ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณหมอเล็ก และ คุณน้ำใสครับ ที่กรุณาบวกคะแนนกลับให้ครับ

หากไม่มีรูปที่คุณหมอเล็ก capture ไว้ได้คงไม่รู้เลย ว่าโดนเข้าให้เสียแล้ว

ไม่รู้ผมไปทำใครขัดข้องหมองใจหรือไม่

เพราะทุกความเห็นที่แสดงออกไป ทำไปด้วยความปราถนาดี และ ความบริสุทธิใจต่อคนส่วนใหญ่เป็นที่ตั้ง

แต่หากไปกระทบกับบางท่าน ผมขออภัยก่อนก็แล้วกันครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

laugh.gif พออ่านมาถึงตรง comment ของจขกท. กับคุณ ever แล้วอดขำไม่ได้

QE ได้ผลจริงตามนโยบายที่ตาโป๊งเหน่งว่าไว้ จากตัวเลขผมก็พอเห็นด้วยนะครับ

คือตัวเลขใช่ ตรงกับนโยบายก็ใช่ แตที่ผมมองก็คือ ตัวเลขพวกนี้ ลวงตาพอสมควรเลย

อย่างตัวเลขคนว่างงานที่น้อยลงนี่เป็นเพราะ วิธีนับ แต่จำนวณจริงๆมันไม่ลงครับ

ถ้าตกงานเกิน 26 สัปดาห์ ไม่นับว่าตกงานอีกต่อไป

ถ้าตกงานแล้วได้งาน part-time ก็ไม่นับ

เหมือนกับที่ใครๆก็ไม่เอาราคาอาหาร และพลังงานมาคิดในอัตราเงินเฟ้อ

เพราะมันผันผวนเกินไป ทั้งๆที่ทั้งสองอย่างเป็นสิ่งสำึคัญมากในการดำรงชีวิตของมนุษย์

แต่นายวิลเลียม ดัดลีย์ ปธ.เฟด นิวยอร์ค แสดงความคิดเห็นว่าคุณควรจะดูราคาสินค้าโดยรวม

อย่างเช่น iPad ราคาก็ไม่เห็นจะขึ้น

งงเเรื่องตัวเลขเงินเฟ้อเหมือนกันครับ

ตกลงเขาทำตัวเลขเงินเฟ้อขึ้นมาเพื่ออะไรกันแน่

เพื่อใช้ประโยชน์ในการวัดค่าครองชีพที่กระทบปากท้องผู้บริโภคจริงๆ

หรือเพื่อเป็นเครื่องมือ เป็นกลไก เพื่อเป็นข้ออ้างของรัฐบาล หรือธนาคารกลางเท่านั้นกันแน่

เรื่องอเมริกา

รู้สึกว่า content หลักอันหนึ่งที่ใช้ในการคำนวนเงินเฟ้อของอเมริกาจะเป็นราคาบ้าน และ ราคาค่าเช่าอสังหาริมทรัพย์ นะครับ

เมื่อวานตัวเลขดัชนีราคาอสังหาริมทรัพย์ของอเมริกาออกมา ทรุดต่ำลงอีก เกือบเท่ากับระดับต่ำสุดในช่วงวิกฤต subprime ที่ผ่านมา

ตามข่าวบอกว่าวิกฤตอสังหาแทนที่จะดีขึ้น ตอนนี้ลุกลามไปถึงคฤหาสถ์สำหรับเศรษฐีแล้ว

เพราะเขาเลือกที่จะเป็น strategic default คือตั้งใจเลิกผ่อนต่อ เพราะราคาตลาดลดต่ำลง จนต่ำกว่าราคายอดหนี้คงค้างอยู่กับสถาบันการเงิน

ตอนนี้เริ่มพูดกันมากขึ้นแล้วว่าอาจเกิดวิกฤตอสังหารอบสองในสหรัฐครับ

ประเด็นคุณ TON ผมว่าเค้าได้ให้เหตุผลแล้วนะครับ

คือให้ลอง Search ในยูทูบ "คุณพิชัย จาวลา"

เลยขอเดาว่า คุณ TON เห็นด้วยกับเหตุผลของคุณพิชัย

ซึ่งในส่วนนี้ผมและเพื่อนๆสมาชิกก็ได้แสดงความคิดเห็นอีกแง่มุมหนึ่งไปแล้ว..

นักลงทุนต้องเลือกพิจารณา

แบบนี้ สร้างสรรค์ ครับ

"ยิ่งถกกัน ---> ข้อมูลยิ่งมา ---> ยิ่งเป็นประโยชน์"

ไม่มีเรื่องของอารมณ์มาเกี่ยวข้อง

คนที่คิดต่างกับเรามองดีๆ เค้าคือคนที่ทำให้เราได้คิด

เตือนสติให้เราได้"ทบทวน"ข้อมูลที่มีอยู่ ผมมองว่าเป็นเรื่องที่ดี

ขอบคุณข้อมูลจาก คุณ John_CM คุณ Leo_attack คุณ Zagio ด้วยนะครับ

วันนี้เข้าไปอ่าน JSmineset ของลุงจิม คุยเรื่องนี้เหมือนกัน เลยเอามาฝากครับ....

**********************************************************************************

Thought For The Afternoon

Will they or will they not continue QE is not the question. They must, be it through the front or back door. The future of the dollar is what you need to know if you are to navigate this, the most violent upcoming part of the gold drama.

The dollar situation is damned if you do and damned if you don’t. A suspension of QE is negative MOPE that would impact the equity market, therein destroying the liquidity rally from March of 2009. The recovery is not getting serious traction regardless of the bliss of the media.

The US dollar would be hit hard by a collapse of this modest recovery that a suspension of QE would mandate. If QE is to continue, either front or back door, the dollar will remain under pressure.

Forget the media and blog commentary. The future of gold is all in the dollar. The US dollar has no future under present conditions.

**********************************************************************************

ปล.ใครช่วยแปลให้เพื่อนๆ เป็นเว่อร์ชั่นภาษาไทย

ผมบวกคะแนนให้จริงๆด้วยนะเอ้า ... :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ก่อนอื่นผมเชื่อว่า หากลงทุนด้วยปริมาณทองที่เท่ากัน

กลุ่ม 2 ได้กำไรเยอะกว่าแน่นอนครับ :rolleyes:

ส่วนเรื่อง 96.5% หรือ 99.99%

หากต้องการสภาพคล่องแบบเป็นสากล และส่วนต่างน้อยหน่อยแนะนำว่าเก็บแบบ 99.99 % ดีกว่าครับ

(ทั่วไปจะซื้อ-ขายขั้นต่ำ 1 Kg) แต่ในไทยแบบ 96.5% สภาพคล่องจะดีกว่านะครับ

แต่ถ้าเอาไปขายต่างประเทศผมว่าเค้าอาจจะไม่รับหรือหักเยอะแน่ๆเลย

อันนี้ต้องลองพิจารณาดูนะครับ

ราคาเหรียญที่เห็นเป็น 1508$ นั้น เป็นราคาของ 99.99% ต่อทองคำหนัก 1 ทรอยออนซ์ครับ

เคยนำทองแท่ง 96.5 ไปถามราคาที่ลอนดอน หลังจากขูดแล้วขูดอีกจนแน่ใจว่าไม่มีปลอมหรือสอดใส้ เขาพนักหน้ารับซื้อ ให้ราคางามมาก ๆ ไม่ถึงครึ่งของเงินที่จ่ายไปครับ

เคยนำทองแท่ง 96.5 ไปถามราคาที่ลอนดอน หลังจากขูดแล้วขูดอีกจนแน่ใจว่าไม่มีปลอมหรือสอดใส้ เขาพนักหน้ารับซื้อ ให้ราคางามมาก ๆ ไม่ถึงครึ่งของเงินที่จ่ายไปครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม !_087

555 ที่บ้านเราเวลาเอาไปขายหลายๆก้อน(ยี่ห้อของร้านเขา) เขาหยิบไปแล้วก็โยนราวกับรับซื้อขนมโก๋ ยังไงหยั่งงั้นเลยครับ ราคาก็แสนชื่นใจtongue.gif

เพิ่งเจอข่าวครับ อิอิ ของมันขาดจริงๆน๊อ

Apmex Starts Reverse Inquiry: Seeks To Buy "Any Quantity" Of Silver From Clients At $3 Over Spot | zwww.zerohedge.com

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ขอคารวะ และ ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านที่มาช่วยกันแชร์ความรู้นะคะ

มองบวกค่ะ

:wub: :wub:อีกหลายๆ เหตุผล ที่เกิดขึ้น ยังกอดทองไว้แน่นๆ ตามคุณเน็กค่ะ ขอบคุณค่ะ !thk

555 ที่บ้านเราเวลาเอาไปขายหลายๆก้อน(ยี่ห้อของร้านเขา) เขาหยิบไปแล้วก็โยนราวกับรับซื้อขนมโก๋ ยังไงหยั่งงั้นเลยครับ ราคาก็แสนชื่นใจtongue.gif

เพิ่งเจอข่าวครับ อิอิ ของมันขาดจริงๆน๊อ

Apmex Starts Reverse Inquiry: Seeks To Buy "Any Quantity" Of Silver From Clients At $3 Over Spot | zwww.zerohedge.com

ย้ำข่าวของMor Lek ด้วยคลิปนี้ครับ....

ราคา Physical Silver

ซื้อขายกันจริง-ทะลุ 50$ ไปเรียบร้อยแล้ว....

http://www.youtube.com/watch?v=IuwPZ6NnwWE&feature=player_embedded

ต้องขอขอบคุณ คุณต้น ที่เข้ามาให้ความเห็นต่าง (ต่างมากๆ ต่างสุดขั้ว) กับหลายๆ ท่านในนี้

เป็นสิ่งดีๆ ที่เกิดขึ้น... ที่ทำให้เกิดการตื้นตัวของนักวิเคราะห์ ทั้งทาง Fundametal and Technical นำข้อมูลมา นำเสนอมากขึ้น

ก็ต้องขอขอบคุณมากๆ สำหรับทุกๆ ข้อมูลเลยครับ

จากข้อมูลทั้ง Pro-Con สุดท้าย ก็ขึ้นอยู่กับนักลงทุน ว่าจะตัดสินใจอย่างไร

และสุดท้าย ก็ต้องเลือกข้าง ว่าจะลงทุนอะไร

สำหรับผม ผมไม่เป็นกลางครับ ของอย่างนี้ เป็นกลางไม่ได้ ผมเลือกข้างครับ ข้างที่เป็นของจริง ตกน้ำไม่ไหล (มันมีน้ำหนักเยอะ) ตกไฟไม่ไหม้ (มันแค่หลอมละลายได้)

แล้วยังคงคุณค่า ตามความเป็นจริงของมันเองได้

ขอบคุณคุณกัมพล และทีมงาน ที่มีบอร์ดแห่งนี้ ให้คนที่มีความรู้มากและน้อย ได้มาแชร์กัน และได้ให้คนที่ต้องการแสวงหาความรู้ ได้รับความรู้

ขอบคุณคุณ NextToNothing ที่ทำกระทู้นี้ มาให้คนแสดงความคิดเห็น ถามคำถาม และหาคำตอบครับ

เช้านี้อ่านกระทู้แล้วก็งงๆว่าทำไมการลบคะแนนกัน คนแรกที่ผมเจอคือคุณ WSUKMAHA (ผมบวกคืนไปแล้วครับ)

คนต่อมาเลยเอารูปมาให้ดูเป็นหลักฐาน

ทั้งๆที่ทั้ง2คนก็เพียงแต่ถามหาข้อมูลที่มาแย้งเท่านั้น ไม่ได้พูดอะไรไม่ดี ผมขอประณามคนที่มาติดลบคะแนนครับ ใจแคบจริงๆ mad.gif

ขอบคุณครับ MOR LEK

- -'' ผมโดนลบโดยไม่รู้ตัวเหรอนี่ - -'' ขอบคุณที่บวกกลับให้นะครับ ^^

ขออนุญาตนะคะ

เรื่องอื่นไม่กล้าแนะนำแต่เรื่องดอยดอย....หนูเจอมาแยะค่ะ...แหะๆ !17

คืออยากให้กำลังใจเพื่อนๆที่เพิ่งเริ่มมีดอยเป็นของตัวเอง....ไม่ต้องตกใจนะคะ

....หนูก็เพิ่งเริ่มเก็บดอยsilverไปเมื่อวานอ่ะค่ะ...(บอกแล้วไม่เคยพลาด :lol: 555)

ตราบใดที่ไข่ไก่ในตลาดไม่เคย"ถูก"กว่าสมัยที่เราเคยกินในตอนเด็ก

หนูก็มั่นใจว่า..."ทองและเงิน"ที่มันดู"น่าเก็บ"กว่าไข่ไก่ มันก็ต้องแพงขึ้นไปเรื่อยๆซิ (มันถึงจะถืก!!!!)

ปีที่แล้วโดนเยาะมาตลอดว่า....บอกให้ขายแล้วยังจะซื้อ....บ้ารึเปล่า?

ตอนนี้... ไม่เพิ่มปอดมานานแล้ว(เงินหมด555)แต่สุขภาพปอดดีมากๆ

ดอยทองเอเวอร์เรสทั้งหลายกลายเป็นที่ราบลุ่มปากแม่น้ำอันอุดมสมบูรณ์ไปหมดแล้วละค่ะ

ส่วนคนที่เยาะทยอยขายจนปอดแฟ่บแล้ว...เพิ่งจะมาไล่ซื้อตอนที่เค้ามั่นใจว่าราคากู่ไม่กลับแล้วจริงๆ

มันอาจต้องการเวลาในการแปลงดอย...ให้เป็นที่ราบลุ่มน่ะค่ะ

แค่อยากบอกว่า

ขอให้เพื่อนๆใช้"เงินเย็น"ในการลงทุน...แล้วอย่าเสี่ยงshortตามที่อาจารย์หลายท่านเตือนๆมา

เราก็น่าจะอยู่ดอยอย่างมีความสุข (และเติบโตร่ำรวยพร้อมกันเมื่อเหตุปัจจัยพร้อม) สาธุ

ตอนแรกก็กะจะแค่อ่านเล่นๆ ไม่อยากจะแจมวงเสวนาราคาทองคำเพราะดูเหมือนแต่ละคนมีประเด็นของตนเองมานำเสนอ (ทั้งๆ ที่มองต่างมุมเยอะเลย คิคิ) แต่ชอบใจความคิดเห็น การเป็นคนที่มีอารมณ์ดี และมองโลกในแง่ดีของน้องจนอดเข้ามาชมไม่ได้ ชอบค่ะ ชอบค่ะ คิคิคิ ขอ quote คำพูดหน่อยนะ

"ตราบใดที่ไข่ไก่ในตลาดไม่เคย"ถูก"กว่าสมัยที่เราเคยกินในตอนเด็ก หนูก็มั่นใจว่า..."ทองและเงิน" ที่มันดู"น่าเก็บ"กว่าไข่ไก่ มันก็ต้องแพงขึ้นไปเรื่อยๆซิ"

ปล. ไข่ไก่ไม่น่าเก็บค่ะ แต่ราคาหุ้นของยักษ์ใหญ่ที่ผลิตไข่และไก่วิ่งจากราคา 2-3 บาทมาเป็น 30 กว่าบาทแล้ว แสดงว่าเราต้องกินไข่แพงไปอีกนานเลย สะท้อนให้เห็นว่าค่าของ กระดาษ ที่เราถือในมือตอนนี้มันอ่อนค่าลงเรื่อยๆ เฮ้อๆๆๆ

"ดอยทองเอเวอร์เรสทั้งหลายกลายเป็นที่ราบลุ่มปากแม่น้ำอันอุดมสมบูรณ์ไปหมดแล้วละค่ะ....มันอาจต้องการเวลาในการแปลงดอย...ให้เป็นที่ราบลุ่มน่ะค่ะ"

น่ารักดีค่ะ สำหรับคนที่อยู่บนดอยแล้วกังวล think positive ค่ะ จะมีซักกี่คนที่ซื้อหรือขายได้ในราคาสูงสุดหรือต่ำสุด % ของคนที่สามารถซื้อหรือขายได้ราคานี้ น้อยมากๆๆๆๆ เพราะฉะนั้นจงภูมิใจที่เป็นคนแค่ 1 ใน 100 ที่เข้ามาซื้อหรือขายแล้วได้ราคายอดดอย เอาไว้คุยทับเลยว่าซื้อได้ป่าวราคานี้ แน่จริงทำให้ได้สิ คิคิคิ ;)

คลื่นในทะเลมีขึ้นมีลง ก็เป็นธรรมดาเหมือน pattern ของราคาสิ่งที่เราเห็น อาจต้องมีการพักลงมาเพื่อปรับความร้อนแรงบ้าง

"prices move in trend" ไม่ได้เถียงว่าราคาระยะสั้นพัก (วิ่งมาตั้งนาน ธรรมดาต้องพักบ้าง) แต่ระยะยาวตัวเองมองว่ายัง uptrend อันนี้เป็นภาพรวมของทองคำและเงิน ณ ปัจจุบันที่เห็นจากกราฟค่ะ เราไม่ predict อนาคตค่ะ เล่นตามเกมส์ ถ้าในอนาคตทองอาจจะแพงเกินไปหรือมันเกิดเปลี่ยนทิศทางเป็นขาลงอย่างที่คุณ ton ว่า ตอนนั้นพวกเราก็ไม่ฝืนกระแสค่ะ ตามน้ำแน่นอน ถ้าราคาทองคำหรือเงินถึงจุดที่ราคามันเปลี่ยนทิศทางเป็นขาลงชัดเจน ราคาเท่าไรเราก็ขายค่ะ ขาดทุนก็ขาย ไม่เก็บให้หนักบ้านและเปลืองที่ค่ะ

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำด้วยความหวังดีของคุณ ton เชื่อว่าคนที่อ่านเค้าจะตัดสินใจด้วยตัวของเค้าเองว่าเค้าควรจะขายหรือไม่ขายค่ะ ถึงบอกให้เค้าทำ เค้าก็ไม่ทำตามที่เราบอกหรอกค่ะ แต่เค้าจะทำตามที่สิ่งที่เค้าคิดอยากจะทำมากกว่า ดี ค่ะ ดีค่ะ ความเห็นที่แตกต่าง สนุกดีค่ะ ไม่งั้นน่าเบื่อตาย คิดเหมือนกัน ทำเหมือนกันหมด ไม่มีสีสรร คิคิคิ

!01

ผมมีที่เก็บหลายที่ครับ เงิน100กิโลกินพื้นที่ไม่มากครับน้อยกว่าที่หลายคนคิดเยอะครับ

นึกว่าต้องไปหาซื้อคอนโดมาเก็บเพื่อ "เงิน" โดยเฉพาะอีกที 555 :wub:

ร่วมด้วยช่วยกันครับ สำหรับบทความที่คุณ next โพสต์มาให้ ผมแปลแบบงูๆ ปลาๆ ดูครับ ผิดถูก ผู้รู้ช่วยแนะนำเพิ่มด้วย

Thought For The Afternoon

Will they or will they not continue QE is not the question. They must, be it through the front or back door. The future of the dollar is what you need to know if you are to navigate this, the most violent upcoming part of the gold drama.

The dollar situation is damned if you do and damned if you don’t. A suspension of QE is negative MOPE that would impact the equity market, therein destroying the liquidity rally from March of 2009. The recovery is not getting serious traction regardless of the bliss of the media.

The US dollar would be hit hard by a collapse of this modest recovery that a suspension of QE would mandate. If QE is to continue, either front or back door, the dollar will remain under pressure.

Forget the media and blog commentary. The future of gold is all in the dollar. The US dollar has no future under present conditions.

อเมริกาจะยังคงมี QE ต่อไปหรือไม่ คงไม่ใช่คำถามอีกแล้ว เพราะยังไงก็ต้องทำแน่ๆ ไม่ว่าจะทำแบบเบื้องหน้าหรือเบื้องหลังก็ตาม อนาคตของดอลล่าร์ต่างหาก คือสิ่งที่พวกคุณจำเป็นต้องรู้ถ้าคุณอยู่ในโลกการเงินใบนี้ และความรุนแรงที่กำลังจะเกิดขึ้นข้างหน้าจะเป็นส่วนหนึ่งของละครทองคำ

ดอลล่าร์จะล่มสลายแน่ ไม่ว่าคุณจะทำอะไรหรือไม่ทำอะไรก็ตาม การไม่ทำ QE จะส่งผลเชิงลบต่อตลาดทุน เพราะมันเป็นการทำลายสภาพคล่องที่ปล่อยเข้าสู่ตลาดตั้งแต่ มี.ค. 2009 การดึงสภาพคล่องคืนจากระบบจะไม่ได้รับการติดตามอย่างจริงจังหากไม่คำนึงถึงความสุขสบายของสื่อ

ดอลล่าร์จะถูกโจมตีอย่างหนักด้วยการเข้าไปทำลายกระบวนการดึงสภาพคล่องคืนจากระบบ อันเป็นผลเนื่องมาจากการไม่ทำ QE ต่อไป แต่ถ้า QE ยังคงดำเนินต่อไป ไม่ว่าจะทั้งเบื้องหน้าหรือเบื้องหลัง ดอลล่าร์ก็ยังคงอยู่ภายใต้แรงกดดันต่อไปอยู่ดี

ไม่ต้องสนใจสื่อหรือความเห็นอื่นใดๆ อนาคตของทองคำขึ้นอยู่กับดอลล่าร์เรียบร้อยแล้ว แต่ดอลล่าร์ต่างหากที่กลับมองไม่เห็นอนาคตภายใต้เงื่อนไขทั้งหลายแหล่ในขณะนี้

ได้แค่นี้แหละครับ แหะ แหะ