ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

จูกัดเหลี่ยง

เตรียมทัพ จับทอง พร้อมลงสนาม (ฉบับนักค้าทอง)

โพสต์แนะนำ

สวัสดีท่านจูกัดเหลียงครับ ยินดีต้อนรับครับ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ ขอติดตามด้วยคนครับ B)

ขอถามท่านอาจารย์ขงเบ้ง ถึงผลกระทบของการซื้อเครื่องบินโบอิ้งของจีน จากUSA จำนวน 200 ลำ

จะมีผลดีต่อทองคำหรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :o

ถูกแก้ไข โดย news

สวัสดีครับ ขอติดตามด้วยคนครับ B)

ขอถามท่านอาจารย์ขงเบ้ง ถึงผลกระทบของการซื้อเครื่องบินโบอิ้งของจีน จากUSA จำนวน 200 ลำ

จะมีผลดีต่อทองคำหรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :o

ขออภัยนะครับ ตอบช้ามาก

ในเรื่องข้อตกลงระหว่างจีน กับ สหรัฐ ขอนำเสนอตามความเห็นส่วนตัวนะครับ เหตุผลดังนี้ครับ

1. ประเทศจีนกำลังพัฒนาอย่างรวดเร็ว ซึ่งมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องพัฒนาระบบโครงสร้างพื้นฐานให้เพียงพอต่อการเติบโต จะเห็นได้ว่าในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมาจีนได้พัฒนาระบบขนส่งอย่างมาก ไม่ว่าจะเป็นการสร้างถนนในส่วนกลางของประเทศที่ยังไม่เจริญเท่ากับฝั่งตะวันออก การสร้างสนามบินในหลายเมือง การพัฒนาระบบขนส่งแบบราง ฯลฯ ซึ่งการจัดซื้อเครื่องบินเองก็น่าจะเป็นประโยชน์ในการพัฒนาโครงสร้าง

2. เพื่อลดแรงกดดันของสหรัฐในเรื่องการขาดดุลการค้า เนื่องจากสหรัฐขาดดุลการค้าจีนอย่างต่อเนื่อง ซึ่งมาจากเหตุผลหลัก 2 ประการคือต้นทุนด้านแรงงานในจีนถือว่าต่ำกว่าสหรัฐมากดั้งนั้นจีนจึงเป็นฐานการผลิตสำคัญ แม้กระทั้งบริษัทขนาดใหญ่ในสหรัฐยังเปิดโรงงานในจีน (อย่าง Apple) เมื่อผลิตสินค้าเสร็จก็ส่งเข้าสหรัฐทำให้สหรัฐขาดดุลการค้าอย่างมาก อีกประการสำคัญคือค่าเงินหยวนที่อ่อนค่ากว่าความเป็นจริงและถูกต่อต้านจากสหรัฐอย่างมากในช่วงที่ผ่านมา การทำข้อตกลงที่จะนำเข้าสินค้าจากสหรัฐหลายชนิดในมูลค่าประมาณ 4.5 หมื่นล้านดอลล่าร์สหรัฐจะเป็นการลดส่วนต่างทางการค้าและเพื่อปิดปากสหรัฐด้วยเช่นกัน

3. จีนมีเงินสำรองระหว่างประเทศเยอะมากครับ จากการที่ได้ดุลการค้าอย่างต่อเนื่อง นั้นส่งผลให้จีนต้องมีการสำรองเงินตราอื่น ๆ ในการใช้เป็นเงินทุนสำรองระหว่างประเทศเยอะมากเช่นกัน ซึ่งจากเหตุการณ์ Subprime ที่เกิดขึ้นทำให้จีนเองก็ตระหนักดีว่าการสำรองเงินตราเป็นดอลล่าร์เริ่มไม่ปลอดภัยเท่าที่ควร ดังนั้นการดำเนินการในการปรับพอร์ตเงินทุนสำรองเลยเป็นไปอย่างต่อเนื่อง จะเห็นว่าในช่วง 2 ปีที่ผ่านมาจีนเดินหน้าซื้อเหมือง บ่อน้ำมัน (ผ่านทางบริษัทที่ถือหุ้นโดยรัฐบาลจีน) รวมถึงซื้อทองอย่างต่อเนื่อง ซึ่งการซื้อสินค้าที่สามารถใช้เพื่อการพัฒนาในระยะยาวก็อาจจะเป็นวิธีในการบริหารจัดการเงินทุนสำรองอีกรูปแบบหนึ่งก็ได้

4. เพื่อสร้างอำนาจต่อรองในการเจรจาอื่น ๆ ที่ (อาจจะมองไม่เห็นวัตถุประสงค์ที่แท้จริงว่าต่อรองอะไรกับสหรัฐบ้างในการซื้อครั้งนี้)

ผลกระทบต่อราคาทองคำ : อาจจะไม่ได้มีผลกระทบโดยตรงครับ แต่ถ้าดูจากผลกระทบตามที่คาดการณ์กัน (สหรัฐจะขาดดุลการค้าน้อยลง มีการจ้างงานเพิ่มขึ้น 235,000 อัตรา) ส่วนนี้น่าจะทำให้ในระยะ 3-6 เดือน ความเชื่อมั่นในการฟื้นตัวเศรษฐกิจสหรัฐปรับดีขึ้น แต่ก็เชื่อว่าน่าจะกระทบไม่เยอะครับ

คุณจูกัดเหลี่ยง มองว่าทองน่าจะลงใกล้สุดรึยังคะ :lol:

ประจำวันที่ 25 ม.ค. 54 (ขอเดาด้วยคน ^^)

สรุป : ราคาน่าจะ Rebound กรอบแคบ ๆ ระหว่าง 1,335-1,340 หลังจากลงมาทดสอบแนวรับที่ให้ไว้เมื่อวันก่อน 1,330 หลังจาก Rebound ขึ้นในกรอบแคบ น่าจะมีการลงพักฐานอีกครั้งใกล้ 1,320-1,330 ซึ่งเป็นฐานเดิมแล้วน่าจะรับอยู่ แต่ต้องรอลุ้นขึ้นทดสอบแนวต้านขาลงอีกครั้งว่าสามารถผ่านได้หรือไม่

เหตุผลสนับสนุน :

- กราฟรายสี่ชั่วโมงเครื่องมือ Oscillator ใกล้เขตขายมากไป

- ราคายังยืนอยู่ในกรอบแนวโน้มขาลงหลังไม่สามารถผ่านแนวต้านหลัก

- Oscillator รายวันลงได้อีกเล็กน้อย (RSI 33.5)

จุดเปลี่ยน : ถ้าราคากลับขึ้นเหนือ 1,360 จะสามารถ break downtrend

หมายเหตุ : เงินบาทระยะสั้นยังอยู่ในกรอบของการปรับอ่อนค่า

ขอบคุณท่านแม่ทัพ จูกัดเหลี่ยงขอมุมมองทิศทางทองคำบ้างนะคะ ติดตามต่อปาย.

ขอบคุณค้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ