ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณเฮียปิรันย่า คุณปุยเมฆ คุณginger ที่คอยเตือน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

กลับมาพบกันอีกครั้งหลังสงกรานต์แห่งความชุ่มฉ่ำ แต่วันนี้ผู้เขียนออกมาเตือนกันสักนิดนึงเพื่อให้วันที่เหลือของสัปดาห์นี้จะได้ไม่ชุ่มไปด้วยเหงื่อครับ

การตัดสินใจดองของข้ามช่วงวันหยุดยาวนับว่าโชคดีที่ได้ผลตามที่วางแผนเอาไว้ ราคาทองเมื่อคืนทำ New high ซ้ำซากอีกครั้งที่บริเวณ 1497.5$ ในสภาพคล้ายๆกับ Panic buy ในขณะที่ปัจจัยด้านราคาน้ำมันและค่าเงินยูโรไม่สนับสนุนในขณะที่ราคาทองกำลังขึ้นเลยด้วยซ้ำ สาเหตุของการขึ้นของทองคำเมื่อคืนคาดว่าอาจมาจากการลดอันดับเครดิตของ S&P ที่มีต่อสหรัฐก็เป็นได้ครับ

อย่างไรก็ดีรูปทรงของคลื่นขาขึ้นที่ 3 นี้ก็ดูคล้ายจะครบชุดเต็มทีแล้ว Indicator ก็อยู่ในสภาพ Overbought สูง อีกทั้งเริ่มมีสัญญาณ Divergence ในระดับ 4 ชม.บ้างแล้ว ดังนั้นจึงดูเหมือนว่าคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของวัฎจักรสุดท้ายนี้มีโอกาสที่จะจบที่ New high เมื่อคืนแล้วก็เป็นได้ ถึงจะมีแรงขึ้นจากนี้ขึ้นไปอีกก็อาจจะไม่เสถียรพอที่จะคงราคาอยู่ได้ถึงเช้า การปรับฐานขนาดย่อมๆอาจเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ การลุ้นยื้อจากช่วงนี้ไปให้ระวัง U-turn ครับ

ดังนั้นวอนแม่ยกที่กำลังกอดรัดผู้เขียนเอาไว้แน่น กรุณาปล่อยมือชั่วคราวก่อนนะครับ เนื่องจากอาจเป็นเหตุให้ผู้เขียนวิ่งไม่ค่อยถนัดครับ !

ทราบแล้วเปลี่ยนค่ะ 5fc0f220.gif

!thk !thk เสี่ยะ เสี่ยะ ท่านจอมยุทธ์ จะได้เตรียมวิ่งด้วยเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณครับ ทยอยหนีแล้วครับตั้งแต่เมื่อวาน !01

ขอบคุณค่ะเฮียปิรันย่า

เมื่อคืนแอบวิ่งเหยาะๆไปล่วงหน้าแล้วค่ะ สาวๆทั้งหลายปล่อยมือที่กอดรัดเฮียชั่วคราวนะคะ แล้วเข้าประจำลู่วิ่งเตรียมตัวเมื่อถึงเวลาเฮียให้สัญญาณ อิอิ

ขยายความเพิ่มเติมครับ

ผู้เขียนไม่ได้หมายความว่าราคาจะขึ้นจากตรงนี้ไม่ได้นะครับ เนื่องจากผู้เขียนสามารถอ่านคลื่นได้เป็น 2 กรณี คือ

กรณีที่ 1 - เพิ่งจบคลื่นที่ 1 ของ 5 ของคลื่นขาขึ้นที่ 3 ถ้าเป็นกรณีนี้ทองคำยังฮึดขึ้นต่อได้อีกราว 1-2 วัน

กรณีที่ 2 - จบคลื่นที่ 5 ของคลื่นขาขึ้นที่ 3 ไปแล้ว ถ้าเป็นกรณีนี้คืนนี้ได้ขยุ้มผ้าปูเตียงครับ

ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณก่อนตัดสินใจเอาเองนะครับ ผู้เขียนเพียงแค่แชร์ความเห็นให้เท่านั้นไม่จำเป็นต้องแม่นยำเสมอไปครับ