ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ รออ่านเรื่อง silver ด้วยคนครับ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ติดตามอ่านอยู่เสมอนะคะ ถึงแม้ไม่ค่อยออกมาแสดงตัว !thk !thk

กางเต็นรอๆๆๆๆ บทความต่อไป ตามอ่านตั้งแต่ลงบทความครั้งแรก ยังสนุกไม่สร่างเลยนะครับ

ถามบ้างๆๆ

คุึณ next คิดว่ามีความเป็นไปได้มั้ยครับที่ ทองคำจะกลับมาใช้ระบบเก่าที่เงินผูกกับทอง (เห็นมีคนชักเริ่มเสนอตอนประชุมใหญ่ๆ)หรือว่าจะมีโอกาศที่ทาง เมกากับยุโรป จะรวมหัวกันออกมาช่วยกันโขกราคาทองแบบช่วงเมื่อปี 80 มั้ยครับ

เศรษฐกิจเมกากับยุโรป คิดว่าปีหน้ามีโอกาศฟื้นมั้ยครับ หรือว่าเหวจะอยู่ไม่ไกลแล้ว จะเป็นเหตุทำให้ราคาทองเป็น 5000 เหรียญ นี่ผมฝันไกลไปมั้ยครับ วันนี้พึ่งเอากำไลข้อมือทองท่านแม่ไปเปลี่ยนเส้นมา ดูสุกใสส่องประกายดี เส้น 3 บาทบอกตอนนั้นซื้อ 14000 =_=" ตอนนี้เกือบ 60000 ผมอยากซึมซับความรู้สึกนี้บ้างจัง

บี๊ป บี๊ป ... Beep Beep

5000$ ที่คุณ leo attack ถามถึง.... หากเป็นไปไม่ได้

ก็เสียชื่อ โอกาส"ทอง"(จริงๆ) หมดสิครับ :lol:

แต่ราคาจะไปสูงถึงระดับนั้นได้ยังไง ? ต้องมีคำอธิบายที่ "สมราคา" ด้วยเช่นกัน

.... งานนี้ต้องคุยกันยาวครับ....

ส่วนคำถามที่ว่า "เศรษฐกิจเมกากับยุโรป คิดว่าปีหน้ามีโอกาศฟื้นมั้ยครับ หรือว่าเหวจะอยู่ไม่ไกลแล้ว?"

ก่อนจะตอบ ผมอยากจะพูดถึงการ์ตูนสมัยเด็กๆอยู่เรื่องนึงครับ

เป็นเรื่องที่ นกกระจอกเทศวิ่งไวอย่างกับจรวด

โดนหมาป่าวิ่งไล่จับเป็นประจำ

มีฉากนึงที่เห็นกันบ่อยๆ คือ เวลานกกระจอกเทศวิ่งหนีจนมาถึงหน้าผา จะสามารถวิ่งข้ามเหวไปได้ทุกครั้ง

ด้วยความเร็วของมัน ในขณะที่ หมาป่าซึ่งวิ่งไล่มาอย่างไม่ลืมหูลืมตา จะสามารถ "วิ่งเลยเหวมาได้ระยะนึง" แต่ยังไม่ตกทันที

มันจะลอยค้างอยู่ได้ซักพัก

จนกระทั่งมัน มองลงไปข้างล่าง นั่นแหละครับ

มันจะ "ร่วงลงทันทีอย่างแรง" !!!!

ศกของเมกาและยุโรป นั้นผมขอตอบว่าไม่ต่างจาก หมาป่าที่วิ่งเลยเหวมาได้ระยะนึงแล้วครับ

เมื่อทุกๆคนได้รับรู้และได้เข้าใจ

และได้มองเห็นถึงปัญหาที่แท้จริง เวลามันร่วงผมรับรองว่ามันจะไม่ได้ค่อยๆร่วงหรอกครับ โปรดระวัง !

ปล. คำตอบนี้ยกเครดิตให้กับอาจารย์ของผม "Peter D. Shciff" จากหนังสือเรื่อง The Little book of bull moves

ขออภัยคุณ Leo ที่ตอบช้าด้วยนะครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คุณnextคะ แล้วถ้าซื้อRMFทองชนิดที่hedgeค่าเงินไว้เต็มจำนวน ลักษณะนี้จะเหมือนซื้อทองกระดาษไหมคะ แบบว่ากว่าจะถอนได้ก็เป็นสิบๆปีเลยน่ะค่ะ เห็นคุณnextบอกน่าจะซื้อแบบจับต้องได้ ถ้าซื้อทองกระดาษต้องเทรดมา เทรดไป แต่อันนี้เทรดเองไม่ได้ต้องฝากยาว แถมจับต้องไม่ได้ แต่คิดเอาเองว่าน่าจะดีกว่าRMFพันธบัตร หรือหุ้นนะคะ กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ

เห็นด้วยครับ ทองแท่งเป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก ทางเทคนิคคงจะมีเทรนด์ขึ้นเพียงเทรนด์เดียว มีข้อดีมากกว่าข้อเสียเล็กๆน้อยๆ

คือการเก็บรักษา ไม่ควรเก็บไว้ที่บ้านหรือคอนโด ถ้ามีเยอะควรเปิดเซฟกับธนาคารจะปลอดภัยกว่า

ส่วนที่ดิน มีวิธีลงทุนที่ได้ผลตอบแทนสูงกว่าทองคำ อาจมีความเสี่ยงและยุ่งยากกว่านิดหน่อย

แต่ไม่สูญหายแน่นอนครับ

คุณnextคะ แล้วถ้าซื้อRMFทองชนิดที่hedgeค่าเงินไว้เต็มจำนวน ลักษณะนี้จะเหมือนซื้อทองกระดาษไหมคะ แบบว่ากว่าจะถอนได้ก็เป็นสิบๆปีเลยน่ะค่ะ เห็นคุณnextบอกน่าจะซื้อแบบจับต้องได้ ถ้าซื้อทองกระดาษต้องเทรดมา เทรดไป แต่อันนี้เทรดเองไม่ได้ต้องฝากยาว แถมจับต้องไม่ได้ แต่คิดเอาเองว่าน่าจะดีกว่าRMFพันธบัตร หรือหุ้นนะคะ กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ

ตอบคุณ "Jaiyen"

"กระดาษ" แน่นอนครับ การซื้อกองทุนทองคำเหมาะสำหรับการ "เทรด"(ซื้อมาขายไป) มากกว่าจะเป็น "การลงทุน" ในระยะยาว

แต่หากคุณซื้อ RMF แน่นอนครับ ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเพื่อ "การเกษียณ" (Retirement Mutual Fund) 10 ปียาวเกินไปครับอะไรก็เกิดขึ้นได้

- การซื้อกองทุนนั้นเป็นการเอาเงินเราไปให้คนอื่น "จัดการ" ให้แทน ส่วนตัวผมเองนั้นไม่ชอบครับผมชอบเรียนรู้ศึกษา "วิธีจัดการ" แล้วจัดเอาเองมากกว่า

- การซื้อ ทองกระดาษ นั้นเป็นการเอาคนอื่นมาคั่นกลางระหว่าง "เรา" กับ "สินทรัพย์" ของเราผมก็ไม่ชอบอีก :lol:

(แม้แต่เงินฝากด้วยนะครับ จะมี "คนกลางคือธนาคาร" มา "กั้น" ระหว่างเรากับเงินของเรา...

ยกตัวอย่างเช่น ตอนประกาศ พรก. ฉุกเฉิน ธนาคารปิดต่อเนื่อง ตู้ ATM บางตู้กดไม่ได้

เงินเราแท้ๆ? แต่หากขาดคนกลางคอยดำเนินการให้ เราก็เบิกถอนไม่ได้ครับ)

ที่สำคัญกองทุนทองคำ จะนำเงินของเราไปลงทุนร่วมกับกองทุนทองคำ ตปท. เช่น SPDR หลายซับหลายซ้อน

โดยจะให้ผลตอบแทน "ใกล้เคียง" (Similar) กับลงทุนในทองคำจริงๆครับ

ในหนังสือสัญญา (เช่น กองทุน ISHARES ของ ตปท.) จะระบุใช้คำว่า Similar

คำถามคือ .....หาก เค้าลงทุนใน "ทองคำ" จริงๆ (Physical) ทำไมใช้คำว่าให้ผลตอบแทน ใกล้เคียง???

คำแนะนำของผมคือ "ทองคำแท่ง" ครับทะยอยเก็บไปเรื่อยๆ อาจจะดูโบราญเชยๆ

แต่หาก คุณใจเย็น (Jaiyen) ใจเย็นๆ สมชื่อคุณใจเย็นแล้วล่ะก็

รับรองการลงทุนแบบนี้นอกจากจะ สบายใจไม่ซับซ้อนแล้ว ยังจะให้ผลตอบแทนที่ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ :)

!gd ยอดเยี่ยมจริงๆเชียวคุณเน้กซ์ ขอบคุณมากๆทุกๆวันค่ะ !gd

คุณnextทะยอยเก็บไปเรื่อยๆ ผมว่าปีหน้ากำไรบานแน่

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาจะพิสูจน์คุณค่าของทองคำ

:lol: ชั่วโมงนี้ ผมเชื่อว่าอนาคตทองคำ ไม่มีวันตาย :lol:

ขอบคุณค่ะ คุณ NEXT !thk เยี่ยม มาก ๆ เลยค่ะ !gd !57

+2 ขอบคุณมากครับ รออ่านต่อครับ เนื้อหาเข้มข้น(ไม่เข้มข้นเราไม่นอน เพราะเอาไปนอนคิดแล้วนอนไม่หลับ) :ph34r: :lol:

คุณnextทะยอยเก็บไปเรื่อยๆ ผมว่าปีหน้ากำไรบานแน่

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาจะพิสูจน์คุณค่าของทองคำ

:lol: ชั่วโมงนี้ ผมเชื่อว่าอนาคตทองคำ ไม่มีวันตาย :lol:

ส่วน honfour เล่นหวย กับ เล่นทอง รอ upgrade !La !La !La ตัวเองมุ่งสู่การเล่นหุ้น หิหิ จะอีกนานมั้ยน้อ !17 !10 !01 !54

ขอบคุณค่ะคุณ next ตามอ่านทุกวัน

ถูกแก้ไข โดย goldgold

ที่คุณ next อธิบายเรื่องค่าเงินเยอรมันลดลง นำมาแลกเงินใหม่ ตัดศูนย์ออก 9 ตัว

ตอนนั้นเกิดอะไรขึ้น ที่เยอรมันครับค่าเงินจึงลดมากขนาดนั้น ผมไม่รู้ประวัติศาสตร์เยอรมันเลยครับ

ขอความรู้ในอดีตเพ่ิ่มเติมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

:excl: :excl: :excl: :excl:

:rolleyes: ติดตามทุกวันคะ ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณที่แบ่งปัน :wub: :wub: