ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ท่านจอร์นครับ แล้วอย่างงี้ คอมฯ มันจะยอมปล่อยให้ราคา ไปต่อได้หรอครับ ระยะยาวจะเป็นยังไง ดูมันทำกะเงินสิครับ ยังไง ๆ ก็ไปไหนไม่ได้เลย ไม่หลุดขึ้นไปซักที ในเมื่อราคา ไม่ได้สะท้อนปัจจัยพื้นฐานเลย อย่างงี้เค้าก็คุมราคาไปได้ตลอดสิครับ รึว่าจะเป็นยังไงเหรอครับ รบกวนขยายนิดนึงนะครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับผม

เรื่อง HFT ผมเห็นพูดกันมาระยะหนึ่งแล้วครับ ใน ZEROHEDGE แต่ผมเองก็ยังไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร และมันมีหลักการยังไงกันแน่

แต่ทราบมาว่า หน่วยงานควบคุม (คล้ายๆ กลต.) ของสหรัฐ กำลังจะมีคำสั่งให้กองทุนที่ซื้อขายแบบ HFT ส่ง algorithm (ชุดคำสั่ง) ที่มีให้กับ กลต. เื่พื่อเป็นการตรวจสอบ กำกับครับ

ตรงนี้ zerohedge ก็พูดกันว่า จะทำให้หมดยุครุ่งเรื่องของ HFT เพราะความลับในสูตร ในชุดคำสั่งจะไม่เป็นความลับอีกต่อไป

กลับมาเรื่องทอง

ถ้าจะให้ผมเดา HFT น่าจะเป็นการพยายามก่อนให้เกิดการเทรดบ่อยครั้งที่สุดมั้งครับ ลากขึ้นลากลงเพื่อกิน stop loss ของทั้งฝั่ง short ฝั่ง long ยิ่งแกว่งยิ่งมีกำไร ช่องสองช่องก็ทำกำไรแล้ว

(กำไรน้อยแต่หลายๆ รอบ ก็กลายเป็นกำไรเยอะได้)

ในตลาดไม่ได้มี HFT trader รายเดียวนะครับ แต่อาจมีเป็นสิบๆ ราย แต่ละรายก็ไม่ได้ใช้ระบบเดียวกัน ดังนั้นจึงคาดเดาลำบากครับ

แต่จากหลายๆ วันที่ผ่านมา เราพอจะเห็นว่า เมื่อราคาถึงแนวต้านก็จะถูกคำสั่งเทขาย คำสั่งของ trader หนึ่งอาจ ไป trigger คำสั่งของอีก trader หนึ่งต่อไปเป็นลูกโซ่ ทำให้เราเห็นการแกว่งที่รุนแรง

ทีนี้ สมมติว่า คำสั่งซื้อจาก trader ฝั่งอื่น เช่น speculative trader เอาชนะ กำลังของฝ่าย HFT ณ แนวต้านได้

ผมก็เชื่อว่า HFT ก็พร้อมจะกลับข้างเข้าเป็นฝ่ายซื้อ follow buy อย่างรวดเร็วเช่นกัน และตรงนั้นเราก็จะได้เห็นการขึ้นของราคาชนิดที่ไม่เคยเห็นมาก่อนได้เช่นกันครับ

ปล. ข้างบนเป็นความคิดเห็นของผมเองนะครับ โดยใช้ข้อมูลจากบทความเป็นฐานความคิด

แต่ถึงตอนนี้ Algorithm ที่ถูกใช้โดย HFT ยังเป็นความลับขั้นสุดยอด ซึ่งยังไม่เป็นที่เปิดเผยครับ

ปล.2 ลองจับตาดูนะครับ ตอนลงเราเห็นลงทีละ 40-50 เหรียญภายในไม่กี่นาที หากแรงซื้อฝั่ง Speculative ขนะแนวต้านแรกแถวๆ 1870 ได้ แล้วฝั่ง HFT ต้อง short close ตามด้วย Follow buy ตามที่ผมคาดเดาไว้จริง เราจะได้เห็นแรงซื้อที่รุนแรงพอๆ กับขาลง ไปทดสอบ high เดิมก้ันภายในไม่กี่นาทีก็เป็นได้ครับ

ปล.3 เรื่อง Gold Revaluation กำลังพยายามตกผลึกความคิดอยู่ครับ เย็นๆ ดึกๆ (หากราคาทองไม่ผันผวนมาก) น่าจะพอสรุปเป็นบทความได้่ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
ปล.3 เรื่อง Gold Revaluation กำลังพยายามตกผลึกความคิดอยู่ครับ เย็นๆ ดึกๆ (หากราคาทองไม่ผันผวนมาก) น่าจะพอสรุปเป็นบทความได้่ครับ

ไชโย รอครับ

ช่วงนี้เมาคลื่นจริงๆ ครับคุณจอน เมือก่อนทะเลไม่เห็นปั่นป่วนขนาดนี้เลย เดี๋ยวนี้พายุพักกันรายวันเลยครับ

!45 !45 !45

.....

แสดงว่านั่งเฝ้าราคาทองคำอย่างใจจดใจจ่อตลอดเวลา 07baa27a.gif

อาการเดียวกันเลย 5 5 5 5 5

ไชโย รอครับ

เท่าที่อ่านดู จริงๆ แล้วไม่มีอะไรใหม่เลยครับ

เป็นสิ่งที่คุณ Next เขียนมาแล้วทั้งนั้นครับ

อย่างไรก็ตาม คิดว่าน่าจะช่วยให้เรามั่นใจในทิศทางของราคา เพื่อจะเอาชนะความกลัว ในช่วงเวลาผันผวนนี้ได้ครับ

แสดงว่านั่งเฝ้าราคาทองคำอย่างใจจดใจจ่อตลอดเวลา 07baa27a.gif

อาการเดียวกันเลย 5 5 5 5 5

มันแกว่งให้พอร์ต GF สลับแดง สลับเขียว อยู่นั่นแหละครับ กลัวมัน ซัดลงไปแดง แก่ๆ แล้วไข้จะจับเอาครับ :lol: :lol:

ช่วงนี้เมาคลื่นจริงๆ ครับคุณจอน เมือก่อนทะเลไม่เห็นปั่นป่วนขนาดนี้เลย เดี๋ยวนี้พายุพักกันรายวันเลยครับ

!45 !45 !45

เมาสุดๆ เลยครับ นี่ขนาดผมลดการเก็งกำไร GF ลงมาตั้งครึ่งจากที่เคยเล่นแล้ว แต่ตัวเลขที่ผันผวนแต่ละวัน ไหงมากกว่าเมื่อก่อนอีกครับเนี่ย :wacko: :wacko:

ขอกราฟหน่อยได้มั้ยครับ เท่าไหร่ถึงเข้ารับได้

ใจร้อนกันจัง 555+++ !ee ไม่ทราบค่ะ ดักซื้อดักขาย ยากค่ะ ดักซื้อก็ไม่รู้ก้นเหวอยู่ไหน ดักขายก็ไม่รู้จะขึ้นไปถึงไหน ทองแท่งซื้อได้เรื่อยๆ ถ้ามีตังค์ค่ะ รอมันลดราคาหนักๆ ก็ซื้อเลย GF รอระบบปลอดภัยกว่าเยอะ ไม่เมาคลื่นด้วย ใครเข้าGF ช่วงนี้ต้องเอายาแก้เมาคลื่นผสมยา "ทัมใจ" แต่ท่าทางจะเอาไม่อยู่นะ เฮ้อๆๆๆๆ !ee

วันนี้เห็นราคาทอง spot ถูกลงแบบนี้ (โดยเฉพาะการซื้อขายช่วงบ่าย เวลาทำการของยุโรป)

จริงๆ แล้ว ลองดูราคาทองในสกุลเงิน Euro กันนะครับ

ราคาทองคำในสกุลยูโร ถือว่าสูงกว่าวันก่อนนะครับ

(แต่เพราะค่าเงินยูโรอ่อนค่าไปมาก ราคาทองคำในสกุลดอลลาร์เลยกลายเป็นอ่อนไป)

นี่ผมไม่ได้ดูผิดไปใช่ไหมครับ

จริงๆ แล้ว วันนี้ ทองคำในสกุล ยูโร ทำ New All Time High!!!

หมายความว่า ที่เราเห็น คล้ายๆ กับทองโดนขาย กดดันให้ราคาถูกลง (ในสกุลเงินบาท / ดอลลาร์)

จริงๆ แล้ว คนยุโรปก็กำลังซื้อทองกันอยู่ต่างหาก

post-442-058536100 1315824830.gifสองหมื่นหกมา ผมจะขออัดอีกสามก้อน มามะมาซิ

post-442-058536100 1315824830.gifสองหมื่นหกมา ผมจะขออัดอีกสามก้อน มามะมาซิ

ขอต่อแถวหลังคุณใหญ่.... รับด้วยก้อนนึงค้า

หมายความว่า ที่เราเห็น คล้ายๆ กับทองโดนขาย กดดันให้ราคาถูกลง (ในสกุลเงินบาท / ดอลลาร์)

จริงๆ แล้ว คนยุโรปก็กำลังซื้อทองกันอยู่ต่างหาก

มันก็น่าจะเป็นแบบนั้นอ่ะครับ ในเมื่อค่าเงินยูโรอ่อนที่สุดในรอบเป็น 10 ปี

แถมหุ้นยุโรปก็อาบเลือดขนาดนั้น จะเอาเงินไปไว้ใหนกัน ก็ต้องซื้อทองเป็นธรรมดา

ซื้อกันแบบนี้เดี๋ยวของก็ขาด จากนั้นราคาเป็นดอลล์ก็คงตามมา

เพียงแต่ว่า ตั้งแต่ลอนดอนเปิดมามันขึ้นลงเกิน 10 ดอลล์นับครั้งไม่ถ้วนแล้ว

ไอ้คนที่ใช้ HFT ช่วงนี้มันคงรวยเละเลย(กร๊าก แต่มาดาของมันคงถูกคนทั่วโลกด่ากระหน่ำ )07baa27a.gif

post-442-066718400 1315820882.jpg

ไม่หวั่นไหว จนล้นมือเลยครับ

ไม่รู้ว่าบ้านอยูแถวไหนครับ ถ้ามันล้นแล้วตกมา ผมจะไปช่วยเก็บ :lol: :lol: :lol:

ใจร้อนกันจัง 555+++ !ee ไม่ทราบค่ะ ดักซื้อดักขาย ยากค่ะ ดักซื้อก็ไม่รู้ก้นเหวอยู่ไหน ดักขายก็ไม่รู้จะขึ้นไปถึงไหน ทองแท่งซื้อได้เรื่อยๆ ถ้ามีตังค์ค่ะ รอมันลดราคาหนักๆ ก็ซื้อเลย GF รอระบบปลอดภัยกว่าเยอะ ไม่เมาคลื่นด้วย ใครเข้าGF ช่วงนี้ต้องเอายาแก้เมาคลื่นผสมยา "ทัมใจ" แต่ท่าทางจะเอาไม่อยู่นะ เฮ้อๆๆๆๆ !ee

ตามประสาคนโลภอยากได้ของถูกครับ ^_^

นี่ผมไม่ได้ดูผิดไปใช่ไหมครับ

จริงๆ แล้ว วันนี้ ทองคำในสกุล ยูโร ทำ New All Time High!!!

โอ นั่นน่ะสิ ลืมคิดไปจริงๆ ครับ พวกถือยูโรกำลังซื้ออยู่

ที่มองว่าตลาดทองจะลงลึก อาจจะลงไม่ลึกก็ได้ ลากไปข้างๆ เอา ข่าวเมกาแย่ ก็ซื้อทอง ข่าวยุโรปแย่ก็ซื้อทอง

ถูกแก้ไข โดย milo