextทะยอยเก็บไปเรื่อยๆ ผมว่าปีหน้ากำไรบานแน่

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาจะพิสูจน์คุณค่าของทองคำ

:lol: ชั่วโมงนี้ ผมเชื่อว่าอนาคตทองคำ ไม่มีวันตาย :lol:

ถูกต้องอย่างที่คุณ Yai Carmungwed ว่าไว้ทุกอย่างครับ :)

ที่คุณ next อธิบายเรื่องค่าเงินเยอรมันลดลง นำมาแลกเงินใหม่ ตัดศูนย์ออก 9 ตัว

ตอนนั้นเกิดอะไรขึ้น ที่เยอรมันครับค่าเงินจึงลดมากขนาดนั้น ผมไม่รู้ประวัติศาสตร์เยอรมันเลยครับ

ขอความรู้ในอดีตเพ่ิ่มเติมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

:excl: :excl: :excl: :excl:

คุณ News ครับ

ไว้จะเขียน "บทความ" ถึงเรื่องนี้เต็มๆ ตอนนึงเลยแล้วกันนะครับ

หากอธิบายสั้นๆ ไม่เคลียร์ผมไม่ค่อยชอบครับ

กลัวจะเข้าใจผิดกัน ติดไว้ก่อนนะครับ .... :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คุณ News ครับ

ไว้จะเขียน "บทความ" ถึงเรื่องนี้เต็มๆ ตอนนึงเลยแล้วกันนะครับ

หากอธิบายสั้นๆ ไม่เคลียร์ผมไม่ค่อยชอบครับ

กลัวจะเข้าใจผิดกัน ติดไว้ก่อนนะครับ .... :rolleyes:

ครับผม จะรอติดตามครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

ถามบ้างๆๆๆ คร้าบ

คุณ next ครับ การที่จีนจะขึ้นดอกเบี้ยทำมัยมันถึงมีผลกับตลาด และจิตวิทยาตลาดมากขนาดนี้นะครับ

พอมีข่าวจีนออกมาที ทองแทบจะหัวคะมำทุกทีเลย เสร็จแล้วก็ลุกขึ้นวิ่งต่อ =_="

ถามบ้างๆๆๆ คร้าบ

คุณ next ครับ การที่จีนจะขึ้นดอกเบี้ยทำมัยมันถึงมีผลกับตลาด และจิตวิทยาตลาดมากขนาดนี้นะครับ

พอมีข่าวจีนออกมาที ทองแทบจะหัวคะมำทุกทีเลย เสร็จแล้วก็ลุกขึ้นวิ่งต่อ =_="

ก่อนหน้าจะมาเขียน บทความ โอกาส"ทอง"(จริงๆ) ผมเคยเขียนถึงกรณีที่ถามถึงเอาไว้

ขอยก บทความเก่า มาอธิบายนะครับ

เหตุผลที่ทองลง

เขียนเมื่อ 20 ตุลาคม 2553

สวัสดีครับ ถือโอกาสวันทองลงแบบนี้ มาพูดคุยกับชาวสมาชิกThaigold กันหน่อย

วันนี้ทองลงครับ ลงเยอะซะด้วยประมาณ 40$ ภายในชั่วข้ามคืน สาเหตุหลักๆก็มาจาก การที่จีนปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยขึ้นจาก 2.25% ไปที่ 2.5%

หรือพูดง่ายๆว่าปรับขึ้นแค่ "สลึงเดียว" เป็นการปรับขึ้นครั้งแรกในรอบ3ปี

ทำไม?การปรับขึ้นดอกเบี้ยของจีนทำให้ทองลง ??

คำตอบก็คือ = มันทำให้"ค่าเงินหยวน"แข็งค่าขึ้นครับ เป็นผลทำให้ ดอลล่าห์อินเด็กซ์(USDX)ปรับตัวเพิ่มขึ้น

เพราะจีนนั้นมีนโยบาย "Currency Peg" หรือ นโยบาย "ตรึงอัตราแลกเปลี่ยนคงที่" ไว้กับอเมริกาครับ

แน่นอนว่า เมื่อหยวนแข็งขึ้น ดอลล่าห์ก็แข็งขึ้นตาม ทำให้ทองคำที่กำหนดราคาซื้อขายด้วยสกุลเงินดอลล่าห์นั้นอ่อนตัวลง

อย่างฮวบฮาบ...

จากสถานะการณ์ดังกล่าว

สรุปได้ว่าการที่เราเห็นดอลล่าห์ แข็งค่าขึ้นมากมายวันนี้อันเป็นเหตุให้ทองคำลงราคา ไม่ได้มาจากตัวดอลล่าห์เองที่แข็งแกร่ง

แต่เป็นเพราะตัวเงินหยวนต่างหากที่แข็งแกร่งขึ้น

อีกประเด็นนึงที่ดูเหมือนจะมีผลทางจิตวิทยามากมาย นั่นก็คือการที่นาย Timothy Geithner รมว.คลังและหัวหน้าทีมเศรษฐกิจของสหรัฐ

ออกมาปฏิเสธการลดค่าเงินดอลล่าห์เพื่อใช้หนี้ และมีนโยบายทำให้ดอลล่าห์แข็งค่าขึ้น จากคำพูดนี้ยิ่งส่งผลให้มีแรงเทขายทองคำออกมามากขึ้น

กดดันราคาทองคำ เข้าไปอีกหนึ่งเด้ง

ถามว่าแล้ว ควรทำอย่างไร ? สำหรับนักลงทุนทองคำแน่นอนครับ ควรใช้โอกาสประเภทนี้ "ซื้อเพิ่ม!" ทยอยสะสมทองคำทุกครั้งที่มันลง

เหตุผลก็เพราะ

1 การปรับขึ้นดอกเบี้ยเพียงสลึงเดียวของจีนมีผลในระยะสั้นๆ ไม่มีนัยสำคัญมากมายเมื่อเทียบกับอัตราเงินเฟ้อในจีนที่ยังมากกว่า เพื่อให้เห็นภาพ

เหมือนการที่เราฝากเงินไว้ในธนาคารพานิชย์ทั่วไป ดอกเบี้ยที่คุณจะได้นั้นน้อยยยมากก แม้การปรับเพิ่มให้คุณอีก 1 สลึงก็ไม่ได้มากมาย

เมื่อถึงเวลาคุณถอนเงินฝากออกมา ถึงจะได้เงินต้นบวกดอกเบี้ย สรุป = ขาดทุนครับ เพราะเงินต้นบวกดอกเบี้ยวันถอนเอาไปซื้อของได้น้อยกว่าเดิมในวันที่คุณเอาเงินไปฝาก

เพราะ "เงินเฟ้อ" ครับ การขึ้นดอกเบี้ยของจีนก็เช่นกัน ยังติดลบอยู่เมื่อเทียบกับอัตราเงินเฟ้อ ทองคำจึงยังดูน่าสนใจกว่าสำหรับประชาชนชาวจีน

2 นโยบายดอลล่าห์แข็งค่าของคุณ Timothy Geithner นั้นขอบอกอย่างไม่เกรงใจว่า "ไร้สาระ" ครับ นโยบายเค้าดีครับแต่ต้องดูที่การกระทำ

เปรียบเหมือนเรามี "นโยบายจะเพาะกล้าม ทำซิกแพ็ค" นโยบายเราดีครับไม่ใช่ไม่ดี แต่สิ่งที่เราทำคือ ดูทีวีทั้งวัน กินพิซซ่าและหม่ำไอติม แทนที่จะไปฟิตเนสยกเวทหรือแม้แต่ วิ่งจ๊อกกิ้งก็ไม่ทำ แล้วจะมีนโยบายดีๆ ไปทำไม เช่นกัน สหรัฐยังเล็งที่จะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE2) รัฐบาลยังใช้จ่ายเงินมือเติบไม่ได้มีมาตราการอะไรออกมาที่จะสอดคล้องกับการที่จะทำให้ดอลแข็งเลยแม้แต่น้อยมีแต่จะทำให้ อ่อนยวบๆลงไปอีก

ทองคำยังเป็นสินทรัพย์ที่น่าสนใจไม่ว่าเวลาจะผ่านไปแค่ไหนก็ตาม แต่มันไม่ได้ปรับขึ้นเป็นเส้นตรงย่อมมีการปรับและพักฐานบ้างเป็นธรรมดา

ขอให้เพื่อนนักลงทุนทุกท่านโชคดีครับ :D

em0009.gifขอบคุณคุณNext คร้า em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif :P

เมื่อวานคุณNext คงงานยุ่งมากเลยนะคร้า :P :P

ถูกแก้ไข โดย Arpat

เป็นบทความเก่า แต่ก็ยังใช้ได้ในถานการณ์ตอนนี้