ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีจร้า ...ส่งพีเอมไปจองไว้ 2 เล่มนะจร๊าคุณเน๊ก

รวมๆ กันจองกับเพื่อน+ที่จองไปทางพีเอมด้วยตอนนี้

ขอจองเพิ่ม รวมเป็น 7 เล่มนะคร๊า

โอนชำระเงินทางไหนเดี๋ยวจะเข้ามาติดตามจร้า...

เจ๊กุ้ง....

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

หวังว่าของผม 1 เล่ม อ จะบันทึกไว้แล้วนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ขอจองเพิ่มด้วย 1 เล่มครับ

ตามอ่านมานาน เพิ่งมาสมัครสมาชิกก็เพื่อจะซื้อหนังสือคุณ next เนี่ยละครับ ^^

ขอจองหนังสือ 10 เล่มครับ

เป็นอีกคนหนึ่งที่ติดตามอ่านมาหลายเดือน และได้สมัครสมาชิกเพื่อมีโอกาสจองหนังสือครับ

ขอบพระคุณคุณ Nexttonothing, กูรูทุกท่านและสมาชิกที่ร่วมแสดงความเห็นทุกท่านครับ

โพสต์ 12 January 2011 - 10:13

ขอจองด้วยคนครับ 1 เล่ม ติดตามคุณ Nexttonothing มานานแต่ยังไม่ได้แสดงตน ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ขอบคุณครับ อีเมลล์sonnin@windowslive.com

สึบเนื่องจากท่ีโพสต์ไว้เมื่อวันท่ี 12 มกราคม 54 หน้า 120 ผมขอรบกวนเพิ่มยอดจองเป็น 5 เล่ม อยากเก็บสิ่งดีๆไว้ให้กับคนท่ีเรารักครับ ขอบคุณครับ

แจ้งจองหนังสือทาง PM แล้วนะครับ 1 เล่ม ขอบคุณครับ

จดหมายจากลุงจิม (Letter from Jim Sinclair)

สวัสดีหลานๆ

วันนี้ลุงดีใจที่ได้มีโอกาสมาพูดคุยกับหลานๆที่เวบ Thaigold แห่งนี้

หลายปีแล้วที่ลุงคร่ำหวอดอยู่ในวงการทองคำ สถานการณ์เศรษฐกิจและการเงินโลกในขณะนี้

หวนให้ลุงนึกถึงเหตุการณ์เมื่อ 30 กว่าปีที่แล้ว สมัยที่ลุงยังหนุ่มๆ

ตอนนั้นความเสื่อมศรัทธาใน ดอลล่าห์เกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว

ราคาทองคำพุ่งทะยานสูงขึ้น 25 เท่าตัว (จาก 35$ ไปจบที่ 850$)

จะต่างกันตรงคราวนี้ลุงคิดว่า “มันจะหนักยิ่งกว่า”

เหตุการณ์สมัยนั้น ผู้เล่นหลักๆในตลาดทองคำส่วนใหญ่อยู่แถวบ้านลุง (ชาติฝั่งตะวันตก)

และบางประเทศยังยึดถือในระบบปริวรรตทองคำ (Gold Standard)

ไม่พิมพ์ตั๋ว พิมพ์กระดาษ กันใช้มากทั่วโลกเหมือนอย่างในสมัยนี้

30 ปีที่ผ่านมา ทองคำถูกกดหัวให้ยอมศิโรราบต่อระบบธนบัตร(Fiat Currency) โลกเราทุกวันนี้มันบ้าบอคอแตก

สิ่งที่ทุกคนแสวงหาและเชื่อถือเป็นแค่กระดาษพิมพ์สี

ชนิดที่ว่าหากมนุษย์ต่างดาวมาเยือนโลกเรา คงจะงง ว่าสิ่งที่เราเทิดทูนและบูชานั้น

กลับเป็นแค่ ธนบัตร แทนที่จะเป็นแร่ธาตุโลหะมีค่าอย่าง “เงิน หรือ ทองคำ”

ลุงอยากจะเล่นกลหลอกเด็กให้หลานๆดู

หลานๆลองเอาธนบัตรใบละ 500 บาท หรือ 1,000 บาท ขึ้นมาพิจารณา

หลานอาจจะพบว่า “ธนบัตรใบนี้มีคุณค่าสามารถนำไปใช้ซื้อสิ่งของได้หลายอย่าง”

ขั้นตอนต่อไปให้หลานๆ สมมุติว่าธนบัตรเกิดขาดโดยไม่ตั้งใจ

หลานจะพบความจริงว่า “คุณค่าของมันหายวับไปในพริบตา”

และ มูลค่าของมันก็จะไม่ต่างจากกระดาษ A4 ที่ถูกฉีก.

ขั้นตอนต่อไปให้หลานๆ เอาสก๊อตเทปมาแปะซ่อม ธนบัตร นั้นกลับมาใหม่

หลานจะพบว่า มูลค่า 500 หรือ 1,000 กลับมาได้ดังเดิม...... หลานๆอึ้งมั๊ย ?

หลานว่าระบบนี้มัน งงๆ มั๊ย? ทำไมสิ่งที่เราเรียกว่าเงินมันสูญสลายได้ง่ายมากๆ

หรือต่อให้หลานเก็บมันไว้ในตู้เสื้อผ้า ค่าของมันก็เสื่อมลงทุกปีๆด้วยตัวของมันเองอยู่ดี.

สิ่งเหล่านี้ไม่มีทางเกิดขึ้นกับเงินที่แท้จริงอย่างทองคำ

นั่นทำให้ลุงเชื่อมั่นในทองคำมาโดยตลอด บางคนถึงกับพูดว่า “เงินคือพระเจ้า”

หากเป็นเช่นนั้น เบน เบอร์นันเก้ ที่สั่งพิมพ์ดอลล่าห์ได้ก็คงจะเป็นพ่อพระเจ้า

ลุงว่ามันไม่ถูก

สามปีก่อนตอนที่ราคาทองอยู่ที่ระดับ ต่ำกว่า 1000$ สำนักข่าวหลายสำนัก พยายามจะนำเสนอว่า

ทองคำอยู่ในภาวะฟองสบู่ ทองเคยขึ้นไปถึง 850$ แล้วตกกลับมาที่ 250$ ประวัติศาสตร์กำลังจะซ้ำรอย

นักลงทุนทองคำโปรดระวัง

ระวังกะผีน่ะสิ (ขออภัยที่ลุงไม่สุภาพ) ลุงรู้ว่ามันไม่จริง

ลุงต้องการจะให้พวกเค้านั้นหยุดพูดในสิ่งที่มันไม่ถูกต้อง

เมษายน 2008 ลุงตัดสินใจ

ท้าพนันกับใครก็ได้ 1 ล้านเหรียญว่าราคาทองคำจะขึ้นถึง 1650$ ก่อนวันที่ 14 มกราคม 2011

3 ปีให้หลัง ราคาทองคำนอกจากจะไม่ตกไป 250$ อย่างที่เค้าว่ากัน

กลับพุ่งไปทำจุดสูงสุดใหม่ที่ระดับ 1,431$ จริงอยู่ที่ราคาไปไม่ถึง 1650$ ตามที่ลุงคาดการณ์

ลุงยอมรับว่าลุงผิด โดยไม่มีข้อแก้ตัวใดๆทั้งสิ้น

ต่อจากนี้สาธารณะชนจะว่าประณามว่าลุงผิด ลุงก็ไม่ว่า

หลานๆจะเสื่อมศรัทธาในตัวลุง ลุงก็ไม่ว่า

หลานๆจะเสื่อมศรัทธาในตัว Nexttonothing ลุงก็ไม่ว่า

แต่หลานๆจงอย่าได้เสื่อมศรัทธาใน “ทองคำ” เด็ดขาด

ราคา 1,650$ เมื่อ 3 ปีก่อน เป็นราคาที่ใครหลายๆคนฟังแล้วหัวเราะและดูเพ้อฝัน

แต่มาถึงวันนี้ พวกเราก็รู้อยู่แก่ใจว่า ราคานี้มันมาแน่ๆ

ลุงยอมรับว่าลุงผิดในเรื่องของ “เวลา” แต่ลุงยังมั่นใจใน “ราคา”

ว่ามีโอกาสสูงที่เราจะได้เห็นในปีนี้

ราคา 1,650$ ต่อให้มา ลุงก็ยังเชื่อว่า มันไม่ใช่ราคาสุดท้ายของทองคำ

สิ่งที่กำลังจะเกิดกับระบบการเงินโลกมันร้ายแรงกว่านั้น หลานไม่จำเป็นต้องเชื่อลุง

แต่ขอให้หลานหมั่นศึกษาและหาข้อมูลให้มากที่สุดเพื่อตัวของหลานๆเอง

เมื่อถึงเวลาที่เกิด Currency Crisis ขึ้นมาจริงๆหลานๆจะได้ไม่เป็นตกเหยื่อของเงินเฟ้อ

สุดท้ายนี้ลุงอยากจะแนะนำให้หลานๆ สั่งจองและซื้อหนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) มาเก็บไว้

หรือจะให้ดีกว่านั้น ซื้อแจกให้กับคนที่ยังไม่เข้าใจในระบบการเงินที่เป็นอยู่

ของเค้าดีจริงๆนะหลาน เสียดายลุงอ่านภาษาไทยไม่ออกไม่งั้นลุงว่าจะซื้อซัก 10 เล่ม(ฮา)

ขอให้หลานๆ โชคดี มีความสุข พร้อมด้วยสติและปัญญาทุกประการ

ว่างๆก็แวะไปเยี่ยมลุงบ้างที่ www.jsmineset.com/ จนกว่าจะพบกันใหม่ บ๊าย บาย

ลุงจิม (Jim Sinclair)

(เรียบเรียงโดยหลาน Nexttonothing หลานคนหนึ่งที่ติดตามลุงมาโดยตลอด)

The fact that I said $1650 many years ago is no excuse if I am wrong on January 14th 2011 and gold is at $1550. Jim Sinclair

If I am wrong about gold at $1650 on or before 14/01/11 it only means gold will trade much higher than $1650 five months later. Jim Sinclair

The only argument is whether gold will hit $1650 in January 2011 or $3000-$5000 in June 2011. Jim Sinclair

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

เรียน ลุงจิม ว่า ถ้าลุงฉีกธนบัตร 500 & 1,000 ต่อหน้าผม. ผมคิดว่า ลุงจะได้ตั๋วไปเที่ยว ห้องกรง นะครับ และเป็นประตูสู่การไม่มีอะไรเหลือนะครับ

เรียน ลุงจิม ว่า ถ้าลุงฉีกธนบัตร 500 & 1,000 ต่อหน้าผม. ผมคิดว่า ลุงจะได้ตั๋วไปเที่ยว ห้องกรง นะครับ และเป็นประตูสู่การไม่มีอะไรเหลือนะครับ

ขอบคุณที่เตือนมา งั้นสมมุติว่า มันขาดโดยไม่ตั้งใจละกัน เป็นแค่สมมุติเปรียบเทียบนะครับ ขออภัยจริงๆ :lol:

ขอบคุณค่ะ คุณ Next

กำลังรอ ลุง Jim อยู่เลยค่ะ