ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แงๆ ทำไมคิดว่าผมจะซื้อบ้านที่ลัดดาแลนด์ ผมยิ่งขี้กลัวผีอยู่ 4519626a.gif

อิอิ งานไม่ได้ทำมาปีกว่าๆแล้วครับ ตอนนี้กำลังเกาะเมียกิน สบายน่าดูเลยครับ(สงสัยผมจะเป็นพระเอกละครเรื่องดอกทองสีส้ม) 07baa27a.gif

คล้าย ๆ กะตัวกา..ผม เลยครับ ฮิ ฮิ ฮิ ๆ ๆ ๆ อยู่เกาะเหมือนกานนนนน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ต๊ายย ตายย หมู่บ้านลัดดาแลนด์ เชียงใหม่ ปะครับ...

ผีดุ นะ นั้นอ่ะ รีสอร์ทร้างนับ 10 ปี อ่ะนะ ...

ลัดดาแลนด์ เป็นชื่อของสวนสนุก สวนแสดงไม้ดอกเมืองหนาว ประมาณกฤษดาดอยประมาณนั้นน่ะค่ะ

เจ้าของคือ คุณหญิงลัดดา พันธารา ปิดกิจการมาประมาณ 30 ปีแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนมือเป็นของเบียร์ช้าง

ไม่ได้เป็นชื่อหมู่บ้านผีสิงแต่อย่างใดค่ะ จะเอารูปมาแปะแต่ทำไม่เป็นอ่ะขออภัยด้วยค่ะ ^_^

ถูกแก้ไข โดย insensitive

ต๊ายย ตายย หมู่บ้านลัดดาแลนด์ เชียงใหม่ ปะครับ...

ผีดุ นะ นั้นอ่ะ รีสอร์ทร้างนับ 10 ปี อ่ะนะ ...

ลัดดาแลนด์ เป็นชื่อของสวนสนุก สวนแสดงไม้ดอกเมืองหนาว ประมาณกฤษดาดอยประมาณนั้นน่ะค่ะ

เจ้าของคือ คุณหญิงลัดดา พันธารา ปิดกิจการมาประมาณ 30 ปีแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนมือเป็นของเบียร์ช้าง

ไม่ได้เป็นชื่อหมู่บ้านผีสิงแต่อย่างใดค่ะ จะเอารูปมาแปะแต่ทำไม่เป็นอ่ะขออภัยด้วยค่ะ ^_^

ที่ผมโดนแซวหมู่บ้านนี้ครับ

:rolleyes: ระดับมหาเศรษฐีอย่างหมอเล็กแล้ว ซื้อทีจะซื้อทีละหลังไม่ได้

จะต้องซื้อยกหมู่บ้านเลยครับ ถึงจะสมศักดิ์ศรี

อยู่หมู่บ้านนี้ดีนะครับ ถ้าเก็บทองไว้เยอะ ๆ ก็ไม่ต้องกัวขโมยนะครับ มีผีเฝ้าให้ ฟรี ไม่เสียตังค์ 555

หมอเล็กเรียนหมอไม่น่ากัวผีนะครับ รู้จักทุกส่วนของร่างกายแล้วนี่ครับ

ปล.แซวกันเล่น ๆ นะครับ :ph34r:

:rolleyes: ระดับมหาเศรษฐีอย่างหมอเล็กแล้ว ซื้อทีจะซื้อทีละหลังไม่ได้

จะต้องซื้อยกหมู่บ้านเลยครับ ถึงจะสมศักดิ์ศรี

อยู่หมู่บ้านนี้ดีนะครับ ถ้าเก็บทองไว้เยอะ ๆ ก็ไม่ต้องกัวขโมยนะครับ มีผีเฝ้าให้ ฟรี ไม่เสียตังค์ 555

หมอเล็กเรียนหมอไม่น่ากัวผีนะครับ รู้จักทุกส่วนของร่างกายแล้วนี่ครับ

ปล.แซวกันเล่น ๆ นะครับ :ph34r:

อิอิ เป็นหมอผีครับ แต่ดันกลัวผี afd371da.gif

ก็อปของคุณจิมมี่มาฝากครับ เผื่อว่าใครที่ไม่ได้ไปอ่านใน fb

Jimmy Siri ดอลล์อาจจะมี Bounce หรือเด้งสั้นๆอีกซักลูกก่อนตามธรรมชาติของตลาดครับ ดูไว้ช่วงขายพันธบัตรตัวยาวต้นเดือนหน้า แต่ตอนนี้ลงมาอยู่ในโซน Critical Mode หรือโซนอันตรายแล้ว รอดูความเคลื่อนไหวของรัฐบาลจีนครับ เช้านี้คงเห็นแรงเทขายดอลล่าออกมาแล้ว "น่ากลัวครับ" เล่นกันหนักขึ้นเรื่อยๆ ทั้งที่วันจันทร์ทางการจีนก็ออกมาดักคอการประชุมเฟดแล้ว แต่บิ๊กเบนก็ตอบโต้ออกมาอย่างที่เห็น คือไม่มีอะไรขึ้นมา บิ๊กเบนเลือกที่ลากต่อไปเท่านั้นเอง นี่ปราณีแล้วนะครับที่ไม่เกริ่นนำเรื่อง QE3 ออกมา!!

เช้านี้จีนเอาคืนด้วยการเทขายดอลล่า ในขณะที่คุมราคาทองคำเอาไว้ด้วย อ่านหมากแต่ละก้าวให้ดีครับ ดอลล่าคงไหลต่อ คงหยุดยากครับ อีกประเด็นที่อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้คือเงินสกุลใหม่ที่เค้าเตรียมกันไว้ นั่นก็คือสิ่งนึงที่ผมอ่านด้วยครับ หลายคนอาจมองว่าจีนได้เปรียบและเหนือกว่า แต่ผมกลับมองตรงข้ามกัน จีนหลังชนฝาแล้วทางออกก็ไม่ค่อยมี เหมือนช้างตัวหนึ่งที่ติดอยู่ในห้องแคบๆ ประตูก็เล็กนิดเดียว ยังต้องแก้เกมส์อีกมากครับ ลองอ่านให้ลึกอีกนิดว่าใครกำลังบีบใครอยู่

ดังนั้นต้องระวังการล้มแบบฉับพลันของดอลล่าไว้ด้วยครับ ในกรณีที่ไหลหลุด 71 ลงไป ซึ่งถ้าจีนฟิวส์ขาดจริงๆและพร้อมที่จะปะทะแล้ว ประกาศอะไรเปรี้ยงออกมา คงมีแอคชั่นมากกว่านี้ แต่ตอนนี้ก็ต้องกล้ำกลืนถ่ายเทดอลล่าไปเรื่อยๆ พร้อมกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ เพราะถ้ากระโตกกระตากก็เข้าตัวอยู่ดีครับ

ดังนั้นคำแนะนำคือ ต้องดูว่าช่วงเดือน 6-7-8 เค้าจะดึงดอลล่าขึ้นหรือไม่ หรือจะปล่อยให้ไหลลงไปเรื่อยๆ ลงไป 60-50 แล้วปล่อยให้ดอลล่าตายไปเอง ตามกรอบเวลาเดิมไม่เกินปลายปี 2012 เพื่อผลักดันเงินสกุลใหม่ที่เตรียมกันไว้ การ Crash หรือการเทขายดอลล่าอย่างรุนแรงก็เป็นขั้นตอนหนึ่งของการล้มครับ

Jimmy Siri รอบที่ผ่านๆมา พันธบัตรตัวยาว 70% ถูกซื้อโดย FED ด้วยกระดาษที่มาจากการ QE นั่นแหละครับ ถ้าตอนนี้ลามมาถึงตัวสั้นแล้ว ก็หนักเข้าไปอีก ตรงนี้จะเป็นสัญญานที่บอกเราได้อย่างชัดเจนถึงสถานการณ์ตลาดพันธบัตรของสหรัฐ

ถ้าเรามองในมุมของเศรษฐศาสตร์การเงินแล้ว ก็ดูเหมือน FED กำลังจนมุมครับ คือแทบไม่มีทางออก แต่ผมคิดว่านั่นแหละครับคือสิ่งที่เค้าเลือกที่จะให้เป็น

- QE2 จะใช้เต็มวงเงิน 600 ล้านเหรียญ

ก็คือยังมีการปั๊มกระดาษอย่างต่อเนื่องไปอีกอย่างน้อย 2 เดือน เงินเฟ้อต้องตามมาครับ เป็นการยอมรับกลายๆว่า หยุดไม่ได้ หรือไม่ได้ดีอย่างที่คิด และไม่ทิศทางอะไรหลังจากนั้น

- ตลาดแรงงานดีขึ้น แต่ตลาดบ้านยังคงแย่อยู่

ตลาดบ้านทรุดตัวต่อเนื่องเป็นเดือนที่ 8 ในขณะที่ตัวเลขการว่างงานขึ้นๆลงๆ ที่สำคัญตัวเลขน่ะ "ของปลอม" ครับ โดยเฉพาะถ้าดูประกอบกับตัวเลข Food Stamp หรือคูปองอาหารที่โตขึ้นอย่างต่อเนื่อง

- ระดับเงินเฟ้อ ณ ปัจจุบัน ยังไม่เป็นปัญหาสำหรับ FED+ ระยะกลางถึงยาว ยังอยู่ในระดับที่น่าพอใจ

อัตราเงินเฟ้อจริงอยู่ที่ 5%+ และอาจจะถึง 8-9% แล้ว เค้าพูดถูกครับที่ยังไม่เป็นปัญหาสำหรับ FED เพราะคนที่เดือดร้อนคือคนอเมริกัน และชาวโลกโดยรวมครับ ดูสิ่งที่กำลังเกิดขึ้นในตะวันออกกลางครับ.....อันนนี้เค้าพูดความจริง 55555 ส่วนที่ยังอยู่ในระดับที่น่าพอใจนี่คงเป็นพวกเค้าเองครับที่พอใจครับ...5555

- ซ้ำย้ำราคา commo ที่เพิ่มขึ้นตอนนี้เป็นแค่ชั่วคราวเท่านั้น

โอย มันขึ้นมาตั้งแต่ปี 2001 ครับ มาเป็นปีที่ 11 แล้ว แล้วราคาอาหาร พลังงาน แร่ธาตุต่างๆกำลังเร่งตัวอย่างสุดๆใน 1-2 ปีที่ผ่านมา

ขอบคุณหมอเล็กมากที่นำข้อมูลจาก FB มาให้มือใหม่อ่าน ทำให้เห็นภาพชัดขึ้นค่ะ

TFEX เตรียมพร้อมซื้อขายซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส 20 มิ.ย.นี้

ตลาดอนุพันธ์เตรียมพร้อมเปิดซื้อขายสัญญาซื้อขายโลหะเงินล่วงหน้าหรือซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส (Silver Futures) ในวันที่ 20 มิถุนายนนี้ พร้อมขยายเวลาซื้อขายของโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สไปถึงสี่ทุ่ม ครึ่ง

นางเกศรา มัญชุศรี กรรมการผู้จัดการ บริษัท ตลาดอนุพันธ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า “ตลาดอนุพันธ์กำหนดที่จะเริ่มเปิดซื้อขายซิลเวอร์ฟิวเจอร์สพร้อมกับเพิ่มเวลาการซื้อขายสำหรับโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สไปถึงสี่ทุ่มครึ่ง ในวันจันทร์ที่ 20 มิถุนายนนี้ โดยตลาดอนุพันธ์มีกำหนดที่จะทำการทดสอบระบบงานที่เกี่ยวข้องกับสมาชิกให้เสร็จสิ้นในเดือนพฤษภาคมนี้และจะจัดสัมมนาเพื่อให้ความรู้แก่ผู้ลงทุนเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการซื้อขาย ซิลเวอร์ฟิวเจอร์สอย่างต่อเนื่องตลอด 3 เดือนข้างหน้า”

ซิลเวอร์ฟิวเจอร์สเป็นสัญญาซื้อขายล่วงหน้าที่อ้างอิงกับโลหะเงินที่มีความ บริสุทธิ์ 99.999 ซึ่งเป็นระดับความบริสุทธิ์ที่ใช้เป็นมาตรฐานสำหรับการซื้อขายในต่างประเทศ และมีขนาดของสัญญากับ 100 ทรอยเอานซ์ (ประมาณ 3 กิโลกรัม) หรือคิดเป็นมูลค่าประมาณ 140,000 บาท โดยใช้การชำระราคาเป็นเงินสดแทนการส่งมอบสินค้าจริง และใช้ London Silver Fixing Price เป็นราคาอ้างอิงในการชำระราคาครั้งสุดท้าย

ทั้งนี้ ในวันที่ 20 มิถุนายน นี้ ตลาดอนุพันธ์จะเพิ่มเวลาซื้อขายของโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส อีกช่วงหนึ่งตั้งแต่ 19:30-22:30 น. เพื่อให้ครอบคลุมช่วงเวลาที่ตลาดนิวยอร์คซึ่งเป็นตลาดที่สำคัญในการซื้อขาย สินค้าประเภทโลหะมีค่าเปิดทำการ ซึ่งจะทำให้ผู้ลงทุนที่ซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สสามารถ ติดตามภาวะการซื้อขายและปรับเปลี่ยนสถานะการลงทุนได้ทันการณ์ โดยในทางปฏิบัติรายการซื้อขายที่เกิดขึ้นในช่วงขยายเวลาของวันนี้จะถูกนำไป รวมกับการซื้อขายในวันทำการถัดไปหรือถือเสมือนว่าเป็นรายการของวันทำการถัด ไป

“จากความนิยมในการลงทุนในโลหะมีค่า ตลาดอนุพันธ์เชื่อมั่นว่าซิลเวอร์ฟิวเจอร์สนั้นจะได้รับความสนใจจากผู้ลงทุน เป็นอย่างดี เพราะซื้อขายง่ายสะดวกและรวดเร็วกว่าการลงทุนในรูปแบบ เหรียญเงิน หรือโลหะเงินแท่ง และยังสามารถใช้เป็นทางเลือกในการกระจายการลงทุนสำหรับพอร์ตการลงทุนได้ด้วย นอกจากนี้ การขยายเวลาซื้อขายของโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สก็จะเป็นปัจจัย สำคัญที่ทำให้การซื้อขายสินค้าทั้งสองประเภทมีความน่าสนใจมากขึ้น รวมทั้งช่วยให้ผู้ลงทุนในตลาดอนุพันธ์สามารถจัดการความเสี่ยงของสถานะการ ซื้อขายได้ดีขึ้น และเพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมแก่ผู้ลงทุน ตลาดอนุพันธ์จะมีการจัดสัมมนาให้ความรู้ตลอดระยะเวลา 3 เดือนคือ พฤษภาคม ถึงกรกฎาคมโดยมีทั้งผู้เชี่ยวชาญจากต่างประเทศและบริษัทสมาชิกมาเป็นวิทยากร ” นางเกศรา กล่าวทิ้งท้าย

ไม่ซื้อแบบล่วงหน้าได้เปล่าครับ ไปซื้อ เป็นก้อน ๆ แล้วฝากทิ้งไว้อ่ะนะ

เอา Music Video จาก EconStories.tv มาฝากคร้บ (เอามาจาก Zero Hedge อีกที)

ทั้งสองคลิปนี้เป็นเรื่องราวระหว่างแนวคิด/ปรัชญาทางเศรษฐศาสตร์ 2 แนวคือ

Keynesian Economics กับ Austrian School โดยที่ทาง EconStories

พยายามนำเสนอแนวคิดหนักๆ ออกมาเป็นเรื่องราวเพื่อให้เข้าใจได้ง่าย

จากที่ผมพอจะเข้าใจ Keynesian สนับสนุนให้รัฐบาลมีสิทธิ์ในการ เข้าแทรกแทรง,

ควบคุม, หรือกำหนดนโยบายทางเศรษฐกิจต่างๆ โดยแนวคิดนี้ถูกเอามาพูดถึงกันเป็น

อย่างมากในช่วงที่เศรษฐกิจอเมริกาพัง เพราะรัฐบาลกลางใช้แนวคิดนี้ในการใช้เงิน

เป็นจำนวณมากเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ

แต่ Austrian School แทบจะมองตรงข้ามกับ Keynesian เลย โดยปล่อยให้เศรษฐกิจ

ดำเนินไปโดยที่รัฐบาลมีส่วนเกี่ยวข้องน้อยที่สุด หรือไม่มีเลย

ถ้าฟังตามเนื้อร้อง/เรื่องราวใน music video จะทำให้พอเห็นภาพว่าทำไมเศรษฐกิจอเมริกา

ถึงกำลังร่อแร่อยู่

Fear the Boom and Bust

(เนื้อร้อง http://econstories.tv/2010/06/22/fear-the-boom-and-bust/)

Fight of the Century: Keynes vs. Hayek Round Two

(เนื้อร้อง http://econstories.tv/2011/04/28/fight-of-the-century-music-video/)

TFEX เตรียมพร้อมซื้อขายซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส 20 มิ.ย.นี้

ตลาดอนุพันธ์เตรียมพร้อมเปิดซื้อขายสัญญาซื้อขายโลหะเงินล่วงหน้าหรือซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส (Silver Futures) ในวันที่ 20 มิถุนายนนี้ พร้อมขยายเวลาซื้อขายของโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สไปถึงสี่ทุ่ม ครึ่ง

นางเกศรา มัญชุศรี กรรมการผู้จัดการ บริษัท ตลาดอนุพันธ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า “ตลาดอนุพันธ์กำหนดที่จะเริ่มเปิดซื้อขายซิลเวอร์ฟิวเจอร์สพร้อมกับเพิ่มเวลาการซื้อขายสำหรับโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สไปถึงสี่ทุ่มครึ่ง ในวันจันทร์ที่ 20 มิถุนายนนี้ โดยตลาดอนุพันธ์มีกำหนดที่จะทำการทดสอบระบบงานที่เกี่ยวข้องกับสมาชิกให้เสร็จสิ้นในเดือนพฤษภาคมนี้และจะจัดสัมมนาเพื่อให้ความรู้แก่ผู้ลงทุนเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการซื้อขาย ซิลเวอร์ฟิวเจอร์สอย่างต่อเนื่องตลอด 3 เดือนข้างหน้า”

ซิลเวอร์ฟิวเจอร์สเป็นสัญญาซื้อขายล่วงหน้าที่อ้างอิงกับโลหะเงินที่มีความ บริสุทธิ์ 99.999 ซึ่งเป็นระดับความบริสุทธิ์ที่ใช้เป็นมาตรฐานสำหรับการซื้อขายในต่างประเทศ และมีขนาดของสัญญากับ 100 ทรอยเอานซ์ (ประมาณ 3 กิโลกรัม) หรือคิดเป็นมูลค่าประมาณ 140,000 บาท โดยใช้การชำระราคาเป็นเงินสดแทนการส่งมอบสินค้าจริง และใช้ London Silver Fixing Price เป็นราคาอ้างอิงในการชำระราคาครั้งสุดท้าย

ทั้งนี้ ในวันที่ 20 มิถุนายน นี้ ตลาดอนุพันธ์จะเพิ่มเวลาซื้อขายของโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส อีกช่วงหนึ่งตั้งแต่ 19:30-22:30 น. เพื่อให้ครอบคลุมช่วงเวลาที่ตลาดนิวยอร์คซึ่งเป็นตลาดที่สำคัญในการซื้อขาย สินค้าประเภทโลหะมีค่าเปิดทำการ ซึ่งจะทำให้ผู้ลงทุนที่ซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สสามารถ ติดตามภาวะการซื้อขายและปรับเปลี่ยนสถานะการลงทุนได้ทันการณ์ โดยในทางปฏิบัติรายการซื้อขายที่เกิดขึ้นในช่วงขยายเวลาของวันนี้จะถูกนำไป รวมกับการซื้อขายในวันทำการถัดไปหรือถือเสมือนว่าเป็นรายการของวันทำการถัด ไป

“จากความนิยมในการลงทุนในโลหะมีค่า ตลาดอนุพันธ์เชื่อมั่นว่าซิลเวอร์ฟิวเจอร์สนั้นจะได้รับความสนใจจากผู้ลงทุน เป็นอย่างดี เพราะซื้อขายง่ายสะดวกและรวดเร็วกว่าการลงทุนในรูปแบบ เหรียญเงิน หรือโลหะเงินแท่ง และยังสามารถใช้เป็นทางเลือกในการกระจายการลงทุนสำหรับพอร์ตการลงทุนได้ด้วย นอกจากนี้ การขยายเวลาซื้อขายของโกลด์ฟิวเจอร์สและซิลเวอร์ฟิวเจอร์สก็จะเป็นปัจจัย สำคัญที่ทำให้การซื้อขายสินค้าทั้งสองประเภทมีความน่าสนใจมากขึ้น รวมทั้งช่วยให้ผู้ลงทุนในตลาดอนุพันธ์สามารถจัดการความเสี่ยงของสถานะการ ซื้อขายได้ดีขึ้น และเพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมแก่ผู้ลงทุน ตลาดอนุพันธ์จะมีการจัดสัมมนาให้ความรู้ตลอดระยะเวลา 3 เดือนคือ พฤษภาคม ถึงกรกฎาคมโดยมีทั้งผู้เชี่ยวชาญจากต่างประเทศและบริษัทสมาชิกมาเป็นวิทยากร ” นางเกศรา กล่าวทิ้งท้าย

หวังว่าคงไม่มีโรคเลื่อนอะไรนะครับ รอมานานแล้ว มีกำหนดสักที ต่อไปบ้านเราคงมีเงินแท่งให้ได้ซื้อกันสักที !gd

มีข่าวมาฝากครับ 2 ข่าวเบิ้ลเลย

Yuan Breaks Through 6.5 Per Dollar for First Time Since 1993

http://www.bloomberg.com/news/2011-04-29/china-s-yuan-strengthens-beyond-6-5-per-dollar-for-first-time-since-1993.html

China’s yuan strengthened beyond 6.5 per dollar for the first time since 1993, supported by speculation the central bank will allow appreciation to help tame the fastest inflation in more than two years.

ค่าเงินหยวนจีนแข็งค่ามากสุด นับตั้งแต่ปี 1993

ตลาดคาดการณ์ว่าจีนเริ่มมาตรการผ่อนคลายให้ค่าเงินหยวนแข็งค่าขึ้น เืพื่อสยบเงินเฟ้อ

วิเคราะห์

1. การปล่อยค่าเงินแข็งน่าจะหมายถึง การที่จีนจะลดการถือครอง US$ ในรูปแบบลงด้วย เพราะคงไม่มีใครอยากลงทุนในทรัพย์สินที่เสื่อมค่าลง

2. ค่าเงิน Us$ จะอ่อนค่าลงต่อเนื่อง

3. ทองยังจะแพงขึ้นอย่างต่อเนื่อง

Gold Luring Central-Bank Buyers May Extend Record Rally in Price

Central banks that were net sellers of gold a decade ago are buying the precious metal to reduce their reliance on the dollar as a reserve currency, signaling demand that may extend a record rally in prices.

http://www.bloomberg.com/news/2011-04-29/gold-buying-central-banks-may-signal-bullion-extending-record-price-rally.html

ธนาคารกลางของหลายประเทศที่เคยเป็นผู้ขายทองในช่วงก่อน ปัจจุบันกลับสถานะกลายเป็นผู้สือ เืพื่อลดการถือครอง US$ ในฐานะเงินทุนสำรอง

วิเคราะห์

1. ธนาคารกลางหลายๆ ประเทศกำลังพยายามลดการถือครอง US$

2. ค่าเงิน Us$ จะอ่อนค่าลงต่อเนื่อง

3. ทองยังจะแพงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทั้งจากกำลังซื้อที่เพิ่มขึ้นจากผู้ซื้อรายใหญ่ และจากการอ่อนค่าของ US$

ช่วงนี้ข่าวที่ผลักดันราคาทองเยอะจริงๆ ครับ

ลุงจิมแกถึงบอกว่าเป็น Ballistic Time For Gold!

เกาะรถไฟแน่นๆ นะครับ รอถึงสถานี 1650 พร้อมกัน

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

JohnCM ขอบคุณสำหรับข้อมูล ทั้งไทยและอังกฤษ

ตั้งแต่ทะลุ 1500 มานี่ ผมว่าค่าเงินบาท แข็ง-อ่อน สลับกันไป

คาดว่า ธปท จะซื้อดอล์เพื่อให้ค่าเงินอ่อนหรือเปล่าครับ

เห็นแว๊บๆว่าเงินบาทจะแก่วงช่วง 29.50-30