ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Link ที่ให้ไปอ่านก็ไม่อ่าน ตัวหัวเรื่องประเทศซิบบับเวนะ สุดท้ายมันต้องใช้ระบบ barter เป็นทางเลือกสุดท้าย แล้วยังมาเถียงข้างๆคูๆอีกวุ่ย

เวรกรรมชะมัด ข้อนิยามของ barter ก็บอกไว้แล้วว่าใช้ได้แม้กระทั่งวิกฤติการเงินในระบบเงินตรา รวมถึงกรณีภาวะเงินเฟ้อรุนแรง ขึ้นมาได้

การค้าระหว่างกันระหว่างสองฝั่งนี้ ถ้าทั้งสองฝั่งไม่พร้อมใจตรงกันที่จะแลกหรือไม่แมทเช่นนี้ ถ้าไม่อยากค้าขายกันไม่ต้องแลก เท่านั้นเอง

ก็เหมือนกับซื้อขายทั่วไป อีกฝั่งร้องโอยไม่อยากซื้อเพราะแพง ก็ต่อรองราคาหรือปริมาณสินค้ากัน ถ้าอีกฝั่งไม่อยากต่อรอง ก็ไม่ต้องขาย ก็คือพอใจซื้อพอใจขาย ไม่อยากซื้อราคาหรือแลกสินค้าปริมาณนี้ ก็มีคนอื่นอยากซื้อมาแทน มีอะไรม่ะ

ถ้าตรงลงกันต่อรองกันได้ก็แลกไป ทำไมจะทำไม่ได้ แค่แลกข้าวกะเครื่องบินมันก็เคยมีมาแล้วจะยากเย็นอะไรกันหนากันเหรอคร้าบ

http://www.sinodefenceforum.com/world-armed-forces/su-30s-thailand-1074.html

http://woodee1.spaces.live.com/blog/cns!98846561539236E6!271.entry

http://www.apakabar.ws/forums/viewtopic.php?f=2&t=31224&start=0

ถ้าถึงคราวระบบการเงิน US Dollar มีปัญหา

เท่าที่เคยเห็นบางประชุมวิชาการบางแห่ง ก็รับเฉพาะเงินยูโร

ถึงคราวที่เงินยูโรมีปัญหา ก็หันไปใช้เงินสกุลสิงค์โปรแทน และก็ไล่ไปเรื่อยๆ จนกว่าหาอะไรที่เหมาะ

สุดท้ายอาจจะขอเป็นทองสักกรัมก็เป็นได้

แต่ทุกประเทศเจอเรื่องเดียวกันคือ reserve ยังมี US Dollar ที่จะทำให้ค่าเงินเสื่อมค่าลง

จีนพยายามแก้ปัญหา ทั้งซื้อกิจการไปแล้ว ลงทุนต่างประเทศก็แล้ว

และพยายามผูกมิตรประเทศในเอเชียและประเทศอื่นๆหันมาใช้เงินสกุลหยวนทำการค้ากับจีน

อีกทั้งมีเหมืองแร่ ทั้งทองและน้ำมัน ไม่จำเป็นต้องประกาศว่า มีทองอยู่เท่าไหร่

เหมือนกับจะแบไต๋ว่าประเทศนี้มีอาวุธนิวเคลียรอยู่เท่าไหร่ ในเกาหลีเหนือมีอยู่เท่าไหร่ เท่านั้นเอง

เอางี้ดีกว่า สมัยคุณทวด ก๋วยเตียวกี่สตางค์กัน ราคาทองเท่าไหร่ ไปสืบหาเองเองนะ หัดค้นคว้าบ้าง

แล้วมาดูสมัยนี้มันเท่าไหร่ดีกว่า ต่อให้ข้างถนนนะ มีราคาระดับสามสลึงมั้ย

ไอ้ที่พูดมานะ ไม่ใช่แค่ราคาข้างถนน ราคาในมหาลัยก็เช่นกัน ไม่เคยกินก็หัดลองมันนั่งกินซะบ้างนะ

ทุกวันนี้แม้แต่ข้าวหมกไก่ในองค์พระ ยัง 45 บาทเลย ไปอยู่มิติเวลาที่ไหนมาหรือ กลับมาได้แล้ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นการจองหนังสือของคุณเน็กส์จากเพื่อน ๆ นักลงทุนแล้วคงต้องมีการตีพิมพ์ครั้งต่อ ๆ ไปแน่ครับ

แต่ผมอยากจะเสนอความคิดเห็นสักเล็กน้อยครับ คือ อยากให้การจองนี้เป็นการจองหลังไมค์ได้มั๋ย

ไม่ใช่ว่าผมไม่สนใจหนังสือนี้นะครับ แต่หากใครเป็นแฟนคลับ thaigold นี้คงจะพอทราบว่า

มี กรูรู หลาย ๆ ท่านที่ไม่สามารถอยู่ในเวปนี้ได้ต่อ เนื่องจากโดนแรงกดดันจากคำวิจารณ์เรื่องการ

หวังกำไรจากเวปไซต์ หนังสือนี้ผมสนใจอยู่แล้ว หากคุณเน็กส์แจ้งว่าวางแผงแล้ว คงไปเดินหาซื้อเอง

เพราะกลัวว่า หากเกิดเหตุการณ์ดังเช่นอดีตอีก เราจะสูญเสียกรูรูอีกท่านไปครับ

ป.ล. คุณเน็กส์ครับ ต้องขออภัยอย่างสูง แต่ผมไม่อยากให้ประวัติศาสตร์ที่ไม่ดีเกิดขึ้นอีกกับกรูรูที่เก่ง ๆ อีกครับ

ประชาสัมพันธ์ 1

หนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ดิ้นมากๆจนใกล้จะคลอดแล้วนะครับ

อยากทราบจำนวนคร่าวๆ ก่อนจะสั่งพิมพ์ รบกวนบอกผมหน่อย

ราคาก็เคาะที่เล่มละ 290 บาท

หากว่าแพงต้องขออภัยด้วย เนื่องจากผมพิมพ์จำกัดจำนวน และ

พิมพ์แบบปกแข็ง(เย็บด้ายไม่ใช้แถบกาว ทน+สวย) :lol:

แต่เชื่อว่าข้อมูลที่มีอยู่ภายในนั้นจะัคุ้มค่าและเป็นประโยชน์ครับ

คนที่ลงชื่อจองไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

คอนเฟิร์มอีกครั้งก็ดี เผื่อมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนเล่ม หากโพสบอกแล้ว

วันหลังเกิดเปลี่ยนใจไม่เอาแล้วก็ไม่ว่ากันนะครับ แค่อยากทราบจำนวนคร่าวๆ

เพราะกลัวพิมพ์เหลือแล้วขายไม่ออกเหมือนกัน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Nexttonothing

ปล. ขอบคุณเฮียกัมพล(หน้าไมค์อีกครั้ง)ที่อนุญาตให้ประชาสัมพันธ์ โครงการหนังสือนะครับ

ปลื้มใจ..........

1.คุณTiny 1 เล่ม

2.คุณสลึง 1 เล่ม

3.คุณPapook 2 เล่ม

4.คุณSupakit 1 เล่ม

5.คุณBigg9 1 เล่ม

6.คุณAuu22 1 เล่ม

7.คุณPaw 1 เล่ม

8.คุณmote055 1 เล่ม

9.คุณpharma_nina 1 เล่ม

10.คุณ dboy 1 เล่ม

11.คุณLekster 5 เล่ม

12.คุณAuntonio 1 เล่ม

13.คุณOho 1 เล่ม

ขอต่อรายชื่อจองหนังสือ 1 เล่มค่ะ ความจริงก็ปริ้นเก็บข้อมูลไว้แต่ยังอยากเก็บเป็นเล่ม ขอลายเซ็นต์ด้วยเลยนะคะ กราบขอบคุณคะ ติดตามต่อปาย... ปล กว่าจะหาเจอ เพราะเมื่อคืนเห็นเงียบเหงาเลยได้นอนเช้าหนึ่งวัน วันนี้เลยสดชื่นคะ่

ขอจอง 1 เล่ม พร้อมลายเซ็นด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่เอามาแบ่งปันครับ ^_^

แอบอ่านของคุณ next ได้ความรู้เยาะมาก ก็อยากจะจองหนังสือ 1เล่มค่ะ

ขอจองด้วยค่ะ 1 เล่มค่ะ ขอลายเซ็นด้วยนะค่ะ

ขอจองด้วย1เล่ม พร้อมลายเซ็นด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ชื่นชมคุณเน็กซ์มานานแล้วค่ะ.. แอบเป็นแฟนคลับ ติดตามอ่านมาตลอด

วันนี้ขอจองหนังสือ 1 เล่ม พร้อมลายเซ็นต์งามงามค่าาา :)

โอนเงินแบงค์ไหน เมื่อไหร่ บอกนะคะ..

ผมขอด้วย 2 เล่มครับ เป็นแฟนไทยโกลด์ มา 4 ปี ตั้งแต่กูรู ปิรันย่า คุณยันยง อีกคนจำไม่ได้ที่ใช้รูปหลิวเต๋อหัว และกูรูทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม และเป็นแฟนคุณแน็ก มาตั้งแต่เริ่มแรก ไม่เคยโพสเลย นี้เป็นครั้งแรกจริงที่โพส

ประกาศ

หยุดดดดก่อนเลยครับ ตื่นเช้ามาตกใจเพราะเยอะไปแล้วครับ อย่างที่คุณ Henry เตือนมา

มันเด่นไปไม่ดีครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ได้ลองคุยกับผู็้้้้้้้้้้้ใหญ่ของทางเวบแล้วก็เคยพูดถึงกรณีที่คุณ

Henry ว่า แต่เค้าเข้าใจว่ากรณีของผมกับกูรูท่านนั้นต่างกัน

ขอประกาศตรงนี้เลยนะครับว่า "ผมมาดีครับ" ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการพาณิชย์

นอกจากหนังสือที่จัดทำเพื่อเป็นวิทยาทานแล้วผมไม่คิดจะขายอะไรอีก

อีกทั้งข้อมูลหลักๆนั้นผมก็มอบให้กับทาง Thaigold ไว้ในกระทู้นี้อยู่แล้ว(สามารถอ่านได้ฟรี)

แตเพื่อความปลอดภัยเราไปจองกันหลังไมค์ดีกว่าครับ

ขอขอบคุณจนไม่รู้จะขอบคุณยังไงเลยครับ สำหรับไมตรีจิตที่มีต่อกันจากทุกๆท่าน

Nexttonothing

ขอจองหนังสือ 2 เล่ม ด้วยนะคะ ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดี ๆ