ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

จูกัดเหลี่ยง

เตรียมทัพ จับทอง พร้อมลงสนาม (ฉบับนักค้าทอง)

โพสต์แนะนำ

ยินดีต้อนรับ ครับ ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ดีๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1ค่ะท่านจูกัดเหลียง ขอบคุณบทวิเคราะห์คร้า

แล้วทองแท่งแบ่งทำกำไรดีมั๊ยคะ หรือถือลุ้นดี

โอ๊ว จูกัดเหลียงแห่งเขาโงวลังกั๋ง มาร่วมแจมพร้อมข้อมูลแน่นปั๋ง ยินดีต้อนรับครับ

:ph34r:

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปัญครับ :D :D :D

+1ค่ะท่านจูกัดเหลียง ขอบคุณบทวิเคราะห์คร้า

แล้วทองแท่งแบ่งทำกำไรดีมั๊ยคะ หรือถือลุ้นดี

โดยส่วนตัวคิดว่าในกรอบ 3-6 เดือน ยังมีโอกาสปรับตัวขึ้นได้ครับ หลังจากนั้นต้องคงต้องดูลมฟ้าอากาศอีกที

เหตุผลสนับสนุน

- ในช่วง 3-6 เดือนข้างหน้าประเทศสำคัญมีประสบปัญหาหนี้ในกลุ่มยูโรโซน จะต้องมีการ Refinance ในวงเงินที่มากพอสมควร

- ผลกระทบของ QE2 ที่จะไปสิ้นสุดประมาณเดือน 6 (สิ้นไตรมาส 2)

- อัตราเร่งของเงินเฟ้อในช่วงต้นปี

สำหรับการลงทุนทองแท่ง กลยุทธ์การซื้อแล้วถือยาว ผมว่ายังไม่เหมาะตอนนี้ครับ เนื่องจากราคาทองไม่ได้ปรับตัวขึ้นตามพื้นฐานที่สมเหตุสมผล

ถ้าทองคำที่มีอยู่สะสมมาในช่วงต้นทุนต่ำ ๆ อาจจะทยอยรับรู้กำไรบางส่วน ส่วนการลงทุนใหม่เน้นการเล่นในกรอบสั้น ๆ

เนื่องจากผมมองว่า "ในช่วงที่ผ่านมาราคาใช้เวลาปรับตัวขึ้น 3-4 ปี แต่ตอนลงอาจจะใช้เวลาเพียง 3-4 เดือน"

ปล. ในการลงทุนสิ่งสำคัญที่มักถูกมองข้ามคือการกำหนดนโยบายในการลงทุน อย่างการประมาณการณ์กำไรที่ต้องการ หรือจุดขาดทุนที่รับได้ ถ้าทำได้อย่างนี้ถึงเรียกได้ว่าเป็นนักลงทุนมืออาชีพ ^^ ขอให้โชคดีนะครับ

ประจำวันที่ 20 ม.ค. 54

สรุป : กรอบแนวโน้มยังไม่ต่างจากเมื่อวานครับแนวโน้มยังเป็นเชิงบวกราคาเป้าหมาย 1,385 แต่รอผ่าน 1,375 อีกครั้งจะเป็นการ Confirm ขาขึ้นย่อย

โดยน่าจะทะลุผ่าน 1,375 ได้ในกรอบวัน จุดเปลี่ยนสำคัญถ้าลงต่ำกว่า 1,365 อาจจะลงไปย้ำฐานแถว 1,355 อีกครั้ง

เหตุผลสนับสนุน :

- เมื่อวานราคาขึ้นตามกรอบแนวต้านแต่ทำขาขึ้นเหนือกรอบแนวโน้มขาลงแถวระดับ 1,379 (เหนือแนวต้านที่ 1,378)

- การย่อตัวลงหลังจากทดสอบแนวต้าน volum ไม่สูงกว่าค่าเฉลี่ยทำให้ไม่น่าลงต่ำกว่าแนวต้านแรกที่ระดับ 1,365

แนวต้าน : 1,375, 1,385

แนวรับ : 1,365, 1,355

ขอบคุณค้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ

อันข้าน้อยคิดว่า กำลังข้าศึกครานี้มิอาจดูเบา อันกำลังของเราที่มีก็มิอาจที่จักมีชัยอย่างเบ็ดเสร็จได้

พิชัยสงครามกล่าวไว้ เมื่อมิอาจจะมีชัยเหนือข้าศึกได้ ก็จงทำให้ข้าศึกมิอาจรุกกลับได้ กลศึกครานี้จึงเน้นรุกรับสลับไป ทำกำไรใกล้แนวต้าน แล้วถอยร่นมาเก็บอีกครั้งแถวแนวรับ

รอจนสามารถหักด่านสำคัญ (แนวต้านหลัก) จึงจักรวบรวมกำลังเข้าทำโรมรันให้มีชัยต่อไป ^^

ปล.ยินดีครับ ถ้าความรู้อันน้อยนิดของผมจะมีประโยชน์กับผู้อื่นบ้างก็ยินดีครับ

ครานี้ ข้าน้อยและเหล่าบริวาร รอดคมดาบก็ด้วยคำชี้แนะของท่านอาจารย์ขงเบ้งโดยแท้ ข้าน้อยขอคราวะ

จริงแท้ คำที่ว่า รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง (โฮ๊ะ ผิดเรื่อง อันนี้เรื่อง ซุนวู ฮะ) :wub:

ค่ำคืนนี้ ชั่งหนาวเหน็บยิ่งนัก ท่านอาจารย์ ด้วยข้าน้อยเกรงว่า หลงกลชนต่างชาติ ซะแล้ว มือไวลงมีดไป 1

เกรงว่าจักเข้าตำรา " ใช้มีดฆ่าหมู ไปฆ่าไก่ " หรือไม่ โปรดชี้แนะด้วย (ช้อนไปแล้ว 10 บ. 1348 Us = 19650 บ. เงินเย็น ใจร้อน) !thk !thk

ถูกแก้ไข โดย NongRee