ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

555 พูดยังกะตัวเองไม่มีแน่ะcool.gif

ผมสิไม่มีเงินเลยซักขีด อิอิ เงินสดด้วยหมดเกลี้ยงเลยbiggrin.gif

หมอไม่มีเงิน มีแต่ทอง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Silver Surges to All-Time High on Inflation Hedge, Industry Use (Bloomberg.com)

Silver rallied to an all-time high as investors sought to protect their wealth against accelerating inflation and a weaker dollar with holdings in a metal that also benefits from economic growth.

Immediate-delivery silver climbed as much as 5.4 percent to $49.79 per ounce, surpassing the previous peak, which according to research company GFMS Ltd was $49.45 in January 1980. The metal traded at $49.2563 at 1:15 p.m. in Singapore, up for a ninth day and set for the longest winning run since an 11-day increase in March 2008. Spot gold also reached a record.

Precious metals have rallied on investor concern that central-bank programs to revive economic growth with record-low interest rates and increased supply of money will reignite inflation and hurt currencies including the dollar. Silver has more than doubled over the past year.

“It’s driven mainly by speculative buying, with investors eyeing the record for a while now,” Yang Shandan, a trader at Cinda Futures Co., said from Zhejiang, China. “We might get a bout of profit-taking now that we’ve pushed passed the high.”

July-delivery silver on the Comex in New York jumped as much as 8.2 percent to $49.845 per ounce, before trading at $48.730. The record was $50.35 an ounce, also set in January 1980, according to the exchange. Gold for immediate delivery climbed as much as 0.7 percent to $1,517.98 per ounce.

หมอไม่มีเงิน มีแต่ทอง

อิอิ ถูกต้องแล้วคร้าบcool.gif

โห..เมื่อวันศุกร์ยังซื้อที่ 21350 อยู่เลย ลงไปทานข้าวเที่ยง ขึ้นมา 21500 ซะแล้ว

เค้าแรงจริงๆ...

เงินขึ้นไปที่บาทละ 735 แล้ว กิโลละ 48,142 เมื่อวันศุกร์ อยู่ที่ 45,395 ทำไม่มันขึ้นเร็วอย่างนี้ ทั้งพี่ทั้งน้องเลยonion33.gif หาเงินมาซื้อไม่ทันอะ

:huh: มีคนฝากซื้อ 1โล ตกโลละ 48544 บาทแล้วครับ... เกาะจรวดไม่ทันจริงๆ... :(

แหม ช่วยรายงาน ราคา ซื้อ ราคาขาย ให้ด้วยก็ดีครับ... และก็ ราคาหน้าจอ

ราคาหน้าจอ = 52$ / ขายออกที่ = 5X,xxx / รับซื้อที่ = 4x,xxx / ร้าน..........

น่าจะแบบนี้นะครับ... เพราะราคากลางเราไม่มี

ร้านไหน ให้เท่าไรอย่างไร ก็ Post บอกกันนะครับ...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ทำไม??? ตอนนี้ญี่ปุ่นเป็นหนี้กว่า 200% ยังไม่เห็นเดือดร้อน เท่ากับ PIIGS เลยครับ

ฝากท่านที่รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

ประเทศที่กู้เงินมากที่สุดในโลก

โดยทั่วไปประเทศสามารถกู้ยืมได้ถึง 100% ของ GDP ในประเทศอุตสาหกรรมที่เข้มแข็งมาก

ประเทศมีเสถียรภาพทางการเงินสามารถกู้ได้ถึง 200% ของ GDP

แต่ประเทศที่กู้ยืมเงิน กว่า 250% ของ GDP ก็จะล้มละลายทางการเงิน

ซิมบับเว กู้ยืมเงินอยู่ 282.60 %ของ GDP

เป็นประเทศที่ล้มละลายแล้ว

กรีซ กู้ยืมเงินอยู่ 113.40% ของ GDP

อยู่ในภาวะที่เป็นอันตราย เนื่องจากไม่ได้เป็นประเทศอุตสาหกรรมหรือการเงินที่แข็งแกร่ง

ไอซ์แลนด์ กู้ยืมเงินอยู่ 107.60% ของ GDP

อยู่ในภาวะที่เป็นอันตราย เนื่องจากไม่ได้เป็นประเทศอุตสาหกรรมหรือการเงินที่แข็งแกร่ง

สิงคโปร์ กู้ยืมเงินอยู่ 113.10% ของ GDP

ไม่เดือดร้อน เพราะ Hub ของสถาบันการเงินโลกและยังแข็งแกร่งทางการเงิน

จะเป็นอันตรายสำหรับสิงคโปร์เมื่อถึงกู้ยืมเงิน 200% ของ GDP

ญี่ปุ่น กู้ยืมเงินอยู่ 189.30% ของ GDP

ยังไม่เป็นที่ต้องจับตามอง เพราะญี่ปุ่นเป็นประเทศอุตสาหกรรมที่มีประสิทธิภาพ

จะเป็นอันตรายเมื่อถึงกู้ยืมเงิน 200% ของ GDP

สหรัฐฯ มีหนี้ที่ใหญ่ที่สุดในโลกแต่เป็นเเพียง 62% ของ GDP

แต่มันจะไม่ล้มละลายในทันที

มาเลเซีย กู้ยืมเงินอยู่ 53.70% ของ GDP

ฮ่องกงและไต้หวันกู้ยืมเงินอยู่ 32-37% ของ GDP

ซึ่งถือว่าดีมาก

เกาหลีใต้ กู้ยืมเงินอยู่ 23.5% ของ GDP

จีน มีเสถียรภาพมาก ด้วยกู้ยืมเงินอยู่ที่ 16.90% ของ GDP

รัสเซีย หนักแน่นเหมือนภูเขาใหญ่ มีกู้ยืมเงินอยู่ที่ 6.30% ของ GDP

มีเพียง 5 ประเทศที่ไม่มีหนี้ (IE 0%) คือ

บรูไน, Liechtenstein, Palau, Nieu, และมาเก๊าของจีน

สศค.เผยหนี้สาธารณะไทย 42%ของ GDP

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=637287

วันที่ อาทิตย์ กันยายน 2553

ถูกแก้ไข โดย G_man

ทำไม??? ตอนนี้ญี่ปุ่นเป็นหนี้กว่า 200% ยังไม่เห็นเดือดร้อน เท่ากับ PIIGS เลยครับ

ฝากท่านที่รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=637287

วันที่ อาทิตย์ กันยายน 2553

รัฐบาลญี่ปุ่นเป็นหนี้กว่า200%ของGDP ต้องดูก่อนครับเจ้าหนี้ของเขาคือใคร เจ้าหนี้ส่วนใหญ่เป็นของคนญี่ปุ่นทั้งหมดครับ อัฐยายซื้อขนมยายไม่น่ากลัวครับ ดอกเบี้ยที่จ่ายก็ไปถึงมือประชาชน ประชาชนมีเงินเยอะขึ้นถ้านำมาใช้จ่ายเศรษฐกิจก็ดีขึ้น รัฐบาลก็เก็บภาษีมากขึ้น

สมมติว่าวันนี้ผมมีหนี้สินมากกว่าทรัพย์สินมากมาย แต่เจ้าหนี้ผมคือคุณแม่ผมหรือพี่น้องของผมเอง แบบนี้คงไม่ค่อยมีใครกังวลกับหนี้สินที่ผมมีเท่าไหร่

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ผมว่าข้อมูลหนี้สหรัฐไม่น่าจะถูกต้องครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดปัจจุบันเกือบ 100% ของ GDP แล้วครับ

ดูกราฟนี้จาก wikipedia ข้อมูล ณ Apr 2010 ครับ

หลังจากนั่งอ่านทบทวนแล้ว สงสัยในบทความที่ 11 ในเรื่อง หลังจากนั้น......(Then)

ที่ผมสงสัยคือเหตุผลที่ทองราคาร่วงลงจาก 850$? คุณ Nexttonothing ให้เหตุผลว่า เนื่องจากนาย Paul Volcker Fed chairman ปรับ Fed funds rate ในขณะนั้นเป็น 20%

ทำให้ "หยุดการเดินทางไปยังโลกพระจันทร์ของราคาทองคำ ได้สำเร็จ พร้อมกับกดอัตราเงินเฟ้อลงมา

อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ ที่ 3.2% ใน3 ปี ต่อมา.....ปั๊มหัวใจ ให้ดอลล่าห์ ฟื้นคืนชีพขึ้นมาได้ จากที่เจียนไปเจียนอยู่

ราคาทองร่วงดิ่งลงเหว อย่างรุนแรง จากการเทขายทองคำทำกำไร แล้วเงินที่ได้ก็ถูกดูดออกจากระบบ นำไปฝากธนาคาร ซื้อพันธบัตรรัฐบาลกินดอกเบี้ยที่ปรับเพิ่มขึ้นอย่างมาก"

สิ่งที่ผมสงสัยคือ ราคาทองคำที่เพิ่มสูงขึ้นในช่วงเวลาดังกล่าวอาจไม่ได้มาจาก money supply ที่เพิ่มสูงมากในระบบ

เนื่องจาก เงินเฟ้อในความหมายคุณ Nexttonothing เกิดจากการที่รัฐบาลพิมพ์เงินอย่างเกินตัวทำให้ money supply ในระบบเพิ่มสูงขึ้นมาก นั่นคือค่าเงิน US อ่อนค่าลง ส่งผลให้ทองคำราคาเพิ่มขึ้น

แต่เหตุการในปี 1980 การเพิ่ม Fed funds rate ในขณะนั้น ไ่ม่ได้ทำให้ money supply ลดลงเลย กราฟ money supply ในระบบ ที่เห็นขณะนั้นมีลักษณะเพิ่มสูงขึ้นโดยตลอด แล้วเพราะเหตุใดอัตราเงินเฟ้อ

ในปีถัดมาถึงลดลงเหลือเพียง 3.2%

ผมลองตอบดูนะครับผิดถูกอย่างไรหรือมีอะไรเพิ่มเติมคุณNextช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมจบสายวิทย์ดังนั้นสิ่งที่ผมเข้าใจอาจผิดครับ

เงินในระบบถ้ามีพันล้านแต่มีการเคลื่อนไหวน้อยมาก เงินที่หมุนเวียนจำนวนน้อยทำให้เหมือนในระบบมีเงินมากกว่าพันล้านนิดหน่อย แต่ถ้าเงินในระบบทั้งพันล้านมีการหมุนเวียนเปลี่ยนมืออย่างมากมายและรวดเร็ว

นายA B C และคนอื่นๆกล้ากู้เงินไปลงทุน จะต้องมีการก่อสร้างแต่งเติม ดังนั้นเงินผ่านมือผู้รับเหมาไปถึงผู้ขายสินค้า ผ่านไปถึงผู้ผลิตสินค้า ไปถึงมือลูกจ้างและไปถึงมือผู้ขายวัตถุดิบ ลูกจ้างได้เงินค่าจ้างไปซื้อของ แม่ค่าขายของได้กำไรนำเงินไปซื้อ....เยอะแยะมากมาย เงินพันล้านถ้าหมุนเวียนเปลี่ยนมือคล่องและรวดเร็ว การหมุนเวียนตรงนั้นเหมือนกับมีเงินมากกว่าพันล้านมากมายหลายเท่ามาก

เมื่อขึ้นดอกเบี้ยเป็น20% คนส่วนมากนำเงินไปฝากธนาคารแทนที่จะลงทุน คนทำธุรกิจกี่คนกล้ากู้ร้อยละ20กว่ามาลงทุน เมื่อไม่มีคนกล้าลงทุน

และคนส่วนมากไม่อยากใช้จ่าย เงินหยุดหมุนครับ เมื่อเงินหยุดหมุนก็คือเงินหายไปจากระบบจำนวนมากทั้งๆที่จำนวนธนบัตรยังมีเท่าเดิมครับ

รบกวนท่านพี่ทั้งหลายถ้าจะค่อยๆสอยที่ละบาท(เงินน้อย)

ซื่อที่ร้านทอง Aurora ดีไหมครับเห็นมีหลายสาขาและใกล้บ้านดีไม่ค่อยว่างครับ

ถ้าต้องไปเยาวร๙ซื้อที่ละบาทกลัวไม่ทันหยุดแค่วันอาทิตย์ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย babBird

ผมว่าข้อมูลหนี้สหรัฐไม่น่าจะถูกต้องครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดปัจจุบันเกือบ 100% ของ GDP แล้วครับ

ดูกราฟนี้จาก wikipedia ข้อมูล ณ Apr 2010 ครับ

คุณ JohnCM

หากดูจากการฟแล้้ว เมกาเคยมีหนี้มากถึง 120% แต่ก็รอดมาได้

อย่างนั้นครั้งนี้ก็ไม่น่าเรื่องใหญ่ที่ขนาดจะทำให้ ดอลล่าล้มซิ

ขอบคุณครับ

ก็ต้องดูนะครับว่ารอบนี้หนนี้หนี้แบบไหน หนี้ืืั้ที่กู้ยืมไปลงทุนมันก็เป็นหนี้ดีต่อระบบเศรษฐกิจในรอบนั้น แต่รอบนี้รู้สึกจะต่างออกไปนะครับ รอบนี้มีแต่หนี้เสียแถมยังผ่านยุค babyboom มาแล้วมีแต่ค่าใช้จ่ายเพื่อ American dream จะไปรอดหรือเปล่าไม่รู้