ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สอบถามคุณ next และเพื่อนๆสมาชิกหน่อยสิครับ

ตอนนี้ผมติดดอยที่ 1565$ มันมีโอกาสที่จะราคาจะดิ่งลงอีกเยอะไหมอ่ะครับ

เพราะผมกำลังคิดว่า ขายตัดขาดทุน แล้วเข้าช้อนซื้อใหม่ตอนที่ราคามันดิ่งลงจะดีไหมอ่ะครับ

วันนี้ผมก็กะจะขายทิ้งที่ 21600 แต่ใจไม่กล้า ตอนนี้ลงมาเหลือ 21200แล้ว :wacko:

ประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ ปีที่แล้วซื้อแท่งไว้เยอะเลย พอมันลงติดๆกันเป็นร้อยเหรียญ อ่านวิเคราะห์ที่ไหนๆก็บอกเป็นทองขาลง ทั้งๆที่เป็นเงินเย็นเจี๊ยบแต่ด้วยความโลภกะขายแล้วรับไหม่ตํ่ากว่าเดิมได้ทองเยอะขึ้นเลยขายหมดพอร์ทขาดทุนแสนกว่า ปรากฎว่าขายที่ก้นบึ้งพอดี 1340เหรียญ จากนั้นทนดูมันขึ้นทุกวันไม่ตามจนยอมแพ้ กลับไปรับใหม่แพงกว่าเดิมบาทละ 600 แต่ก้อนนั้นก็ยังกำไรนะ ตอนนี้สาบานกับตัวเองเลยว่าจะซื้อทองเหมือนถือเงินสด ถึงค่าเงินเปลี่ยนนิดๆหน่อยๆทุกวันเราก็ต้องมีเงินสดติดไว้อยู่ดี ยังไงเราก็ต้องถือสมบัติอะไรสักอย่างไว้ตอนแก่อยู่แล้ว ถ้าเป็นเงินเย็นคิดว่าช่างมันเถอะค่ะ ยังไงขึ้นก่อนแก่แน่นอน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โห ทำไปได้ไง ทุบ $50-60 ในคืนเดียว เมื่อวานเย็นๆ เห็นแล้วว่า london เริ่มทุบไม้แรกหลุดไป 1500 +/- มาเจอ Nymex สงสัยใช้ไม้หน้าสาม หลุดไปนู่นเลย :angry: คนที่มี Long GF อยู่เหมือนโดนขัง เพราะบ้านเราหยุด ออกไม่ได้ เนี่ยล่ะคือข้อเสียของตลาด future บ้านเรา

คนที่ยังไม่มีของ ขอบอกว่านั่งดูก่อนค่ะ อย่าพึ่งรีบร้อน เทศกาลทุบจริงจะมาปลายๆ เดือนนี้ ขนาดไม่ใช่เทศกาล พี่แกยังเล่นได้ไกลขนาดนี้ ถ้าของจริงมา ไม่อยากคิดเลย ว่าจะไปถึงไหน เพราะพวกนี้เค้าเอาทุกทาง เล่ห์ กล มนต์ คาถา เวลาเค้าทุบไม่ลง มันก็เพิ่ม margin เข้าไป บีบรายย่อยออก ร้ายมาก ความยุติธรรมจริงๆ ไม่มีในโลกนี้ ร้ายกาจ :angry:

คนที่อยากซื้อ รอก่อนนะคะ ถ้าไม่อยากนั่งรถไปเหาะตีลังกา นั่งดูช้างสารชนกันให้เสร็จก่อน ตอนนี้พวกขี้โกงชกใต้เข็มขัด กระโดดกัดหู กรรมการก็ไม่ยอมเป่านกหวีด นั่งดูสบายกว่าค่ะ เตรียมตังค์ไว้รอชื้อเมือฝุ่นหายตลบค่ะ !17

โห ทำไปได้ไง ทุบ $50-60 ในคืนเดียว เมื่อวานเย็นๆ เห็นแล้วว่า london เริ่มทุบไม้แรกหลุดไป 1500 +/- มาเจอ Nymex สงสัยใช้ไม้หน้าสาม หลุดไปนู่นเลย :angry: คนที่มี Long GF อยู่เหมือนโดนขัง เพราะบ้านเราหยุด ออกไม่ได้ เนี่ยล่ะคือข้อเสียของตลาด future บ้านเรา

คนที่ยังไม่มีของ ขอบอกว่านั่งดูก่อนค่ะ อย่าพึ่งรีบร้อน เทศกาลทุบจริงจะมาปลายๆ เดือนนี้ ขนาดไม่ใช่เทศกาล พี่แกยังเล่นได้ไกลขนาดนี้ ถ้าของจริงมา ไม่อยากคิดเลย ว่าจะไปถึงไหน เพราะพวกนี้เค้าเอาทุกทาง เล่ห์ กล มนต์ คาถา เวลาเค้าทุบไม่ลง มันก็เพิ่ม margin เข้าไป บีบรายย่อยออก ร้ายมาก ความยุติธรรมจริงๆ ไม่มีในโลกนี้ ร้ายกาจ :angry:

คนที่อยากซื้อ รอก่อนนะคะ ถ้าไม่อยากนั่งรถไปเหาะตีลังกา นั่งดูช้างสารชนกันให้เสร็จก่อน ตอนนี้พวกขี้โกงชกใต้เข็มขัด กระโดดกัดหู กรรมการก็ไม่ยอมเป่านกหวีด นั่งดูสบายกว่าค่ะ เตรียมตังค์ไว้รอชื้อเมือฝุ่นหายตลบค่ะ !17

ดูข้อมูลที่ไหนมั่งครับ ว่ามันมีโอกาสโดนทุนตอนเดือนนี้ เดือนหน้า จะได้ไปช่วยหาข้อมูลมาเสริมบ้าง ผมถ้าไม่อ่านที่นี่ก็ไม่รู้เลยว่ามันจะทุบจะอะไรกันเดือนไหนยังไงน่ะครับ

แต่อย่างนึงที่บอกได้เลยคือผมชอบบอร์ดนี้มากครับ เพราะเป็นบอร์ดแห่งการแบ่งปันกันจริงๆ มีอะไรเอามาแชร์ให้รู้กันตลอด คนไทยช่วยเหลือกันนี่ดีจริงๆ

ผมเชียร์ให้ แฟน แม่ และก็น้องซื้อตั้งนานแล้ว แฟนซื้อตั้งแต่ 19xxx แม่กะน้องซื้อที่ 20xxx ส่วนผมยังไม่ได้ซื้อซักอัน เพราะว่าไม่มีตังค์

ตอนนี้มีเงินมาพอดี โชคดีจริงๆที่ได้ซื้อของถูก ไม่ซื้อวันนี้ก็เร็วๆนี้แน่ๆ เพราะยังไงผมก็เชื่อว่าพื้นฐานทองไปได้ไกลและ กอด "เงิน" ของจริงมันดีกว่าเอากระดาษไปฝากเค้าน่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย My dear

สอบถามคุณ next และเพื่อนๆสมาชิกหน่อยสิครับ

ตอนนี้ผมติดดอยที่ 1565$ มันมีโอกาสที่จะราคาจะดิ่งลงอีกเยอะไหมอ่ะครับ

เพราะผมกำลังคิดว่า ขายตัดขาดทุน แล้วเข้าช้อนซื้อใหม่ตอนที่ราคามันดิ่งลงจะดีไหมอ่ะครับ

วันนี้ผมก็กะจะขายทิ้งที่ 21600 แต่ใจไม่กล้า ตอนนี้ลงมาเหลือ 21200แล้ว :wacko:

ถ้าเป็นเงินเย็นทำใจเย็นๆไว้ ไม่ต้องไปดูกราฟใหลลงให้กลุ้มใจ

ไม่ต้องตกใจ ยังไม่รู้ว่าจะลงแค่ไหนไม่ต้องรีบขาย แต่ถ้ายืนเหนือ 1500ไม่ได้อาจเป็นขาลง

ทองจะขึ้นๆลงๆแบบนี้

ถือไว้รอ....อีก 2 เดือนหรือต.ค พ.ย เวลาอาจไม่ตรงยืดหยุ่นบ้าง(ในรอบขาขึ้นของทองแล้วค่อยขาย ):)

ใจเย็นๆไม่ต้องคิดมาก ใจสำคัญที่สุด :P

ถ้าจำนวนทีถือมากจนไม่สบายใจ ลองถามคุณccczaa (ป.4หัดเล่นทอง) อาจจัดportเพื่อแบ่งขายบางส่วน

เข้าใจคุณ Topping ไม่สบายใจ และเพิ่งเข้าซื้อครั้งแรก ขอเป็นกำลังใจให้ !v@

ถูกแก้ไข โดย ginger

ดูข้อมูลที่ไหนมั่งครับ ว่ามันมีโอกาสโดนทุนตอนเดือนนี้ เดือนหน้า จะได้ไปช่วยหาข้อมูลมาเสริมบ้าง ผมถ้าไม่อ่านที่นี่ก็ไม่รู้เลยว่ามันจะทุบจะอะไรกันเดือนไหนยังไงน่ะครับ

แต่อย่างนึงที่บอกได้เลยคือผมชอบบอร์ดนี้มากครับ เพราะเป็นบอร์ดแห่งการแบ่งปันกันจริงๆ มีอะไรเอามาแชร์ให้รู้กันตลอด คนไทยช่วยเหลือกันนี่ดีจริงๆ

ผมเชียร์ให้ แฟน แม่ และก็น้องซื้อตั้งนานแล้ว แฟนซื้อตั้งแต่ 19xxx แม่กะน้องซื้อที่ 20xxx ส่วนผมยังไม่ได้ซื้อซักอัน เพราะว่าไม่มีตังค์

ตอนนี้มีเงินมาพอดี โชคดีจริงๆที่ได้ซื้อของถูก ไม่ซื้อวันนี้ก็เร็วๆนี้แน่ๆ เพราะยังไงผมก็เชื่อว่าพื้นฐานทองไปได้ไกลและ กอด "เงิน" ของจริงมันดีกว่าเอากระดาษไปฝากเค้าน่ะ :D

ดูกราฟปีที่แล้ว pattern มันจะบอก ว่ามี 2 ช่วงที่ราคาถูกทุบลงมาเยอะๆ ก็แถวๆ พค-กค และ มค แถบๆ นี้ล่ะค่ะ ไม่แน่ใจว่าการส่งมอบใหญ่จะหาจากที่ไหน (ได้มาก็ไม่แน่ใจว่าจะอ่านรู้เรื่อง ถามคนอื่นง่ายกว่า ยกเว้นคนที่ trade GF ที่ comex น่าจะพอทราบ) เพราะต้องระวังตัวไว้ อาจโดนไม้หน้าสาม คิคิ

คุณ NEXT ไม่แน่ใจว่าทราบหรือป่าว ไว้คุณ next มาช่วยตอบรอบการส่งมอบทองคำให้ละกันนะคะ :rolleyes:

ผมเพิ่งซื้อที่ 21,850 เมื่อไรจะได้กำไรล่ะนี่ :mad: :mad:

xBT> USA:สหรัฐเผยจำนวนผู้ขอสวัสดิการว่างงานพุ่งขึ้นแตะสูงสุด 8 เดือน

วอชิงตัน--6 พ.ค.--รอยเตอร์

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยเมื่อวานนี้ว่า จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงาน

ครั้งแรกในสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 30 เม.ย. เพิ่มขึ้น 43,000 ราย สู่ 474,000 ราย

ซึ่งถือเป็นจุดสูงสุดนับตั้งแต่กลางเดือนส.ค. 2010

ก่อนหน้านี้นักเศรษฐศาสตร์ที่ได้รับการสำรวจโดยรอยเตอร์คาดว่า จำนวนผู้

ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 30 เม.ย.อาจอยู่ที่

410,000 ราย ลดลงจาก 431,000 รายในสัปดาห์ก่อนหน้า

ปัจจัยหนึ่งที่อาจมีส่วนทำให้จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการเพิ่มขึ้น คือ

การปลดพนักงานออกในภาคอุตสาหกรรมรถยนต์ ซึ่งเป็นผลมาจากปัญหา

ในสายการผลิตนับตั้งแต่เกิดภัยพิบัติครั้งใหญ่ในญี่ปุ่นในเดือนมี.ค.

นักเศรษฐศาสตร์กล่าวว่า ตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานในครั้งนี้

สอดคล้องกับตัวเลขอื่นๆในสัปดาห์นี้ที่บ่งชี้ว่าการสร้างงานได้ชะลอตัวลง ถึงแม้

การพุ่งขึ้นอย่างพลิกความคาดหมายของตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการในครั้งนี้ยังมี

สาเหตุมาจากปัจจัยหลายประการ ซึ่งรวมถึงการปลดพนักงานในช่วงปิดภาค

เรียนฤดูใบไม้ผลิ และการที่รัฐโอเรกอนเปิดโครงการสวัสดิการฉุกเฉิน

นายฮาร์ม แบนด์โฮลซ์ หัวหน้านักเศรษฐศาสตร์สหรัฐของบริษัท

ยูนิเครดิต รีเสิร์ชกล่าวว่า "เราไม่คิดว่าการพุ่งขึ้นของจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการ

ในช่วงหนึ่งเดือนที่ผ่านมาเกิดจากปัจจัยพิเศษเท่านั้น เพราะดูเหมือนว่าตลาด

แรงงานได้ชะลอการปรับตัวในทางบวกด้วย"

ในสัปดาห์นี้สหรัฐรายงานว่า การจ้างงานทั้งในภาคการผลิตและ

ภาคบริการชะลอการเติบโตลงในเดือนเม.ย. และการจ้างงานในภาคเอกชน

ชะลอตัวลงเช่นกัน โดยตัวเลขเหล่านี้บ่งชี้ว่า ตัวเลขจ้างงานนอกภาคเกษตร

ที่รัฐบาลสหรัฐจะเปิดเผยออกมาในวันนี้อาจอยู่ในระดับต่ำเกินคาด

มีการเปิดเผยผลสำรวจเมื่อวานนี้ระบุว่า การจ้างงานในธุรกิจ

ขนาดเล็กในสหรัฐเกือบเข้าสู่ภาวะหยุดชะงักในเดือนเม.ย.

นักเศรษฐศาสตร์คาดว่า ในวันนี้รัฐบาลสหรัฐอาจรายงานว่า

อัตราการว่างงานทรงตัวที่ 8.8 % ในเดือนเม.ย. ซึ่งถือเป็นระดับต่ำสุด

ในรอบ 2 ปี ส่วนการจ้างงานนอกภาคเกษตรอาจเพิ่มขึ้น 186,000 ราย

ในเดือนเม.ย. หลังจากทะยานขึ้น 216,000 รายในเดือนมี.ค. ซึ่งเป็น

ระดับสูงที่สุดในรอบ 10 เดือน

การกระตุ้นการจ้างงานถือเป็นสิ่งที่สำคัญต่อการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจ

โดยเศรษฐกิจสหรัฐเติบโตเพียง 1.8 % ต่อปีในไตรมาสแรก หลังจากขยายตัว

3.1 % ในไตรมาส 4/2010

ตลาดหุ้นสหรัฐร่วงลงเป็นวันที่ 4 ติดต่อกันเมื่อวานนี้ โดยได้รับแรงกดดัน

จากตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการว่างงาน และจากการดิ่งลงของหุ้นกลุ่มพลังงาน

เจ้าหน้าที่คนหนึ่งในกระทรวงแรงงานกล่าวว่า การปลดพนักงานออก

ในช่วงปิดภาคเรียนฤดูใบไม้ผลิในรัฐนิวยอร์คส่งผลให้จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงาน

เพิ่มขึ้นราว 25,000 รายในสัปดาห์ที่แล้ว นอกจากนี้ การที่รัฐโอเรกอนเปิดโครงการ

สวัสดิการฉุกเฉินก็มีส่วนทำให้ตัวเลขดังกล่าวเพิ่มขึ้นด้วย

ส่วนพายุทอร์นาโดที่สร้างความเสียหายแก่บางพื้นที่ในสหรัฐก็อาจมีส่วนทำให้

ตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการเพิ่มขึ้นเล็กน้อย

นายไมเคิล กาเพน นักเศรษฐศาสตร์ของบาร์เคลย์ส แคปิตัลกล่าวว่า

"เราไม่ต้องการที่จะให้ความสำคัญมากเกินไปกับการเพิ่มขึ้นของตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการ

ว่างงานในระยะนี้ โดยเราจะรอดูรายงานฉบับต่อๆไปก่อนที่จะมองว่า การเพิ่มขึ้นของ

จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการถือเป็นสัญญาณบ่งชี้ว่าตลาดแรงงานชะลอตัวลงแล้ว"

กระทรวงแรงงานสหรัฐยังเปิดเผยว่า ตัวเลขประสิทธิภาพการผลิตนอกภาค

เกษตรเพิ่มขึ้น 1.6 % ต่อปีในไตรมาส 1/2011 หลังจากเพิ่มขึ้น 2.9 % ในไตรมาส

4/2010

กระทรวงแรงงานระบุว่า ต้นทุนแรงงานต่อหน่วยเพิ่มขึ้น 1.0 % ในไตรมาส

1/2011 หลังจากดิ่งลง 1.0 % ในไตรมาส 4/2010

ก่อนหน้านี้นักเศรษฐศาสตร์ที่ได้รับการสำรวจโดยรอยเตอร์คาดว่า ประสิทธิภาพ

การผลิตอาจเพิ่มขึ้นเพียง 1.0% ในไตรมาส 1/2011 และต้นทุนแรงงานต่อหน่วยอาจ

เพิ่มขึ้นเพียง 0.8% ในไตรมาส 1/2011

นักเศรษฐศาสตร์กล่าวว่า การชะลอตัวของประสิทธิภาพการผลิตในไตรมาสแรก

มีสาเหตุมาจากการชะลอตัวทางเศรษฐกิจ แต่สิ่งนี้บ่งชี้ว่าภาคธุรกิจอาจจะต้องว่าจ้าง

พนักงานเพิ่มขึ้นในเร็วๆนี้

นางเยเลนา ชุลยัทเยวา นักเศรษฐศาสตร์ของธนาคารบีเอ็นพี พาริบาส์

กล่าวว่า "เป็นเรื่องปกติที่ประสิทธิภาพการผลิตจะชะลอตัวลงในขั้นตอนนี้ของวัฏจักร

โดยเราคาดว่าจะมีการจ้างงานในช่วงนี้ ถึงแม้จะไม่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วมากนัก

ในขณะที่ภาคเอกชนไม่สามารถบีบให้ลูกจ้างของตัวเองทำงานมากขึ้นได้อีกต่อไป"

รายงานจากผู้ค้าปลีกระบุว่า ยอดขายในช่วงเทศกาลอีสเตอร์ช่วยหนุน

ยอดขายเสื้อผ้าและสินค้าอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับการพักผ่อนวันหยุดในเดือนเม.ย.

แต่ผู้ค้าปลีกเตือนว่า ต้นทุนที่เพิ่มขึ้นและภาวะอ่อนแอในตลาดแรงงานอาจส่งผล

กระทบต่อยอดขายในช่วง 2-3 เดือนข้างหน้า--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปลและเรียบเรียง)

ถูกแก้ไข โดย cocohill

เอาบทความคุณลุง jim มาเชียร์ up หน่อย คุณลุงบอกว่าทองจะไป $5000 แน่ะ :rolleyes:

The Foundation For Gold At $5,000

Posted: May 05 2011 By: Jim Sinclair Post Edited: May 5, 2011 at 2:22 pm

Dear CIGAs,

Simply stated, the drop at this time will in retrospect be seen as the foundation for gold trading not at $1650 but rather at $5000.

Armstrong was right and wrong. He looked for a reaction in gold at a time it would not happen, to a price that simply did not and will not occur.

He is absolutely right that as June approaches this type of action is the foundational proof of a major move in gold coming out of June and continuing with the normal drama into 2015.

Relax!

ได้ยินแวบๆว่า ยอชโซลอส เทขายเงิน กับ ทอง ครับ

เมื่อวานพอดีโดดขึ้นรถขนทองที่ป้าย 1485$ ไม่รู้ว่าป้ายต่อไปมันจะไปที่ 1462$ เล่นเอาใจหายเลยทำไมรถขนทองมันซิ่งขนาดนี่ ตอนเช้ารถมันวิ่งผ่านป้าย 1488$ รีบกดอ็อดให้้คนขับจอดป้ายแทบไม่ทันขอลงมันป้ายนี้ก่อนละแล้วคืนนี้ไว้โดดขึ้นใหม่ถ้ามันลงอีก นี่ถ้าสามารถถามคนขับก่อนว่าข้างหน้าจะขึ้นเนินหรือลงเหวได้ก็ดีซิ 5555 :wacko: :ph34r:

คุณ Next เข้ามา say hello กันหน่อยต่ะ จะได้อุ่นใจ น้องทองมันดูเนือยๆ หนืดๆ ชอบกล ไม่รู้จะตีตั๋วไปเที่ยวเหนือหรือใต้ comment หน่อยค่ะ

ปล.คุณเน็กพิมพ์เร็วจัง :blink: :blink: แป้บเดียวพิมพ์มาหลายอันแล้ว ผมกด "บันทึก" แล้วตกใจเลย คุณเน็กตอบไปซะละ

ผมพิมพ์ไวครับ Chat กับเพื่อนบ่อย :lol: ... ช่วยๆกันตอบก็ดีครับ

ผมตอบคนเดียวอาจไม่ทันใจแล้วคำถามข้อมูลก็มาเยอะเหมือนกัน :lol:

ได้ยินแวบๆว่า ยอชโซลอส เทขายเงิน กับ ทอง ครับ

ลุงซานต้าเอาของขวัญมาแจกน่ะครับ

คุณ Topping มาโพสที เพื่อนสมาชิกมาให้กำลังใจกันเพียบเลย..ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะครับ ใจเย็นๆ :rolleyes:

“ Good things come to those who wait ” : สิ่งดีๆจะเกิดขึ้น กับผู้ที่รู้จักอดทนรอ