ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอโทษคุณๆ ด้วยคะที่มาทำให้กระทู้รก แต่ความที่อยากเรียนรู้ อยากหาประสบการณื ถึงแม้ต้องลงทุนบ้าง แต่ก็จะเป็นบทเรียนที่มีค่านะคะ คิดว่าช่วยเพื่อนใหม่สักคนนะคะ แนะนำด้วย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เหมือนกันเลยครับคุณ next. ตื่นมาเลยนอนไม่หลับเลยครับ

จรวดถูกปล่อยแล้ว. แต่มีแนวต้านอีกนิดหน่อย จนกว่าจะทะลุ 2000 เหรียญไปได้

อันนี้แค่อุ่นเครื่อง เปรียบเสมือนแถว1600-2000 นี้เป็นการต่อต้านแรงโน้มถ่วงของโลกอีกหน่อย

หากพ้นจากโลกไปแล้วต้องใช้คำว่า

สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น

ต้องบันทึกไว้ในประวัติศาสตร์ว่าจรวดถูกปล่อยโดยท่านประธานเฟสน่านเอง

27/04/54

สวัสดีค่ะ ทองขึ้นเยอะจังค่ะดูน่ากลัวค่ะ ว่าเงินในกระเป๋ามันมีค่าน้อยลงเร็วมาก :o :o

และก็เรื่องเกี่ยวกับเงินสกุลใหม่ถ้าเกิดขึ้นจริงมันจะมีผลกระทบยังไงค่ะ เดาไม่ถูกค่ะ

เงินสกุลใหม่ตามหลักต้องรอให้ราคาทองไปสู่ราคาที่แท้จริงก่อนครับ ถึงจะเอามาใช้ได้โดยไม่ข้อโต้แย้ง

ยกตัวอย่างเช่นราคาทอง 1 trillion / ออนซ์ เป็นต้น ให้ไปศึกษาเรื่องเยอรมัน hyperinflation. ตอนนั้นเค้าตัดศูนย์ทิ้ง10ตัว

ลองอาานในกระทู้เก่าๆดูนะครับ คุณnext เคยเขียนไว้

จาก ZeroHedge

http://www.zerohedge.com/article/second-friday-night-economic-bomb-sends-gold-surging-1566-ireland-slashes-outlook

Ireland ประกาศตัวเลขการคาดการทางเศรษฐกิจวันเดียวกับวันแต่งเจ้าชายวิลเลียม หวังว่าคงจะโดนรัศมีเจ้าชายกลบข่าวร้าย

Ireland ประกาศตัวเลขการคาดการออกมาว่า GDP จะต่ำกว่าที่คาดไว้ และหนี้จะสูงกว่าที่คาดไว้ คาดว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ทองวิ่งทะลุเพดานขนาดนี้

ส่วน "เงิน" ที่นิ่งอยู่กับที่วันนี้ จากที่อ่านๆมาก็เหมือนกับที่คุณ Jimmy บอกว่าทางตลาด commodity เพิ่งประกาศเพิ่มวงเงินค้ำประกันสัญญาอีก ~10% (ซึ่งเมื่อไม่นานมานี้ก็ประกาศขึ้นมาแล้ว 9%) ทำให้หลายๆสำนักที่จะมาเก็งกำไรกับเงินผิดแผนพอสมควร เดาไม่ถูกเหมือนกันว่าเปิดมาวันจันทร์จะเป็นอย่างไรต่อ หวังไว้ว่านักลงทุนในตลาด commodity คงตั้งหลักได้ในอาทิตย์หน้า แล้วเริ่มลุยกันต่อ

สุดสัปดาห์นี้ทุกคนคงเที่ยวกันได้อย่างสบายอารมณ์นะครับ

ขอบคุณค่ะคุณzagio :lol: :lol: :lol: จะไปหาอ่านค่ะ หรือว่าจะเหมือนซิมบับเวในบทความคุณเน็ก

ถ้าเป็นอย่างนั้นน่ากลัวมากเงินหามาทั้งชีวิตไม่พอแม้ค่าอาหารมื้อเดียว :( :(

เรื่องทองกับเงินเฟ้อผมให้หลักคิดว่า

การเก็บสะสมทอง ดีกว่าฝากเงินตรงที่ความสามารถในการต่อสู้เงินเฟ้ออันนี้สำคัญ

จริงแล้วคนที่กินเงินเดือน มีรายได้ประจำ ควรจะภาวนาให้ทองลงไปเหลือสักหนึ่งหมื่นบาทจะดีกว่า

เพราะค่าครองชีพก็ถูกลลง เงินเดือนก็มากขึ้น

หากทองแพงขึ้นแสดงว่าเงินเฟ้อสูงขึ้น การปรับเงินเดือนจะขึ้นตามเงินเฟ้อไม่ทันคุณภาพชีวิตจะแย่ลง

แต่ถ้าเราเก็บเป็นทองไว้ ไม่ว่ามันจะถูกหรือแพง. เราก็ซื้อก๋วยเตี๋ยวได้ 600 ชามเหมือนเดิมคุณภาพชวิตคงที่

Gold is the mother of all currency

เมื่อวานถาม คุณ JohnCM รู้สึกสับสน ว่าซื้อแพงหรือเปล่า

เช้านี้ ราคาทอง 1565 ตื่นมาต้องขยี้ตา และหน้าชาไปเลย ดีนะที่เมื่อวานคว้ามาอีกนิดนึง

เหมือนโดนตีหัวแล้วปิดประตูหนี แถวด้วยหักปากกาเซียนอีก!!!

คุณNext

ผมเห็นสิ่งดีๆในกระทู้นี้เยอะมากครับ

และสิ่งดีใหม่ๆที่เพิ่งเกิดขึ้นคือ การช่วยเหลือกันด้านภาษา

เมื่อก่อนผมได้ข้อมูลมาก็ใส่ไปตามต้นฉบับ

ด้วยความไม่เข้าใจว่ายังมีบางท่านไม่ถนัดด้านนี้

ตอนนี้ผมเห็นการช่วยเหลือกันด้านการแปลที่นี่

โดย คุณJohnCM และหลายท่านที่ไม่ได้กล่าวถึง

ได้นำบทความและแปลตามความเข้าใจให้เราได้อ่าน

ขอคารวะความมีน้ำใจของทุกท่านในนี้ที่ช่วยเหลือกัน ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย G_man

เมื่อวานถาม คุณ JohnCM รู้สึกสับสน ว่าซื้อแพงหรือเปล่า

เช้านี้ ราคาทอง 1565 ตื่นมาต้องขยี้ตา และหน้าชาไปเลย ดีนะที่เมื่อวานคว้ามาอีกนิดนึง

เหมือนโดนตีหัวแล้วปิดประตูหนี แถวด้วยหักปากกาเซียนอีก!!!

คุณ G_man วันนี้ผมมัวแต่ตื่นเต้นกับ new high รอบที่เท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ของเดือนนี้

เลยลืมนึกถึงเซียนของพวกเราเลย

แต่ไม่เป็นไรครับ สงครามยังไม่จบ อย่าพึ่งนับศพทหาร

(เพราะจะมีศพเยอะกว่านี้อีก สำหรับสงครามนี้ จบแล้วค่อยนับทีเดียว)

เห็นราคาทองอย่างนี้ คิดถึงคุณ Next เป็นยิ่งนัก

ตังเมจะเป็นลมอยู่แล้วค่ะ

ก่อนนอนเห็นราคา 1551 ตื่นมามันทำไฮใหม่ไปแล้ว 1570

นี่จรวดกำลังยิงขึ้นฟ้าแล้วใช่ไหมค่ะเนี่ย :lol:

กอดทองให้แน่นๆ เข้าไว้ :lol:

เห็นราคาทองอย่างนี้ คิดถึงคุณ Next เป็นยิ่งนัก

ตังเมจะเป็นลมอยู่แล้วค่ะ

ก่อนนอนเห็นราคา 1551 ตื่นมามันทำไฮใหม่ไปแล้ว 1570

นี่จรวดกำลังยิงขึ้นฟ้าแล้วใช่ไหมค่ะเนี่ย :lol:

กอดทองให้แน่นๆ เข้าไว้ :lol:

:excl: ระวังนะครับ...พวกรับแลกทองกับแบงค์ใหม่ๆ...จะไปเคาะประตูขอแลกทอง :lol: (สมัยก่อน เอาไข่แลกเสื้อผ้า ตามบ้านนอก)ฮา..ดีใจดัวยคนนะครับ :lol: