ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

JohnCM ขอบคุณสำหรับข้อมูล ทั้งไทยและอังกฤษ

ตั้งแต่ทะลุ 1500 มานี่ ผมว่าค่าเงินบาท แข็ง-อ่อน สลับกันไป

คาดว่า ธปท จะซื้อดอล์เพื่อให้ค่าเงินอ่อนหรือเปล่าครับ

เห็นแว๊บๆว่าเงินบาทจะแก่วงช่วง 29.50-30

ผมก็ว่า ธปท. ก็คงเข้าไปแทรกแซงเยอะแน่ๆ ครับ

เหมือนเคยเห็นในกระทู้คุณ Crazy Rabbit ลงข่าว ธปท. ยอมรับว่าปริมาณเงินทุนสำรองของไทยในช่วงนี้เพิ่มขึ้นเพราะการเข้าแทรกแซง ค่าเงินบาทอยู่

ผมว่า ธปท. ก็ต้องชั่งน้ำหนักหละครับ ว่าจะสู้ต่อ เพื่อหนุนภาคส่งออก

หรือจะถอย เพื่อประคองเรื่องเงินเฟ้อ (เราจะได้ใช้น้ำมันถูกลงอีกหน่อย แต่ทองก็ถูกลงด้วย)

ผมเดาว่าคงแทรกแซงได้อีกไม่นานครับ จะเหมือนคราวก่อน ช่วงที่ค่าเงินแข็งมาที่ 30 บาท พอยอมปล่อยค่าเงินก็จะแข็งขึ้นทีเดียว 0.5-1.0 บาท ภายใน 3-4 วันเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

(เราจะได้ใช้น้ำมันถูกลงอีกหน่อย แต่ทองก็ถูกลงด้วย)

ผมว่าอันนนี้น่าสนใจ และน่านำมาคิดนะครับ

- ถ้าเงินบาทแข็ง ราคาทองจะถูกลง

ถ้าวันนี้ 1536 ดอลล์ ที่ 29 บาท ราคาทองน่าจะ 21100 บาท (goldhip)

คำถาม

- ตอนนี้เราซื้อทองแพงหรือถูกครับ ถ้าวันหน้าค่าบาทแข็งขึ้น

- มีแนวโน้มว่า ค่าบาทจะแข็งขึ้นสวนทางกับ USindex ใช่หรือเปล่าครับ

- ดังนั้นการซื้อทองของวันนี้ควรคำนึงถึงการแข็งค่าของเงินบาทด้วยหรือเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย G_man

:blush: เป็นไปไม่ได้ครับ

อย่างไงเราต้องพยายามต่อสู้กับค่าเงิน เหมือนกับที่จีนทำแล้วก็ขาดทุนบานตะไท มหาศาล

คนเราชอบแก้ปัญหาเฉพาะหน้าครับ คือขายผ้าเอาหน้ารอดไป วัน ๆ

แต่เท่าที่ผมสังเกตุ ที่ผ่านมา การที่ค่าเงินแข็งจะทำให้ราคาลงไปได้ชั่วคราว

พอถึงเวลาราคาทองก็จะขึ้นเร็วกว่าการแข็งตัวของค่าเงิน สุดท้ายทองก็จะแพงขึ้น

ไม่ว่าจะเป็นเงินสกุลไหนก็ตาม เพราะตอนนี้เราอยู่ใน currency war

ค่าเงินทุกสกุลจะต้องเสื่อมลง ทุก ๆ สกุล หากเทียบกับทอง

อย่างรอบนี้หากค่าเงินไป 29 บาทจริง ราคาทองก็จะขึ้นไป 1700 เหรียญ ก็ประมาณ 23000 ก็ขึ้นอยู่ดี

เหมือนมันมีคนทำราคาอยู่ตลอดเวลา ควบคุมสมดุล

คุณ zagio

ตามที่กล่าวมาเห็นด้วยครับ ว่าทองไม่เสื่อมค่าเหมือนธนบัตร

เท่าที่ผมสังเกต การตั้งราคาทองของสมาคม น่าสนใจมากนะครับ

เมื่อวานตั้งสูงมากๆ ตอนเย็นทองก็วิ่งขึ้นเท่ากับสมาคมตั้งไว้

วันนี้ตั้งส่วนต่าง 50 บาท เย็นนี้ก็วิ่งไม่เกินที่ตั้งไว้

อย่างกับรู้ล่วงหน้า

(เราจะได้ใช้น้ำมันถูกลงอีกหน่อย แต่ทองก็ถูกลงด้วย)

ผมว่าอันนนี้น่าสนใจ และน่านำมาคิดนะครับ

- ถ้าเงินบาทแข็ง ราคาทองจะถูกลง

ถ้าวันนี้ 1536 ดอลล์ ที่ 29 บาท ราคาทองน่าจะ 21100 บาท (goldhip)

คำถาม

- ตอนนี้เราซื้อทองแพงหรือถูกครับ ถ้าวันหน้าค่าบาทแข็งขึ้น

- มีแนวโน้มว่า ค่าบาทจะแข็งขึ้นสวนทางกับ USindex ใช่หรือเปล่าครับ

- ดังนั้นการซื้อทองของวันนี้ควรคำนึงถึงการแข็งค่าของเงินบาทด้วยหรือเปล่าครับ

ขอตอบตามที่พอเข้าใจนะครับ

ตั้งแต่เราผ่านวิกฤตต้มยำกุ้งมา ค่าเงินบาทเราก็แข็งค่าขึ้น (เทียบกับ US$) มาโดยตลอดเลยนะครับ

แต่ราคาทองก็แพงขึ้นด้วย

ดังนั้น หากพิจารณาจากที่ผ่านมา (ซึ่งยังถือว่าทองแพงขึ้นในอัตราเร่งที่ต่ำกว่าปัจจุบัน) สรุปได้ว่า ทองยังแพงขึ้น เร็วกว่าอัตราการแข็งค่าของเงินบาท

เนื่องจากเงินบาทมีการควบคุมโดย ธปท. เราจึงเห็นการเคลื่อนไหวของค่าเงินบาท ที่ค่อนข้างมีการควบคุม และจะแข็ง หรือ อ่อน ค่าเป็นพักๆ ครับ

ตอนนี้ค่า US$ index ถูกคำนวนโดยอ้างอิงกับสกุลอื่นๆ อีก 6 สกุลครับ euro, Japanese yen, Canadian dollar, British pound, Swedish krona and Swiss franc.

จะเห็นว่า US$, Euro, British Pound, Yen อาการก็ร่อแร่เหมือนกัน มันก็เลยยักแย่ยักยัน ผลัดกันขึ้นผลัดกันลงอยู่นั่นแหละครับ (โดยเฉพาะ us$ กับ Euro)

อย่างไรก็ตาม ค่าเงินสแต่ละประเทศก็จะอ้างอิงกันอยู่ สุดท้ายการแข็งค่าของเงินสกุลอื่นๆ นอกเหนือที่ถูกคำนวน ก็จะผลักดัน Us$ INDEX ให้อ่อนลงอยู่ดี

มองคร่าวๆ ใช่ครับ ค่าเงินบาทจะแข็งสวนทางกับ US$ index

แต่จริงๆ ต้องมองเรื่องอื่นด้วยครับ เช่น capital flow, ดุลบัญชีเดินสะพัด, ส่วนต่างอัตราดอกเบี้ย ฯลฯ

ค่าเงินชาติเอเซีย ตอนนี้ถูกกดดันด้วย capital flow ครับ ที่เงินดอลลาร์หนีมาเก็งกำไรบ้านเรา กินกำไรส่วนต่างดอกเบี้ย และกำไรจากค่าเงิน

ราคาทองบ้านเรา เกี่ยวพันกับค่าเงินบาทแน่นอนครับ

ราคาต่อน้ำหนักทองคำ 1 บาท = London Gold AM Fixing x (15.244/31.1035) x (0.965/0.995) x (THB/USD)

ถ้าผมจำไม่ผิดช่วงทองวิ่งจาก 1200-1300 ตอนนั้นค่าเงินบาทก็แข็งค่าขึ้นพร้อมกัน กลายเป็นว่าราคาทองในสกุลเงินบาทขยับช้ามากเลยครับ

แต่จากเหตุผลข้อ 1 ข้างบน ที่ยังไงทองก็แพงขึ้นเร็วกว่าค่าเงิน ตอนนี้ผมไม่สนค่าเงินบาทเท่าไหร่แล้วครับ (จะมีก็แต่ความรู้สึกเสียดายเท่านั้นครับ)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

จากกราฟ ที่วงกลมไว้น่าจะเป็นช่วงที่มีการแทรกแทรงค่าเงินบาทครับ

post-3250-048287600 1304067787.jpg

:rolleyes: ยังไงทองก็เป็น real money = best currency

เงินบาทเราก็สู้ไม่ได้หรอกครับ

อีกอย่างประเทศเราตอนนี้ก็เหมือนโดนควบคุมโดนอเมริกาอยู่แล้ว

เ้ค้าก็ต้องสั่งให้เราพิมพ์เงินอยู่แล้ว :rolleyes:

ไม่พิมพ์เงิน ก็กู้เงินมา ไม่เยน ก็ดอลล่าห์ ก็อีกหรอบเีดียวกัน

นักการเมืองชอบจะตายแบบนี้

ถึงได้แย่งกันหัวแทบขวิดเพื่อจะได้มาเป็นรัฐบาล

วันนี้โหวตให้คุณ john ไปหมดตัวเลย :> ขอบคุณสำหรับการโพสให้ข้อมูลนะครับ

ถูกแก้ไข โดย zagio

:rolleyes: ยังไงทองก็เป็น real money = best currency

เงินบาทเราก็สู้ไม่ได้หรอกครับ

อีกอย่างประเทศเราตอนนี้ก็เหมือนโดนควบคุมโดนอเมริกาอยู่แล้ว

เ้ค้าก็ต้องสั่งให้เราพิมพ์เงินอยู่แล้ว :rolleyes:

ไม่พิมพ์เงิน ก็กู้เงินมา ไม่เยน ก็ดอลล่าห์ ก็อีกหรอบเีดียวกัน

นักการเมืองชอบจะตายแบบนี้

ถึงได้แย่งกันหัวแทบขวิดเพื่อจะได้มาเป็นรัฐบาล

วันนี้โหวตให้คุณ john ไปหมดตัวเลย :> ขอบคุณสำหรับการโพสให้ข้อมูลนะครับ

ขอบคุณครับ :D :D เห็นด้วยกับคุณ Zagio เช่นกัน

จะ peg ค่าเงินให้เท่ากับเขา พอเงินเข้ามามากๆ ก็ต้องพิมพ์บาทไปซื้อ

เพราะทุกประเทศกลัวขายของไม่ได้ peg เงินสกุลตัวเองกับดอลลาร์กันหมด

สุดท้ายเงินเฟ้อมหาศาล เพราะทุกประเทศนั่นแหละช่วยกันทำ

วันนี้กระทู้เงียบๆ นะครับ สงสัยไปดู royal wedding กันหมด :D :D

ขอเสริมหน่อยครับ เรื่องค่าเงินบาทแข็งว่า ตอนนี้ น่าจะไม่มีเงินสกุลไหนแข็งค่าไปกว่าทอง ถือทองอาจช่วยรักษาอำนาจซื้อของเราไว้ได้ดีกว่าอย่างอื่น ผมคิดว่าอย่างนี้นะครับ

ขอเสริมหน่อยครับ เรื่องค่าเงินบาทแข็งว่า ตอนนี้ น่าจะไม่มีเงินสกุลไหนแข็งค่าไปกว่าทอง ถือทองอาจช่วยรักษาอำนาจซื้อของเราไว้ได้ดีกว่าอย่างอื่น ผมคิดว่าอย่างนี้นะครับ

GoldLeng, เมื่อ 29 April 2011 - 18:46, กล่าวว่า:

ณ.เวลานี้แร่เงินน่าจะดีที่สุดครับ

เห็นด้วยกับคุณ MOR LEK อย่างยิ่งครับ