ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แต่ก่อนเคยคิดว่าทองลงทีหนึ่ง...ลงเยอะ เวลาจะขึ้น...ก็ค่อยๆขึ้นทีละน้อยๆ

แต่ช่วงหลังๆนี่ขึ้นที ขึ้นนานเลย...ลงยากด้วย ทั้งที่ราคาก็แพงแสนแพง ตัวเองก็ สะสม S ไว้ตลอดเพราะคิดว่าอย่างไร

ทองก็ต้องลง !_10

!023 .....จนมาถึงตอนนี้ หลังจากได้อ่านบทความของคุณเนตแล้ว มันรู้สึกได้เลยว่า... อ้อเหตุใดจึงเป็นเช่นนี้

เลยทําให้นึกย้อนถึงแต่ก่อน ความคิดที่ว่าทองมันมาไกลมากเกินไปเเล้ว ยังไงมันต้องลง !034 มันไม่ถูกนิ

!_18d ...จนบัดนี้ก็ยังติด S อยู่หลายตัว(ถูกคัดทิ้งมาหลายทีละ) ถึงตรงนี้คงต้องคิดใหม่กันได้แล้ว เพราะไม่อย่ากเจ็บ

ตัวซํ้าๆแบบเดิมอีก

ปล...อนาคตของทองช่างดูสว่างสดใสจริงๆ อิอิ ขอบคุณสําหรับบทความดีๆอย่างนี้นะครับ

ติดตามอ่านมาตลอดแต่ไม่ค่อยได้แสดงความเห็น คิดว่าคนที่ได้อ่านแล้วคงได้ข้อคิดเหมือนกัน มีคุณค่ามากครับ

...จะติดตามตอนต่อไปอย่างใกล้ชิดนะครับ !Hi

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โอกาส “ทอง” (จริงๆ) : ปรับตามอัตราเงินเฟ้อ (Inflation adjust)

เมื่อ 2 ปีก่อนราคาทองคำแตะระดับ 850$/oz เท่ากับราคาสูงสุดตลอดกาลของอัตราเงินเฟ้อจาก ธนาคารกลางแห่งประเทศไทย ล่าสุดอยู่ที่ระดับ 3.5%

ภายใน 1 ปี ให้คุณลองสังเกต ของที่คุณกินหรือใช้ในชีวิตประจำวัน คำนวณดูว่าแพงขึ้นกว่า 3.5% หรือไม่

เช่น ชอบดื่มกาแฟสดทุกวัน จาก แก้วละ 25 ขึ้นเป็น 30 = ขึ้นถึง 25% !!

เอาหลายๆ อย่างมาคำนวณ จะพบว่า มันเกินกว่านั้นเยอะ !

จึงสรุปได้ว่า ตัวเลข อัตราเงินเฟ้อนั้น “ต่ำกว่า” ความเป็นจริง

โอกาส “ทอง” จริงๆ ของพวกเราจึงยังไม่ได้หยุดอยู่แค่ระดับนี้ แต่คุณคงพอเห็นภาพบ้างแล้วใช่มั๊ยครับว่า

ต่อให้ปรับตามตัวเลขอย่างเป็นทางการ ราคาทองคำนั้นก็ยังมี Upside เหลืออยู่เยอะ

ในตอนหน้า เราจะตามกันต่อถึง ตัวเลข อัตราเงินเฟ้อ ที่ สมควรจะเป็น

และอีกหลายๆ ปัจจัย ที่จะส่งผลต่อราคาทองคำในอนาคต

ห้ามพลาดครับ ....

อันนี้เห็นด้วย ราคาไอศครีมกระทิสด หน้าองค์พระ ราคาจาก 10 บาทมา 15 บาท

CPI ของ ธ.แห่งประเทศเทย ตอแหลของแท้ !19

จำใจต้องงดของอ้วน นานๆกินที ทั้งๆที่เป็นของโปรด !87

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

+1 ให้ทุกวันครับ เริ่มเห็นที่มาของตัวเลข ที่นักวิเคราะห์ทำนายราคาทองล่วงหน้ากันไว้แล้ว ครับ

ยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ สำหรับ โอกาสทองจริงๆ ขอคารวะจากใจครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ส่งดอกไม้มาขอบคุณคุณNext คร้า post-510-018491900 1290877360.jpg รออ่านต่อคร้า :P :P

!thk ขอบคุณมากค่ะ ความรู้มาเพียบ กระบวนการถ่ายทอดสุดยอด ไม่ต้องมานั่งแปลไทยเป็นไทย ตอบโจทย์ได้ชัดเจนว่าทำไมทองถึงต้องขึ้น ทองแท่งที่ถือไว้คงไม่ต้องมานั่งรอว่าจะขายเมื่อไหร่ ขายเท่าไหร่ดี กอดไว้แน่นๆ THE BEST !thk !gd !gd !gd

เท่าที่รู้ การคำนวณอัตราเงินเฟ้อของเราก็ไม่รวมหมวดอาหารพลังงานเหมือนกันใช่ไหมคะ

เค้าให้เหตุผลว่า ราคามันแกว่งตัวมากเกินไป excl.gif

ขอบคุณครับคุณ next ติดตามอ่านมาตลอด บทความดีมากครับมีเหตุมีผลประกอบด้วยหลักฐานเชื่อถือได้ แสดงว่าผู้เขียนมีภูมิความรู้ทางเศรษฐกิจและการเงินเกิดระดับมาตรฐานไปมาก

ตอนนี้ผมกลัวอยู่อย่างเดียว คือกลัวอเมริกาจะหาเรื่องก่อสงครามในภูมิภาคนี้อีกครั้ง เพื่อขัดขวางระบบเศรษฐกิจของจีน ในขณะเดียวกันก็เป็นการรักษาความเป็นมหาอำนาจของโลกไว้ เรื่องแบบนี้อเมริกาชอบทำเป็นประจำตามนิสัยของเขา

:ph34r:

ขอบคุณครับคุณ next ติดตามอ่านมาตลอด บทความดีมากครับมีเหตุมีผลประกอบด้วยหลักฐานเชื่อถือได้ แสดงว่าผู้เขียนมีภูมิความรู้ทางเศรษฐกิจและการเงินเกิดระดับมาตรฐานไปมาก

ตอนนี้ผมกลัวอยู่อย่างเดียว คือกลัวอเมริกาจะหาเรื่องก่อสงครามในภูมิภาคนี้อีกครั้ง เพื่อขัดขวางระบบเศรษฐกิจของจีน ในขณะเดียวกันก็เป็นการรักษาความเป็นมหาอำนาจของโลกไว้ เรื่องแบบนี้อเมริกาชอบทำเป็นประจำตามนิสัยของเขา

ถ้าจีนทนไม่ไหวจีนคงระบายดอลลาร์ออกมาแก้แค้น จีนระบายดอลลาร์ออกมาถึงจีนจะเจ็บเพราะถือดอลลาร์ไว้มากมาย แต่ถ้าทำให้อเมริกาเจ็บกว่าจีนก็อาจจะ

สาเหตุตรงนั้นแหละครับที่ผมว่า อเมริกาจะชักดาบ

ประเทศที่เป็นตัวตั้งตัวตีไม่เอาดอลล์ เมกาหาเรื่องไปตีเขา ไล่มาตั้งแต่ อิรัค อิร่าน(มีแววถูกตี) ใครจะรู้ได้ว่าสงครามเกาหลีอาจมีการหนุนหลังกันก็ได้ ให้มีเรื่องเกิดขึ้น

ตอน นี้ผมกลัวอยู่อย่างเดียว คือกลัวอเมริกาจะหาเรื่องก่อสงครามในภูมิภาคนี้อีกครั้ง เพื่อขัดขวางระบบเศรษฐกิจของจีน ในขณะเดียวกันก็เป็นการรักษาความเป็นมหาอำนาจของโลกไว้ เรื่องแบบนี้อเมริกาชอบทำเป็นประจำตามนิสัยของเขา

สาเหตุตรงนั้นแหละครับที่ผมว่า อเมริกาจะชักดาบ

ประเทศที่เป็นตัวตั้งตัวตีไม่เอาดอลล์ เมกาหาเรื่องไปตีเขา ไล่มาตั้งแต่ อิรัค อิร่าน(มีแววถูกตี) ใครจะรู้ได้ว่าสงครามเกาหลีอาจมีการหนุนหลังกันก็ได้ ให้มีเรื่องเกิดขึ้น

พี่ปุณณ์ถึงบอกว่า " ทีนี้ก็ต้องระวังมือที่จุดชนวนให้ดี " เค้าทำแบบนี้มากี่ครั้งแล้ว

รออ่านต่อค่ะ คุณ next

แต่ก่อนเคยคิดว่าทองลงทีหนึ่ง...ลงเยอะ เวลาจะขึ้น...ก็ค่อยๆขึ้นทีละน้อยๆ

แต่ช่วงหลังๆนี่ขึ้นที ขึ้นนานเลย...ลงยากด้วย ทั้งที่ราคาก็แพงแสนแพง ตัวเองก็ สะสม S ไว้ตลอดเพราะคิดว่าอย่างไร

ทองก็ต้องลง !_10

!023 .....จนมาถึงตอนนี้ หลังจากได้อ่านบทความของคุณเนตแล้ว มันรู้สึกได้เลยว่า... อ้อเหตุใดจึงเป็นเช่นนี้

เลยทําให้นึกย้อนถึงแต่ก่อน ความคิดที่ว่าทองมันมาไกลมากเกินไปเเล้ว ยังไงมันต้องลง !034 มันไม่ถูกนิ

!_18d ...จนบัดนี้ก็ยังติด S อยู่หลายตัว(ถูกคัดทิ้งมาหลายทีละ) ถึงตรงนี้คงต้องคิดใหม่กันได้แล้ว เพราะไม่อย่ากเจ็บ

ตัวซํ้าๆแบบเดิมอีก

ปล...อนาคตของทองช่างดูสว่างสดใสจริงๆ อิอิ ขอบคุณสําหรับบทความดีๆอย่างนี้นะครับ

ติดตามอ่านมาตลอดแต่ไม่ค่อยได้แสดงความเห็น คิดว่าคนที่ได้อ่านแล้วคงได้ข้อคิดเหมือนกัน มีคุณค่ามากครับ

...จะติดตามตอนต่อไปอย่างใกล้ชิดนะครับ !Hi

!Hi ถ้า อ.มาแอบเห็นข้อความนี้คงดีใจที่เราอยู่ฝั่งเดียวกันแล้ว อิอิ !v@

บวกให้อีก 1 ครับ

รอเฉลยตอนจบอยู่ครับ

เรื่องนี้ยาว และตื่นเต้นตลอดครับ

ผมถึงว่า สนุกไม่น้อยไปกว่าแฮร์รี่พอตเตอร์เลยคับ เมกาเป็นเหมือนลอร์ดโวเดอมอร์เลยอ่ะ ต่างกันตรงที่เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงให้ต้องติดตามดู

ขอบคุณคุณเน๊กซ์มากๆๆเลยครับ