ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้ฝนตกทั้งวันค่ะ ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้น้องทองจะตกหรือขึ้นกันแน่....onion33.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ มากด +1 ให้คุณกุ้งแล้ว

.....

แต่ถ้าเกิดอะไรที่ผิดปกติมันเปลี่ยนใจกลับขึ้นไปเลย ก็คอยสังเกตว่าถ้าราคาปิดสูงกว่า 1910 ก็แสดงว่าการพักน่าจะจบแล้ว จะวิ่งทำ wave 5 เลย (โอกาสที่จะเป็นแบบนี้น่าจะน้อยกว่าข้างบน แต่เป็นไปได้ในกรณีที่สถาณการณ์ไม่ปกติค่ะ) ตอนนี้มันอยู่กลางๆ ประเภทสะเทิ้นน้ำ สะเทิ้นบก เป็นจุดวัดใจค่ะ ว่าจะพุ่งขึ้นบนยาวเลยหรือดิ่งลงล่างก่อนดีค่ะ onion33.gif แต่ตัวเองให้น้ำหนักที่วิ่งลงก่อนมากกว่าค่ะ ก็วิเคราะห์จากพฤติกรรมก่อนหน้าของมันนะคะ 7c00a009.gif ก็รอดูกันต่อไปว่าเค้าจะทุบทองลงได้ด้วยเหตุอะไรนะคะ

ตั้งแต่ปลายสัปดาห์ เห็นใน ZeroHedge เล่นข่าวเกี่ยวกับสถาบันการเงินในยุโรป และกรีซ หนักเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าอาทิตย์หน้าจะมีอะไรผิดปกติหรือเปล่านะครับ ตอนนี้เป็นจุดวัดใจจริงๆ ถ้าไม่ลงมารับคนเพิ่ม

ก็คงวิ่งหนีออกไปอีกที่ระดับนึงเลย

แต่ตอนนี้ไม่มีเงินกระดาษแล้ว ไม่กังวลเลยครับ นั่งท่านขนมรอหนังฉายอยู่ laugh.gif

silver เฮ้อ....นี่แหละพักของจริง มันถึงไม่ไปไหน มันพักหลังจากจบ wave 5 ใหญ่ ร่วม 4-5 เดือนแล้ว ตั้งแต่เมษา จนถึงตอนนี้ โอกาสที่จะโดนทุบลงมาอีกก็สูงเหมือนกัน wave พักน่าจะยังไม่ครบ ถ้าครบจะพุ่งเป็นจรวดแล้ว เพราะตัวเล็กกว่าทองเยอะ คนที่ติดดอย silver ก็ทำใจนิดนะ ระยะยาวไปได้ไกลแน่นอน แต่ระยะสั้นๆ อาจโดนลากลงมากับทอง 64caf316.gif หลับตาแล้วอย่าไปสนใจมันซัก 1-2 เดือนนะคะ ไม่นานมันจะกลับมาใหม่ค่ะ สู้ๆ โชคดีนะคะ onion19.gif

วันนี้อากาศเย็นๆๆ น่านอนมากๆเลย

รออ่านเรื่องgold revaluationคร้าบ

ผมมองว่าสถานการณ์ความไม่แน่ใจใน 9-11 ว่าจะเกิดอะไรขึ้นคืนนี้คือตัวที่ทำให้หุ้นร่วงลงต่อเนื่องจนถึงวันศุกร์เพื่อลดความเสี่ยง

หากคืนนี้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นวันจันทร์หรืออังคารน่าจะเป็วันที่หุ้นขึ้นแรง และอาจส่งผลให้ทองแกว่งตัว Sideway Down ลงไปอีกระดับหนึ่ง

update wave กันหน่อยค่ะ !031 อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ กรุณาใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจค่ะ

ตัวเองยังให้น้ำหนักของ wave ทองคำตอนนี้ยังคงอยู่ในขาพัก wave 4 ซึ่งจากสถานการณ์โอกาสที่จะมี wave 5 (ใหญ่) สูงมาก แต่ต้องหลังจากจบ wave 4 นะคะ และน่าจะยังไม่ใช่เร็วๆ นี้หรือวิ่งขึ้นรอบนี้เลยนะ คนที่คิดว่าติดดอยทองคำไม่ต้องกังวลว่าถ้ามันลงแรงๆ ไหลไปไกลๆ มันจะเป็นขาลงหรือป่าว ก็ยังยืนยันว่าไม่ใช่ขาลงนะ

ถ้าจบการพัก wave 4 ยังสามารถขึ้นต่อไปได้อีกไกลถึง 2000++ ค่อยมาดูอีกทีว่าจะไปได้แค่ไหนเพราะต้องมาประเมินจากการพักของ wave 4 ว่าลึกแค่ไหน ปกติ wave พักระหว่าง wave ใหญ่น่าจะใช้เวลามากกว่า 1-2 อาทิตย์ เพราะฉะนั้นโอกาสที่จะเห็นราคาต่ำกว่า 1700 แถวๆ 1620+/- หรือ 1540+/- หรือแม้กระทั่ง 1440+/- ก็อาจเกิดขึ้นได้ คนที่ถือ GF จุด stop ใกล้ขึ้นแล้ว closing price ถ้าต่ำกว่า 1817 ต้องปิดแล้วอย่าช้อนนะคะ เพราะน่าจะไป test low 1700 หรือต่ำกว่า คนที่ยังไม่มีทองแท่งก็รอซื้อตอนเค้า onsale ค่ะ เค้าน่าจะเวียนมารับคนที่ตกจรวดนะคะ !La ถ้าจบ wave 5 ใหญ่ครั้งนี้จะลงแรง นาน และยาว ควรปล่อยของออกก่อนนะคะ แต่อีกซักพักใหญ่ๆ ต้องให้จบ wave 5 ก่อนค่ะ

แต่ถ้าเกิดอะไรที่ผิดปกติมันเปลี่ยนใจกลับขึ้นไปเลย ก็คอยสังเกตว่าถ้าราคาปิดสูงกว่า 1910 ก็แสดงว่าการพักน่าจะจบแล้ว จะวิ่งทำ wave 5 เลย (โอกาสที่จะเป็นแบบนี้น่าจะน้อยกว่าข้างบน แต่เป็นไปได้ในกรณีที่สถาณการณ์ไม่ปกติค่ะ) ตอนนี้มันอยู่กลางๆ ประเภทสะเทิ้นน้ำ สะเทิ้นบก เป็นจุดวัดใจค่ะ ว่าจะพุ่งขึ้นบนยาวเลยหรือดิ่งลงล่างก่อนดีค่ะ !38 แต่ตัวเองให้น้ำหนักที่วิ่งลงก่อนมากกว่าค่ะ ก็วิเคราะห์จากพฤติกรรมก่อนหน้าของมันนะคะ !_Rd ก็รอดูกันต่อไปว่าเค้าจะทุบทองลงได้ด้วยเหตุอะไรนะคะ

silver เฮ้อ....นี่แหละพักของจริง มันถึงไม่ไปไหน มันพักหลังจากจบ wave 5 ใหญ่ ร่วม 4-5 เดือนแล้ว ตั้งแต่เมษา จนถึงตอนนี้ โอกาสที่จะโดนทุบลงมาอีกก็สูงเหมือนกัน wave พักน่าจะยังไม่ครบ ถ้าครบจะพุ่งเป็นจรวดแล้ว เพราะตัวเล็กกว่าทองเยอะ คนที่ติดดอย silver ก็ทำใจนิดนะ ระยะยาวไปได้ไกลแน่นอน แต่ระยะสั้นๆ อาจโดนลากลงมากับทอง !Hot หลับตาแล้วอย่าไปสนใจมันซัก 1-2 เดือนนะคะ ไม่นานมันจะกลับมาใหม่ค่ะ สู้ๆ โชคดีนะคะ !bye

ขอบคุณนะค้า ที่มาตามคำเรียกร้อง :wub:

ไม่ทราบว่ายังมีหนังสือเหลือหรือเปล่าครับพอดีจะได้ซื้อเก็บเป็นของดีและในอนาคตอาจเป็นของหายาก :)

ขอบคุณมากครับ คุณกุ้ง และ หมอเล็ก ครับ

+1ค่ะ คุณกุ้ง ขอบคุณนะคะที่มาอัพเดทแนวทาง

ถ้า Bank ของยุโรปล้มพร้อมกันหลายแห่ง ทองจะขึ้นหรือลงครับ เพราะทันทีที่ล้มก็ต้องขายทรัพย์สินซึ่งก็คือทองออกมาจำนวนมากก็จะทำให้ทองตกชั่วคราวระยะหนึ่ง

หรือเมื่อประกาศล้มจะทำให้ทองปรับตัวขึ้นทันทีครับ วานผู้รู้ตอบหน่อยครับ

ถ้า Bank ของยุโรปล้มพร้อมกันหลายแห่ง ทองจะขึ้นหรือลงครับ เพราะทันทีที่ล้มก็ต้องขายทรัพย์สินซึ่งก็คือทองออกมาจำนวนมากก็จะทำให้ทองตกชั่วคราวระยะหนึ่ง

หรือเมื่อประกาศล้มจะทำให้ทองปรับตัวขึ้นทันทีครับ วานผู้รู้ตอบหน่อยครับ

ขอผู้ไม่รู้ เดาแบบสุ่มสี่สุ่มห้านะครับ laugh.gif

• ระยะประชิด ทองน่าจะวิ่งขึ้นแรงพอสมควร เพราะการที่แบงค์ล้ม เป็นสัญญาณว่า ระบบการเงินปัจจุบันนี้ จะไปไม่รอดแล้วนะ คนที่มีเงิน หรือนักลงทุนที่ขยับตัวทัน คงรีบเข้าซื้อทองคำทันทีที่มีโอกาส
  • ระยะสั้น ราคาน่าจะตกจากระยะประชิดลงมาหน่อย และทรงตัวไปเรื่อยๆ ช่วงนี้ กองทุน / นักลงทุนทั้งหลาย คงต้องปรับ port ใหม่ บ้างก็ต้องขายทองทิ้ง บ้างก็ต้องซื้อทองเ้ข้าเพิ่ม แตุุ่ถ้ามีการทุบหลุดมาให้เห็น น่าจะมีแบบแว๊บๆ เพราะคนจะเข้าซื้อทันทีที่ตก
  • ระยะยาว ยังไงก็ขึ้นต่อ คราวนี้ยิ่งน่าสนใจ เพราะขาใหญ่ ขาทุบ เริ่มล้มหายตายจาก ออกไปจากระบบแล้ว คุณค่าของโลหะมีค่าที่แท้จริง ก็จะแสดงให้เห็นชัดยิ่งขึ้น

ฝันกลางวันสนุกจริงๆเลยเรา

ถูกแก้ไข โดย wcg

ว้าว คุณกุ้งกลับมาแล้ว ขอบคุณ คุณกุ้ง มากครับ มีอะไรสงสัย แล้วผมจะหลังไมค์ไปหานะครับ

COT Gold, Silver and US Dollar Index Report - September 9, 2011

credit : facebook คุณ Jimmy Siri ครับ :lol:

เพิ่มเติม COT REPORT ในส่วนของพวกbullion banks นะคะ

Anyway, in gold, the Commercial traders increased their net short position by 10,359 contracts.But the report showed a substantial change in the U.S. banks' short position in gold...as the four U.S. banks reporting, decreased their short position in gold by 22,000 contracts...

The eighteen non-U.S. banks actually increased their Comex short position in gold by about 3,700 contracts.

สําหรับทอง พวกขาใหญ่เริ่มกลับมา Sมากขึ้น 10,359 สัญญา (เปิด S เพิ่มขึ้น 7,984 สัญญา ปิด L 2,375)แต่ถ้าดูเฉพาะในส่วนของ bullion banksทั้งหมด ปรากฏว่า

US bullion banks ลดสถานะ S ลง 22,000 สัญญา ในขณะที่ พวก non us banks เพิ่ม S 3,700 สัญญา

เพิ่มเติม COT REPORT ในส่วนของพวกbullion banks นะคะ

Anyway, in gold, the Commercial traders increased their net short position by 10,359 contracts.But the report showed a substantial change in the U.S. banks' short position in gold...as the four U.S. banks reporting, decreased their short position in gold by 22,000 contracts...

The eighteen non-U.S. banks actually increased their Comex short position in gold by about 3,700 contracts.

สําหรับทอง พวกขาใหญ่เริ่มกลับมา Sมากขึ้น 10,359 สัญญา (เปิด S เพิ่มขึ้น 7,984 สัญญา ปิด L 2,375)แต่ถ้าดูเฉพาะในส่วนของ bullion banksทั้งหมด ปรากฏว่า

US bullion banks ลดสถานะ S ลง 22,000 สัญญา ในขณะที่ พวก non us banks เพิ่ม S 3,700 สัญญา

หมายความว่าอย่างไรคะ?