ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เลือกไม่ถูกเลยครับว่าจะขอให้คุณเน๊กเซ็นหน้าไหนดี อิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อันนี้เป็นแบบร่างคร่าวๆนะครับ ยังไม่ได้ส่งโรงพิมพ์.... เอามาโฆษณาก่อน :rolleyes:

ถ้าพิมพ์ออกมารับรองอุดหนุนแน่นอนครับ รออยู่ครับ

อ next คับ จะรวมเล่มนี่แสดงว่า เนื้อหา หลัก ๆ ในกระทู้นี้ใกล้จะจบแล้วเหรอคับ รึว่า ออกรวมเล่มเป็นตอน ๆ ไปคับ แล้วถ้าพิมพ์ออกมา แล้วจำหน่ายที่ไหนคับ จะไปซื้อแน่นอนคับ

อันนี้เป็นแบบร่างคร่าวๆนะครับ ยังไม่ได้ส่งโรงพิมพ์.... เอามาโฆษณาก่อน :rolleyes:

ถ้ารูปล่างขวาคือปก ชอบแฮะ...ดูมันแนวดี ลงชือขอจองพร้อมลายเซ็นนะครับ

เรียนถามอาจารย์เน็กซ์ คือสงสัยว่าถ้าทองคำราคาไปถึง 3,000 เหรียญ ถึงตอนนั้นใครจะซื้อทองที่เราเก็บไว้ ราคามันสูงมาก คนยังจะใช้ทองอยู่อีกหรือ ขอบคุณค่ะ

เรียนถามอาจารย์เน็กซ์ คือสงสัยว่าถ้าทองคำราคาไปถึง 3,000 เหรียญ ถึงตอนนั้นใครจะซื้อทองที่เราเก็บไว้ ราคามันสูงมาก คนยังจะใช้ทองอยู่อีกหรือ ขอบคุณค่ะ

ขอก็อปเรื่องที่มีคนตอบเอาไว้แล้วมาให้อ่านเล่นๆก่อนนะครับ เดี๋ยวคุณเน็กคงมาตอบเอง

คนส่วนมากยังเข้าใจว่าการซื้อทองคือการซื้อทองแต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ครับ

มันคือการที่ต้องไปเอาทองของคุณทีฝากอยู่ที่เค้าคืนมามากกว่า

ในสถานการณ์ที่ไม่มีความแน่นอน กระดาษที่อยู่ในกระเป๋าคุณนั้นก็คือทองคำที่คุณเอาไปฝากเค้าไว้ครับ

แล้วเค้าออกกระดาษมาให้คุณหมุนเวียนแทนในตลาด

คนส่วนใหญ่อาจจะไม่เข้าใจ fundamental หรือปัจจัยพื้นฐานเหล่านี้ครับ

นั่นคือปัญหา ว่าไปโน่นกลายเป็นฟองสบู่ทองคำไปอีก หลงทางกันไปใหญ่

ทองมันก็อยู่ของมันเฉยๆ ครับ มันไม่ได้ขึ้นหรือลง แต่ปริมาณกระดาษที่ต้องเอาไปแลกนี่สิที่มันเปลี่ยนไป

ขอบคุณคุณหมอเล็กค่ะ ที่ช่วยตอบ

มือใหม่ค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี ถ้าถึงตอนนั้นเงินดอลล่าร์น่าจะเฟ้อมากจนแทบไม่มีค่าเหมือนซิมบับเว่ ต้องใช้เงินจำนวนมากจึงจะซื้อทองได้ สำหรับคนที่มีทองคำสะสมไว้ ทองคำก็สามารถนำมาใช้ชดเชยเงินเฟ้อได้เลย แต่คนทีไม่มีทองคำเก็บอยู่ก็คงลำบากมาก เพราะต้องใช้เงินจำนวนมากมาซื้อ แล้วเขาจะหาเงินได้จากที่ไหนในเมื่อเศรษฐกิจแย่ขนาดนั้น การสะสมทองในเวลานี้จึงดูเหมือนจะมีประโยชน์มากสำหรับคนอเมริกัน แต่สำหรับคนไทยหละค่ะ เราจะได้ประโยชน์อย่างไร คือคิดแบบเด็ก ๆ ค่ะ ว่าถ้าของแพงมากเกินไป ถึงคนอยากได้ แต่ถ้าเขาไม่มีตัง เขาก็จะซื้อน้อย หรือจะยังไม่ซื้อ ตอนนั้นถึงทองมีราคาดีมาก แต่ก็น่าจะหาคนซื้อยาก ไม่รู้คิดอย่างนี้ผิดถูกอย่างไร

ขอถามอีกข้อค่ะสมมุติว่าเงินสหรัฐเฟ้อมากจนแทบไม่มีค่าเลยเหมือนซิมบับเว่ ประเทศอื่น ๆ ในโลกจะได้รับผลกระทบอย่างไรบ้าง ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ทองแท่งเข้าซื้อได้เลยไหมครับที่ราคานี้ หรือรอให้ลงมาซักหน่อยครับ แนวโน้มจะลงมาปรับฐานอีกไหมครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณหมอเล็กค่ะ ที่ช่วยตอบ

มือใหม่ค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี ถ้าถึงตอนนั้นเงินดอลล่าร์น่าจะเฟ้อมากจนแทบไม่มีค่าเหมือนซิมบับเว่ ต้องใช้เงินจำนวนมากจึงจะซื้อทองได้ สำหรับคนที่มีทองคำสะสมไว้ ทองคำก็สามารถนำมาใช้ชดเชยเงินเฟ้อได้เลย แต่คนทีไม่มีทองคำเก็บอยู่ก็คงลำบากมาก เพราะต้องใช้เงินจำนวนมากมาซื้อ แล้วเขาจะหาเงินได้จากที่ไหนในเมื่อเศรษฐกิจแย่ขนาดนั้น การสะสมทองในเวลานี้จึงดูเหมือนจะมีประโยชน์มากสำหรับคนอเมริกัน แต่สำหรับคนไทยหละค่ะ เราจะได้ประโยชน์อย่างไร คือคิดแบบเด็ก ๆ ค่ะ ว่าถ้าของแพงมากเกินไป ถึงคนอยากได้ แต่ถ้าเขาไม่มีตัง เขาก็จะซื้อน้อย หรือจะยังไม่ซื้อ ตอนนั้นถึงทองมีราคาดีมาก แต่ก็น่าจะหาคนซื้อยาก ไม่รู้คิดอย่างนี้ผิดถูกอย่างไร

ขอถามอีกข้อค่ะสมมุติว่าเงินสหรัฐเฟ้อมากจนแทบไม่มีค่าเลยเหมือนซิมบับเว่ ประเทศอื่น ๆ ในโลกจะได้รับผลกระทบอย่างไรบ้าง ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ผมมองว่า การเก็บทองไม่เป็นประโยชน์เฉพาะคนเมกันนะครับ ไม่งั้นพี่จีนคงไม่ซื้อเหมืองทอง(แล้วไม่ส่งออกทอง) แล้วเริ่มลงการถือดอลล่าหรอกครับ

เท่าที่อ่านบทความของคุณเน็ก เมื่อเงินซัมบับเว่หมดความหมาย คนก็เอาทองมาใช้แทนเงินครับ แต่ซิมบับเวไม่ใช่ประเทศใหญ่ ไม่มีเงินประเทศไหนผูกกับเงินสกุลซิมบับเว่จึงไม่มีผลกระทบกับราคาทองในโลกมากนัก แต่ดอลล่าละครับ ทุกประเทศมีดอลล่าเป็นทุนสำรอง แล้วถ้าวันดีคืนดีดอลล่าหมดสภาพขึ้นมาแล้วสกุลเงินที่ผูกกับดอลล่าไว้ซึ่งเงินบาทเราก็ผูกไว้+เป็นทุนสำรองอีก ก็มีแนวโน้มที่จะตามราคาทองไม่ทันนะครับ เิงินบาทอาจแข็งขึ้นแต่ไม่น่าแข็งตามราคาทองทันนะครับ.....รอผู้เชี่ยวชาญต่อไป

หมู่เฮ้าอยู่ ป.1 เด้อ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เรื่องหนังสือพยายามจะให้เร็วที่สุดนะครับ คิดว่าช่วงต้นๆปีคงได้เปิดให้จองกัน

เวลาเริ่มจะงวดเข้ามาทุกที หากใครติดตามข่าวอยู่เสมอๆช่วงนี้จะรู้เลยว่า

สถานการณ์เศรษฐกิจโลกเราดูมันอึมครึมรอวันแตกหักได้ทุกเมื่อ

จำเป็นอย่างยิ่งครับที่จะต้องสื่อสารข้อมูลเหล่านี้ให้คนทั่วไป ได้รับรู้และเข้าใจ

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยนะครับที่จะสนับสนุน

ตอบ คุณ auu22 เนื้อหายังไม่หมดนะครับ ยังมีเรื่องที่จะคุยกันอีกเยอะครับ

ตอบ คุณเจน เรื่องราคาืทองหากขึ้นไปแพง กลัวจะไม่มีคนซื้อ

อยากบอกว่า "ไม่ต้องกังวล" เลยนะครับ

:excl: ลองคิดดูง่ายๆแบบนี้นะครับว่า หากสินค้าอะไรก็ตามมีแต่คนขายเยอะๆๆๆ มีคนซื้อน้อยๆๆๆ

ราคามันจะถูกลงมาเรื่อยๆๆ จน ความพอใจของผู้ขายและผู้ซื้อ มา "ชน" กันพอดี

จึงจะเกิดการซื้อขายขึ้นได้ครับ เพราะฉะนั้น ถ้าราคามันไปถึงได้ ก็ย่อมมีคนซื้อแน่นอนครับ

"ราคาตลาด" มันบอกถึง "อารมณ์-ความคิด ของ ผู้ซื้อ-ผู้ขายในตลาด" อยู่แล้วครับ

ราคาทอง 2 หมื่น หากพูดถึงเมื่อปีสองปีก่อนคงเป็นราคาที่ฟังดูแล้ว "แพงแสนแพง"

แต่พอมาถึงเข้าจริงๆ ก็มีคนซื้อครับ เอาไปขายร้านทอง

ก็ขายได้ด้วยไม่มีปัญหาเลยครับ นั่นเป็นเพราะคุณเอาของ "มูลค่า"

สูงขึ้นไปขายคืนเค้า เค้าก็ต้องซื้อคืนในราคาที่สูงขึ้นเป็นธรรมดา

ต้องพูดว่า "ยินดีรับซื้อคืน" ด้วยซ้ำไป :D

:excl: ทีนี้อีกมุมมองนึง ตามข้อมูลที่ คุณ Morlek นำมา

นั่นก็ถูกต้องเลยครับ หากคุณมองว่า "ทองคำต่างหากที่คือเงิน" จะพูดให้ดูสุดโต่งนิดนึงก็ต้องพูดว่า

คุณจะยอมเอา "ทองคำของคุณไปขายคืนแลกกับกระดาษ" หรือครับ?

พูดตอนนี้อาจจะฟังดูแปลกๆ แต่แนวความคิดนี้เริ่มจะก่อตัวขึ้นขยายวงกว้างขึ้นเรื่อยๆทั่วโลก

เมื่อคนเราได้รับรู้และเข้าใจ เมื่อนั้นสิ่งที่พูดไปก็ฟังดูมีเหตุผลขึ้นครับ

-ขอเคลียร์-

คนชอบถามผมว่า ที่บอกใ้ห้ซื้อทอง เพราะระบบการเงินไม่ดี ระบบธนบัตรไม่ดี

สุดท้ายก็ต้องขายคืนเป็นเงินกระดาษอยู่ดีไม่ใช่เหรอ??

คำตอบของผมคือ "ใช่และไม่ใช่" ครับ

"ใช่" ก็คือ ต่อให้ระบบธนบัตรยังได้รับความเชื่อถืออยู่ต่อไป เราก็ขายเอาเงินกลับมาจริง แต่ เอากลับมา

"ปึกหนาขึ้นกว่าเดิม"

นั่นเท่ากับว่า อำนาจการซื้อ(Purchasing power) ของเราเพิ่มขึ้นไม่เสื่อมไปตามกาลเวลาครับ

"ไม่ใช่" ก็คือ หากระบบธนบัตรทุกสกุลทั่วโลก (ย้ำนะครับว่าทุกสกุล เพราะทุกสกุลในโลกเราตอนนี้เป็นระบบ (Fiat Currency) หมด คือกระดาษทั้งนั้น)

ขาดความน่าเชื่อถือลงไป คราวนี้ล่ะครับ ถึงตอนที่เราไม่จำเป็นต้องขายทอง แต่ เราจะใช้มันแทนครับ !!

รายละเอียด

แนะนำอ่าน บทความ Article : Gold Money และ Article : ขอเคลียร์ ดูนะครับ

ปล. หยุดยาวแล้วครับ 3-4 วันจากนี้จะไป "ติดดอย" ครับ

ใครไปเที่ยวภูชี้ฟ้า วัดร่องขุ่นหรือ ดอยตุง แถวนั้น ไม่แน่ครับ เราอาจจะเดินสวนกัน

โชคดีมีความสุขMerry Christmas ล่วงหน้าทุกคนครับ

ผมมองว่า การเก็บทองไม่เป็นประโยชน์เฉพาะคนเมกันนะครับ ไม่งั้นพี่จีนคงไม่ซื้อเหมืองทอง(แล้วไม่ส่งออกทอง) แล้วเริ่มลงการถือดอลล่าหรอกครับ

เท่าที่อ่านบทความของคุณเน็ก เมื่อเงินซัมบับเว่หมดความหมาย คนก็เอาทองมาใช้แทนเงินครับ แต่ซิมบับเวไม่ใช่ประเทศใหญ่ ไม่มีเงินประเทศไหนผูกกับเงินสกุลซิมบับเว่จึงไม่มีผลกระทบกับราคาทองในโลกมากนัก แต่ดอลล่าละครับ ทุกประเทศมีดอลล่าเป็นทุนสำรอง แล้วถ้าวันดีคืนดีดอลล่าหมดสภาพขึ้นมาแล้วสกุลเงินที่ผูกกับดอลล่าไว้ซึ่งเงินบาทเราก็ผูกไว้+เป็นทุนสำรองอีก ก็มีแนวโน้มที่จะตามราคาทองไม่ทันนะครับ เิงินบาทอาจแข็งขึ้นแต่ไม่น่าแข็งตามราคาทองทันนะครับ.....รอผู้เชี่ยวชาญต่อไป

หมู่เฮ้าอยู่ ป.1 เด้อ

ผมไม่ใช่กูรู เเค่ป็นคนที่เก็บทอง เเละเห็นคุณค่าทอง

ผมว่าคำตอบด้านบนชัดเจนมากๆครับ

post-1438-066706500 1292892820.gif ไม่ได้เข้ามาหลายวัน... อรุณสวัสดิ์คะ

เลยไม่ได้เก็บสถิติให้คุณเน็กซ์เลย...(อย่าเพิ่งหมดกำลังใจนะคะ...)

จากแฟนพันธุ์แท้........post-1438-089770200 1292893158.gif

ไม่มีหมดกำลังใจครับ ขอบคุณมากๆครับ :lol:

ดีใจจังที่รวมเล่ม จะได้มีของขวัญแจกปีใหม่ที่ถูกใจทั้งผู้ให้และผู้รับ

และขอบพระคุณหลายยยยยย มายังกูรูทุกท่านที่ให้ความรู้เสมอมา

รอหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :lol:

แล้วผมจะได้เห็นคุณ next ตัวเป็นๆมั้ยครับ....

ปล.ขอแบบ 4 สีได้มั้ย :D :D จะเอาไปขึ้นหิ้ง

ผมยังอยู่ตัวเป็นๆ ครับ เอาหนังสือไปขึ้นหิ้งอีก เกินปายย เดี๋ยว "เข้าสิง" เลยนี่ ?? :lol: :lol:

ทองแท่งเข้าซื้อได้เลยไหมครับที่ราคานี้ หรือรอให้ลงมาซักหน่อยครับ แนวโน้มจะลงมาปรับฐานอีกไหมครับ ขอบคุณครับ

"ซื้อครับ" อย่ารอให้ถึงบาทละสองหมื่นแล้วค่อยซื้อเลยนะครับ :rolleyes: