ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้ามีเงินเย็นเจี๊ยบแบบถือได้ยาว 1 ปีขึ้นไป แล้วยังไม่มีทองติดมือเลยก็ซื้อไปเถอะครับ ยังไม่ต้องทุ่มซื้อหมดก็ได้ ค่อยๆทยอยซื้อ รอซื้อเพิ่มตอนมันลง

ยังไงผมก็มั่นใจว่านับจากนี้ไปอีก 1 ปียังไงคุณก็ได้กำไรแน่นอนจะมากจะน้อยก็อีกเรื่อง !v@

มัวแต่รอระวังตกจรวดนะครับ :lol:

ขอบคุณค่ะ ขายไปเมื่อวานนี้ กลัวมันขึ้นอีกรอบแล้วไม่มีของ เลยลังเลอยู่ค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากเก็บแท่งเพิ่มครับ แต่กระดาษหมดซะแล้ว

คุณKunghdyค่ะขอถามค่ะตอนนี้ทองอยู่ที่1853มันจะย่ออีกสักประมาณเท่าไหร่ค่ะ พอมันย่อสุด มันจะขึ้นทำWave5คือสูงสุดใช่ไหมค่ะ แล้วจะเริ่มลงปรับฐานเข้าใจถูกไหมค่ะ ช่วยชี้แนะหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ (เมื่อคืนพึ่งเสี่ยงกระโดดเข้าซื้อ )

ตามที่ผมเข้าใจข้อความของคุณ Kunghdy คือตอนนี้อยู่ในช่วงเวฟ 5 แล้ว (แต่ยังไม่แน่ว่าสุดแล้วหรือยัง)

ซึ่งก็มีโอกาสที่จะเริ่มทำการปรับฐานลงมาในอีกไม่นานนัก (ถ้าเวฟ 5 ขึ้นมาสุดแล้ว)

คุณ Kunghdy จึงแนะนำให้ระวัง และอาจรอซื้อช่วงที่ทำการปรับฐาน

ผมเข้าใจมาแบบนี้นะครับ ถ้าผิดก็ขออภัย :ph34r:

555 นี่ขนาดยังไม่ทันหนีบนะครับเนี่ย

ผมจะเอาเงินไปทำบุญอย่างคุณเน็กซ์ว่าเหมือนกันครับ แบ่งบุญให้ทุกคนนะครับ โดยเฉพาะคุณเน็กซ์นั้นต้องทดแทนคุณมากๆ ที่เปิดกระทู้นี้ครับ :P

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ คุณ milo :rolleyes:

:wub: เรียนปรึกษาคุณเน็ก คุณKunghdy คุณดอนฮวน คุณLEO- และเพื่อนๆที่เชี่ยวชาญในการวิเคราะห์ตลาดทองคำ เกี่ยวกับ QE3การอัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบ !45 ในสภาพที่ทองคำกำลังเป็นที่ต้องการในตลาด ถ้ามีมาตราการดังกล่าวเกิดขึ้นจริงจะทำให้มีผลอย่างไรในกตลาดทองคำบ้าง รบกวนวิเคราะห์ ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ !_087 และต้องขออภัย หากคำถามนี้อาจจะได้มีการกล่าวถึงไปบ้างแล้ว พอดีว่าบางครั้งหาอ่านไม่ทัน !_Rd ด้วยความนับถือ

:wub: เรียนปรึกษาคุณเน็ก คุณKunghdy คุณดอนฮวน คุณLEO- และเพื่อนๆที่เชี่ยวชาญในการวิเคราะห์ตลาดทองคำ เกี่ยวกับ QE3การอัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบ !45 ในสภาพที่ทองคำกำลังเป็นที่ต้องการในตลาด ถ้ามีมาตราการดังกล่าวเกิดขึ้นจริงจะทำให้มีผลอย่างไรในกตลาดทองคำบ้าง รบกวนวิเคราะห์ ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ !_087 และต้องขออภัย หากคำถามนี้อาจจะได้มีการกล่าวถึงไปบ้างแล้ว พอดีว่าบางครั้งหาอ่านไม่ทัน !_Rd ด้วยความนับถือ

ลองอ่าน QE 2 ดูก่อนนะครับ ตามลิ๊งเลยค๊าบ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-โอกาสทอง-จริงๆ/page__st__15

คุณ cocohill

เมื่อวานอ่านตรงที่ ทำเป็นสีแดงไว้ แล้วตกใจทีเดียว

แต่พยายามหาแหล่งข่าวจากโลกตะวันตกอ้างอิงแล้วหาไม่เจอ

เลยภาวนาขอให้เป็นเพียงแค่ข่าวลือ

คุณ cocohill ได้เห็นข่าวประเด็นนี้จากสำนักอื่นบ้างหรือเปล่าครับ

อ้าวๆๆ.. เอาแล้วไงหางโผล่แล้ว

สหรัฐคว่ำบาตรซีเรียครั้งใหญ่สั่งยึดทรัพย์รัฐบาล-ตัดขาดธุรกิจปิโตรเลียม

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2554 10:22:26 น.

ประธานาธิบดี บารัค โอบามา เผยว่า สหรัฐอเมริกาประกาศคว่ำบาตรซีเรียครั้งใหญ่ที่สุด โดยสั่งยึดทรัพย์สินทั้งหมดของรัฐบาลซีเรียที่อยู่ภายใต้ขอบเขตอำนาจของสหรัฐโดยทันที

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า คำสั่งดังกล่าวนับเป็นการคว่ำบาตรครั้งรุนแรงที่สุดของสหรัฐ ขณะที่โอบามากล่าวว่า คำสั่งจากฝ่ายบริหารที่เพิ่งบังคับใช้นี้ไม่อนุญาตให้ชาวอเมริกันกระทำธุรกรรมใดๆที่เกี่ยวข้องกับรัฐบาลซีเรีย

....

อาทิตย์หน้าคงต้องรอดูข่าวลือ สองข่าวด้วยกันครับ

1. CRIMEX จะขึ้น margin ด้วยความหวังที่จะทุบราคาทองคำ
  2. QE3 or not QE3, that is the question.

จาก ครั้งสุดท้าย ที่ขึ้น margin 20% ก็ไม่สามารถทุบราคาทองคำได้ (มีชะงักไปนิดนึงเท่านั้นเอง)

ส่วน QE3 ถ้าเข้ามา ตลาดหุ้นคงฟื้น ทองน่าจะหยุดวิ่งซักพัก ... แต่ก็ไม่แน่ เดี๋ยวนี้คนเริ่มรู้เรื่องเยอะแล้ว

อาจจะกลายเป็น ทองวิ่งต่อก็ได้

ถ้า QE3 ยังไม่มา ตลาดหุ้นก็จะเป็น free fall ลงไปเรื่อยๆ ตามสูตร dead cat bounce

เมื่อวานมีคนใกล้ตัวถาม :

A : W จะซื้อทองเพิ่มอีกหรือเปล่า จะฝากซื้อด้วย

W : ไม่ซื้อแล้ว หมดตัวแล้ว

A : เหรอ แต่ A อยากเก็บเพิ่มอีกนะ จะซื้อเลย หรือรอลงอีกซักหน่อย

W : ปัจจัยให้ปรับฐานลง ก็มีอยู่บ้าง แต่ปัจจัยที่จะยกฐานสูงขึ้นไปเรื่อยๆก่อนปรับฐาน ผมว่ามีเยอะกว่า

A : เอางี้ ถ้า W มีเงินเย็นอยู่ W จะรอซื้อ หรือว่าซื้อเลย

W : ถ้ามีเงินเย็น จะรีบวางโทรศัพท์ และโทรไปตัดราคาทองเลย

กว่าจะคุยกันเสร็จ ทองก็ขึ้นจาก 26100 ไป 26150 laugh.giflaugh.giflaugh.gif

ตอนทานข้าวเย็นเกือบสำลักข้าว เพราะเห็นมันไป peak ที่ 1878

โปรแกรม Kitco ใน iPad/iPhone ควรมีคำเตือนก่อนใช้งานจริงๆ happy.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg

แอบอ่านมานานฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

ลงทะเบียนเป็นสมาชิก Thaigold ต้อนรับ ระยะประชิด ของน้องเงินค่ะ :wub:

คุณ wcg ผมเอามาจากนี่ครับ ที่อื่นยังไม่เห็นครับ

http://www.ryt9.com/s/iq03/1216912

ตามที่ผมเข้าใจข้อความของคุณ Kunghdy คือตอนนี้อยู่ในช่วงเวฟ 5 แล้ว (แต่ยังไม่แน่ว่าสุดแล้วหรือยัง)

ซึ่งก็มีโอกาสที่จะเริ่มทำการปรับฐานลงมาในอีกไม่นานนัก (ถ้าเวฟ 5 ขึ้นมาสุดแล้ว)

คุณ Kunghdy จึงแนะนำให้ระวัง และอาจรอซื้อช่วงที่ทำการปรับฐาน

ผมเข้าใจมาแบบนี้นะครับ ถ้าผิดก็ขออภัย :ph34r:

ถูกแล้วค่ะ ตอนนี้ wave 5 ของ 5 โอกาสที่มันจะปรับฐานมีสูง (มากกกกกก) แต่ละ wave มี subwave ซึ่งบอกถึงการขึ้นมานานมากแล้วของรอบนี้นะ เพราะงั้นระวังนิด จริงอยู่ว่า wave 5 ของ 5 ยังไม่จบ แต่ปกติคนที่มีประสบการณ์มากๆๆ เค้าจะไม่เข้ามาลุยแบบหมดหน้าตักใน wave สุดท้ายของสุดท้าย เป็นช่วงที่ถ้ามีของก็ถือลุ้น ทะยอยลด port ไปเรื่อยๆ แต่ไม่เข้าเพิ่ม

ไม่ได้บอกว่าทองจะกลับเป็นขาลงนะคะ ปรับฐานเสร็จก็จะกลับขึ้นไปได้อีก แต่ตอนนี้ upside อาจไม่สูงมากเมื่อเทียบกับ downside ค่ะ ถ้าเงินเย็นก็เก็บไปเรื่อยๆ ได้ค่ะ สะสม :wub: แต่ทำใจไว้นิดว่ามันอาจลงหลังจากซื้อไปแล้ว เพราะมันมาไกลมากแล้ว อย่างที่บอกว่าถ้าเป็น port ของตัวเอง ไม่ลุยแล้วค่ะ นั่งมองค่ะ คิคิคิ แล้วแต่ทุกคนนะคะ ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจค่ะ ทองคำระยะยาวดีแน่นอน แต่ระยะสั้นอาจมีการปรับราคาลงมาค่ะ

silver เอากราฟไปดูเองค่ะ wave 5 แต่ไม่รู้มี subwave หรือป่าว นับไม่ถูก 5555 หยักมันเยอะเกินไป ทองนับง่ายกว่า ก็ถือลุ้นต่อ wave 5 เหมือนกัน จะได้เห็น new high (>$50) ก่อนพักลงมาหรือป่าว ไม่แน่ใจค่ะแต่อยากให้สูงกว่า เพื่อนๆ ชาวดอย silver จะได้มีเฮตามพี่ทองด้วย !ee

ปี พ.ศ. ราคาทองบาทละ เพิ่ม/-ลดลง ปี พ.ศ. ราคาทองบาทละ เพิ่ม-/ ลดลง

7-7-47 7,500 -------- 21-8-47 8,050 H 550

3-1-48 8,150 H 650 22-8-48 8,600 H 850

1-1-49 10,100 H1,950 22-8-49 11,200 H 1,100

3-1-50 10,950 H 850 22-8-50 10,750 L 200

2-1-51(2008) 13,250 H 2,300 22-8-51 13,450 H 200

2-1-52 14,050 H 800 22-8-52 15,350 H 200

2-1-53 17,450 H 3,400 22-8-53 18,400 H 1,300

1-1-54 20,200 H 2,750 22-8-54 26,350 H 6,150

21-8-47— 22-8-54 = H 18,300 = 227.32 % = 7 ปี

:wacko: ....ขอโทษ...ถ้าพิมพ์ผิด..(โพสต์ไม่เรียบร้อย)..เพิ่งลองทำดู... :excl: