ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

joonggo

lสอบถามเรื่องซื้อขายที่ดินค่ะ ในแง่วิธีการซื้อขาย กฎหมายและภาษ๊

โพสต์แนะนำ

คือเรามีบ้านพร้อมที่ดิืนอยู่หลังนึง ตอนซื้อบริษัทลักไก่ ให้ทำสัญญาจะซื้อจะขายที่ดิน ทำเป็นขายเฉพาะที่ดิน ส่วนบ้านทำเป็นว่าเราว่าจ้างสร้างบ้าน ตอนนั้นเราซื้อเงินสด ก็เลยไม่มีใครตรวจสอบให้ ทีนี้ตอนไปโอนที่สนง.ที่ดิน ก็เลยมีแค่สัญญาซื้อขายที่ดิน ซึ่งบริษัทก็ระบุราคาที่ดินต่ำกว่าที่เป็นจริง เพราะมีตุกติกกับเจ้าหน้าที่

ทีนี้เราจะขายบ้านและที่ดิน เราจะต้องทำสัญญาแบบไหน แยกเป็นซื้อขายที่ดิน 1 ฉบับ และบ้าน 1 ฉบับ หรือทำสัญญาฉบับเดียว มีทั้งบ้านและที่ดิน

ทีนี้ปัญหามันมีอีกว่า คนซื้อจะเอาไปยื่นกู้กับแบงก์

ปัญหาเราคือว่า 1.เราต้องให้หลักฐานอะไรให้คนซื้อบ้าง ในการยื่นกู้

2. สัญญาที่ต้องทำ มีกี่ฉบับ

3. เราจะต้องเสียภาษีอะไรบ้าง และเท่าไร ภาษีไหนใช้ราคาประเมิน

ภาษีไหนใช้ราคาซื้อขาย

4. เรารับปากคนซื้อว่าจะออกภาษีให้ เราก็เลยไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือไม่ค่ะ และตรวจราคาประเมินในคอมพิวเตอร์ก็ไม่มี

5. การรับเงินจากผู้ซื้อ ควรรับเป็นแบบไหน จึงจะปลอดภัยที่สุด ไม่เจอเอกสารปลอมน่ะค่ะ

เฮ้อ มีเงินก็กลุ้ม คนไม่มีเงินก็กลุ้ม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทำไมมันไม่ไปอยู่หน้าแรก อย่างนี้แล้วใครจะตอบเราล่ะ :angry: :angry:

ทำไมมันไม่ไปอยู่หน้าแรก อย่างนี้แล้วใครจะตอบเราล่ะ :angry: :angry:

มันไม่ไปอยู่หน้าแรกหลอกค่ะ เพราะมันจะขึ้นไปอยู่แค่กี่นาทีเอง ถ้าเป็นช่วงเช้าวันธรรมดานะ ไม่ต้องพูดถึง มดแดงว่ามันขึ้นไปไม่ถึง 5 นาทีหลอก ก็จะมีท่านสมาชิกเข้ามาให้กำลังใจ....กระทู้วิเคราะห์ราคาทองคำ...ขึ้นมาดันตลอด เพราะเว็บเรามีนักวิเคราะห์เป็นสิบ...กระทู้อื่นๆอย่าหวังจะไๆด้โผล่หน้าขึ้นมา ถ้าไม่มีใครมาดัน มันจะถูกซ่อนมาอยู่หน้าฟอรั่ม ถ้าไม่มีใครสนใจตั้งใจดูว่า วันนี้มีอะไรใหม่ๆ ไม่มีเห็น กระทู้มดแดงยังไม่ค่อยมีคนมาอ่านเลย แต่ไม่เป็นไรหลอก เพราะ วันนึงถ้าคุณเพิ่มความเครียดเข้าไปในตัวโดยไม่เจตนา วันนั้นวันที่คุณมีเงินมากมายก็ช่วยอะไรไม่ได้ ตามที่เคยได้ยินมาว่า สุขภาพดีไม่มีขาย...ขี้เกียจโม้ เอาเนื้อๆดีกว่า....มดแดงพอมีความรู้บ้างนิดหน่อยจากการซื้อขายที่ดิน และมีเพื่อนเป็นเจ้าพนักงานที่ดิน และเป็นทนายความบ้าง จะลองสอบถามให้นะ เรื่องการเสียภาษีในการโอนที่ดินก็พอมี เคยเข้าเว็บกรมที่ดินใหม ลองไปหาดู เพราะมดแดงไม่เคยดูเลย จนกระทั่งมีการซื้อขายไปแล้ว ..เสียดายไม่เคยมีความรู้เรื่องเหล่านี้มาก่อน ...แต่เรื่องของคุณจุงนี่น่างงเนอะ :wub:

เดี๋ยวพีเอ็มตอบไปให้เพราะกลัวหน้าแตกถ้าบอกผิดไป

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ถ้าคนซื้อจะเอาไปกู้แบงค์ เอกสารที่ต้องให้แบงค์ ทางพนักงานแบงค์จะบอกคนซื้อให้มาขอเราเองครับ ก็มีพวก บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน ทะเบียนสมรส โฉนดที่ดิน หลัก ๆ ก็แค่เนี้ย

แล้วพนักงานแบงค์จะมาดูบ้านเราถ่ายรูปเพื่อตีราคาจำนอง การทำสัญญาจะเป็นการทำสัญญาซื้อขายที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง แยกกันไม่ได้ครับ ไม่งั้นแบงค์ไม่รับจำนอง

ภาษีที่ต้องเสียก็คือภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย ซึ่งจะประเมินจากราคาประเมินที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างนั่นแหละครับ ภาษีนี้เป็นหน้าที่ของเราซึ่งเป็นผู้ขายที่ต้องเสียอยู่แล้วครับ ไม่ใช่หน้าที่คนซื้อ แต่ส่วนที่ต้องออกคนละครึ่งก็คือค่าธรรมเนียมการทำสัญญาซื้อขายที่ดินที่ต้องจ่ายให้สำนักงานที่ดิน การทำสัญญาก็ใช้แบบของสำนักงานที่ดินนั่นแหละ ทำไม่ยากครับ ยิ่งคนซื้อเขาต้องจำนองธนาคารด้วย ก็แค่ไปสำนักงานที่ดินตามที่พนักงานแบงค์นัดมา ครึ่งวันก็เรียบร้อย ส่วนรายการภาษีและค่าธรรมเนียมที่ต้องเสีย ทางพนักงานแบงค์ก็จะบอกยอดเงินคร่าว ๆ ให้เราทราบเพื่อจะได้เตรียมเงินก่อนจะไปโอนครับ

การรับเงินธนาคารจะจ่ายมาให้เป็นแคชเชียร์เช็คระบุชื่อเราเป็นผู้รับเงิน โดยนำมามอบให้เราในวันที่ไปโอนที่ดิน ส่วนเงินมัดจำหรือเงินใด ๆ ที่เราตกลงกับคนซื้อให้ต้องจ่ายเงินล่วงหน้าให้เราก่อนถึงวันโอน ก็ควรให้จ่ายเงินสดหรือแคชเชียร์เช็คครับ อย่าัรับเช็คธรรมดา เดี๋ยวจะเด้ง

ง่า สำหรับผมขอค่าให้คำปรึกษาสัก 5 บาท(ทอง) ก็พอนะครับแม่เสือสาว

อิอิ

:ph34r:

รายละเอียดภาษีที่ต้องเสีย ก็ลองเข้าไปดูีทีนี่ การขายบ้านของแม่เสือสาวเข้าใจว่าคงเป็นบ้านเก่า น่าจะไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะ

แต่ถ้าเป็นบ้านใหม่ที่ซื้อมายังไม่เกิน 5 ปี ก็จะต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะเพิ่มเข้ามาอีกด้วย

http://www.dol.go.th/dol/index.php?option=com_content&task=view&id=19&Itemid=28

รายละเอียดภาษีที่ต้องเสีย ก็ลองเข้าไปดูีทีนี่ การขายบ้านของแม่เสือสาวเข้าใจว่าคงเป็นบ้านเก่า น่าจะไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะ

แต่ถ้าเป็นบ้านใหม่ที่ซื้อมายังไม่เกิน 5 ปี ก็จะต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะเพิ่มเข้ามาอีกด้วย

http://www.dol.go.th/dol/index.php?option=com_content&task=view&id=19&Itemid=28

เท่าที่อ่านใน dol เราไม่เสียภาษีธุรกิจเฉพาะค่ะ แต่แน่ใจว่าเฉพาะอากรแสตมป์ที่เสียด้วยราคาขายถ้าสูงกว่า ห่วงภาษีเงินได้ถ้าใช้ราคาประเมินเราพอรับได้ แต่ถ้าใช้ราคาขายล่ะแย่เลย เราสับสนว่าใช้ราคาไหนกันแน่เพราะไปเจอโปรแกรมในการคำนวณบางที่มันทำเราสับสนน่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ คุณงูดิน แต่ก้อนทอง 5 บาทเรายังไม่มีเลย ก็ไม่ได้เล่นมานานแล้วน่ะค่ะ เล่นทีไรติดดอยทุกทีสิน่า

เท่าที่อ่านใน dol เราไม่เสียภาษีธุรกิจเฉพาะค่ะ แต่แน่ใจว่าเฉพาะอากรแสตมป์ที่เสียด้วยราคาขายถ้าสูงกว่า ห่วงภาษีเงินได้ถ้าใช้ราคาประเมินเราพอรับได้ แต่ถ้าใช้ราคาขายล่ะแย่เลย เราสับสนว่าใช้ราคาไหนกันแน่เพราะไปเจอโปรแกรมในการคำนวณบางที่มันทำเราสับสนน่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ คุณงูดิน แต่ก้อนทอง 5 บาทเรายังไม่มีเลย ก็ไม่ได้เล่นมานานแล้วน่ะค่ะ เล่นทีไรติดดอยทุกทีสิน่า

ค่าภาษี ค่าธรรมเนียม ต่าง ๆ คิดตามราคาซื้อขายที่ลงไว้ในสัญญาครับ แต่ต้องไม่ต่ำกว่าราคาประเมิน

แต่ปกติราคาซื้อขายที่ลงในสัญญาจะเป็นราคาที่แบงก์อนุมัติสินเชื่อ ซึ่งจะต่ำกว่าราคาซื้อขายจริง ๆ ประมาณ 20-30%` และจะมีราคาใกล้เคียงกับราคาประเมินของสำนักงานที่ดินอยู่แล้วครับ เพราะแบงก์ก็จะประเมินโดยนำราคาประเมินของสำนักงานที่ดินมาเป็นแนวทางการให้สินเชื่อด้วย

สำหรับเงินส่วน 20-30% ที่แบงก์ไม่ประเมินให้ ก็คือส่วนเงินมัดจำหรือส่วนเงินดาวน์ที่เราเรียกจากผู้ซื้อให้จ่ายเราเป็นเงินสดล่วงหน้านั่นเอง

ความจริงเรื่องที่ดินนี่ผมไม่มีโชคเลย ขนาดลงทุนซื้อที่ดินไว้เก็งกำไร ซื้อบ้านและที่ดินมาตกแต่งขาย ฯลฯ เจอวิกฤตต้มยำกุ้ง ต้องขายขาดทุนทุกแปลง ไม่เคยได้กำไรเลย ช่วงนี้ทำบ้านให้เช่า คนเช่าก็เบี้ยวค่าเช่าประจำ ขี้เกียจตามทวงแล้ว เล่นกองทุนสบายใจกว่า แถมกำไรกว่าเยอะเลย

ความจริงเรื่องที่ดินนี่ผมไม่มีโชคเลย ขนาดลงทุนซื้อที่ดินไว้เก็งกำไร ซื้อบ้านและที่ดินมาตกแต่งขาย ฯลฯ เจอวิกฤตต้มยำกุ้ง ต้องขายขาดทุนทุกแปลง ไม่เคยได้กำไรเลย ช่วงนี้ทำบ้านให้เช่า คนเช่าก็เบี้ยวค่าเช่าประจำ ขี้เกียจตามทวงแล้ว เล่นกองทุนสบายใจกว่า แถมกำไรกว่าเยอะเลย

ไว้ว่างๆ.. มดแดงจะเข้าไปศึกษาเรื่องกองทุนบ้างนะคะ ..ช่วยดันให้คุณจุงค่ะ

สงสัยคนปีมะโรง ไม่มีดวงเรื่องซื้อขายที่ดินหรือเปล่าคะ เพราะเราเกิดปีนั้น ซื้อทีไร เรามีทุกข์ทุกครั้งเลย คุณงูดิน ดูให้หน่อยสิคะ ว่าทำอะไรดี สงสัยต้องปล่อยไป แล้วค่อยเอาเงืิินที่ได้มาเล่นตามคุณงูดิน เอากำไรคืนดีกว่าเนอะ

ค่าภาษี ค่าธรรมเนียม ต่าง ๆ คิดตามราคาซื้อขายที่ลงไว้ในสัญญาครับ แต่ต้องไม่ต่ำกว่าราคาประเมิน

แต่ปกติราคาซื้อขายที่ลงในสัญญาจะเป็นราคาที่แบงก์อนุมัติสินเชื่อ ซึ่งจะต่ำกว่าราคาซื้อขายจริง ๆ ประมาณ 20-30%` และจะมีราคาใกล้เคียงกับราคาประเมินของสำนักงานที่ดินอยู่แล้วครับ เพราะแบงก์ก็จะประเมินโดยนำราคาประเมินของสำนักงานที่ดินมาเป็นแนวทางการให้สินเชื่อด้วย

สำหรับเงินส่วน 20-30% ที่แบงก์ไม่ประเมินให้ ก็คือส่วนเงินมัดจำหรือส่วนเงินดาวน์ที่เราเรียกจากผู้ซื้อให้จ่ายเราเป็นเงินสดล่วงหน้านั่นเอง

ถ้ามันเป็นแบบนี้ มันก็ดีสิคะ แต่ที่เราเจอนะ คนซื้อบอกว่าเขากู้ได้สูงกว่าที่เราขาย เราก็เลยงงอ่ะค่ะ เขาบอกว่าเราไม่ต้องสนใจว่า เขาจะกู้เท่าไร เราเลยกลุ้มใจน่ะค่ะ

เพราะจะให่้เราออกค่้าโอนเองทุกอย่างน่ะค่ะ

คนซื้อบอกว่าจะให้Faxโฉนดไปให้เพื่อไปยื่นธนาคาร แถมจะให้เซ็นกำกับอีกว่า เพื่อขาย น่ากลัวมากเลย จะหลอกละเปล่านะ เราบอกว่าจะเอาไปให้ที่ธนาคารก็ไม่ยอม เรากลัวอ่ะ

คนซื้อบอกว่าจะให้Faxโฉนดไปให้เพื่อไปยื่นธนาคาร แถมจะให้เซ็นกำกับอีกว่า เพื่อขาย น่ากลัวมากเลย จะหลอกละเปล่านะ เราบอกว่าจะเอาไปให้ที่ธนาคารก็ไม่ยอม เรากลัวอ่ะ

fax โฉนดเซ็นชื่อกำกับไม่มีปัญหาหรอกครับ เขียนว่าเพื่อขายก็ให้ชัดเจนว่าไม่เอาสำเนาโฉนดเราไปทำอย่างอื่น แต่ถ้าจะเอาตัวจริงและให้เราเซ็นใบมอบอำนาจเปล่า ๆ นี่สิ อย่าไปยอมเชียว

fax โฉนดเซ็นชื่อกำกับไม่มีปัญหาหรอกครับ เขียนว่าเพื่อขายก็ให้ชัดเจนว่าไม่เอาสำเนาโฉนดเราไปทำอย่างอื่น แต่ถ้าจะเอาตัวจริงและให้เราเซ็นใบมอบอำนาจเปล่า ๆ นี่สิ อย่าไปยอมเชียว

ใช่.เห็นด้วยค่ะ

fax โฉนดเซ็นชื่อกำกับไม่มีปัญหาหรอกครับ เขียนว่าเพื่อขายก็ให้ชัดเจน