ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มีทองเท่าไหร่ไม่บอก :blush:

แต่ใครติดตามบทความผมเป็นประจำก็รู้ว่า

ผมมีทองมากกว่าที่ Fort Knox ซะอีก (ฮา) :lol: :lol:

ha ha h a คุณ Next อารมย์ดีจริงๆ :lol: :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หลังจากนั่งอ่านทบทวนแล้ว สงสัยในบทความที่ 11 ในเรื่อง หลังจากนั้น......(Then)

ที่ผมสงสัยคือเหตุผลที่ทองราคาร่วงลงจาก 850$? คุณ Nexttonothing ให้เหตุผลว่า เนื่องจากนาย Paul Volcker Fed chairman ปรับ Fed funds rate ในขณะนั้นเป็น 20%

ทำให้ "หยุดการเดินทางไปยังโลกพระจันทร์ของราคาทองคำ ได้สำเร็จ พร้อมกับกดอัตราเงินเฟ้อลงมา

อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ ที่ 3.2% ใน3 ปี ต่อมา.....ปั๊มหัวใจ ให้ดอลล่าห์ ฟื้นคืนชีพขึ้นมาได้ จากที่เจียนไปเจียนอยู่

ราคาทองร่วงดิ่งลงเหว อย่างรุนแรง จากการเทขายทองคำทำกำไร แล้วเงินที่ได้ก็ถูกดูดออกจากระบบ นำไปฝากธนาคาร ซื้อพันธบัตรรัฐบาลกินดอกเบี้ยที่ปรับเพิ่มขึ้นอย่างมาก"

สิ่งที่ผมสงสัยคือ ราคาทองคำที่เพิ่มสูงขึ้นในช่วงเวลาดังกล่าวอาจไม่ได้มาจาก money supply ที่เพิ่มสูงมากในระบบ

เนื่องจาก เงินเฟ้อในความหมายคุณ Nexttonothing เกิดจากการที่รัฐบาลพิมพ์เงินอย่างเกินตัวทำให้ money supply ในระบบเพิ่มสูงขึ้นมาก นั่นคือค่าเงิน US อ่อนค่าลง ส่งผลให้ทองคำราคาเพิ่มขึ้น

แต่เหตุการในปี 1980 การเพิ่ม Fed funds rate ในขณะนั้น ไ่ม่ได้ทำให้ money supply ลดลงเลย กราฟ money supply ในระบบ ที่เห็นขณะนั้นมีลักษณะเพิ่มสูงขึ้นโดยตลอด แล้วเพราะเหตุใดอัตราเงินเฟ้อ

ในปีถัดมาถึงลดลงเหลือเพียง 3.2%

ปริมาณเงินรวม Money Supply ไม่ได้ลดครับ

แต่ปริมาณเงินในระบบถูกดูดกลับไปยังธนาคารกลาง ปัญหาเงินเฟ้อจึงลดทองจึงร่วงแรง

อีก 1 ปัจจัยคือ สัญญาทองกระดาษและการเทขายจากธนาคารกลางเพื่อกดราคาทองเพื่อต่อชีวิตให้กับดอลล่าร์ด้วยครับ :rolleyes:

ขออนุญาตแชร์ไอเดียนะคะ เรื่องซื้อทอง 96%หรือ99%อยู่ที่จะขายที่ไหนค่ะ เมื่อก่อนตัวเองก็ซื้อ 99%เพราะคิดว่าส่วนต่างน้อยกว่า แต่พอเป็นแฟนกระทู้คุณnextบอกให้เล่นสั้นแค่ 5-20%พอ เลยเปลี่ยนไปซื้อ 96%จะได้แบ่งขายน้อยๆได้ และคิดว่ายังไงก็คงอยู่ที่นี่จนตาย ไม่ได้ไปแก่ที่ประเทศอื่น คงขายกินที่นี่แหละค่ะ แต่ถ้าคิดจะขายที่เมืองนอก ซื้อ99ก็เป็นไอเดียที่ดีนะคะ เหมือนคุยภาษาเดียวกันไงคะ

สวัสดีครับ : ทักทายเช่นกันคุณตังเม

รวยทองหรือยังครับ ? :lol:

ไม่รู้ว่าเรียกว่ารวย ได้รึยังค่ะคุณ Next

แต่ก็กอดไว้แน่นไม่ยอมปล่อยหละค่ะ

แท่งที่มี ก็กอดไว้

รูปพรรณ ที่มี ก็กอดไว้

แท่งเล่นรอบ ก็ไม่อยากขาย

ส่วนเงินกระดาษที่ออมไว้ ก็รอไปซื้อแท่งไว้อีก :lol: :lol:

เห็นด้วยกับคุณmdaddy ครับ

:excl: ใครยังไม่มีของ (ปล่อยไปหมดแล้ว) - แนะนำซื้อทันทีนะครับ การไม่มีทองคำอยู่ในพอร์ทเลยมันไม่อุ่นใจ :lol:

:excl: ใครมีของอยู่แล้ว - ก็ทยอยสะสมเพิ่มได้ "ตามกำลัง" ของแต่ละท่าน

ไม่ได้หมายความว่าทองจะไม่ลงแล้วนะครับ เพราะการเคลื่อนไหวระดับ 5-10% สำหรับราคาทองแล้ว เป็นเรื่องปกติธรรมดา

ในระยะสั้นๆขออภัยที่ผมไม่มีความสามารถพอจะบอกจุดต่ำสุดสูงสุดในแต่ละรอบได้

บอกได้แต่เพียงว่า "ยิ่งลงเยอะยิ่งเป็นโอกาส"

"The Bigger Sell-off, The Bigger Buying Opportunity"

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีครับอาจารย์NEXT :)

เข้ามาเจอพอดี โชคดีมากครับ

ติดตามอ่านตลอดครับ

ขอบคุณครับคุณ next ไปอ่านบทวิเคราะห์ของนักวิเคราะห์ท่านหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าท่านจะให้เปิดเผยชื่อหรือเปล่า จึงขอสงวนนามไว้ก่อนจนกว่าจะได้รับอนุญาต โพสต์ไว้ว่า :

"ตลาดเปรียบเสมือนลูกตุ้มที่แกว่งไปมา ระหว่างการมองโลกในแง่ดีมากจนเกินขนาด ( ซึ่งมองราคาทองคำจะแพงขึ้นได้อีก ) และการมองตลาดทองในแง่ร้ายเกินไป ( มองว่าจะมีทุบเทขายอย่างรุนแรงสุดขั่ว ) นักลงทุนที่ชาญฉลาดจะเป็นคนที่อยู่ในโลกความเป็นจริง โดยจะขายทองออกให้แก่คนที่มองว่าราคาจะขึ้นสุดขั่ว และจะซื้อทองเข้าจากกลุ่มคนที่คิดว่าทองจะลงสุดขั่ว ด้วยเช่นกัน (ทั้งหมดแปลงคำพูดของท่าน เบนจามิน เกลแฮม)"

Morning Khun Next เช้านี้อากาศดีนะคะ ต้อนรับเพื่อนๆ ที่ไม่มีทองให้ไปเยาวราชกันค่ะ คุยเรื่อง silver หน่อยนะคะ ลงตามน้องทองแล้ว เราควรจะเข้าเพิ่มไหมคะวันนี้

สวัสดีครับอาจารย์NEXT :)

เข้ามาเจอพอดี โชคดีมากครับ

ติดตามอ่านตลอดครับ

ขอบพระคุณคุณฮวกไช้มากครับ ที่ติดตามตลอด

สมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ เหมือนมีเพื่อนมีพี่ๆน้องๆพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ปลื้มใจมากๆ...

!01 !01 !01

สวัสดีครับ : ทักทายเช่นกันคุณตังเม

รวยทองหรือยังครับ ? :lol:

สวัสดีคุณ next

ขอบคุณครับคุณ next ไปอ่านบทวิเคราะห์ของนักวิเคราะห์ท่านหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าท่านจะให้เปิดเผยชื่อหรือเปล่า จึงขอสงวนนามไว้ก่อนจนกว่าจะได้รับอนุญาต โพสต์ไว้ว่า :

"ตลาดเปรียบเสมือนลูกตุ้มที่แกว่งไปมา ระหว่างการมองโลกในแง่ดีมากจนเกินขนาด ( ซึ่งมองราคาทองคำจะแพงขึ้นได้อีก ) และการมองตลาดทองในแง่ร้ายเกินไป ( มองว่าจะมีทุบเทขายอย่างรุนแรงสุดขั่ว ) นักลงทุนที่ชาญฉลาดจะเป็นคนที่อยู่ในโลกความเป็นจริง โดยจะขายทองออกให้แก่คนที่มองว่าราคาจะขึ้นสุดขั่ว และจะซื้อทองเข้าจากกลุ่มคนที่คิดว่าทองจะลงสุดขั่ว ด้วยเช่นกัน (ทั้งหมดแปลงคำพูดของท่าน เบนจามิน เกลแฮม)"

ท่าน เบนจามิน เกลแฮม กล่าวไว้เห็นถูกต้องครับ ...

หากทองคำขึ้นเกินมูลค่าของมันก็สมควรขาย :rolleyes:

ขอยกข้อความเก่าที่เคยเขียนไว้ใน ARTICLE : ข่าวร้าย...ไม่ร้าย มาฉายซ้ำใหม่นะครับ

ราคาที่พุ่งสูงเกินกว่ามูลค่า (Over Value) เมื่อถึงเวลาที่ทุกคนตาสว่าง

ราคาจะกลับมาสู่ มูลค่า (Value) ที่แท้จริง

ผิดกลับทองคำที่ตอนนี้ ราคาต่ำกว่ามูลค่า (Under Value)

สิ่งที่นักลงทุนควรทำก็คือ “ซื้อ” ไม่ใช่ “ขาย”

1.เราควรซื้อเมื่อราคามันต่ำกว่ามูลค่า – ถูก (Under Value)

2.แล้วรอให้ราคาสะท้อนมูลค่าที่แท้จริง – ราคายุติธรรม (Value)

3.แล้วไปขายเอาตอนที่ราคาเกินมูลค่า – แพง (Over Value)

คนเราควรมองแง่ดีไว้บ้างเพื่อเป็นกำลังใจ แต่ ก็ควรมองในแง่ร้ายไว้เพื่อที่จะได้ระวัง

การมองแง่ดีเกินไปจะทำให้ดูเหมือนเพ้อฝัน แต่การมองแง่ร้ายเกินไปนั้นก็จะทำให้เราวิตกกังวล

หากไม่เอาอารมณ์มาเกี่ยวข้องแล้วมองตามความเป็นจริง

ผมหวังว่าคุณจะได้เห็นในสิ่งเดียวกับที่ผมเห็นครับ

ปล. เขียนเมื่อ : 1 กพ. 2554

สวัสดีค่ะคุณเน็ก รอย่ออีกซื้อเก็บอีกค่ะ

Morning Khun Next เช้านี้อากาศดีนะคะ ต้อนรับเพื่อนๆ ที่ไม่มีทองให้ไปเยาวราชกันค่ะ คุยเรื่อง silver หน่อยนะคะ ลงตามน้องทองแล้ว เราควรจะเข้าเพิ่มไหมคะวันนี้

สำหรับ Silver หากมีเป้าหมายในระยะกลาง-ยาว เข้าซื้อได้ไม่มีปัญหาครับ

ราคายังไม่ได้สะท้อนมูลค่าที่แท้ของมัน

ผมยกให้ "Silver คือ พระเอกตัวจริง" สำหรับการลงทุนเลยครับ :rolleyes:

<_< เห็นด้วยอย่างมากครับเรื่องกระดานฟิวเจอร์

มันถูกตั้งขึ้นมาเพื่อกดราคาทองมาเนิ่นนาน

โดยการสร้างทองกระดาษขึ้นมาจากกระดานฟิวเจอร์

ก็คือได้ทองปริมาณมหาศาล มากกว่าที่มีอยู่บนโลก

On August 3, 1994, the NYMEX and COMEX finally merged under the NYMEX

As of 2009, holders of COMEX gold futures contracts have experienced problems taking delivery of their metal

Along with chronic delivery delays

some investors have received delivery of bars not matching their contract in serial number and weight

he delays cannot be easily explained by slow warehouse movements, as the daily reports of these movements show little activity

Because of these problems, there are concerns that COMEX may not have the gold inventory to back its existing warehouse receipts

As a result of the CFTC's March 2010 Metals Hearings, position limits will likely be imposed on Comex Precious Metals Futures Contracts

ตอนนี้ตัวตลาดไนเม็กซ์เริ่มมีปัญหาการส่งมอบ physical ให้ลูกค้า ตอนหลังก็เลยตั้ง position limit ขึ้นมาแก้ปัญหา

แต่ ณ ขณะนี้ ปัญหาเรื่องการส่งมอบของจะมากขึ้นเรื่อย ๆ เนื่องจากธนาคารกลางแต่ละประเทศเริ่มมีการกักตุนทองจริง เช่น รัสเซีย ยุโรป

ดังนั้นตัว physical จะหายากขึ้นเรื่อย ๆ ดังนั้นราคาจะเริ่มมีการ backward เป็นระยะ ๆ เพื่อจูงใจให้คนเอา physical มาขาย

ปัญหาเหมือนกับตอนที่คนแห่เอาเงินดอลล่าห์ไปแลกทองกัน แล้วอเมริกาไม่มีทองให้

ถูกแก้ไข โดย zagio

พึ่งไปซื้อทองมาเมื่อวานบาทละ 21,500

เช้านี้ตื่นมา ลงไปทีเดียว 200

โอ้!!! มันเศร้าเกินทำใจ ....... :( :( :(