ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณกุ้งค่ะ แล้ว silver ใช้เวลากี่ปี ถึงจะได้ลงดอยค่ะ ซื้อไว้แถว $45 :ph34r:

แล้วที่เขาว่ากันว่า 2-3 ปี จะมีราคา $75 เป็นไปได้ไหมค่ะ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณกุ้งครับ ที่ช่วยแนะนำ ผม !thk :sidewaydown:

เห็นด้วยๆค่ะ ซื้อทอง อย่าลืมซื้อที่ดินไว้ด้วยนะ 047.gif ไว้พอปลูกข้าวปลูกผัก อย่างน้อยๆ ก็รับประกันได้ว่าไม่อดตายแน่ๆเจ้าค่ะ onion5003.gif

พูดแล้วนึกถึงพวก "prepper" ที่เตรียมความพร้อม ที่จะดำรงชีวิตอยู่ได้โดยไม่ต้องพึ่งโลกภายนอกเลยครับ

คนพวกนี้เตรียมพร้อมทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ทองคำ/เงิน, อาหาร, น้ำ, พลังงาน, ฟาร์มปลูกพืช/เลี้ยงสัตว์, และอาวุธ

ว่ากันว่า ถึงเวลามีวิกฤตจริงๆ มีทอง มีเงินไป ไม่สู้มีอาหาร หรือกระดาษเช็ดก้น!!!

เพราะถึงเวลาคนที่เตรียมแต่ทอง/เงิน แต่ไม่เตรียมกระดาษเช็ดก้น ถึงเวลาก็ต้องเอาของพวกนั้น มาแลกกับเราอยู่ดี laugh.gif

พูดแล้วนึกถึงพวก "prepper" ที่เตรียมความพร้อม ที่จะดำรงชีวิตอยู่ได้โดยไม่ต้องพึ่งโลกภายนอกเลยครับ

คนพวกนี้เตรียมพร้อมทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ทองคำ/เงิน, อาหาร, น้ำ, พลังงาน, ฟาร์มปลูกพืช/เลี้ยงสัตว์, และอาวุธ

ว่ากันว่า ถึงเวลามีวิกฤตจริงๆ มีทอง มีเงินไป ไม่สู้มีอาหาร หรือกระดาษเช็ดก้น!!!

เพราะถึงเวลาคนที่เตรียมแต่ทอง/เงิน แต่ไม่เตรียมกระดาษเช็ดก้น ถึงเวลาก็ต้องเอาของพวกนั้น มาแลกกับเราอยู่ดี laugh.gif

!gd อนาคตไม่ว่าจะเกิดภัยพิบัติ หรือ ภัยเศรษฐกิจ ยังไงซะก็หนีไม่พ้นการกลับมาพึ่งตนเองอยู่ดี รู้สึกว่าช่วงนี้จะเป็นช่วง"เตรียมเสบียงระยะประชิด"นะคะเนี่ย !57

เรื่องทองกินไม่ได้เห็นพูดกันมากจริงๆ เมื่อวานแฟนกลับมาเล่าว่าน้องๆที่ทำงานบอกว่าถ้าเศษฐกิจล่มจริงๆหนูไม่เก็บทองไว้หลอกพี่ทองมันกินไม่ได้

ต้องเก็บอาหารสิถึงจะถูก

ในความเห็นผม ถูกต้องครับอาหารกินได้ทำให้เราอยู่ได้ แต่เราไม่สามารถผลิตอาหารเองได้ครับ ข้าวคุณมีนาข้าวไหม เนื้อสัตว์คุณได้เลี้ยงไว้ไหม

ถึงคุณเลี้ยงไว้อาจจะเป็นหมูสักคอก คุณกล้าฆ่ามันแล้วกินมันไหม ผักผลไม้ ยารักษาโรค เสื้อผ้า อื่นๆที่จำเป็นเอามาจากไหน สุดท้ายคุณจะตุน

อาหารพอกินไปได้นานพอจนทุกอย่างดีขึ้นไหม สงสัยต้องมีโกดังเป็นของตนเอง

ทุกอย่างที่กล่าวมามันทำให้ต้องมีตัวกลางในการแลกเปลี่ยนครับ ปัจจุบันเราใช้เงินกระดาษในการแลกเปลี่ยน แต่เมื่อมีเหตุที่ทำให้เงินกระดาษ

ไม่สามารถทำหน้าที่แลกเปลี่ยนหรือต้องใช้เงินกระดาษจำนวนมากมายในการแลกเปลี่ยน อะไรละที่จะทำหน้าที่แทน สังคมมนุษย์มันขาดการแลกเปลี่ยน

สิ่งของกันไม่ได้ครับเพราะเราไม่สามารถมีทุกอย่างที่เราอยากได้(เราอยากได้มากสะด้วยสิ)

ทองคือความน่าจะเป็นอันดับแรกๆที่เราคิดว่าน่าจะมาทำหน้าที่นี้แทนเงินกระดาษได้ครับ เป็นเหตุผลที่ทำไมเราถึงต้องเก็บทอง

ทองกินไม่ได้ครับ แต่มันสามารถทำให้เรามีอาหารกินได้ครับ เหตุที่ทองอยูในอันดับต้นๆที่จะมาแทนเงินกระดาษ(อาจจะชั่วคราว)คุณ next ได้บอกไว้หมดแล้วครับ

เตรียมสเบียง "ระยะประชิด"

คิดถึงคุณ Next อีกแล้ว :lol:

ทองคำ ถ้าจะมี bullish divergence ได้ นั่นคือราคาต้องมี new low แต่ RSI สูงกว่า low ก่อนหน้า เพราะฉะนั้นเราน่าจะได้เห็นทองคำที่ราคาต่ำกว่า 1530 อีกครั้ง ตอนนี้เส้น 2 เส้นที่เคยให้ดูชนกันพอดี คงมีสักวันที่ราคาทองคำร่วงลงทำ new low เส้นก็จะตัดลงมา แถวๆ 1450-1500 ก็ทะยอยเก็บได้นะ ถ้าอยากได้ของถูก ถ้ากลัวมันจะลงไม่เลิกก็ต้องรอซื้อแพงหน่อย คือให้มั่นใจว่ามันไม่ลงแล้วค่อยซื้อ ทองแท่งน่าจะสะสมได้นะ ให้มองราคาเป้าหมายไว้ พยายามท่องไว้ $2500-3500 :P นี่คือเป้าหมายสำหรับ wave 5 ถึงลงไป 1300 ก็ downside ไม่มากแล้วจากตรงนี้ (อาจจะถึงหรือไม่ถึง บอกไม่ได้ค่ะ) upside gain ยังอีกเยอะเลย :wub:

ไอ้ตอนราคาตรงนั้น ถ้ามันค่อยๆ ร่วงไปยังมีเวลาให้เก็บ ร้านก็ยังปล่อยขาย

แต่ถ้าร่วงหนักๆ แบบเร็ว ทางสมาคมประกาศงดซื้อขาย ก็เป็นอันแห้วเหมือนเดิม ^^'

ผมว่าโลกเรานี้มันไม่ได้มีดำและขาวจริง ๆ หรอก ทุกอย่างมันผสมปนเปกันไปหมด อย่าคิดบวกสุดหรือลบสุด ขวาสุดหรือซ้ายสุด ดำสุดหรือขาวสุด ไม่งั้นเราจะตกเป็นทุกข์ เมื่อเวลานั้นมาถึงผู้คนต่างจะแย่งกันเอาตัวรอด สุดท้ายอาจจะไม่รอด

ระหว่างนี้เรามาช่วยกันเป็นกำลังใจให้กันและกันดีกว่า ในเว๊ปนี้ก็มีทั้งคนเชียร์ขึ้น (เพราะมีของแล้ว) กับคนเชียร์ลง (เพราะอยากได้ของถูกหรือไม่มีของ) บางครั้งการเชียร์ของเราอาจจะไปตอกย้ำความเจ็ยปวดของอีกฝ่ายหนึ่งก็ได้ ลักษณะก็เหมือนเป็นการมองเฉพาะตนเอง (มิกล้าใช้คำว่าเห็น...ตัว) อย่าลืมมองคนอีกฝ่ายหนึ่งด้วยเสมอ มีจิตเมตตาใจก็เป็นสุข

เห็นด้วยๆค่ะ ซื้อทอง อย่าลืมซื้อที่ดินไว้ด้วยนะ !047 ไว้พอปลูกข้าวปลูกผัก อย่างน้อยๆ ก็รับประกันได้ว่าไม่อดตายแน่ๆเจ้าค่ะ !v@

ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าปลูกแล้วเจอน้ำท่วม มีปาดเหงื่อครับ -_-'

คงต้องวางแผนสร้างคันกั้นน้ำไว้ด้วยล่ะมั้งเนี่ย ^^'

คุณเน็กซ์ไปไหนคะ คิดถึงค่ะ รอบทความดีๆเช่นเคยค่ะ ขาลงแบบนี้เข้ามาบ่อยๆหน่อยนะคะ (คุณแม่ขอร้อง อิอิ) :rolleyes: :wub:

ทุกอย่างมันเกื้อกูลกันครับ

ทองเป็นสื่อกลางการแลกเปลี่ยน แต่ตัวเราไม่ใช่แหล่งผลิตทอง เมื่อคุณเก็บทอง วันนึงคุณก็ต้องนำไปแลกเปลี่ยน เพื่อประทังชีวิต ทองก็เปลี่ยนมือไปอยู่กับคนอื่น ถึงแม้ใครคนนั้น ในวันนี้ไม่เห็นคุณค่าของน้องทอง แต่ก็ไม่แน่นะครับ วันนึงน้องทองอาจจะหล่นไปอยู่ในตุ่มในไหที่บ้านของเขาได้เช่นกัน :lol:

คุณกุ้งครับ เมื่อไหร่ควัน เข้าซื้อได้ รออยู่ครับ 1450 หรือว่า ควันที่ จะเข้าซื้อลาคาแพงแล้วปลอดภัย ได้โปรดช่วยแนะนำ ผมด้วยครับ !thk

ขอชมย้อนหลังได้ไหมคะ ตั้งแต่ช่วง 18xx กว่า แล้วคุณกุ้งบอกว่าจะได้เห็น15xx

แล้วมันก็มาจริงๆ สุดยอดมากคะ !01 :sidewaydown: หรือว่า :sidewayup:

ตอนนี้หลุด trend line 60 ดูไม่สวยเท่าไร ถ้ายังไหลอีก ก็อาจได้เห็น 15**ล่ะค่ะ เพราะอีกไม่กี่เหรียญเอง ก็ทะยอยๆ นะ ช่วยๆ กันซื้อค้ำไว้ มันจะได้ไม่ลง (เยอะ) !53

ช่วยซื้อหรือช่วยขายครับ? :P

ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าปลูกแล้วเจอน้ำท่วม มีปาดเหงื่อครับ -_-'

คงต้องวางแผนสร้างคันกั้นน้ำไว้ด้วยล่ะมั้งเนี่ย ^^'

เคยดูรายการ " จ้อ จี้ " ให้เด็กไปคุยกับลุงเกษตรสติเฟื่องมากๆคนหนึ่ง

ลุงคนนั้นปลูกผักในต้นกล้วย(หยวกกล้วย)1 ต้น ปลูกผักไว้หลายอย่างมาก

ลุงอธิบายให้เด็กน้อยคนนั้นฟังว่า เวลาน้ำท่วมโลก ลุงจะฟันต้นกล้วย

ปรกติต้นกล้วยจะลอยน้ำ ลุงก็จะเกาะต้นกล้วยนี้ลอยคอไปพร้อมๆกับมีอาหารที่ต้นนี้ไว้กินด้วย !53 เอามาเล่าให้ฟังขำๆ อิอิ

ขอบคุณคุณกุ้งและเพื่อน ๆ ค่ะ พอเข้าใจมากขึ้นแล้ว ที่ลังเลสงสัยเพราะเห็นเศรษฐกิจไม่ดีฝรั่งเทขายทอง ทิ้งเอา ทิ้งเอา เลยใจเสีย กลัวว่าถึงตอนเศรษฐกิจล่มทั้งยุโรปจริง ๆ เขาจะเทขายทองในคลังทิ้งกันหนักทุกประเทศเพื่อเอาเงินมาใช้จ่าย แล้วทองที่เก็บไว้จะขาดทุนอ่ะค่ะ

เป็นไปได้ค่ะ ที่ทองจะโดนทุบลงอย่างหนักถึงหนักมากๆๆๆ ตอนวิกฤติดูไบ ก็โดนทุบลงมาแรงเหมือนกัน ตอนนั้นตัวเองยังไม่ได้เข้ามาลงทุนในทองคำ เลยไม่รู้ว่าใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเด้งกลับมาได้ เมื่อเร็วๆ นี้ที่ญี่ปุ่น เกิด tsunami ทองก็โดนทุบลงอีกเหมือนกัน ไม่รู้มันเกี่ยวอะไรกับทองด้วย เวลาคน panic เค้าจะเทขายทุกอย่างแล้วถือเงินสด (ประหลาดแท้ อาจจะคิดว่ามีสภาพคล่องมากกว่าหรือป่าว) ก็อย่าไปสนใจมากค่ะ มองยาวๆๆ คิดเอาไว้ว่าระหว่างกระดาษกับทองแท่ง อันไหนน่าถือกว่ากัน และถ้าระบบธนาคารล้ม เรามีเงินฝากเค้ารับประกันเงินฝากแค่ 1 ล้านบาทหรือป่าว?? ไม่แน่ใจ :D

ดูสิเล่นร้ายนะ ทอง กระชากไป 1670 แล้วทุบลงมา :mad:

คุณกุ้งค่ะ แล้ว silver ใช้เวลากี่ปี ถึงจะได้ลงดอยค่ะ ซื้อไว้แถว $45 :ph34r:

แล้วที่เขาว่ากันว่า 2-3 ปี จะมีราคา $75 เป็นไปได้ไหมค่ะ :wub:

ไม่น่านานเป็นปีมั๊ง ตอนนี้มันพักอยู่ พักหลายเดือนแล้วเพราะจบรอบใหญ่ ทำใจนิดนะคะ มันน่าจะวิ่งได้หลังทองพักเสร็จ :wub: เอาวางๆ ทิ้งไว้ ทับกระดาษพลางๆๆ ค่ะ :P ที่บ้านก็เหมือนกัน ได้มาเป็นแท่ง หนักพอดู ฮา....มันก็ยังวางนิ่งไม่บุบสลาย แต่ถ้าใครเอาไปเล่น SV ป่านนี้คงหมดตัวไปแล้วเพราะลงแรง เฮ่อ.... :(