ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

วันนี้เวลามีน้อย ดังนั้นดราม่าก็อาจจะต้องน้อยเป็นเงาตามตัวไปด้วยเช่นกันครับ

เมื่อคืนขบวนรถทองคำถอยลงมาที่บริเวณ 1492.7$ เพื่อรับผู้โดยสารตามที่คาดจากนั้นก็รีบออกรถไปต่อทันที แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ารถขบวนนี้มันดันรับแต่พวกฝรั่งด้วยกันเท่านั้น ส่วนคนไทยนั้นได้แต่วางเข่งรอหรือถือกะละมังรอรถเที่ยวต่อไปซึ่งยังไม่รู้ว่าจะถอยมารับกันอีกหรือเปล่า ครั้นจะรีบวิ่งตามท้ายรถไปก็กลัวมันถอยกลับมาอย่างแรงทับจนบี้แบนอีก บางทีคิดแล้วมันน่าจะย้ายไปอยู่ New York เสียให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย ฝรั่งหนอฝรั่ง

ถ้าคลื่นลูกที่เพิ่งผ่านมานั้นเป็นคลื่นขาขึ้นลูกที่ 3 จริงแล้วล่ะก็โดยปกติพฤติกรรมการปรับฐานลงมาเป็นคลื่นลูกที่ 4 มักจะไม่รุนแรงครับ ยิ่งช่วงนี้ทองคำยังมีปัจจัยสนับสนุนในเรื่องของเทศกาลอินเดียซึ่งเป็นกำลังเป็นช่วง Hottest ของทองคำ รวมทั้งสถานการณ์ความรุนแรงของการประท้วงในตะวันออกกลางที่ยังไม่สงบซึ่งส่งผลต่อราคาน้ำมันให้สูงอยู่ เมื่อรวมกับการไม่ยอมทิ้งของกองทุนทองคำที่ราคาโซนนี้ อีกทั้งเมื่อพิจารณากราฟดัชนีเหมืองทองคำแล้วก็ดูเหมือนว่าการปรับฐานของดัชนีนี้ถ้าหากยังปรับฐานไม่จบก็ต้องใกล้จบมากๆแล้ว(0 ถึง 3 วัน) การรอให้รถถอยมารับจนไกลเกินไปอาจต้องรอจนหลับคาสถานีก็เป็นได้ (การตั้งเป้าที่ต่ำเกินไปอาจทำให้เข้าเก็บไม่สำเร็จ) ผู้เขียนคาดว่าราคาทองอาจมีโอกาสลงมาได้ลึกสุดคงไม่เกิน 1485$ (ถ้าลงมาตรงนี้คงไม่วายดีดอย่างแรง) หรือดีไม่ดีอาจจะไม่ลงต่ำกว่าเมื่อคืนอีกแล้วก็เป็นได้ครับ รอดูคืนนี้ครับว่าหลัง Fed ประกาศแล้วปฏิกิริยาของตลาดจะเป็นอย่างไร

อย่างไรก็ดีผู้เขียนสันนิษฐานว่ายังเหลือคลื่นทองคำขาขึ้นสุดท้ายที่มีขนาดความสูงราวๆ 130$ และต้องใช้เวลาเดินทางราว 20 กว่าวันทำการเหลือให้เล่นอีกลูกนึงก่อนถึงเวลาปรับฐานยักษ์เป็น Super tsunami ดังนั้นหาจังหวะขึ้นรถกันให้ดี ส่วนจังหวะหนีน่ะ...อาจต้องใช้สเก็ตช่วยครับ

+1ค่ะเฮียย่า

งั้นวันนี้ต้องขึ้นรถแล้วสิ ดีใจจังรอจนจะหลับคาสถานีอยู่แล้ว คืนนี้ยังไงคงต้องเบียดฝรั่งขึ้นรถให้ได้ อิอิ

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1ค่ะเฮียย่า

งั้นวันนี้ต้องขึ้นรถแล้วสิ ดีใจจังรอจนจะหลับคาสถานีอยู่แล้ว คืนนี้ยังไงคงต้องเบียดฝรั่งขึ้นรถให้ได้ อิอิ

ผู้เขียนไม่ได้ยุให้รีบซื้อนะครับ เพียงแต่เตือนไม่ให้ตั้งเป้าหมายราคาที่ต่ำจนเกินไปเท่านั้น รูปทรงคลื่นยังดูคล้ายคลื่นรีบาวน์เพื่อลงต่ออยู่ดีครับ ระยะปรับฐานลงมาค่อนข้างน้อย แถมอินดิเคเตอร์ยัง Overbought สูงอยู่มาก แถมโดนกั๊กราคาสูงอีก ผลีผลามตามเข้าไปช้อนอาจต้องใช้ซ่อม เอ๊ย...ส้อมด้วยนะครับ ระวังเอาไว้ก่อนน่าจะดีกว่าครับ

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

สรุปว่ารอดูตาเบน เบอนันเก้ คืนนี้ก่อนสินะครับ แล้วรอยกของขึ้นรถ ขอบคุณค้าบบ

คืนนี้ลุงเบนเป็นผู้ชี้ชะตาหรอนี่

ผู้เขียนไม่ได้ยุให้รีบซื้อนะครับ เพียงแต่เตือนไม่ให้ตั้งเป้าหมายราคาที่ต่ำจนเกินไปเท่านั้น รูปทรงคลื่นยังดูคล้ายคลื่นรีบาวน์เพื่อลงต่ออยู่ดีครับ ระยะปรับฐานลงมาค่อนข้างน้อย แถมอินดิเคเตอร์ยัง Overbought สูงอยู่มาก แถมโดนกั๊กราคาสูงอีก ผลีผลามตามเข้าไปช้อนอาจต้องใช้ซ่อม เอ๊ย...ส้อมด้วยนะครับ ระวังเอาไว้ก่อนน่าจะดีกว่าครับ

ขอบคุณค่ะเฮียย่า จะใช้ความระมัดระวังค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณปิรันย่า ทองแท่งจะขึ้นรถทันหรือปล่าว เช้ามาทีไรกลับมาราคาเดิมทุกทีเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ รอบนี้จะตามขึ้นให้ทันพร้อมคุณปิรันย่านะคะ :wub:

"อย่างไรก็ดีผู้เขียนสันนิษฐานว่ายังเหลือคลื่นทองคำขาขึ้นสุดท้ายที่มีขนาดความสูงราวๆ 130$ และต้องใช้เวลาเดินทางราว 20 กว่าวันทำการเหลือให้เล่นอีกลูกนึงก่อนถึงเวลาปรับฐานยักษ์เป็น Super tsunami ดังนั้นหาจังหวะขึ้นรถกันให้ดี ส่วนจังหวะหนีน่ะ...อาจต้องใช้สเก็ตช่วยครับ

อีก 20 กว่าวัน ยังมีเวลาไปหาเสก็ตทัน ค่ะเฮีย

ขอบคุณค่ะเฮีย

ps. ช่วงนี้เฮียมาบ่อย ชอบค่ะ ชอบ :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย ตังเม

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

เมื่อคืนขบวนรถทองคำถอยลงมาที่บริเวณ 1492.7$ เพื่อรับผู้โดยสารตามที่คาดจากนั้นก็รีบออกรถไปต่อทันที แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ารถขบวนนี้มันดันรับแต่พวกฝรั่งด้วยกันเท่านั้น ส่วนคนไทยนั้นได้แต่วางเข่งรอหรือถือกะละมังรอรถเที่ยวต่อไป

ชอบประโยคท้ายจังค่ะ ขำดี :lol:

เฮียคร้าบบบ แบบนี้เท่ากับว่ามันจบคลื่น4แล้วหรือป่าวอ่ะครับ ถ้าใช่มันสั้นมากเลยอ่ะ :0eeeff42:

ส..ส..สวัสดีครับคุณผู้อ่านมิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน

เมื่อคืนขบวนรถทองคำถอยลงมารับเฉพาะบรรดาฝรั่งด้วยกันที่บริเวณ 1503$ จากนั้นยังคงใช้พฤติกรรมอันน่ารังเกียจเช่นเคยคือกระชากรถออกตัวอย่างแรงจนชาวไทย(โกลด์)กลุ่มใหญ่ที่รอขึ้นรถห่างออกไปอีกเพียงเล็กน้อยถึงกับแค้นจนแทบขว้างกะละมังลงกับพื้นเลยทีเดียว (จะแค้นฝรั่งก็แค้นไปอย่ามาแค้นผู้เขียนนะครับ) นับว่าคนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต ความหนาวเย็นยังคงแผ่ปกคลุมต่อไป

อย่างที่ผู้เขียนระแวงไว้ตั้งแต่เมื่อวานว่าการปรับฐานลงมาเป็นคลื่นที่ 4 ครั้งนี้อาจน้อยนิดจนสั้นเหมือนจุ๊ดจู๋เด็กเนื่องจากดัชนีเหมืองทองคำส่ออาการเช่นนั้นอีกทั้งปัจจัยสนับสนุนทองคำยังคงเป็นช่วงร้อนแรงที่สุดอยู่ เมื่อตลาดได้ความชัดเจนจากการแถลงของ FED ในเมื่อคืนแล้วเลยเท่ากับเป็นการปลดเบรคให้ทองคำจนวิ่งตะบึงไม่หยุดอย่างที่เห็น เมื่อพิจารณาตามรูปคลื่นแล้วมีความเป็นได้ว่าเราอาจจะกำลังเริ่มอยู่ในคลื่นขาขึ้นที่ 1 ของคลื่นสุดท้ายนี้แล้ว ถึงแม้ราคาทองคำจะ New high ดูน่ากลัวก็ตามแต่ถ้าดูจากดัชนีเหมืองทองคำแล้วก็ดูเหมือนคล้ายจะเป็นเพียงการเริ่มต้นของคลื่นสุดท้ายเท่านั้น รูปแบบแท่งเทียนระดับวันก็เป็นสัญญาณกลับตัวค่อนข้างชัดเจน ระหว่างวันนี้ผู้เขียนคาดว่าถ้าทองคำจะปรับตัวลดลงมาบ้างก็อาจจะลงมาได้เพียงบริเวณ 1523$ จากนั้นอาจจะดีดขึ้นต่อปลายทางสถานีแรกอาจอยู่บริเวณ 154X$ แล้วปรับฐานย่อยครับ

สุดท้ายประเด็นสำคัญคงอยู่ที่ว่า คลื่นสุดท้ายขนาด 100$ Up นั้นมีตัวตนอยู่จริงหรือไม่? และคุณกล้าขึ้นรถขบวนนี้หรือไม่?