ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ณ ตอนนี้เหลือ $1506 แล้ว ใครอยากสอย พรุ่งนี้รีบสอยน๊ะครับ ผมยังไม่มีตังค์ คงต้องไปรอมันขึ้นอีกรอบแหละ ฮือๆๆๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รบกวนท่านพี่ทั้งหลายถ้าจะค่อยๆสอยที่ละบาท(เงินน้อย)

ซื่อที่ร้านทอง Aurora ดีไหมครับเห็นมีหลายสาขาและใกล้บ้านดีไม่ค่อยว่างครับ

ถ้าต้องไปเยาวร๙ซื้อที่ละบาทกลัวไม่ทันหยุดแค่วันอาทิตย์ :rolleyes:

เป็นอีก 1 ร้านที่น่าสนใจนะครับ อีกทางเรื่องนึงคือพวกร้านที่ไม่มีแบรนที่รับซื้อทุกยี่ห้อโดยไม่มีส่วนต่างร้านนะครับ แบบนี้ก็ดีนะผมว่า...มีมันเกือบทุกแบรนแล้วครับ ^o^

คุณ JohnCM

หากดูจากการฟแล้้ว เมกาเคยมีหนี้มากถึง 120% แต่ก็รอดมาได้

อย่างนั้นครั้งนี้ก็ไม่น่าเรื่องใหญ่ที่ขนาดจะทำให้ ดอลล่าล้มซิ

ขอบคุณครับ

น่าคิดครับ เอาเป็นว่าผมคิดแบบนี้นะครับ ไม่รู้ถูกต้องไหม

1. จริงๆ ผมก็เกิดไม่ทันปี 1945 :blush: :blush: แต่ผมคิดว่าปีนั้นน่าจะมีเหตุการณ์ไม่ปกติ เลยค้นดูครับ เลยทราบว่าช่วงปี 1939-1945 เป็นช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2

หนี้ที่สร้างขึ้นช่วงนั้นจึงน่าจะเป็นหนี้ที่เกิดขึ้นจากภาวะสงครามที่ USA เข้าร่วมในปีท้ายๆ ครับ

พอชนะสงครามก็เก็บเอาค่าปฏิกรรมสงคราม (ค่าใช้จ่ายในการทำสงคราม) จากประเทศที่แพ้สงครามทั้งหลาย หนี้ก็เลยลดลงอย่างเร็วในช่วงปีหลังๆ ครับ

2. หากมองสภาวะหนี้ในปัจจุบัน และมองไปในอนาคต คาดการณ์ได้ว่าตัวเลขหนี้ สัดส่วนหนี้ต่อ GDP ยังจะขยายใหญ่ขึ้นไปอีก เพราะภาพเศรษฐกิจยังมีปัญหา ที่หมักหมมมาไม่ได้รับการแก้ไข

ค่าใช้จ่ายเรื่องงบประมาณ โดยเฉพาะด้านสวัสดิการต่างๆ ที่แสดงให้เห็นว่ายังต้องขาดดุลอีกมหาศาลไปอีกหลายปี ซึ่งจะทำให้ตัวเลขหนี้เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ

จากรูปข้างบน จะเห็นว่าขาดดุลงบประมาณ (ต้องกู้) เป็นเงิน 1.3 Trillion หรือเกือบ 10% ของ GDP เลย

แผนงบประมาณของโอบามาที่เสนอต่อสภาก็ขาดดุลมากด้วยซิ แผนใหม่ที่โอบามาเสนอจะทำให้หนี้ของ US เพิ่มเป็น 20.8 Trillion ในปี 2021

ก็ต้องดูว่า GDP กับหนี้อะไรจะโตไวกว่ากันครับ

3. ความเกี่ยวพัน และ อิทธิพลของ US$ ที่มีต่อเศรษฐกิจโลก

สมัย WWII เงิน US$ ยังไม่มีผลต่อการค้า ต่อเศรษฐกิจโลกเลยครับ หลังสงครามโลก ที่สหรัฐชนะสงครามนั่นแหละ อิทธิพลของสหรัฐในด้านต่างๆ จึงแผ่ขยาย

ปัจจุบัน US$ ถูกใช้เป็นสื่อกลางในการซื้อขาย แลกเปลี่ยนสินค้าและบริการในแทบทุกประเทศทั่วโลก

ผลกระทบต่อการเปลี่ยนแปลงมูลค่าของ US$ จึงกระทบคนทั้งโลกอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เป็นอีก 1 ร้านที่น่าสนใจนะครับ อีกทางเรื่องนึงคือพวกร้านที่ไม่มีแบรนที่รับซื้อทุกยี่ห้อโดยไม่มีส่วนต่างร้านนะครับ แบบนี้ก็ดีนะผมว่า...มีมันเกือบทุกแบรนแล้วครับ ^o^

ขอให้ความเห็นเพิ่มเติมนะครับ เคยถามที่ร้านนี้แล้วครับ

ซื้อทองแท่งทีละ 1 บาทได้ครับ แต่จะมีค่าบล็อก 250 b / 1 b ทอง ครับ

แล้วต้องเก็บใบเสร็จไว้ให้ดีด้วย เพราะว่าเค้าจะถามหาใบเสร็จครับ

ถ้าไม่มี ก็จะถูกหักเงินลงไปอีก เวลาขายควรจะขายที่ร้านเค้า

เพราะว่าจะได้ราคาตามสมาคม

ถูกแก้ไข โดย skpk

ส่วนเรื่องหนี้ญี่ปุ่น ที่มีสัดส่วนสูงมากกว่า 200% แต่ปัญหากลับดูไม่รุนแรงเท่าสหรัฐ ผมค้นดูเจอคำอธิบายตรงนี้ครับ

http://www.economicshelp.org/blog/economics/japanese-national-debt/

1. ตามที่คุณส้มโอมือว่าไว้เลยครับ ผู้ถือพันธบัตรรัฐบาลญี่ปุ่น เป็นภาคธุรกิจ และ ประชาชนชาวญี่ปุ่นเอง เป็นส่วนใหญ่

2. อัตราดอกเบี้ยต่ำมากๆ ครับ ประมาณ 0.3 % ต่อปีเท่านั้น

3. อัตราเงินเฟ้อในญี่ปุ่นก็ต่ำมากด้วยครับ

คุณ JohnCM คุณ ส้มโอมือ

ชัดเจนดีคับ สำหรับข้อมูล และตัวอย่างที่ยกมาประกอบ

- การกู้เงินของ ญี่ปุ่น เหมือนกู้เงินคนกันเองภายในบ้าน

- การกู้เงินของ เมกา เหมือนกู้เงินคนนอกบ้าน ความเสียหายเลยเป็นแบบ อเมริกันแชร์ หรือแชร์อเมริกัน

เพิ่งรู้ว่าในโลกนี้มีแชร์วงใหญ่มากๆอยู่:lol:

ถูกแก้ไข โดย G_man

จรวดของพวกเราโดน US tomahawk สอยซะแล้ว เวรกรรม แอบสอยตอนกลางคืน ไม่ให้พวกเราตั้งตัวเลย ร้ายกาจจริงๆๆ :angry:

จรวดของพวกเราโดน US tomahawk สอยซะแล้ว เวรกรรม แอบสอยตอนกลางคืน ไม่ให้พวกเราตั้งตัวเลย ร้ายกาจจริงๆๆ :angry:

จรวดยังไม่โดนสอยหรอกครับ

แค่วิ่งมารับเพื่อนๆที่กำลังจะตกรถไฟ และเตรียมจะทะยานต่อ

ตอนที่โป๊งเหน่งออกมาให้ข่าวหลังจากประชุมเสร็จ วันพุธนี้ครับ

สวัสดีทุกท่านครับ

สำหรับทุกคำถามที่ถามมา ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันตอบด้วยนะครับ

ข้อมูลแน่นจริง..... เป็นประโยชน์ต่อผมเองและทุกคนที่เข้ามาอ่านมากๆเลยครับ :rolleyes:

มีบริษัรับจ้างแปลงทองแท่ง 96.5% เป็น ทองแท่ง 99.99% เคยผ่านตามีหลายเจ้าไม่ต้องกลัวครับ...สำคัญ..ขอให้มีทองไว้ขายก็แล้วกัน..เดี๋ยวคนซื้อ คิดเป็นเงินสด..แล้วไปแปลงเป็นทอง 99.99% ขายเอง...ไม่ต้องวิตกครับ..ยกเว้น..มีเป็นตันๆ (แบบคุณเน๊กซ์นะครับ) :lol:

มีทองเท่าไหร่ไม่บอก :blush:

แต่ใครติดตามบทความผมเป็นประจำก็รู้ว่า

ผมมีทองมากกว่าที่ Fort Knox ซะอีก (ฮา) :lol: :lol:

เข้ามาเจอคุณ Next พอดี ขอทักทายหน่อยนะค่ะ :lol: :lol:

รัฐบาลญี่ปุ่นเป็นหนี้กว่า200%ของGDP ต้องดูก่อนครับเจ้าหนี้ของเขาคือใคร เจ้าหนี้ส่วนใหญ่เป็นของคนญี่ปุ่นทั้งหมดครับ อัฐยายซื้อขนมยายไม่น่ากลัวครับ ดอกเบี้ยที่จ่ายก็ไปถึงมือประชาชน ประชาชนมีเงินเยอะขึ้นถ้านำมาใช้จ่ายเศรษฐกิจก็ดีขึ้น รัฐบาลก็เก็บภาษีมากขึ้น

สมมติว่าวันนี้ผมมีหนี้สินมากกว่าทรัพย์สินมากมาย แต่เจ้าหนี้ผมคือคุณแม่ผมหรือพี่น้องของผมเอง แบบนี้คงไม่ค่อยมีใครกังวลกับหนี้สินที่ผมมีเท่าไหร่

เห็นด้วยครับ ประเด็นหลักๆก็คือ

:excl: ญี่ปุ่น : เจ้าหนี้คือคนญี่ปุ่นเอง + ประเทศเค้าเป็นเจ้าหนี้รายใหญ่มีเงินออมในอัตราส่วนที่สูง + เศรษฐกิจที่เข้มแข็ง

:excl: ในขณะที่สหรัฐ : เป็นหนี้คนทั้งโลก + เงินออมอยู่ในระดับต่ำ + เศรษฐกิจไม่ได้เข้มแข็งเหมือนอย่างเก่า

คราวนี้รอดยากครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

เข้ามาเจอคุณ Next พอดี ขอทักทายหน่อยนะค่ะ :lol: :lol:

สวัสดีครับ : ทักทายเช่นกันคุณตังเม

รวยทองหรือยังครับ ? :lol: