ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ไม่มีตังจะเล่นกับทองแล้ว เห็นคุณ Meaw_Joe มี ปล เกี่ยวกับ K-gold ไม่เคยเล่นแต่สนใจเหมือนกันค่ะ แต่ก่อนจำได้ว่ามีกระทู้ K-gold เดี๋ยวนี้ไม่เห็นแล้ว ถามผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะว่า K-gold นี่คุ้มที่จะเล่นรึเปล่าคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

BBC สัมภาษณ์ trader คนหนึ่ง ที่ตอบคำถามแบบจริงใจมากๆ

ดูตอนแรกนึกว่าเป็น trailer หนังฮอลลีวูดเรื่องใหม่ laugh.gif

via http://www.zerohedge.com/news/bbc-speechless-trader-tells-truth-collapse-comingand-goldman-rules-world

ไปหาคนแปลมาให้ผิดถูกก็ขออภัย เอาแบบย่อๆนะ

เค้าบอกว่าตลาดหุ้นยุโรปมันจบแน่ ๆ เพราะฉะนั้นก็ต้องย้ายเงินทุนไปที่ปลอดภัย เค้าเป็นคนค้า เพราะฉะนั้นเค้าไม่สนใจว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับเศรษฐกิจโดยรวม เค้าสนใจโอกาสทำกำไรอย่างเดียว เพราะฉะนั้น สิ่งสำคัญก็คือการลงมือทำ ไม่ใช่นั่งดูแล้วคิดว่ามันจะกลับมา

คนมีเงินเยอะอย่างพวกเฮดฟันด์ได้เปรียบ เพราะเค้าย้ายเงินไปลงทุนในพันธบัตร และใน us dollar

ไม่สนใจว่ารัฐจะแก้ไขสถานการ์ยังไง แต่ trader หาโอกาสทำกำไรจากการที่ตลาดล้ม หาทางทำกำไรจากตลาดที่ล้ม

สถานการณ์เศรษฐกิจตอนนี้เหมือนมะเร็ง รอมันลามแล้วก็ตายเท่านั้น รัฐบาลไม่ได้ควบคุมเศรษฐกิจ แต่เป็นโกลแมนแซคที่ควบคุม เพราะโกลแมนแซคและกองทุนมีเงินเยอะ

เพราะฉะนั้น สิ่งสำคัญก็คือต้องเตรียมตัวและลงมือ

ถูกแก้ไข โดย cocohill

ตอนนี้ไม่มีตังจะเล่นกับทองแล้ว เห็นคุณ Meaw_Joe มี ปล เกี่ยวกับ K-gold ไม่เคยเล่นแต่สนใจเหมือนกันค่ะ แต่ก่อนจำได้ว่ามีกระทู้ K-gold เดี๋ยวนี้ไม่เห็นแล้ว ถามผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะว่า K-gold นี่คุ้มที่จะเล่นรึเปล่าคะ

ข้อดีของ K-Gold และ T-GoldBullion ก็คือ สามารถลงทุนทองคำขั้นต่ำ 5000 และ 1000 บาทตามลำดับ

ทำให้สามารถทยอยลงทุนได้ จากทุนสูงไปทุนต่ำ

หรือพูดง่ายๆก็คือ ทำให้การบริหารจัดการเงินลงทุน ทำได้ดีกว่า ทองคำแท่ง

ที่ใช้ทุนในการลงทุนขั้นต่ำ 10 บาททองคำ ที่หลัก สองแสนกว่าบาท

มนุษย์เงินเดือนธรรมดาๆประมาณหมื่นต้นๆ มีโอกาศเสี่ยงที่ลงทุนแบบนี้เงินจมพอร์ทภายในครั้งเดียวได้

จึงหาวิธีสำหรับคนเงินไม่หนา ลงทุนแบบคนเศรษฐี ได้ไม่ยาก

ตัวอย่างเช่น

ช่วงทองราคาสูงก็ลงทุนน้อย หยอดไปสัก 1000 บาท สำหรับ T-GoldBullion

ทุนทองราคาต่ำก็ลงทุนมากหน่อย เป็นฐานกว้างขึ้น ก็หยอดไปอีก 5000 บาทสำหรับ K-Gold

ถ้าลงมาอีกก็ทองราคาต่ำก็ลงทุนมากหน่อย เป็นฐานกว้างขึ้น ก็หยอดไปอีก 10,000 บาทสำหรับ K-Gold เป็นต้น

ยิ่งถ้าลงทุนยาวๆไม่มีเวลาติดตาม ก็ K-Gold เพราะมันตัดยอดกำไร มาเป็นปันผลให้ได้ เรื่องมีอยู่แค่นี้แหละ B)

ข้างใต้นี้ เป็นตัวอย่างสวนผักลอยน้ำของชาวบังคลาเทศ

โดยใช้วัชพืชลอยน้ำเช่นผักตบ เป็นเกาะลอย ทำพืชสวนล้มลุกลอยน้ำได้ อย่างเช่น แตงกวา มะเขือเทศ ถั่ว เป็นต้น

http://practicalaction.org/climatechange_floatinggardens

เผื่อว่าใครยังไม่ได้ดูนะครับ .. ช่วงนี้งานเข้าอย่างจังจริงๆ ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลย

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

คลิ๊ก ...... Mania Phase

ปล.ช่วงแรกไม่เกี่ยว ต้องดูจบจนนะครับ..

สวัสดีครับคุณเน็ก ไม่ได้เห็นซะนานเลย คิดถึงจังครับ :rolleyes:

งานเข้าเยอะ รักษาสุขภาพด้วยครับ

ขอบคุณ คุณเหมียวโจ้ค่า ตอบเร็วทันใจดีแท้ อย่างนี้ต้องกดไลค์ให้ โชคดีเข้ามาได้จังหวะเจอคุณเน็กซ์ด้วย คุณเน็กซ์ให้กำลังใจมาก็รับไว้แล้วนะคะ ขอบคุณที่เป็นห่วง แฟน ๆ ค่ะ

เผื่อว่าใครยังไม่ได้ดูนะครับ .. ช่วงนี้งานเข้าอย่างจังจริงๆ ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลย

ปล.ช่วงแรกไม่เกี่ยว ต้องดูจบจนนะครับ..

สวัสดีครับคุณ next .....

ไอ้เราก็นึกว่าีรอซื้อไอโฟน ไอแพด

ที่ไหนได้ ......

สุดยอดเลยครับ...ของแถมครับปลอบใจเพื่อนๆที่ยังดอยอยู่

สำหรับผมแล้วการปรับตัวลงมาระดับนี้ยังไม่ได้เถือว่าเลวร้าย (ในสายตาผม) เพราะยังไม่หลุดองศา ยังไงขอให้พี่ๆน้องๆ อย่าเพิ่งใจเสียกันไปครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ใครที่เสียกำลังใจอยู่ เอาย่อหน้าสั้นๆจากเวบของ Mike Maloney มาฝากครับ

To begin with, gold also fell dramatically in the wake of the Lehman Brothers crash. Then it proceeded to climb back 26% in the next two months. Similar market pressures are work now.

สรุปสั้นๆก็คือ ตอนที่ลีแมน บราเดอส์ล้ม ทองก็หล่นเละเทะเหมือนตอนนี้เหมือนกัน

หลังจากนั้นทองก็เด้งกลับขึ้นมา 26% ภายในสองเดือน สิ่งที่กดดันราคาทองในตอนนั้น

ก็กำลังกดราคาทองในตอนนั้นเหมือนกัน

http://wealthcycles.com/features/what-does-drop-in-gold-prices-mean-for-future-of-gold-silver-investment?page=3

ขอบคุณครับคุณเน็กซ์ ขำดี

ถ้าตั้งใจว่าจะลงทุนแบบไหนแล้ว อย่าเปลี่ยนแนวทางไปมา

ถ้าตั้งใจลงทุนระยะยาว พอทองลงอย่าเสียกำลังใจครับ เห็นหลายคนกลายเป็น TA จำเป็นไปเลย

แนะนำผู้ิที่ไปซื้อที่ซีคอน ขับรถเข้าจอดชั้นใต้ดิน มันจะมีลิฟท์ขนของขึ้นไปในห้าง

ผมเคยขึ้นไปก่อนห้างเปิดครึ่งชั่วโมง ไปรอหน้าได้คิวแรก ๆ เลยครับ

ช่วยตอบความคิดเรานะคะ เคโกลเหมาะสำหรับคนทุนน้อย ซื้อน้อยๆ อยากซื้อเดือนละห้าพัน

หาโอกาสช่วงทองลงซื้อสะสม ถ้าทุนเยอะหน่อยลงซื้อทีเดียวไม่เหมาะคะ

เพราะเวลาทองลงก็ติดดอย แล้วอยากเอาเงินไปซื้อทองจริงตอนมันลงก็ทำไม่ได้ ติดอยู่ในกองทุน

อนาคตทองจริงคงซื้อยากกว่านี้ ถ้ามีเงินพอก็ทองจริงเลยคะ

กราฟ silver ค่ะ มีโอกาสที่จะเห็น new low อีก !034 และถ้ามี new low และ indicator ยกสูง แล้วราคาสามารถเด้งกลับขึ้นไปได้ ก็จะจบการพัก ขา C (ชั่วคราว) ทำใจนิดนะคะ มันจบรอบใหญ่ !_09

ถูกแก้ไข โดย kunghdy