ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุณ Zagio และ เพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่าน ครับ

ประเด็นเรื่องฟองสบู่ จะเกิด หรือไม่ จะเกิดเร็วๆ นี้ หรือเปล่า วัฐจักร รอบการขึ้นของทองคำ จะเริ่มกลับสู่ที่ต่ำลงหรือเปล่า ก็น่าเป็นห่วง

สมมุติจากเหตุการณ์ซื้อขายทองดีกว่า สมมุตินะครับ สมมุติ เด็กขายของ ทราบดีว่า ทุกๆ คนไม่เครียด

สมมุติว่า นักลงทุนทองคำผู้มีฐานะท่านหนึ่ง ซื้อ ทองคำแท่ง เมื่อวันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2554 ในราคาบาทละ 19,750 บาท จำนวน 100 บาท

จ่ายเงินซื้อทองแท่งกลับบ้าน 1,9750,000 บาท โอ้โห ลงมาตั้ง 250 บาท ไม่ซื้อได้ไง เดี๋ยวมันก็ขึ้นไป 20,000 อีก 2-3 วันก็ได้กำไรแล้ว ได้จริงๆ ครับ กำไร 50 บาท ต่อบาท ไม่เอาครับ ถือลุ้นต่อ ขาขึ้น ทองเป็นทรัพย์สินที่ปลอดภัย

เวลาผ่านไปอีก 1 อาทิตย์ วันศุกร์ที่ 21 มกราคม 2554 ราคาทองบาทละ 19,650 บาท ว้าว ของถูกอีกแล้ว นักลงทุนท่านนั้น ก็ซื้อเพิ่ม

เขาบอกว่า ต่ำๆ ให้ซื้อเพิ่มเก็บทองแท่ง ดีกว่า เก็บเงิน เอาว่ะ ซื้อเพิ่มอีก 100 บาท จ่ายเงินซื้อทองแท่งกลับบ้าน 1,9650,000 บาท

วันจันทร์ ได้กำไร 50 บาทต่อบาท ไม่เอาอีกแล้วครับ ถือลุ้นต่อ ขาขึ้น ทองเป็นทรัพย์สินที่ปลอดภัย

สรุปว่า 2 วัน จ่ายเงินไป 3,940,000 บาท ได้ทองแท่ง 200 บาท กลับไปเก็บไว้ที่บ้าน มีโอกาสทำกำไรระยะสั้น 2 ครั้งๆละ 50 บาท น้อยไป

ถือต่อ ประเทศต่างๆ เกิดเงินเฟ้อมากมาย เดี๋ยวมันต้อง 22,000 บาท เร็วๆ นี้

นักลงทุนท่านนั้น ไม่ได้สนใจ หรือ ใสใจ ของที่มาของราคาทองคำแท่ง เห็นว่า ราคาลดลง และจากเพื่อนฝูงถึงผลตอบแทนที่ดีกว่ากินดอกเบี้ยธนาคารฯ

ขอบอกว่า 2 วันที่ นักลงทุนทองคำผู้มีฐานะ ซื้อ ค่าเงินบาทแข็งค่า 30.75-30.90 + ค่าพรี่เมี่ยมราคาทองที่สูง

ตาม Demand & Supply ของทองคำแท่งขณะนั้น จากราคา Fair Price มาชนราคาสมาคมฯ มีส่วนต่างเกือบ 190 บาท เท่ากับว่า ราคาทอง Spot ต้องเพิ่มขึ้น US$30 ถึงจะมีกำไร 100 บาท

เวลาผ่านไปอีก 1 เดือน ราคาก็วนเวียนอยู่ที่เดิม ไม่เคยมีเกินราคาที่ซื้อมาอีกเลย เจอทั้งค่าเงินบาทที่แข็งค่ามาที่ 29 บาท และ อ้าว สมาคมฯ

ประกาศราคาขายฯ ตรงเป็กกับราคา Fair Price อ๋อ Demand หมดแล้ว เข้าสู่สภาวะปกติ ค่าพรี่เมี่ยมลดลงเท่าเดิม ผ่านไปจนถึง 3 เดือน 6 เดือน ราคาก็มีแต่ลดลง ไปเรื่อยๆ ทองเท่าเดิม ไม่เป็นไร ไม่ขาย ก็ไม่ถือว่า ขาดทุน มีทองเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย สบายใจ 108 อย่าง

สรุป สุดท้าย เดือน 6 โจรฯ ขึ้นบ้านฯ เขียนจดหมายแปะ

เรียน เจ้าของบ้านที่ เคารพ

ขอบคุณท่านเป็นอย่างมาก ที่สะสมทองแท่ง เพื่อเป็นสินทรัพย์ปลอดภัยให้กระผม

กระผมจะนำไปขาย และนำเงินมาเลี้ยงชีพครอบครัวผมให้มีความสุข

ด้วยความเคารพ

555555555555 ฮ่า ฮ๋า ฮ่า ฮ่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เด็กขายของ ต้องขออภัยครับ แต่การลงทุนทองคำมีความเสี่ยง ไม่มีใครรู้ว่า จุดต่ำสุดอยู่ที่ไหน หรือ จุดสูงสุดอยู่ที่ไหน การลงทุน

เพียง 50 % ของเงินที่มี เป็นจำนวนที่มากพอแล้ว สำหรับการลงทุนทองคำ เพราะเราไม่ทราบว่า จะต้องถือเป็นระยะยาว หรือ ระยะกลาง

หรือระยะสั้น ต้องขออภัยถ้าคำเขียนไม่ค่อยสุภาพนะครับ จะเป็นคนตรงๆ ตั้งแต่นี้เป็นต้นไป ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สรุป สุดท้าย เดือน 6 โจรฯ ขึ้นบ้านฯ เขียนจดหมายแปะ

เรียน เจ้าของบ้านที่ เคารพ

ขอบคุณท่านเป็นอย่างมาก ที่สะสมทองแท่ง เพื่อเป็นสินทรัพย์ปลอดภัยให้กระผม

กระผมจะนำไปขาย และนำเงินมาเลี้ยงชีพครอบครัวผมให้มีความสุข

ด้วยความเคารพ

555555555555 ฮ่า ฮ๋า ฮ่า ฮ่า

พี่เด็กขายของคะ . เพื่อนน้องเล็กเค้าเข้าไปรับทองที่แม่ทองสุก แล้วเดินไปนิดนึงเข้าธนาคารเก็บลงเซฟ ซะงั้น 55555

เด็กขายของ ต้องขออภัยครับ แต่การลงทุนทองคำมีความเสี่ยง ไม่มีใครรู้ว่า จุดต่ำสุดอยู่ที่ไหน หรือ จุดสูงสุดอยู่ที่ไหน การลงทุน

เพียง 50 % ของเงินที่มี เป็นจำนวนที่มากพอแล้ว สำหรับการลงทุนทองคำ เพราะเราไม่ทราบว่า จะต้องถือเป็นระยะยาว หรือ ระยะกลาง

หรือระยะสั้น ต้องขออภัยถ้าคำเขียนไม่ค่อยสุภาพนะครับ จะเป็นคนตรงๆ ตั้งแต่นี้เป็นต้นไป ครับ

ไม่เป็นไรครับที่เป็นคนตรง

แต่ผมว่าใครที่คิดต่างกับ คุณเด็กขายของ

คุณต้องเล่นคนนั้น ให้เละทุกคนแน่ๆครับ

คุณถูกอยู่คนเดียว คนอื่นผิดหมด เห็นต่างๆ ไม่ได้เลย

ในข้างบน ผมก็บอกว่า ผมเดา ผมเดา ผมเดา ผมเดา หวังว่าคุณคงเห็นนะ

ผมไม่มีข้อมูลสนับสนุนแน่นอน

ผมเดาล้วนๆ ว่าทองจะไป 1500 US เดา เดา เดา เดา

ฟังธง คอนเฟิร์ม ผมก็ พิม ให้ มันขำขำครับ

ผมไม่พิม แทงข้างหลัง ข้อความคนอื่น แน่นอน

ผมก็ไม่ใช่คนตรงแบบคุณแน่นอน

ผมมันคนนิสัยไม่ค่อยดี ไม่ชอบช่วยเหลือใคร เห็นแก่ตัว ซะเป็นส่วนมาก

:wub: :wub: :wub:

พี่เด็กขายของคะ . เพื่อนน้องเล็กเค้าเข้าไปรับทองที่แม่ทองสุก แล้วเดินไปนิดนึงเข้าธนาคารเก็บลงเซฟ ซะงั้น 55555

สงสัยผมต้องเอาเมียไปเก็บที่ธนาคารบ้างแล้วหล่ะเพื่อความปลอดภัย ไม่งั้นเดี๋ยวโจรขึ้นบ้านแล้วมันจะแปะจดหมายขอบคุณunsure.gif

สงสัยผมต้องเอาเมียไปเก็บที่ธนาคารบ้างแล้วหล่ะเพื่อความปลอดภัย ไม่งั้นเดี๋ยวโจรขึ้นบ้านแล้วมันจะแปะจดหมายขอบคุณunsure.gif

ฮั่นแน่ อาคุงหมอเล็ก จะบอกว่า มีเมียเด็ก แล้ว สวยด้วย ใช่ไหมล่ะ รู้ทันนะครับ

ไม่เป็นไรครับที่เป็นคนตรง

แต่ผมว่าใครที่คิดต่างกับ คุณเด็กขายของ

คุณต้องเล่นคนนั้น ให้เละทุกคนแน่ๆครับ

คุณถูกอยู่คนเดียว คนอื่นผิดหมด เห็นต่างๆ ไม่ได้เลย

ในข้างบน ผมก็บอกว่า ผมเดา ผมเดา ผมเดา ผมเดา หวังว่าคุณคงเห็นนะ

ผมไม่มีข้อมูลสนับสนุนแน่นอน

ผมเดาล้วนๆ ว่าทองจะไป 1500 US เดา เดา เดา เดา

ฟังธง คอนเฟิร์ม ผมก็ พิม ให้ มันขำขำครับ

ผมไม่พิม แทงข้างหลัง ข้อความคนอื่น แน่นอน

ผมก็ไม่ใช่คนตรงแบบคุณแน่นอน

ผมมันคนนิสัยไม่ค่อยดี ไม่ชอบช่วยเหลือใคร เห็นแก่ตัว ซะเป็นส่วนมาก

:wub: :wub: :wub:

ขออภัยจริงๆ ครับ ไม่อยากให้คิดมากไปถึงขนาดนั้น แค่อยากบอกว่า ลงทุนพอดี พอดี

อย่าทุ่มในครั้งเดียวแหละครับ ขอโทษนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิดครับ

ท่ามกลางสถานการณ์โลกที่ผันผวน มนุษยชาติยังคงต้องปรับตัวให้สอดคล้องกับสถานการณ์ที่เป็นไป เมื่อครั้งที่เศรษฐกิจโลกเฟื่องฟูเราก็เดินเข้านอกออกในห้างสรรพสินค้า หรือท่องเที่ยวกันใช้เงินกันอย่างไม่อั้น แต่ในยามที่เศรษฐกิจชะลอตัว เราก็คงต้องปรับตัวให้ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง แม้ไม่ถึงกับรัดเข็มขัด แต่ก็ควรต้องเก็บออมไว้ใช้ในยามจำเป็น ไม่อย่างนั้นเราๆ ท่านๆ ก็อาจจะเซ็ง มึน และ (ร้องไห้) โฮกันได้

ระดับจุลภาคก็มีปัญหาไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน ที่น่ากังวลมาที่สุดก็เห็นจะป็นคำเตือนขององค์การอาหารและเกษตรแห่งสหประชาชาติ (FAO) ที่ว่า ราคาอาหารแพงกลายเป็นประเด็นสำคัญของโลกอีกครั้ง หลังจากภัยธรรมชาติได้ทำลายพื้นที่เกษตรกรรมในหลายประเทศทั่วโลกในรอบปีที่ผ่านมา โดย FAO ระบุว่า ราคาอาหารทั่วโลกกำลังเข้าสู่ "เขตอันตราย" และอาจเกิดภาวะ "food price shock"

ดูแลดีขนาดนี้ . หนูล่ะอยากเกิดในยุคพี่หมอจางเย้ย อิอิ (เอพี่หมอคะเรามาหยอกกันผิดห้องหรือเปล่าคะเนี่ย)

เอาเป็นว่าขำขำนะคะ :wub:

ถูกแก้ไข โดย tiny

จัดข้อมูลกานนนหนักๆๆเลยนะเนี่ย..

ส่วนตัวผมคิดว่าทองปีนี้ไปไม่ไกลเกินฝันที่ทุกๆคนคาดกาน..

หลายปีที่ผ่ามมาทองวิ่งขึ้น ด้วยหลายสาเหตุ แต่ที่แน่ๆ เพราะ ต้มยำกุ้งที่อเมกา

ทำเอาปั้นราคาไปไกลเกินจริง แต่ถ้าปีนี้อเมกา หรือหลายประเทศใน ยุโรป ดีขึ้นมา ทองอาจจะได้รับความสนใจน้อยลง

ก็เหมือนทองอะครับขึ้นแล้วก็ลง ในวิกฤติยอมมีโอกาศเสมอ สำหรับกานลงทุน

(ส่วนตัว ราคาปีนี้ไม่เกิน 1250 )

:excl: ทองลงตามคาดนะครับ

พอหลุด 1315 ไปแล้ว เป้าหมายก็อยู่ราว ๆ 1200 ที่พอจะเด้งได้

ดูกันยาว ๆ นะครับ

ถูกแก้ไข โดย zagio

สวัสดีตอนเช้าครับ. zagio. เช้านี้ ถนนเยาวราชคนตรึมเลยครับ สงสัย

มารอซื้อกระดาษทองแต่เช้า เมื่อคืนต่อเนื่องถึงเช้า ราคาทองตลาดโลกลงไป

เยอะมาก สงสัยมาซื้อเพิ่ม เก็บของถูกกันแน่ๆ

อ้าว ทำไมคนเดินผ่านร้านทองหมดเลย เข้าไปในตลาดเก่าเล่งบ๋วยเอี้ย เดินทะลุไปถนนเจริญกรุง อ๋อ สงสัยหนีมารอซื้อฝั่งถนนเจริญกรุงแทน กลัวคนเยอะ

เอ๊ะ แล้วพวกเขาข้ามถนนไปทางวัดเล่งเน่ยยี่ทำไมกันนะ ทำไมไม่มารอหน้าร้านทองล่ะ เดี๋ยวคิวยาวนะ ไหนลองข้ามไปดูสิ ว่าข้ามถนนไปทำไม

อ้าว ไม่ได้มาซื้อทองแท่ง โอ้โห พี่ๆ เค้ามาหาซื้อกระดาษทองกระดาษเงินไปไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษ ทั้งกลุ่มเลย เฮ้อ เด็กขายของเข้าใจผิด หุ หุ 5555

อรุณสวัสดิ์คุณเด็กขายของครับ:lol: อารมณ์ดีแต่เช้าเลย ผมทายว่าคุณเด็กขายของนี่หน้าตาอ่อนเยาว์กว่าอายุแน่นอน :lol:

不老。。

:mello สู้ต่อไปไอ้มดแดง สงสัยเดือนนี้จะลงจนหมดเดือน ค่อยไปเด้งเดือนหน้า