ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

ข้อมูลงานสัมมาเทคนิคการลงทุนทองคำสไตล์ ThaiGOLD ครั้งที่ 2

โพสต์แนะนำ

เห็นด้วยค่ะ จัดสองวัน จะได้ไปช้าๆ น้องใหม่จะได้ตามทัน อ.ซี จะได้อธิบายเยอะๆ วิทยากรใจดีจังค่ะ

ในแง่หนึ่งก็เห็นด้วยนะคะ ในฐานะที่เป็นผู้อยากได้ความรู้ ได้มากก็ดี ถ้าเข้าใจตามได้นะคะ !uu

แต่ในแง่ค่าใช้จ่ายของเว็บจะเพิ่มขึ้นอีกเท่านึงเลยนะคะหรือมากกว่า แล้วพวกเราจะมีส่วนช่วยกันหรือเปล่า ไหนจะค่าที่พัก ค่าอาหาร ของอาจารย์แต่ละท่าน ซึ่งไม่ได้อยู่ในกทม เลยและค่าสถานที่อีก ค่าอาหารของผู้ที่เข้าสัมนาอีก โอย ..คิดแล้วเหนื่อยแทนอาจารย์กัมพลนะคะ มันไม่น่าจะมีความเป็นไปได้นะคะ ลองคิดดู แต่ทั้งนี้ก็ต้องให้อาจารย์เป็นคนตัดสินใจนะคะ

!17 !034

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มดแดงจะวิ่งตามไปขอร้อง !Hot นะคะ ตามไม่ทัน คุณกัมพลอยู่ไหนมาช่วยด้วยซิคะ !Announce !La

เนื่องจากอินดิเคเตอร์มีหลายตัว ดูทุกตัวดูไปดูมาแล้วมืนๆ ครับ (ขออภัยมือใหม่)

เลยอยากรบกวนขอถามเฮียกัมดังนี้ครับ

1.ในการดูอินดิเคเตอร์ทั้งหมดเราสามารถให้ความสำคัญหรือน้ำหนักในการดูแต่ละตัวได้อย่างไรครับ

เช่น ใช้ 1. MACD เป็นหลัก ต่อด้วย 2.STO, 3.RSI เป็นต้น

2.คนที่ลงทุนระยะยาวนี่ใช้ H4, Daily ขึ้นไปในการดูใช่ไหมครับ ส่วนลงทุน GF นี่ใช้ H1

ลงไปหรือป่าวคับ

อ่านคำถามแล้ว งง.. ไหมครับ ตอนนี้มืนหัวปวดตาอยู่

ขอบคุณล่วงหน้าสำครับคำตอบครับ

ขอเอามาวางที่นี่นะคะ

ยินดีค่ะคิ๊กคาปู้ ดีใจที่ความรู้ที่มีได้ถูกส่งต่อและเป็นประโยชน์ให้แก่เพื่อนๆนักลงทุนค่ะ

คิดถึงป้าแว่นเหมือนกันนะคะ ขอบคุณค่ะ

ป้านัทไม่ได้มาสัมมนาเหรอคะ อยากเจอตัวจริงจัง เพราะเคยอ่านตั้งแต่ที่โกลด์ฮิปน่ะค่ะ

มะเป็นไรจ้าคิก เห็นกูรู หนาวสั่น นึกว่าตื่นเต้นซะอีก 5555

ตาแห้งก็ไม่บอก มีน้ำตาเทียมให้ ไ้อ้เราก็นึกว่า

สบตาปิ๊ง ๆ เรางี้ต้องหลบสายตาแทน ประจันหน้ากันซะใกล้เยย

อบอุ่นดีนิ ไม่มีใครบ่นมองไม่เห็นซ๊ากกะคน

คุณปุยเมฆ นั่งอยู่แถวป้าแว่นกับคุณ thunnyna ใช่เปล่าคะ เสียดายไม่รู้จัก เลยไม่ได้คุยด้วยเลย

ไว้มีโอกาส จะลากป้านัทไปขึ้นเวทีมั่ง happy.gif

เรื่องเสื้อ สำหรับท่านที่ส่ง mail เข้ามา ผมรับทราบแล้ว แต่ขอยังไม่ตอบกลับนะครับ รอดูยอดเทียบกับจำนวนเสื้อ แล้วค่อยตอบทีเดียว เท่าที่ดู size L มีเหลือเยอะสุดนะครับ ยังน่าจะมีเหลือพอ ถ้าใครยังสนใจ ก็ส่ง PM มานะครับ

ช่วยดัน ๆ เสื้อหมดรึยังคะ

คุณปุยเมฆ นั่งอยู่แถวป้าแว่นกับคุณ thunnyna ใช่เปล่าคะ เสียดายไม่รู้จัก เลยไม่ได้คุยด้วยเลย

หรอ แต่เราได้คุยกับคุณนะ 5555555555 ฟังจนเมื่อยหูเลย เสียงดังมาก 70bff581.gif70bff581.gif70bff581.gif

หรอ แต่เราได้คุยกับคุณนะ 5555555555 ฟังจนเมื่อยหูเลย เสียงดังมาก 70bff581.gif70bff581.gif70bff581.gif

คนไหนหว่า งงอ่ะ :blink: :blink: :blink:

ตอนเลิกคลาส ที่ยืนซักกูรูกัน ยังยืนฟังคุณคุย เรื่องหนุ่มคนนึงอยู่เลยไงคะ

ตอนเลิกคลาส ที่ยืนซักกูรูกัน ยังยืนฟังคุณคุย เรื่องหนุ่มคนนึงอยู่เลยไงคะ

อ๋อ แต่เราจำหน้าไม่ได้ แต่รู้สึกว่ายังเ๊อ๊าะอยู่เลยนี่คะ :lol: :lol: :lol:

ตามเข้ามาอ่าน ว่าหนุ่มคนไหนน๊า มีอยู่ 4 หนุ่มนิ งานนี้ :lol: ไปแระ :o

ไปเก็บมาฝากค่ะ

leonidas

:excl: 1.ในการดูอินดิเคเตอร์ทั้งหมดเราสามารถให้ความสำคัญหรือน้ำหนักในการดูแต่ละตัวได้อย่างไรครับ

เช่น ใช้ 1. MACD เป็นหลัก ต่อด้วย 2.STO, 3.RSI เป็นต้น

ดูมันหมดทุกตัวค่ะ เราต้องรู้ก่อนว่าแต่ละตัวใช้บอกอะไร ใช้เมื่อไหร่ ให้น้ำหนักอย่างไหนก่อนก็ต้องเลือกเอาคุณสมบัติมันออกมาใช้ตามโอกาศค่ะ ให้ดีก็ใช้ร่วมกันหมด แน่ๆก็ดูเทรนให้ออกก่อน :rolleyes:

MACD บอกถึงแนวโน้มที่เกิดขึ้นแล้วเห็นชัดว่าตลาดไปในทิศทางใด มันจึงต้องใช้ระยะเวลานานพอจะทำให้สัญญาณ MACD ตัดเส้น Signalทำให้เราไม่สามารถซื้อทันในจุดต่ำสุดหรือสูงสุด ดังนั้นสัญญาณ MACD จึงเหมาะกับตลาดที่มีการเคลื่อนไหวอย่างชัดเจนคือมีtrandเกิดขึ้นแล้ว

บนคือ MACD With Histogram น้ำเงินตัดแดงขึ้นมาก็ขึ้น ตัดแดงลงมาก็ลง

ล่างคือ macd เดิม แท่งเหนือเส้นแดงขึ้น แท่งต่ำกว่าเส้นแดงก็ลง

STOCH เป็นตัวชี้แนวโน้มที่เร็วกว่าเพื่อน เหมาะสำหรับตลาด sideway แน่นอนว่าเกิดสัญญาณหลอกมากกว่าด้วย(มันก็หลอกได้ทุกindicatorค่ะ)หลักสำคัญของการใช้ Sto คือต้องสอดคล้องกันอย่างน้อย 3 time Frame ก็จะมีความเเม่นยำสูง ถ้าทุก Time Frame มีเเรงส่ง ยังไงราคาก็ต้องขึ้นครับ (อันนี้คุณดูราฮานเคยสอนป้าไว้จำได้แม่น)

RSI เป็นเครื่องมือบอกถึงความแข็งแกร่งและบอกการเกิดแนวโน้ม ยืนยันทิศทาง ไม่เหมาะกับตลาดแบบ sideway

:excl: 2.คนที่ลงทุนระยะยาวนี่ใช้ H4, Daily ขึ้นไปในการดูใช่ไหมครับ ส่วนลงทุน GF นี่ใช้ H1

ลงไปหรือป่าวคับ

อันนี้เคยให้ข้อสังเกตุไว้

กราฟ 1 แท่งในแต่ละราย ก็คือรายนั้นๆค่ะ งงมะ อิอิ เช่น ถ้าดูราย 1 ชม 1แท่งเทียนคือราคาในช่วง 1 ชม

ส่วนมากดูรายไหน หลายคนก็สงสัย ตอนแรกป้าก็สงสัย พอดูไปนานๆ เลยจับได้ว่า

ถ้าเล่นรายระยะสั้นใน 1 วันจบเล่นได้หลายรอบก็ ราย M1--M5--M30 อาศัยการจ้องกราฟเป็นหลัก เข้าไวออกไวเช่นพวกเล่นgfหรือออนไลน์

H1 รอบของมันคือขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด ใช้เวลาภายใน 2 วันโดยประมาณ แบบนี้ออนไลน์แบบไม่เหนื่อยนัก ทองแท่งก็ได้แต่เสียวเข้าออกไม่ทัน

H4 รอบของมันคือขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด ใช้เวลาภายใน 4 วันโดยประมาณ

เหมาะสำหรับคนเล่นทองแท่ง หรือนักลงทุนระยะกลางน่าจะเล่นตั้งแต่ราย 4 ชม ขึ้นไป

D1 ใช้เวลารอบหนึ่ง1-3 เดือน

เหมาะสำหรับ kgoldหรือทองแท่ง นักลงทุนระยะกลาง-ยาว เงินเย็นค่ะ

สูงกว่านั้นอย่าพูดเลยแค่รายวันรอบหนึ่งกว่าจะจบ ก็ดิ้นกะแด่วๆกันละ

เวลาที่เราจะซื้อขายเราก็ดูก่อนว่าเทรนใหญ่ คือระยะยาวมันเป็นแนวโน้มขาขึ้นหรือลง ค่อยๆไล่ลงมาหารายเล็กเพื่อหาจุดซื้อ ขาย

ปล.คุณกัมพลมาตอบต่อทีค่ะ :wub: