ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนที่เริ่มสนใจการลงทุนเมื่อปลายปีที่แล้ว ได้คุยกับเพื่อนที่ลงทุนเป็นอาชีพ อย่างแรกที่เตือนไว้คือ อะไรที่มีคำว่า future / option อย่าไปยุ่ง เอาไว้สำหรับคนที่รู้เรื่องจริงๆเท่านั้น จนบัดนี้ยังไม่กล้าแตะเลย เพราะไม่เข้าใจหลักการของมันจริงๆ

ที่ผ่านมาคุณmdaddyช่วยหาข่าวมาฝากเพื่อนบ่อยๆ ที่จำได้คุณmdaddyยังไม่ได้ลงทุนในทองคำและโลหะเงิน ดีใจจังวันนี้คุณmdaddyลงทุนในโลหะเงินบ้างแล้ว เป็นไงบ้างครับโลหะเงินหนักมากมั้ยครับ มีครั้งนึงผมอยากรู้ว่าขนเงินกลับ20กิโลโดยไม่ใช้บริการรถTAXIเลยจะโหดขนาดไหน(อยากรู้ว่าเทียบกับการออกกำลังกายเป็นไงบ้าง) ขนเงิน20กิโลขึ้นรถไฟฟ้า ต่อด้วยรถเมล์ เดินเข้าซอย200เมตร

หลังจากนั้นต้องบอกว่าเข็ดแล้วครับ จะไม่อุตริอยากออกกำลังกายโดยขนเงิน20กิโลอีกแล้ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ที่ผ่านมาคุณmdaddyช่วยหาข่าวมาฝากเพื่อนบ่อยๆ ที่จำได้คุณmdaddyยังไม่ได้ลงทุนในทองคำและโลหะเงิน ดีใจจังวันนี้คุณmdaddyลงทุนในโลหะเงินบ้างแล้ว เป็นไงบ้างครับโลหะเงินหนักมากมั้ยครับ มีครั้งนึงผมอยากรู้ว่าขนเงินกลับ20กิโลโดยไม่ใช้บริการรถTAXIเลยจะโหดขนาดไหน(อยากรู้ว่าเทียบกับการออกกำลังกายเป็นไงบ้าง) ขนเงิน20กิโลขึ้นรถไฟฟ้า ต่อด้วยรถเมล์ เดินเข้าซอย200เมตร

หลังจากนั้นต้องบอกว่าเข็ดแล้วครับ จะไม่อุตริอยากออกกำลังกายโดยขนเงิน20กิโลอีกแล้ว

เป็นผลพลอยได้จากการลงทุนสินะครับ หิ้วไปหิ้วมา ซื้อขายบ่อยๆแล้วร่างกายจะแข็งแรง คล้ายเข้าฟิตเนสกันเลยทีเดียว

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ยังไม่ได้ไปรับของเลยครับ แต่โอนเงินไปแล้ว

เห็นเม็ดเงินก็โดนสะกัดดาวรุ่งเมื่อวันศุกร์แล้ว

เลยคิดว่าขอเจิมไว้เอาฤกษ์เอาชัยดีกว่า เพราะผม

เชื่อว่ามันจะต้องขึ้นอีก

มีตังไม่เยอะครับ เลยซื้อไว้ได้นิดเดียว จริงๆแล้วตั้งใจจะเก็บ

เงินให้เยอะกว่านี้แล้ว ซื้อทองซักหน่อย เพราะฉะนั้น ที่พอจะซื้อ

ได้นี่ใส่เป้เดินกลับบ้านได้สบายๆเลยครับ laugh.gif

เป็นผลพลอยได้จากการลงทุนสินะครับ หิ้วไปหิ้วมา ซื้อขายบ่อยๆแล้วร่างกายจะแข็งแรง คล้ายเข้าฟิตเนสกันเลยทีเดียว

คุณส้มโอมือ - นอกจากได้กำไรจากการลงทุนแล้ว ยังไม่ต้องจ่ายเงินค่าฟิตเนสด้วย

อย่างนี้ต้องเอาค่าสมาชิกฟิตเนส(ที่ไม่ต้องจ่าย)มารวมเป็นผลกำไรการลงทุนด้วยครับ

คุณคนหลงอ่าง มีอารมย์ขันดีนะค่ะ

อ้าว!! เดี๋ยวไปดูก่อนนะค่ะ ว่าใครมาเคาะประตูเรียก

ha ha ล้อเล่นค่ะ

ว่าแต่คุณคนหลงอ่าง รวยทองหรือยังค่ะ

(ขอถามแบบเดียวกับที่คุณ Next มักจะถามตังเม นะค่ะ)

แต่คิดว่าคุณคนหลงอ่างคงมีอยู่แล้ว กอดไว้แน่นๆ นะค่ะ โชดดีเช่นกันค่ะ :lol:

เรียน ท่านพี่ๆๆ ทั้งหลายครับ

ผมขออนุญาตออกความเห็นแก่ ท่านพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ น้องๆๆ ทั้งหลายว่า กระทู้นี้ ควรที่จะโพสแต่เรื่องทองคำ ครับ

ส่วนเรื่องเงิน -ท่าน Nexttonothing ได้เปิดไว้ที่ กระทู้ "โอกาส"เงิน"(จริงๆ)" แล้วครับ

ผมเปิดอ่านกระทู้ไปมาแล้วงงมากครับ ต้องขอโทษอย่างแรงนะครับ ที่อาจทำให้ ท่านพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ น้องๆๆ ทั้งหลาย ขุ่นข้องหมองใจ จริงๆ แล้ว ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียหรอกครับ ผมก็ซื้อขายทั้งทองแท่งและโลหะเงิน นะครับ แต่อยากให้มีระบบ ระเบียบ ที่ดีๆๆ นะครับ ขอโทษ ขอโทษนะครับที่โพสแบบนี้

เคารพ รัก และหวังดีต่อทุกๆๆท่านรวมทั้งขอบคุณมากมายสำหรับข่าวสารต่างๆที่ ท่านพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ น้องๆๆ ทั้งหลาย มาโพสนะครับ

ถูกแก้ไข โดย skpk

โห ขาทุบเริ่มงานแต่เช้าเลยนะ พวกที่ S อยู่คงหายใจได้สะดวกขึ้น สู้ๆ นะคะ เจอ correction ใหญ่ของ silver (และ gold?) ก็งี้ล่ะค่ะ โดนเตะสะกัดแบบไปต่อไม่เป็นเลย อีกซักพักเดี๋ยวคลื่นลมก็สงบค่ะ โชคดีค่ะ !031

ผมขออนุญาตออกความเห็นแก่ ท่านพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ น้องๆๆ ทั้งหลายว่า กระทู้นี้ ควรที่จะโพสแต่เรื่องทองคำ ครับ

ส่วนเรื่องเงิน -ท่าน Nexttonothing ได้เปิดไว้ที่ กระทู้ "โอกาส"เงิน"(จริงๆ)" แล้วครับ

ผมเปิดอ่านกระทู้ไปมาแล้วงงมากครับ ต้องขอโทษอย่างแรงนะครับ ที่อาจทำให้ ท่านพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ น้องๆๆ ทั้งหลาย ขุ่นข้องหมองใจ จริงๆ แล้ว ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียหรอกครับ ผมก็ซื้อขายทั้งทองแท่งและโลหะเงิน นะครับ แต่อยากให้มีระบบ ระเบียบ ที่ดีๆๆ นะครับ ขอโทษ ขอโทษนะครับที่โพสแบบนี้

เคารพ รัก และหวังดีต่อทุกๆๆท่านรวมทั้งขอบคุณมากมายสำหรับข่าวสารต่างๆที่ ท่านพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ น้องๆๆ ทั้งหลาย มาโพสนะครับ

ข่าวหลายๆข่าวทั้งทอง เงิน และเศรษฐกิจมันเกี่ยวเนื่องกัน ถ้าจะให้แยกขนาดนั้นคงลำบากครับ cool.gif

แถมข่าวที่ไม่เกี่ยวแต่อาจเกี่ยวกันครับ บินลาเดน โดนสอยแล้ว

http://www.nytimes.com/2011/05/02/world/asia/osama-bin-laden-is-killed.html?_r=2&smid=fb-nytimes&WT.mc_id=WO-SM-E-FB-SM-LIN-BLI-050111-NYT-NA&WT.mc_ev=click

http://www.reuters.com/article/2011/05/02/us-obama-statement-idUSTRE74107920110502

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ก่อนหน้านี้ข่าวในลิเบียมีผลต่อราคาทองคำอย่างมาก

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีผลต่อราคาทองคำอยู่หรือป่าว

1.ยิ่งมีข่าวว่าลูกชานกัดดาฟีเสียชีวิต

2.ข่าวดังกล่าวเป็นสัญญาความสงบหรือความวุ่นวายครับ

3.กระแสในเยเมนยงสามารถดันราคาทองคำได้อีกหรือป่าวครับ

4.อยากทราบสาเหตุที่ทำให้น้องทองพุ่งทยานในช่วงเปิดตลาดจังครับ

5.สาเหตุที่ราคาโนทุบอย่างแรง

คือว่าผมนั้นพอดูกราฟเทคนิคเป็นบ้างเล็กน้อยมาก แต่เทคนิคทางกราฟนั้นผมว่าไม่เท่ากับปัจจับข่าวสารโลกที่กระทบต่อราคาทองคำแบบเต็ม

จึงอยากทราบถึงสาเหตุหนะครับ

เอาเไว้ประดับความรู้

หากเพ่ือนคนไหนพอทราบรบกวนบอกหน่อยนะครับ

กระทู้นี้แรกเริ่มเดิมทีคุณ next เปิดไว้สำหรับการพูดคุยเกี่ยวกับ "เงิน (real money)" ซึ่งก็หมายถึงทั้ง gold และ silver ทั้ง 2 สิ่งนี้เป็นเหมือนเงาหรือฝาแฝดของกันและกัน ทองไปไหน เงินไปด้วย มันมักจะจูงมือกันไป เพราะฉะนั้น "โดยส่วนใหญ่" (แม้จะไม่ทั้งหมดนะ) ถ้ามีปัจจัยอะไรที่มีผลต่อราคาทองก็จะส่งผลต่อราคาเงินด้วยเช่นกัน

ตอนแรกที่คุณ NEXT แยกกระทู้ออกไป ส่วนตัวก็ไม่เห็นด้วยเท่าไร เพราะเจ้า 2 ตัวนี้มันแยกกันไม่ค่อยออก มันมักจะจูงมือกันไป ไม่ว่าจะขึ้นบนหรือลงล่าง แต่ก็ไม่ได้แย้งอะไร เมื่อเป็นความประสงค์ของคุณ NEXT ก็ได้นะ แต่มันค่อยไม่สะดวก (คิคิ เพราะต้องตามไปอ่านอีกกระทู้) และอีกอย่างคนที่ post ข่าวสาร ก็ต้อง post 2 ที่ เพิ่มงานมากขึ้นทั้งๆ ที่เป็นเรื่องเดียวกัน (ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาไป update ข่าวสารให้ทั้ง 2 กระทู้ ถ้าอ่านดูจะเห็นว่ามันซ้ำๆ กันอยู่) ลำพังตัวเองไม่เดือดร้อนเพราะดู TA พอเป็น ทุกอย่างมันฟ้องในกราฟอยู่แล้วว่ามันกำลังขึ้นหรือลง กำลัง correction หรือพุ่งทะยาน โดยไม่ต้องรู้ข่าวสารเลยก็ได้ (แต่ปกติจะรู้เพราะมี source ที่สามารถค้นได้ แต่บางเรื่องก็เป็นเรื่องใหม่) ข่าวสารก็เป็นเหตุของผลที่ปรากฏในกราฟ เช่นเร็วๆ นี้ที่ silver ไม่ขึ้นทั้งๆ ที่ทอง พุ่งเอาพุ่งเอา มันทำให้เราระวังมากขึ้นกับความผิดปกติ ว่าเหตุที่เกิดกับ silver ขณะนี้(การเพิ่มเงินค้ำประกัน)ไม่นานอาจเกิดกับทองเช่นกัน ก็จะได้ระวังมากขึ้น

จะเห็นว่ามันเกี่ยวข้องกันจริงๆ บางครั้งเหมือนจะนอกเรื่องนอกราว เรื่องไม่ตรงกับกระทู้ แต่มันสะท้อนภาพรวมให้เห็น หรือบางครั้งก็มีการหยอกล้อกันเรื่องสัพเพเหระ หุ้น ดอลล่าห์ หรืออื่นๆ โดยส่วนตัวก็มองว่าน่ารักดีนะ อ่านแล้วออกแนวตลกขบขันมากกว่า จริงๆ เท่าที่อ่านๆ มา ก็ไม่ได้นอกเรื่องนอกราวมากนักนะ วนๆ อยู่แถวๆ นี้แหละ (REAL MONEY ของพวกเรา) แต่ถ้าออกนอกเรื่องไปมากขนาดไปคุยกันเรืองวงดนตรี ดาราเกาหลี หรืออะไรที่มันไกลมากๆ อันนี้ก็ไม่ควร ไม่เห็นด้วย

ส่วนตัวนะ เห็นว่าอย่าตั้งกฏให้เคร่งครัดเกินไป จะทำให้คนที่เค้าตั้งใจเสนอข่าวสาร เกร็งไปป่าวๆ พวกเราก็พี่ๆ น้องๆ คุยกันสนุกๆ หยอกล้อกันบ้างตามประสา น่าจะ "หยวน หยวน" แล้วถ้าน้องหรือใครไม่อยากอ่านตรงไหนก็ข้ามๆ ไป บางครั้งที่พวกเรา post กันเล่นๆ ที่มันเหมือนจะนอกเรื่อง มันมีประโยชน์เยอะเหมือนกันนะ นะ นะ สนุกดีออก

ด้วยรักและปรารถนาดีนะจ๊ะ !thk

ข่าวหลายๆข่าวทั้งทอง เงิน และเศรษฐกิจมันเกี่ยวเนื่องกัน ถ้าจะให้แยกขนาดนั้นคงลำบากครับ cool.gif

แถมข่าวที่ไม่เกี่ยวแต่อาจเกี่ยวกันครับ บินลาเดน โดนสอยแล้ว

http://www.nytimes.com/2011/05/02/world/asia/osama-bin-laden-is-killed.html?_r=2&smid=fb-nytimes&WT.mc_id=WO-SM-E-FB-SM-LIN-BLI-050111-NYT-NA&WT.mc_ev=click

http://www.reuters.com/article/2011/05/02/us-obama-statement-idUSTRE74107920110502

ใจตรงกันเลยพี่หมอ อุ๊บ ท่านมหาเศรษฐี MOR LEK

ก่อนหน้านี้ข่าวในลิเบียมีผลต่อราคาทองคำอย่างมาก

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีผลต่อราคาทองคำอยู่หรือป่าว

1.ยิ่งมีข่าวว่าลูกชานกัดดาฟีเสียชีวิต

2.ข่าวดังกล่าวเป็นสัญญาความสงบหรือความวุ่นวายครับ

3.กระแสในเยเมนยงสามารถดันราคาทองคำได้อีกหรือป่าวครับ

4.อยากทราบสาเหตุที่ทำให้น้องทองพุ่งทยานในช่วงเปิดตลาดจังครับ

5.สาเหตุที่ราคาโนทุบอย่างแรง

คือว่าผมนั้นพอดูกราฟเทคนิคเป็นบ้างเล็กน้อยมาก แต่เทคนิคทางกราฟนั้นผมว่าไม่เท่ากับปัจจับข่าวสารโลกที่กระทบต่อราคาทองคำแบบเต็ม

จึงอยากทราบถึงสาเหตุหนะครับ

เอาเไว้ประดับความรู้

หากเพ่ือนคนไหนพอทราบรบกวนบอกหน่อยนะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ สถานการณ์ในตะวันออกกลางกระทบโดยตรงกับราคาน้ำมัน

ในขณะที่ราคาทองเคลื่อนไหวแปรผันตามราคาน้ำมัน พอน้ำมันขึ้น ทองก็ขึ้นด้วยครับ

(พื้นฐานก็สอดคล้องกันด้วย เพราะน้ำมันผลักดันเงินเฟ้อ ทองคำใช้ hedge against inflation)

ดังนั้นหากคาดว่าน้ำมันจะแพง ทองคำก็จะแพงด้วยครับ

ที่ทอง เงิน น้ำมัน commodities โดนทุบวันนี้ก็เพราะข่าวบินลาเดนตายนั่นแหละครับ

ทำให้ US$ Index แข็งค่าขึ้นทันที commodities ทั้งหลายก็โดน อาศัยจังหวะนี้ทุบราคาทันที จากรายใหญ่

หลายคนเชื่อว่าบินลาเดนตายจะทำให้โลกสงบขึ้น ความต้องการทองในฐานะ safe heaven ก็ลดลง

แต่ผมเชื่อว่าเป็นในทิศทางตรงกันข้ามครับ ผมเชื่อว่าโลกจะวุ่นวายขึ้น เพราะการแก้แค้นของ อัลไกด้า จะมีขึ้น

ที่น่าห่วงคือประเทศพันธมิตรของสหรัฐในตะวันออกกลาง โดยเฉพาะ ซาอุ หากมีปัญหาน้ำมันพุ่งขึ้นสวรรค์ (พร้อมกับทอง และ เงิน) แน่ๆ ครับ

---

เทคนิคกราฟควรรู้นะครับ เพราะสมัยนี้ข่าวลวงเยอะ บางทีทำให้เราเป๋ได้ แต่กราฟเป็นผลของการกระทำของตลาด ซึ่งมีทั้งเจ้ามือ รายใหญ่ รายย่อยรวมๆ กันกระทำออกมาเป็นกราฟ

ตีเส้นเองไม่เป็นไม่เป็นไรครับ เพราะเซียนๆ กรุณาทำให้ดูหลายท่าน แต่อย่างน้อยเราต้องอ่านกราฟให้เข้าใจ และเข้าใจที่เซียนเขาอธิบายให้ฟังได้

----

ปล. คืนนี้ตลาด US เปิด น่าลุ้นนะครับ ว่าราคาทอง เงิน และ น้ำมัน จะเคลื่อนไหวไปทิศทางไหน จะลงอีก หรือประคองตัวได้

ปล.2 นี่แหละครับที่เคยเขียนว่าเตรียมทางหนีทีไล่กันดีๆ อย่าทุ่มหมดหน้าตัก เพราะการปะทะของกำลังซื้อกำลังขายตอนนี้ เป็นเรื่องของกำลังซื้อ ขาย ของตัวพ่อ ตัวแม่เลยครับ

volaitility จะสูงมากๆ ขึ้นลงสวิงน่าปวดหัว ไม่ได้หลับได้นอนกันหละทีนี้ !53 !53

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

กระทู้นี้แรกเริ่มเดิมทีคุณ next เปิดไว้สำหรับการพูดคุยเกี่ยวกับ "เงิน (real money)" ซึ่งก็หมายถึงทั้ง gold และ silver ทั้ง 2 สิ่งนี้เป็นเหมือนเงาหรือฝาแฝดของกันและกัน ทองไปไหน เงินไปด้วย มันมักจะจูงมือกันไป เพราะฉะนั้น "โดยส่วนใหญ่" (แม้จะไม่ทั้งหมดนะ) ถ้ามีปัจจัยอะไรที่มีผลต่อราคาทองก็จะส่งผลต่อราคาเงินด้วยเช่นกัน

ตอนแรกที่คุณ NEXT แยกกระทู้ออกไป ส่วนตัวก็ไม่เห็นด้วยเท่าไร เพราะเจ้า 2 ตัวนี้มันแยกกันไม่ค่อยออก มันมักจะจูงมือกันไป ไม่ว่าจะขึ้นบนหรือลงล่าง แต่ก็ไม่ได้แย้งอะไร เมื่อเป็นความประสงค์ของคุณ NEXT ก็ได้นะ แต่มันค่อยไม่สะดวก (คิคิ เพราะต้องตามไปอ่านอีกกระทู้) และอีกอย่างคนที่ post ข่าวสาร ก็ต้อง post 2 ที่ เพิ่มงานมากขึ้นทั้งๆ ที่เป็นเรื่องเดียวกัน (ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาไป update ข่าวสารให้ทั้ง 2 กระทู้ ถ้าอ่านดูจะเห็นว่ามันซ้ำๆ กันอยู่) ลำพังตัวเองไม่เดือดร้อนเพราะดู TA พอเป็น ทุกอย่างมันฟ้องในกราฟอยู่แล้วว่ามันกำลังขึ้นหรือลง กำลัง correction หรือพุ่งทะยาน โดยไม่ต้องรู้ข่าวสารเลยก็ได้ (แต่ปกติจะรู้เพราะมี source ที่สามารถค้นได้ แต่บางเรื่องก็เป็นเรื่องใหม่) ข่าวสารก็เป็นเหตุของผลที่ปรากฏในกราฟ เช่นเร็วๆ นี้ที่ silver ไม่ขึ้นทั้งๆ ที่ทอง พุ่งเอาพุ่งเอา มันทำให้เราระวังมากขึ้นกับความผิดปกติ ว่าเหตุที่เกิดกับ silver ขณะนี้(การเพิ่มเงินค้ำประกัน)ไม่นานอาจเกิดกับทองเช่นกัน ก็จะได้ระวังมากขึ้น

จะเห็นว่ามันเกี่ยวข้องกันจริงๆ บางครั้งเหมือนจะนอกเรื่องนอกราว เรื่องไม่ตรงกับกระทู้ แต่มันสะท้อนภาพรวมให้เห็น หรือบางครั้งก็มีการหยอกล้อกันเรื่องสัพเพเหระ หุ้น ดอลล่าห์ หรืออื่นๆ โดยส่วนตัวก็มองว่าน่ารักดีนะ อ่านแล้วออกแนวตลกขบขันมากกว่า จริงๆ เท่าที่อ่านๆ มา ก็ไม่ได้นอกเรื่องนอกราวมากนักนะ วนๆ อยู่แถวๆ นี้แหละ (REAL MONEY ของพวกเรา) แต่ถ้าออกนอกเรื่องไปมากขนาดไปคุยกันเรืองวงดนตรี ดาราเกาหลี หรืออะไรที่มันไกลมากๆ อันนี้ก็ไม่ควร ไม่เห็นด้วย

ส่วนตัวนะ เห็นว่าอย่าตั้งกฏให้เคร่งครัดเกินไป จะทำให้คนที่เค้าตั้งใจเสนอข่าวสาร เกร็งไปป่าวๆ พวกเราก็พี่ๆ น้องๆ คุยกันสนุกๆ หยอกล้อกันบ้างตามประสา น่าจะ "หยวน หยวน" แล้วถ้าน้องหรือใครไม่อยากอ่านตรงไหนก็ข้ามๆ ไป บางครั้งที่พวกเรา post กันเล่นๆ ที่มันเหมือนจะนอกเรื่อง มันมีประโยชน์เยอะเหมือนกันนะ นะ นะ สนุกดีออก

ด้วยรักและปรารถนาดีนะจ๊ะ !thk

เห็นด้วยกับทุกตัวอักษรเลยครับ :) :)

เอาแล้วไงหละ ไปเจอข่าวนี้จากบล๊อคลุงจิมครับ

ขออนุญาต เพิ่มอีกความเห็นแล้วกันนะครับ

Iran Commander Warns Saudi Arabia Of Unrest

http://www.huffingtonpost.com/2011/05/01/iran-saudi-arabia_n_856001.html

TEHRAN, Iran -- One of Iran's top military commanders warned Saudi Arabia on Sunday that its decision to send forces to Bahrain to quell protests by Shiite Muslims would spark unrest at home, a semiofficial Iranian news agency reported.

Gen. Hasan Firouzabadi, head of Iran's joint chiefs of staff, didn't offer any evidence to back up his claim. But his comments reflected growing tension between Shiite-majority Iran and Sunni-dominated countries in the Gulf like Saudi Arabia.

Iran has repeatedly denounced Gulf leaders for dispatching a Saudi-led military force in March to prop up Bahrain's Sunni monarchy and try to quell the protests by Shiites, who comprise 70 percent of the population but are excluded from key government and security posts.

อิหร่านเตือนว่า การที่ซาอุส่งกำลังทหารไปช่วยรักษาความสงบเรียบร้อยในประเทศเพื่อนบ้าน จะทำให้ประเทศตัวเองมีปัญหา

----

ลุงจิมบอกอยู่เสมอว่า ปัญหาในประเทศตะวันออกกลาง ไม่ใช่กลไกการเรียกร้องปัญหาปากท้อง และประชาธิปไตย ตามธรรมชาตินะครับ

การเคลื่อนไหวครั้งนี้ มีผู้ชักใย วางแผน วางกลยุทธ์อย่างเป็นระบบ จากประเทศหนึ่งให้ลุกลามไปอีกประเทศหนึ่ง

(ส่วนตัวผมเชื่อว่าเป้าหมายคือ ซาอุ และ อิสราเอล)

ตามที่ลุงจิมบอก ผู้ชักใย วางแผนให้มีการประท้วงในประเทศต่างๆ คือ อิหร่าน ประเทศผู้ส่งน้ำเลี้ยงให้อัลไกด้า

muslim brotherhood ก็เกี่ยวพันกับอัลไกด้า (ผมเห็นข่าวเมื่อสองสามวันก่อนว่า สมาชิกสภาฯ ของอิยิปต์ปัจจุบันมีสมาชิกของ muslim brotherhood กว่าครึ่ง)

ข่าวนี้เหมือนไม่มีอะไรนะครับ

แต่ให้จับตาไว้ ว่าสถานการณ์ในซาอุจะรุนแรงขึ้นเมือไหร่ก็ได้ อิหร่าน (และ muslim brotherhood) เล่นแน่ครับ (น้ำมันแพงอิหร่าน รัสเซียได้ประโยชน์ อเมริกาโดนเต็มๆ)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM