ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณทุก ๆ ข้อมูลครับ รอบทความคุณ next อย่างใจจดใจจ่อ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับทุกบทความ และข่าวสาร นะครับ !01 !01

รอบทความคุณ Next อย่างใจจดจ่อ !_Rd

ถูกแก้ไข โดย halo1321

รอบทความใหม่คุณ Next เช่นกันครับเมื่อวันศุกร์เพิ่งได้รับหนังสือของคุณ Next อ่านจบภายในเวลา 2 ชม.

ก่อนหน้าเคยคิดเอาทองที่ซื้อไว้ขายออกมาทำกำไร แต่ตอนนี้เนื่องจากการซื้อขายลำบากเหลือเกินร้านใหญ่ๆคิวยาว

ร้านขนาดกลางในวันที่ราคาขึ้นเยอะ หรือลงเยอะก็ซื้อขายไม่ได้จะรับแต่สมาชิก ตอนนี้หลังจากอ่านหนังสือคุณNext

มุมมองเปลี่ยนไม่สนใจราคาที่ขึ้นลงแล้วครับมีเงินกระดาษอยากแต่จะซื้อทองอย่างเดียวเลยครับ ที่ซื้อมาก็เก็บยาวละ

ถูกแก้ไข โดย Kott

รอบทความใหม่คุณ Next เช่นกันครับเมื่อวันศุกร์เพิ่งได้รับหนังสือของคุณ Next อ่านจบภายในเวลา 2 ชม.

ก่อนหน้าเคยคิดเอาทองที่ซื้อไว้ขายออกมาทำกำไร แต่ตอนนี้เนื่องจากการซื้อขายลำบากเหลือเกินร้านใหญ่ๆคิวยาว

ร้านขนาดกลางในวันที่ราคาขึ้นเยอะ หรือลงเยอะก็ซื้อขายไม่ได้จะรับแต่สมาชิก ตอนนี้หลังจากอ่านหนังสือคุณNext

มุมมองเปลี่ยนไม่สนใจราคาที่ขึ้นลงแล้วครับมีเงินกระดาษอยากแต่จะซื้อทองอย่างเดียวเลยครับ ที่ซื้อมาก็เก็บยาวละ

หนังสือนี้ ชื่อเรื่องอะไรหรอครับ หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

หนังสือนี้ ชื่อเรื่องอะไรหรอครับ หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

ชื่อเหมือนหัวข้อกระทู้นี่ละครับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์เพื่อคนที่สนใจจะได้มีไว้ในครอบครองครับ

ผมเองก็สั่งมา 2 เล่มเผื่อเพื่อนที่สนิท 1 เล่มเหมือนกันครับ

สั่งซื้อหนังสือทำแบบนี้ครับ

1. จ่ายตังค์ โอนเข้าบัญชี 183-2-88803-4 ชัยกิตติ กิตติตระกูลชัย กสิกรไทย-ออมทรัพย์ สาขารังสิต

2. แจ้ง ชื่อ-ที่อยู่ สำหรับจัดส่ง ที่ ogadthong@gmail.com

แค่ นี้ก็รอรับหนังสือเลยครับ.....

เพิ่มเติม นิดนึง

- ค่าหนังสือเล่มละ 290 บาท ค่าจัดส่งต่างหาก

1 เล่ม 50 บาท

2 เล่ม 70 บาท

3 เล่มขึ้นไป เพิ่ม เล่มละ 30 บาท เช่น 10 เล่ม คือ (70 + 30X8) =310 บาท(อันนี้ค่าัจัดส่งยังไม่รวมค่าหนังสือนะครับ)

ขอขอบคุณ คุณ next คุณ JohnCM สำหรับบทความดีๆ และ ดีใจจังคุณ Kunghdy กลับมาแล้ว หายไปหลายวันเลย

ขอบอกว่าคิดถึงมากๆค่ะ

ชื่อเหมือนหัวข้อกระทู้นี่ละครับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์เพื่อคนที่สนใจจะได้มีไว้ในครอบครองครับ

หนังสือ เค้ามี 1เภาคใช่มัยครับ

เมื่อคืนได้ดู Inside Job แล้วครับ

น่าจะหามาดูกันนะครับ แสดงความโลภของคนให้เห็นได้ชัดเจน

บอกที่มาที่ไปของ subprime ชัดเจนดีครับ

ดูแล้วเหมือนกันครับ สอนอะไรๆได้ดีมากๆเลย

เห็นข่าวเรื่องตู้เซฟธนาคารแล้วหนาวเลยครับ

แต่จากที่เข้าใจ คงจะโดนเฉพาะพนักงานด้วยกันเอง

เพราะเท่าที่ทราบ กุญแจที่ลูกค้าถืออยู่นั้น ไม่มี copy สำรองอยู่ที่ธนาคาร

ถ้าจะเปิดตู้ได้แบบสบายๆ ต้องมีทั้งกุญแจของธนาคาร และกุญแจของตู้ที่ต้องการเปิด

ใครจะเปิดตู้เซฟธนาคาร ลองสังเกตุดูนะครับ (บางธนาคารทำแบบนี้ แต่บางธนาคารอาจจะไม่ทำ)

เวลาทำสัญญาเปิดตู้เสร็จปุ๊ป กุญแจที่ได้ จะต้องอยู่ในซองปิดผนึกจากช่าง/บริษัททำกุญแจที่ติดตั้งตัวแม่กุญแจ

ในซองจะมีกุญแจกี่ดอกก็แล้วแต่ แต่จะต้องตรงกับที่เขียนไว้หน้าซอง ถ้าซองมีรอยเปิด หรือจำนวนไม่เท่า

ก็แสดงว่า หลังจากที่ช่างทำกุญแจส่งมอบตัวลูกกุญแจแล้ว มีการเปิดซองอันนั้นออกมา

แต่ถ้าไม่มีซองมาเลย แสดงว่าธนาคารอาจจะไม่ได้ใช้ระบบนี้ หรือตอนที่คนเก่าคืนตู้ ทางธนาคารไม่ได้เปลี่ยนกุญแจครับ

ต้องถามก่อนว่า กองทุนที่คุณถืออยู่เค้าไปซื้อทองกับกองทุนไหน หรือว่าซื้อทองเก็บไว้เองครับ

เอาเท่าที่พอทราบหรือเคยสัมผัสโดยส่วนตัว ถ้าอย่าง K-Gold หรือกอง RMF ทองลดภาษี ของธนาคารจะเป็นกองที่ไปซื้อกับกองทุนทองใหญ่ในต่างประเทศอีกทีครับ ซึ่งจะเห็นได้ง่ายๆ ว่าเวลาการซื้อขาย กว่า Nav จะออกต้องใช้เวลาหลายวันเพราะทางธนาคารเค้าต้องรอ Nav ของต่างประเทศแล้วมาแปลงเป็นบ้านเราอีกที ส่วนใหญ่กลุ่มนี้จะไปซื้อ SPDR ที่สิงค์โปร์ ซึ่งเป็นกองเล็กกว่าฝั่งตะวันตกอยู่มาก ใครที่เคยเล่นกองทุนทองจะทราบกันดีว่า กองพวกนี้มันปั่นราคาได้ และถึงราคาทองขึ้นก็ไม่ได้หมายความว่า NAV ของกองทุนจะต้องขึ้นตามเสมอไปนะครับ ถ้าอยากทราบรายละเอียดต้องลองหาจากคุณ เหมียวโจ ดูครับ และล่าสุดเห็นมีข่าวแว่วๆ มาว่า ทาง SPDR ที่กองทุนธนาคารหลักๆ บ้านเราซื้อไม่มีทองจริง :lol: ส่วนจริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบนะครับ เป็นข่าวแว่วมาเฉยๆ

และล่าสุดปีนี้ กฏหมายได้เปิดช่องเพิ่มเติมให้กองทุนของธนาคาสามารถทำกองทุนทองที่สามารถซื้อทองเก็บไว้เองได้ อย่างพวก T-Gold ของธนชาติ รายนี้เค้าซื้อทองไว้เองจากตลาดลอนดอลแล้วเก็บไว้ทีฮ่องกง ที่เดียวกับที่ธนาคารแห่งประเทศไทยเราเก็บไว้(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ^^ ถ้าผิดตรงไหนช่วยแก้ด้วย ขอบคุณครับ) กองใหม่นี้เพราะพึ่งมีมาไม่ถึงปี แต่เท่าที่ตามดูราคาค่อนข้างไปในทิศทางเดียวกับราคาทองครับ

การซือกองทุนก็มีข้อดีคือไม่ต้องเสี่ยงเก็บไว้บ้านอย่างที่ทราบ แต่อย่างไรก็ดีกองทุนก็ปิดหนีได้นะครับ ต้องไม่ลืมข้อนี้เช่นกัน แม้ว่าความเสี่ยงต่ำแต่ก็ไม่ใช่ 0 ครับ และถ้าวิกฤติขึ้นมาจริงๆ ก็ไม่มีใครตอบได้ว่าเบื้องลึกกองทุนเหล่านี้จะแอบเอาเงินไปลงอะไรเสี่ยงๆ ไว้หรือไม่จนทำให้ล้มตามไปก็เป็นไปได้ครับ

ซึ่งสุดท้ายแล้วก็ไม่มีสิ่งใดที่น่ามั่นใจมากกว่าการเก็บ Physical ไว้กับตัวครับ

หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ :lol:

แล้วถ้าเป็นแบบซื้อทองจริงแต่ฝากไว้กับบริษัทที่ซื้อ จะมีความเสี่ยงบ้างหรือเปล่าครับ

แล้วถ้าเป็นแบบซื้อทองจริงแต่ฝากไว้กับบริษัทที่ซื้อ จะมีความเสี่ยงบ้างหรือเปล่าครับ

ความเสี่ยง = บริษัทเจ๊งปิดร้านหนี หรือไม่ก็จงใจเบี้ยวไม่ให้ของ sleep.gif

ถ้าเป็นร้านใหญ่ๆ ความ(รู้สึก)เสี่ยงก็น้อยลงหน่อย

แต่ถ้าเป็นร้านเล็กๆ ความ(รู้สึก)เสี่ยงก็มากหน่อย ครับ

ตอนนี้ไนจีเรีย กำลังแปลงเงินทุนสำรองจากเงิน ดอลล่าร์ เป็นเงิน หยวน แล้วครับ

ไนจีเรียเป็นประเทศที่ผลิตน้ำมันใหญ่ที่สุดใน west africa ซึ่งตอนนี้ยังรับชำระเงินค่าน้ำมัน

เป็นเงินดอลล่าร์อยู่ ทางในจีเรียยังไม่ได้ปิดโอกาสตัวเองในการเปลี่ยนเป็นรับเงิน หยวน แทน

ถ้าเมื่อไหร่มีข่าวว่าจะเปลี่ยนมารับค่าน้ำมันเป็นเงินหยวนแทน

คงจะมีข่าวว่ากองทัพนาโต นำโดยอเมริกา เข้าไป ปลดปล่อย ชาวไนจีเรีย แหงๆ angry.gif

http://www.youtube.com/watch?v=Xj6G90-_Ov0

ถูกแก้ไข โดย wcg

ตอนนี้ไนจีเรีย กำลังแปลงเงินทุนสำรองจากเงิน ดอลล่าร์ เป็นเงิน หยวน แล้วครับ

ไนจีเรียเป็นประเทศที่ผลิตน้ำมันใหญ่ที่สุดใน west africa ซึ่งตอนนี้ยังรับชำระเงินค่าน้ำมัน

เป็นเงินดอลล่าร์อยู่ ทางในจีเรียยังไม่ได้ปิดโอกาสตัวเองในการเปลี่ยนเป็นรับเงิน หยวน แทน

ถ้าเมื่อไหร่มีข่าวว่าจะเปลี่ยนมารับค่าน้ำมันเป็นเงินหยวนแทน

คงจะมีข่าวว่ากองทัพนาโต นำโดยอเมริกา เข้าไป ปลดปล่อย ชาวไนจีเรีย แหงๆ angry.gif

http://www.youtube.com/watch?v=Xj6G90-_Ov0

หลายปีที่ผ่านมาจะได้ยินข่าวว่าค่าเงินจ๊าตของพม่าอ่อนค่าลงอีกแล้ว อ่อนบ่อยและอ่อนเยอะด้วย 2วันที่แล้วเจอข่าวเงินพม่าแข็งค่าขึ้นอย่างมาก ตามชายแดน คนพม่ามาซื้อของเพิ่มขึ้นอย่างมากจากการที่ค่าเงินของเขาแข็งขึ้น

เงินจ๊าต1000จ๊าตจากที่เคยแลกเงินไทยได้35บาท ตอนนี้แรกได้45บาท ใครรู้สาเหตุหรือมีข่าวเพิ่มเติมเกี่ยวกับเงินพม่าแข็งค่าขึ้นอย่างมากมั้ย สิ่งที่เกิดขึ้นในประเทศ1 อาจช่วยให้เรามองภาพอะไรได้ชัดเจนมากขึ้นก็ได้