ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดีใจจังเลยครับจะได้หนังสือแล้วครับ ผมขอจอง 1 เล่ม และขอลายเซ็นด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

post-929-080553300 1294950402.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาขอความรู้ บวก ความเห็นครับ

จากที่อ่านคำตอบล่าสุดของคุณ next เลยทำให้คิดเอาเองว่า คุณ next คงจะออมด้วยทองคำไว้ในสัดส่วนที่สูงพอสมควร

แต่จากที่ฟังผู้ใหญ่ และผู้มีประสบการณ์ในหลายๆสาย แนะนำว่าควรจะออม/ลงทุนเงินในรูปแบบที่หลากหลาย เพื่อลดความเสี่ยง

จาก port การลงทุนต่างๆ

ถ้าไม่รังเกียจที่จะตอบ อยากถามว่าคุณ next ใช้ทองเป็นการออมเงิน เพื่อป้องกันตัวเองจากอัตราเงินเฟ้ออย่างเดียว

หรือว่าเป็นในลักษณะการลงทุนเพื่อหวังผลกำไรด้วย ... และคำถามที่สองคือ ถ้าคุณมีการลงทุนในแบบอื่นนอกจากทอง

คุณ next เลือกลงทุนกับอะไรบ้าง (หุ้น ที่ดิน ฯลฯ) และในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

ส่วนคำถามสุดท้ายคือ เอาอะไรมาวัดกำลังซื้อของทอง หรือหน่วยเงินดีครับ ?

ถ้าจำไม่ผิดคุณ next เคยแนะนำให้เทียบกับก๋วยเตี๋ยว เพื่อนบางคนใช้ MacDonald หรือ

อาหารข้างทางเป็นดัชนี แต่ของพวกนี้ราคาในแต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน และไม่มีการบันทึก "ค่าเฉลี่ย" ราคาก๋วยเตี๋ยว

ในแต่ละเืดือนเสียด้วย ครั้นจะให้ใช้อัตราเงินเฟ้อของทางการ ก็ไม่ใช่อัตราเงินเฟ้อจริงเสียอีก

เลยทำให้วัด "กำลังซื้อ" ของทองย้อนหลังไม่ค่อยได้ผลซักเท่าไหร่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ผมเพิ่งมาติดตามรายละเอียดเกี่ยวกับทองเมื่อเร็วๆนี้ ไม่ค่อยรู้เรื่องทองมาก เพราะคนรอบตัวลงทุนกับอย่างอื่นกันเป็นส่วนใหญ่

และแต่ละคนที่มี "ความเชื่อ" หรือ "ปรัชญา" ในการลงทุนที่แตกต่างกันไป แต่โดยรวมมักจะมองไปในทิศทางเดียว ไม่มองทางอื่น

(เนื่องด้วยจะเป็นเพราะความไม่รู้, ขี้เกียจเรียนรู้, หรือการปิดตัวเอง) และก็มักจะหาข้อดี หรือเลือกตัวอย่างของผลการลงทุนย้อนหลัง

(ของตลาดโดยรวม) มาสนับสนุนการตัดสินใจของตัวเอง เลยอยากทราบมุมมองของคนที่มีความรู้ และเข้าใจว่าลงทุนกับ

ทองในสัดส่วนที่มากกว่าการลงทุนแบบอื่นว่าคิดอย่างไร

ส่วนตัวผมเองตอนนี้ เป็น armchair investor อย่างเดียว รอมีเงินก่อน จะมาซื้อทองเก็บหัด ติดดอย หัดมาลุ้นราคาทอง

กับสมาชิกในบอร์ดนี้บ้างครับ

ช่วงนี้คุณNEXTคงวุ่นพอสมควร ผมเอาข่าวมาแจมคั่นเวลานะครับ คุณNEXTจะได้มีเวลาตามเรื่องการสั่งหนังสือ

สื่อเผย-'จีน'ซื้อพันธบัตร'โปรตุเกส'มูลค่า1พันล้านยูโร

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 14 มกราคม 2554 00:25 น.

เอเอฟพี - หนังสือพิมพ์จอร์นัล เดอ เนโกซิออส ของโปรตุเกส รายงานในฉบับวันพฤหัสบดี (13) ว่า จีนได้รับซื้อพันธบัตรรัฐบาลโปรตุเกสกำหนดระยะเวลา 18 เดือน มูลค่าถึง 1,000 ล้านยูโร (1,300 ล้านดอลลาร์) เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยที่โปรตุเกสจะชำระดอกเบี้ยให้จีนในอัตรา 4.74 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งเป็นอัตราที่สูงกว่าท้องตลาด

ทั้งนี้โปรตุเกสกำลังประสบปัญหาหนี้สาธารณะอย่างหนัก ทว่ายังปฏิเสธไม่ขอความช่วยเหลือจากสหภาพยุโรปและไอเอ็มเอฟ

สมาชืกใหม่คะ

ขอบคุณ คุณ Nextที่ให้ความรู้ และ ขอจองหนังสือ 1 เล่มค่ะ

ช่วงนี้คุณNEXTคงวุ่นพอสมควร ผมเอาข่าวมาแจมคั่นเวลานะครับ คุณNEXTจะได้มีเวลาตามเรื่องการสั่งหนังสือ

สื่อเผย-'จีน'ซื้อพันธบัตร'โปรตุเกส'มูลค่า1พันล้านยูโร

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 14 มกราคม 2554 00:25 น.

เอเอฟพี - หนังสือพิมพ์จอร์นัล เดอ เนโกซิออส ของโปรตุเกส รายงานในฉบับวันพฤหัสบดี (13) ว่า จีนได้รับซื้อพันธบัตรรัฐบาลโปรตุเกสกำหนดระยะเวลา 18 เดือน มูลค่าถึง 1,000 ล้านยูโร (1,300 ล้านดอลลาร์) เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยที่โปรตุเกสจะชำระดอกเบี้ยให้จีนในอัตรา 4.74 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งเป็นอัตราที่สูงกว่าท้องตลาด

ทั้งนี้โปรตุเกสกำลังประสบปัญหาหนี้สาธารณะอย่างหนัก ทว่ายังปฏิเสธไม่ขอความช่วยเหลือจากสหภาพยุโรปและไอเอ็มเอฟ

ให้ดอกเยอะกว่าคนอื่น.........อารมณ์เหมือนกับธนาีคารที่ยอมให้ดอกเยอะกับลูกค้าคนที่มีเงินฝากเยอะๆ เลยสินะครับเนี่ย

พี่จีนช่วยใครไม่เคยขาดทุนจริงๆ

ไอ้ที่พูดมานะ ไม่ใช่แค่ราคาข้างถนน ราคาในมหาลัยก็เช่นกัน ไม่เคยกินก็หัดลองมันนั่งกินซะบ้างนะ

ทุกวันนี้แม้แต่ข้าวหมกไก่ในองค์พระ ยัง 45 บาทเลย ไปอยู่มิติเวลาที่ไหนมาหรือ กลับมาได้แล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อร้องเรียนของ ท่าน Meaw_Joe เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2554 ผ่านทางเวปเพจไทยโกล์ด ตามเอกสารอ้างถึงข้างต้น ได้มีการส่งคนไปสำรวจ ดังนี้

จากข้อเขียนของท่านฯ สามารถที่จะอนุมานได้ว่า คือ จังหวัดนครปฐม เพราะมีคำกล่าวถึงองค์พระ ซึ่งก็คือ องค์พระปฐมเจดีย์ พระอารามหลวง จากข้อมูลนี้ นครปฐม มี 4 มหาวิทยาลัย คือ ม.มหิดล. ม.เกษตร. ม.เทคโนโลยี่ราชมงคล และ ม.ราชภัฎนครปฐม. ผลของการสำรวจราคาอาหารขายแพง ปรากฎตามรายงานว่า

ม.มหิดล ไม่พบสิ่งปกติ ข้าวราดแกง 1 อย่าง 15 บาท ไข่ดาวฟองละ 6 บาท

ม.เกษตร ไม่พบสิ่งปกติ เช่นกัน

ม.เทคโนโลยี่ราชมงคล ไม่พบสิ่งปกติ

ปัญหาข้อร้องเรียน พบว่า เกิดที่ ม.ราชภัฎนครปฐม แต่เกิดจากความจำเป็นของพ่อค้าแม่ค้า ที่มีภาระค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่สูง ตั้งอยู่ในเขตอำเภอเมือง ในขณะที่มหาวิทยาลัยอื่นๆ ตั้งอยู่ที่ ตำบลศาลายา ทำให้สามารถหาวัตถุดิบที่ต้นทุนไม่สูงมากได้ ประกอบกับ อัตราค่าเช่า ค่าเซ้ง แผงค้าขาย แตกต่างกันไป และภาวะปัญหาของหนี้นอกระบบ อัตราดอกเบี้ยสูง ดอกเบี้ยเก็บรายวัน และค่าดูแลพื้นที่

ในข้อร้องเรียนเรื่อง ข้าวหมกไก่ ภายในบริเวณโดยรอบองค์พระปฐมเจดีย์ ราคาขายเกิดจากภาวะสิ่งแวดล้อมที่มีต้นทุนค่าดำเนินการที่สูง อาทิเช่น ค่าเช่าพื้นที่เป็นรายเดือน ในขณะที่ ความสามารถในการขาย ขึ้นอยู่กับจำนวนคนที่เข้ามาสักการะองค์พระปฐมเจดีย์, ปัญหาการเรียกเก็บเงินอื่นๆ , ปัญหาการเล่นหวย สังเกตุจากบริเวณประตูทางเข้าบริเวณองค์พระปฐมเจดีย์ที่ทุกวันที่ 1 และ 16 ของทุกเดือน จะหนาแน่นไปด้วยบรรดาขาหวยที่นิยมเสี่ยงโชค รวมถึงพ่อค้าแม่ค้าบริเวณโดยรอบเช่นกัน

จึงเรียนมาให้ท่าน Meaw_Joe ทราบ

วันนี้วันที่14 มกราคมแล้วนะครับแต่สำหรับทางอเมริกาคงยังเป็นคืนวันที่ 13 อยู่

คาดว่าลุงจิมคงจะออกมาพูดอะไรบ้างในวันพรุ่งนี้ แล้วจะได้มาคุยกันครับ :rolleyes:

มาขอความรู้ บวก ความเห็นครับ

จากที่อ่านคำตอบล่าสุดของคุณ next เลยทำให้คิดเอาเองว่า คุณ next คงจะออมด้วยทองคำไว้ในสัดส่วนที่สูงพอสมควร

แต่จากที่ฟังผู้ใหญ่ และผู้มีประสบการณ์ในหลายๆสาย แนะนำว่าควรจะออม/ลงทุนเงินในรูปแบบที่หลากหลาย เพื่อลดความเสี่ยง

จาก port การลงทุนต่างๆ

ถ้าไม่รังเกียจที่จะตอบ อยากถามว่าคุณ next ใช้ทองเป็นการออมเงิน เพื่อป้องกันตัวเองจากอัตราเงินเฟ้ออย่างเดียว

หรือว่าเป็นในลักษณะการลงทุนเพื่อหวังผลกำไรด้วย ... และคำถามที่สองคือ ถ้าคุณมีการลงทุนในแบบอื่นนอกจากทอง

คุณ next เลือกลงทุนกับอะไรบ้าง (หุ้น ที่ดิน ฯลฯ) และในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

ส่วนคำถามสุดท้ายคือ เอาอะไรมาวัดกำลังซื้อของทอง หรือหน่วยเงินดีครับ ?

ถ้าจำไม่ผิดคุณ next เคยแนะนำให้เทียบกับก๋วยเตี๋ยว เพื่อนบางคนใช้ MacDonald หรือ

อาหารข้างทางเป็นดัชนี แต่ของพวกนี้ราคาในแต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน และไม่มีการบันทึก "ค่าเฉลี่ย" ราคาก๋วยเตี๋ยว

ในแต่ละเืดือนเสียด้วย ครั้นจะให้ใช้อัตราเงินเฟ้อของทางการ ก็ไม่ใช่อัตราเงินเฟ้อจริงเสียอีก

เลยทำให้วัด "กำลังซื้อ" ของทองย้อนหลังไม่ค่อยได้ผลซักเท่าไหร่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ผมเพิ่งมาติดตามรายละเอียดเกี่ยวกับทองเมื่อเร็วๆนี้ ไม่ค่อยรู้เรื่องทองมาก เพราะคนรอบตัวลงทุนกับอย่างอื่นกันเป็นส่วนใหญ่

และแต่ละคนที่มี "ความเชื่อ" หรือ "ปรัชญา" ในการลงทุนที่แตกต่างกันไป แต่โดยรวมมักจะมองไปในทิศทางเดียว ไม่มองทางอื่น

(เนื่องด้วยจะเป็นเพราะความไม่รู้, ขี้เกียจเรียนรู้, หรือการปิดตัวเอง) และก็มักจะหาข้อดี หรือเลือกตัวอย่างของผลการลงทุนย้อนหลัง

(ของตลาดโดยรวม) มาสนับสนุนการตัดสินใจของตัวเอง เลยอยากทราบมุมมองของคนที่มีความรู้ และเข้าใจว่าลงทุนกับ

ทองในสัดส่วนที่มากกว่าการลงทุนแบบอื่นว่าคิดอย่างไร

ส่วนตัวผมเองตอนนี้ เป็น armchair investor อย่างเดียว รอมีเงินก่อน จะมาซื้อทองเก็บหัด ติดดอย หัดมาลุ้นราคาทอง

กับสมาชิกในบอร์ดนี้บ้างครับ

"ผมเชื่อในทุกสิ่งที่ผมเขียนและได้บอกออกไป"

พอร์ทสินทรัพย์ของผมจึงเป็นกลุ่มโลหะมีค่ากว่า(Gold and Silver) 70-80% มานานแล้วครับ

(นอกนั้นก็มีพวกหุ้นอยู่บ้าง)

การลงทุนในสินทรัพย์ประเภทอื่นก็มีข้อดีครับไม่ใช่ไม่ดี

แต่ทุกอย่าง "มีเวลาและโอกาสของมัน" ก่อนหน้านี้ทองคำเคยหงอยมากว่า 20 ปี

แต่ผมเชื่อว่าสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นเป็น "โอกาสของทองคำ" ครับ

ส่วนในเรื่องตัวเลขอัตราเงินเฟ้อที่แท้จริงคงวัดกันเป็นตัวเลขที่แน่นอนยากครับ เพียงแต่ใครๆก็สามารถสัมผัสได้

ว่าสูงกว่าที่ประกาศเยอะ หลังไมค์คุณ mdaddy บอกอยากให้ส่งหนังสือไปที่อเมริกา

หากอยู่อเมริกาสิ่งที่วัดมูลค่าของทองคำได้ดีก็คือ DOW : GOLD RATIO (ลองหาอ่านในบทความเก่านะครับ)

ส่วนในเรื่องของอำนาจการซื้อ (Purchasing Power) วัดกับอะไรก็ได้ที่คุณอยากจะซื้อเลยครับ

คนส่วนมากชอบวัดกับเงิน เช่น

คนมีเงินเยอะ = มีอำนาจการซื้อเยอะ

เราก็สามารถนำทองคำไปวัดกับเงินก็ได้ครับ แต่ประเด็นที่มักเข้าใจผิดกันก็คือ

เมื่อทองคำราคาขึ้น = อำนาจการซื้อเพิ่มขึ้น(More Purchasing Power) คนกลับคิดว่าทองคำมีราคาที่แพงซึ่งนั่นไม่ถูกต้องครับ

ปล. ขอบคุณนะครับที่ช่วยให้หนังสือผมได้โกอินเตอร์ แล้วจะจัดส่งไปให้ครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

+1ค่ะ คุณNext สุดยอดตลอดกาล

ขอบคุณคุณnuchaba ครับ โพสท่าได้สวยมากๆครับ (แซวเล่นไม่โกรธกันนะ):lol:

ขอจองด้วย 10 เล่มค่ะ ไว้แจกค่ะ

"ใจข่มขืน" มากๆเลย ขอบพระคุณมากครับ :rolleyes:

ปล.ใจข่มขืน = ใจป้ำ :lol:

:lol: 555 นี่ถ้าคุณเน็กซ์ไม่มี ปล.คำแปลให้ คงต้องนั่งงงงงงง .. อีกนาน เลยหล่ะค่า :lol:

จอง 2 เล่มค่ะ (รอคอยอย่าง ใจจด ใจจอ) !gvme !gvme

!Hi อยากเห็นรูปเล่มไวๆจังค่ะ กำลังใจให้คุณ เน็ก +2 นะค้าา

หนังสือจะคลอดแล้วหรือครับ ขอจองสัก 4 เล่ม จะเอาไปแจกพวกชอบเถียง

:) สวัสดีค่ะ มิสเคขอบพระคุณ อ.เน็กซ์ และทุกท่านสำหรับบทความ ข้อมูล ข่าวสารใหม่ๆค่ะ :wub:

........ช่วงค่ำจะมารอฟังข่าวคุณลุงจิมค่ะ :rolleyes: