ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับอ.ปิรันย่ากรุณาอย่ายุติบทบาทการUpdateในเวปนี้เลยครับ

รู้สึกใจหายถ้าขาดอาจารย์ไป ถ้าอาจารย์ติดภารกิจจริงๆก็ไม่มีใครกล้าว่า

โปรดแวะเวียนเข้ามาให้ความรู้กับพวกเราชาวสมาชิกไทยโกลด์บ้างก็ย้งดี

อย่ายุติเลยครับ(ผมเป็นคนนึงที่ติดตามอ.ปิรันย่ามาตลอด)ชอบข้อมูล

และคำแนะนำของอาจารย์มาก..Thnk +1ให้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคร้าเฮียปิรันยา เวลาไม่มีก้ไม่เป้นไรคร้า แต่แฮ่ๆๆๆๆๆมาบ่อยๆๆๆก็นี่ สมาชิกคิดถึงคร้า

ขอบคุณครับอ.ปิรันย่ากรุณาอย่ายุติบทบาทการUpdateในเวปนี้เลยครับ

รู้สึกใจหายถ้าขาดอาจารย์ไป ถ้าอาจารย์ติดภารกิจจริงๆก็ไม่มีใครกล้าว่า

โปรดแวะเวียนเข้ามาให้ความรู้กับพวกเราชาวสมาชิกไทยโกลด์บ้างก็ย้งดี

อย่ายุติเลยครับ(ผมเป็นคนนึงที่ติดตามอ.ปิรันย่ามาตลอด)ชอบข้อมูล

และคำแนะนำของอาจารย์มาก..Thnk +1ให้ครับ

เห็นด้วยกับความคิดเห็นข้างบนค่ะ อย่าเลิกมาโพสในเวปนี้เลยนะคะ ชอบอ่านบทวิเคราะห์ของคุณปิรันย่ามากค่ะ :)

ขอร้องอย่าหนีหายไปไหนเลยนะคะ...ทุกวันนี้ก็ต้องอาศัยข้อมูลจากคุณปิรันย่าและท่านอื่นๆมาประกอบการตัดสินใจลงทุนเองและรู้สึกทราบซึ้งถึงความกรุณาและความเสียสละที่มีให้กับสมาชิกไทยโกลด์เป็นอย่างยิ่งค่ะ

ถูกแก้ไข โดย beyond

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ. และคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากๆ. ถ้าวันไหนเฮียไม่มาจะมีคนคิดถึงเยอะมากเลยค่ะ

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ และเห็นด้วยกับข้อความข้างบนนะคะ

ขอบคุณค่ะเฮียย่า รอเฮียวิเคราะห์ทุกวันค่ะ :wub: :wub:

สวัสดีครับ คุณผู้อ่าน

ต้องขออภัยอีกครั้งเป็นครั้งที่เท่าไหร่ก็ไม่ทราบที่ผู้เขียนไม่สามารถ Update ให้ในสถานการณ์ฉุกเฉินแบบนี้ เนื่องจากว่าติดภารกิจสำคัญกับลูกค้าสำคัญตั้งแต่เช้าจรดเย็น พยายามเข้ามา Update ในเวปในช่วงกลางวันก็ทำได้เพียงแต่โผล่มาดูข้อมูลได้เพียงแวบเดียว จากนั้นจำต้องเข้าห้องประชุมกับลูกค้าต่อไป หากภารกิจของผู้เขียนรัดตัวในลักษณะนี้บ่อยๆ ผู้เขียนคงต้องขอยุติบทบาทของตัวเองในเวปไทยโกลด์น่าจะดีกว่าครับ ไม่อยากให้ถูกเข้าใจผิดว่าเล่นตัวในยามที่บางท่านต้องการที่พึ่ง แม้กระทั่งขณะนี้ลูกน้องก็ยังต้องรอผู้เขียนออกจากออฟฟิศเพื่อจะปิดไฟเลยครับ

ท้าวความจากสถานการณ์จากเมื่อวาน ทองคำไม่สามารถกลับขึ้นไปเหนือ 1854$ จากนั้นเกิดสึนามิตามที่คาดการณ์ไว้ โดยการเทขายนำร่องของกองทุนทองคำมากเป็นประวัติการณ์ถึง 27.3 ตัน ผู้เขียนลองย้อนดูประวัติปริมาณการถือครองของกองทุนทองคำที่ผ่านมาก็พบว่า ตอน Gold spot อยู่บริเวณ 1600$ นั้นปริมาณที่กองทุนทองคำถือครองไว้ก็ยังมากกว่าขณะนี้เสียอีก อนุมานคร่าวๆได้ว่าต้นทุนของกองทุนนี้ที่บริเวณราคาสูงได้เทขายทำกำไรหมดไปแล้ว ที่ถือครองไว้ขณะนี้นั้นเป็นต้นทุนที่ต่ำกว่าระดับ 1600$ ทั้งสิ้น ดังนั้นกองทุนจะสาดของเทกระจาดบริเวณไหนนับจากนี้ก็มีกำไรมากเพียงพอ ความเห็นของผู้เขียนก็คือขณะนี้นักลงทุนทองคำยังอยู่ในสถานะไม่ค่อยปลอดภัยสักเท่าไหร่นัก

เมื่อพิจารณาการร่วงหล่นของทองคำจากยอดสูงสุดที่ 1911.9$ ลงมาที่ Low ล่าสุด 1702.7$ คิดเป็นความสูงราว 209.2$ ซึ่งใหญ่มากเป็นประวัติการณ์แถมใช้เวลาสั้นมากเพียง 2 วัน ถือเป็นเหตุการณ์ที่ไม่ธรรมดา และหากคิดเป็นสัดส่วนการปรับฐานเมื่อเทียบกับการเริ่มขึ้นมาจาก 1478$ เท่ากับราว 48.2% ซึ่งถือว่าสูงมากผิดปกติจากพฤติกรรมตามปกติของคลื่นปรับฐานย่อยที่ 4 ดังนั้นข้อสันนิษฐานเดิมที่คาดว่าคลื่นลูกนี้เป็นคลื่นที่ 4 อาจจะต้องทบทวนใหม่ครับ เนื่องจากว่าหากที่ผ่านมานับคลื่นตกไปลูกนึงจะกลายเป็นว่า 1911.9$ นั้นคือจุดสุดท้ายของวัฎจักรยักษ์ที่เริ่มขึ้นมาจากบริเวณ 681.4$ และเราอาจจะกำลังอยู่ในคลื่น Super Tsunami ที่นรกของจริงยังอยู่อีกลึกกว่านี้มากนัก ซึ่งเรื่องนี้คงต้องใช้เวลาตรวจสอบให้ถี่ถ้วนอีกครั้งครับ แต่ไม่อยากให้ประมาทกันและคาดหวังถึง 2000$ กันลูกเดียวโดยไร้ความระแวดระวังว่าไร้อันตรายใดๆรออยู่ข้างหน้า เนื่องจากที่โดนกันอยู่ขณะนี้ก็มาจากความประมาททั้งสิ้นครับ

สถานการณ์ขณะนี้ผู้เขียนคาดคะเนว่ารูปคลื่นน่าจะครบชุดลงตัวแล้ว จึงคาดว่าคืนนี้ทองคำน่าจะรีบาวน์ได้ เอาไว้ถ้าหากรีบาวน์ได้จริงแล้วค่อยมาว่ากันทีหลังว่าตรงจุดไหนอันตรายครับ ผู้เขียนคาดว่าในแง่ยุทธศาสตร์ของกองทุนทองคำแล้วการทุบราคาที่มากกว่านี้เร็วจนเกินไปจะทำให้ทองคำในสต็อคเสียโอกาสการได้ราคาดีไปโดยใช่เหตุ น่าจะมีการดันราคารีบาวน์ขึ้นไปอีกรอบก่อนเทขายอีกรอบครับ ในกรณีที่ผู้เขียนคาดการณ์ผิดพลิกล็อคคุณผู้อ่านอาจจะได้เห็นราคา 167X$ แต่ในเบื้องต้นคาดว่าไม่น่าจะพลิกล็อคครับ

ถ้ามีเวลาและโอกาสค่อยว่ากันใหม่ครับ วันนี้ผู้เขียนเต็มที่ได้เท่านี้ครับ !

วันนี้ไปอบรมเรื่องหุ้นมา อาจารย์บอกว่า ทองคำเป็น คลื่น 5 ของ 5 แล้ว ต่อไปนี้จะมีแต่จะลง ๆๆๆ อาจได้เห็น 1,3xx ท่านนักวิเคระห์และกูรู ทั้งหลาย คิดยังไง ว่ามันเป็น W4 or W5

ถูกแก้ไข โดย kumponys

ผมเป็นคนที่เพิ่งจะเข้ามาศึกษาทองคำได้ไม่นานและได้อ่านบทวิเคราะห์และบทความดีๆหลายๆบทความในเว็บ

แต่บทวิเคราะห์ของคุณปิรันย่า มักจะแฝงแนวความคิดและเหตุผลในการวิเคราะห์ทิศทางราคาเอาไว้ด้วย

ซึ่งทำใหผมสามารถนำไปเป็นแนวทางหรือกรอบในการเทรดได้

ผมจึงขอขอบคุณ คุณปิรันย่า มา ณ ที่นี้และอยากให้ คุณปิรันย่า นำเสนอบทวิเคราะห์ดีๆต่อไปครับ

ปล. ขอถามถ้าผมคิดว่า ขา 5ใหญ่ น่าจะจบไปแล้ว มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ใหนครับ แล้วราคาเท่าใดถึงจึง confirm ว่ายังอยู่ในขา 4 ครับ

ปล2. เม้นบน คิดคล้ายๆผมเลยครับ

ถูกแก้ไข โดย Manday

ขอบคุณเฮียปิมากค่ะ มาเมื่อไรก็ได้ ทำกุศลต้องแล้วแต่ตอนใจเราอยากทำบวกกับมีเวลา ไม่ต้องคิดมากค่ะ ชาวเว็บรู้มานานแล้วว่าเฮียไม่ค่อยว่าง