ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49178

เพื่อนๆคิดอย่างไรกับบทความนี้บ้างครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะคุณ Next มาบ่อยๆนะคะ

!thk !thk !thk

ขอบคุณสำหรับบทความใหม่ครับ

พรุ่งนี้มี new high ต่อ แหงๆ laugh.gif

ถึงซัก $2000 แล้วค่อยปรับฐานก็แล้วกัน อยากให้ JP Morgue ซื้อของแพงๆ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49178

เพื่อนๆคิดอย่างไรกับบทความนี้บ้างครับ

คิดว่าเป็นความเห็นของคนที่ลงทุนในหุ้นมาตลอดครับ เค้าไม่ได้ศึกษาเรื่องทองอย่างจริงจังเหมือนคุณ Next ครับ

ถ้าเป็นมุมมองเรื่องหุ้นผมเชื่อท่านครับ แต่เรื่องทองผมเชื่อคุณ Next ครับ

http://board.thaivi....php?f=1&t=49178

เป็นบทความที่ดีบทความหนึ่งจาก ดร.นิเวศน์ครับ ผมชอบอ่านงานของ ดร.นิเวศน์เหมือนกัน

แต่ การลงทุนในสินทรัพย์ต่างๆ (มองแบบเฉลี่ยนะครับ ไม่ได้จับเฉพาะหุ้น)

ผมว่าต่างกรรม ต่างวาระ นะครับ

สินทรัพย์แต่ละอย่างนั้น ผมเชื่อว่ามันมี "รอบ" หรือ "โอกาส" ของมันครับ

ถ้าได้ดู คลิปความยาวชั่วโมงครึ่งที่ Mike Maloney มาบรรยาย เขาเชื่อว่า

"รอบ" ของตลาดหุ้น(ในอเมริกา) นั้นมันหมดไปตั้งสิบกว่าปีแล้ว และตอนนี้เป็น

"โอกาส" ของโลหะมีค่า

แน่นอน เมื่อเวลาผ่าน กรอบของเกมเปลี่ยนไป โลหะมีค่าก็จะยังคงเป็น "เงิน / money" ที่แท้จริงอยู่

แต่ก็อาจจะมีสินทรัพย์อื่น ที่ได้ ผลตอบแทน ในรูปเงินกระดาษ สูงกว่าโลหะมีค่าในอนาคต

ก็ได้ เมื่อถึงเวลาของมัน

สิ่งที่สำคัญคือต้องคอยเปิดหูเปิดตา มองหา "โอกาส" อยู่ตลอด

ใครที่บอกว่าลงทุนในตลาดหุ้นได้ ผลตอบแทน ดีกว่าทองคำ ผมก็ยินดีกับท่านเหล่านั้นครับ

เพราะส่วนตัวผมเอง ไม่มีปัญญาลงทุนในตลาดหุ้นให้ได้ ผลตอบแทน ขนาดนั้น (ในระยะเวลา

ใกล้เคียงกันที่ผมเริ่มลงทุนในทองคำ และตลาดหุ้น yield ทองคำสูงกว่า ตลาดหุ้นเยอะเลยครับ)

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณสำหรับบทความคะคุณเน็กซ์

ยอดเยี่ยมเหมือนเดิม และยิ่งทำให้ทุกคนเข้าใจถึงคุณค่าและมั่นใจในทองคำ

ว่ามันคือ real money

เต็มพอร์ทและกอดกันแน่นๆ เหมือนเดิมคะ

คิดว่าเป็นความเห็นของคนที่ลงทุนในหุ้นมาตลอดครับ เค้าไม่ได้ศึกษาเรื่องทองอย่างจริงจังเหมือนคุณ Next ครับ

ถ้าเป็นมุมมองเรื่องหุ้นผมเชื่อท่านครับ แต่เรื่องทองผมเชื่อคุณ Next ครับ

ถูกต้องแล้วดร้าบบบบบ

ถ้าผมจะบอกเพื่อนๆ ว่า ตอนทอง 10,000 ผมว่าแพง ตอนทอง 26,000 ผมว่าถูกเหลือเชื่อ!!!

บางคนอาจว่าผมบ้าไปแล้ว

แต่เป็นความจริงครับเพราะ ตอนทองราคา 10,000 ให้ผลตอบแทนปีละ 17% ผมจึงไปลงทุนในหุ้นซึ่งให้ผลตอบแทนผม 600% (6 เท่า) ใน 3 ปี จากเงินลงทุน 2 ล้าน เป็น 12 ล้าน

แต่ตอนนี้ทอง 26,000 ให้ผลตอบแทนที่ผมประเมินไว้ไม่น่าต่ำกว่า 40% ต่อปี ในขณะที่หุ้นอาจขาดทุนได้ง่ายๆ และตลาดที่ผมเชื่อมั่นที่สุดในช่วงนี้ก็คือทองคำครับ

ทองเป็นศัตรูกับค่าเงินและหุ้น ทองตอนนี้จึงถูกจริงๆ เมื่อเทียบกับ

ค่าเงินที่ลดลง เมื่อเทียบกับดอกเบี้ยติดดิน เมื่อเทียบกับตลาดหุ้นผันผวน

ผมต้องขอบคุณคุณเน็กซ์และเพื่อนๆ ที่ทำให้ผมได้รับรู้ความเป็นจริง และได้เปลี่ยนทางจากหุ้นมาเป็นทองในช่วงปีและเวลาที่ผมว่าเหมาะสมมากเลยครับ ขอบคุณครับ :)

รอย่อแล้วซื้อต่อไปครับ

ตอนนี้กลุ่มที่น่ากลัวในการแย่งซื้อผมว่าเป็นธนาคารกลางแล้วครับ คราวนี้ไม่รู้จะย่อได้เท่าไร

14xx - ธนาคารกลางรัสเซีย,เม็กซิโก,ไทย

15xx - ธนาคารกลางเกาหลีใต้,ไทย

??? - คืนเวเนฯ,ธนาคารกลางจีน,อินเดีย,รัสเซีย,....เอเชีย,ตะวันออกกลาง

อย่างจีนควรมีทองคำมากกว่า 8,000 ตัน แต่คงซื้อทางอ้อมตามที่หลายท่านวิเคราะห์ไว้ครับ

ถูกแก้ไข โดย Auditor M

ขอบคุณคุณเน๊กซ์มากๆคับ เปิดมาได้อ่านบทความใหม่พอดี

อ่านบทความ ดร.นิเวศน์ แล้วรู้สึกว่าเค้าใช้วิธีคิดแบบเดิมๆ แบบว่าคนระดับล่างที่หาเช้ากินค่ำ ถ้าคิดซื้อทอง หรือ ซื้อหุ้น เมื่อไหร่แล้วตลาดเริ่มเป็นฟองสบู่ (แต่ก็แทงกั๊กไว้เหมือนกันว่าไม่ใช่จะลงทุนไม่ได้)ผมอ่านแล้วผิดหวังครับ ทำไมเค้าถึงไม่คิดว่าคนที่ดูแลแม่ยายเค้าคือคนที่มีอะไรพิเศษหรือเห็นโอกาส เพราะเค้าไม่ได้ ไปสำรวจคนระดับล่างที่หาเข้ากินค่ำทั้งหมดนี่ ว่าแต่ทำไมเค้าไม่คิดว่า CPALL เป็นฟองสบู่บ้างน่ะ PE สูงมากๆ555 สรุปว่า คนที่คิดว่าทองคำเป็นฟองสบู่คือคนที่ไม่มีทองครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

ดีจังค่ะ แตกฉาน ทุกฉากเลยค่ะ คุณเน็กซ์ ตอนแรกจะตั้งคำถามที่สงสัย แต่พออ่านถึงบรรทัดสุดท้าย หมดคำถามค่ะ laugh.gifa454be4faaa5604875139c258ca3975d_1202824828.gif

และดีใจอีกอย่าง ต่อไปส่งออกสวิสจะถูกกระทบ Dark Chocolate ที่ส่งมาประเทศเราจะได้ถูก ๆ 83c6c177990ae82238b2fb087901cda0_1206096303.gif