ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

ถ้าหวาดเสียวเมื่อไหร่ถึงมา ท่านจอมยุทธมาทีไรเป็นได้เสียว อยากให้ท่านปิรันย่ามาทุกวัน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับ เฮียปิรันย่า..ไปธุระมาเพิ่งเปิดอ่านย้อนไป3หน้าแล้วมีสมาชิก

และคนเชื่อถือนับถือเฮีย..มากมายจริงๆใครได้อ่านบทความของเฮียปิรันย่าแล้ว

ก็ต้องรู้ถึงความพยายามและการโพสต์ที่กลั่นกรองออกมาจากความห่วงใยชาว

สมาชิกไทยโกลด์ ถ้าเหนื่อยเฮีย..หยุดพักบ้างก็ได้แต่อย่านานนักนะคิดถึง

คอยมาให้ความรู้และคำแนะนำด้วยนะขอบคุณครับ(ท่านกระบี่เดียวดายผู้ไม่เดี่ยวโดด)+1

ขอบคุณครับ ที่คอยเข้ามาแนะนำ ตลอดมาครับ

สวัสดียามดึกครับคุณผู้อ่าน ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ช่วงราคาสุดผันผวนอันน่าเวียนหัวจนอ้วกแตกนี้เห็นว่าบางท่านต้องการความเห็นของผู้เขียนจึงออกมาแชร์ความเห็นให้ตามสติกำลังครับ ส่วนสาเหตุที่วันนี้เข้ามาในเวปดึกมากเนื่องจากหลังเลิกงานก่อนกลับบ้านผู้เขียนตั้งใจไปแวะห้างสรรพสินค้าเพื่อที่จะเพิ่มเติมความสุขภายในบ้านแลกกับการกำจัดทรัพย์สินอันน่าเบื่อหน่ายให้ลดลงไปบ้าง สุดท้ายความพยายามข้างต้นก็ยังมิอาจสำเร็จลงได้เนื่องจากสินค้าที่หมายตาไว้หมดสต็อคลงอย่างน่าโมโหทำให้ผู้เขียนต้องฝันสลายอารมณ์ค้างกลับบ้านจนได้

ช่วงนี้บ่อน เอ๊ย..ตลาดทองคำผันผวนรุนแรงมากเรียกว่ากินดะทั้งคนแทงขึ้นและแทงลงทุกวันเป็นว่าเล่น ยังดีว่ามีวันหยุดเสาร์อาทิตย์หยุดกินนักลงทุนด้านใดด้านหนึ่งเป็นการชั่วคราว ลักษณะความผันผวนของทองคำที่เกิดขึ้นในสัปดาห์นี้นั้นคือมีทั้งร่วงหล่นลง 203$ ภายใน 2 วันและตีกลับขึ้นไป 127$ ภายใน 2 วันเช่นกัน นับว่าไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ที่อยากจะกระโจนเข้่ามาในบ่อน Gold future เพราะขนาดมือเก่าก็ยังพบว่าล้มทั้งยืนเป็นใบไม้ร่วงในสัปดาห์นี้ กรณีเริ่มหัดลงทุนผู้เขียนแนะนำให้ซื้อขายทองแท่งน่าจะปลอดภัยกว่า ถึงจะเข้าพลาดติดดอยอย่างไรก็ยังไม่ถึงขั้นเรือหาย อย่างมากพยายามลืมไปสักพักสุดท้ายมักจะพบว่าราคามักจะสามารถวนกลับมารับอีกครั้งได้

สถานการณ์ล่าสุดทองคำรีบาวน์กลับขึ้นมาปิดบริเวณ 182X$ ปลายๆเรียกว่าจ่อคุกคามระยะ Fibonacci ของการรีบาวน์ระดับวัดใจที่บริเวณ 1831$ อยู่เพียงนิดเดียว กองทุนทองคำขายออกปริมาณเพียง 1.5 ตัน ตามความเห็นของผู้เขียนแล้วประเด็นสำคัญที่ต้องตัดสินใจสำหรับสถานการณ์ตอนนี้มีอยู่ 2 ทางเลือกนั่นก็คือ

1. ทองคำได้ผ่านจุดสิ้นสุดของวัฎจักรยักษ์นี้ไปแล้วที่ 1911.9$ และที่เด้งขึ้นมาถึงขณะนี้อาจเป็นเพียงคลื่นรีบาวน์เพื่อที่จะโดน Tsunami อีกลูกนึงในวันจันทร์หน้าที่จะถึงนี้ หรือว่า

2. ทองคำได้เสร็จสิ้นภารกิจการปรับฐานย่อย(ยับ)ของคลื่นปรับฐานที่ 4 ของวัฎจักรสุดท้ายไปแล้วโดยใช้เวลาเพียง 2 วัน และขณะนี้อาจจะเริ่มเข้าสู่คลื่นขาขึ้นที่ 5 ซึ่งผู้เขียนคาดว่าเป็นคลื่นสุดท้ายของวัฎจักรยักษ์นี้เพื่อที่จะขึ้นไปทำ New high อีกครั้ง

ปัจจัยที่ผู้เขียนนำมาพิจารณา ได้แก่

- ปริมาณการขายทองคำออกของกองทุนทองคำเมื่อคืนที่มีอย่างบางเบาทั้งที่ราคารีบาวน์ขึ้นไปได้ในระดับเกือบถึงฟีโบแนกซี่วัดใจที่ 1831$ และปริมาณการถือครองทองคำของกองทุึนก็ยังคงอยู่ในระดับสูงมากอยู่

- รูปทรงแท่งเทียนระดับวันที่ปิดตัวไปเมื่อวานมีลักษณะยาวใหญ่หัวกุดสีเขียว เมื่อประกอบกับแท่งเทียนรูปฆ้อนสีเขียวก่อนหน้านี้ถือเป็นสัญญาณกลับทิศเป็นขาขึ้นทางทฤษฎี

- ระยะการรีบาวน์ของดัชนีเหมืองที่มักจะไปเป็นคู่หูกับทองคำขณะนี้สามารถรีบาวน์ขึ้นได้เกินระยะสำคัญทางทฤษฎีแล้ว แถมรูปแบบแท่งเทียนระดับวัน 2 แท่งสุดท้ายก็เป็นรูปแบบกลับทิศทางเป็นขาขึ้นทางทฤษฎีเช่นกัน

- ความต้องการทองคำในตลาดยังคงมีอยู่ในระดับสูงมากและขาดแคลน ยิ่งในเดือนหน้านี้จะมี Demand การใช้งานในอินเดียเพิ่มเติมเข้ามาอีก สถานการณ์จึงไม่ค่อยสอดคล้องกับการทุบราคาเท่าใดนัก

- การพยายามนับคลื่นให้จบวัฎจักรสุดท้ายที่ 1911.9$ นั้นผู้เขียนรู้สึกว่าปริมาณแท่งเทียนของแต่ละคลื่นย่อยไม่ค่อยจะสอดคล้องกับทางทฤษฎีเท่าใดนัก จึงสันนิษฐานว่าการนับคลื่นในลักษณะเดิมของผู้เขียนน่าจะยังคงถูกต้อง อย่างน้อยก็พอจะทำนายการเกิดคลื่นสึนามิได้บ้างถือว่าพอมีประโยชน์อยู่บ้าง

- มาตรการฟื้นฟูเศรษฐกิจของประธาน FED ที่แถลงเมื่อวานยังดูไม่ค่อยเป็นรูปธรรมนัก ผู้เขียนจึงคาดว่าตัวเลขเศรษฐกิจต่างๆในช่วงใกล้นี้น่าจะยังออกมาในลักษณะที่ยังไม่ค่อยดีนัก ความไม่เชื่อมั่นต่อระบบเศรษฐกิจของเมกาอาจจะยังคงดำรงต่อไปอีกสักระยะ

หลังจากการพยายามชักแม่น้ำทั้ง 6 สายข้างต้นแล้ว ผู้เขียนจึงมีความเห็นว่าทางเลือกที่ 2 ดูจะเป็นไปได้มากกว่าทางเลือกที่ 1 ข้างต้น และหากข้อสันนิษฐานของผู้เขียนดันฟลุ้กถูกต้องอีกนั่นหมายถึงผู้ที่ติดดอยอยู่ในขณะนี้คงจะได้ยิ้มแก้มปริอีกครั้งในต้นเดือนหน้านี้เพราะสามารถเอาตัวรอดได้ สัปดาห์หน้าคงต้องแล้วแต่โชคชะตาเป็นผู้ตัดสินให้แล้วครับว่าจะมีเค้าเช่นนั้นหรือไม่

เฮ้อ ! ผู้เขียนยอมรับว่าเหนื่อยพอสมควรสำหรับการโพสต์ในลักษณะนี้ซึ่งต้องใช้พลังสมาธิและเวลาจำนวนมาก ครั้นจะโพสต์แบบกำปั้นทุบดินลวกๆสั้นๆผู้เขียนก็ไม่นิยมที่จะทำให้เสื่อมศักดิ์ศรี นับว่างานชักจูงให้ผู้อ่านหลงเชื่อคล้อยตามไปกับผู้เขียนนั้นไม่ใช่งานง่ายๆเลย อ่านแล้วควรใช้วิจารณญาณกันให้ถี่ถ้วนเอาเองนะครับ ผู้เขียนเองก็เป็นแค่มือสมัครเล่นย่อมสามารถวินิจฉัยผิดพลาดได้เหมือนปุถุชนทั่วไป นับจากบทความนี้แล้วผู้เขียนคงต้องขอหยุดพักยาวสักหน่อยครับ หากเห็นสัญญาณอันตรายแล้วรู้สึกว่านักลงทุนกำลังหลงระเริงเป็นส่วนใหญ่ ผู้เขียนจะพิจารณาการออกมาเตือนให้ตามสติกำลังครับ

บางท่านใช้สติปัญญาความรู้ในการเขียน บางท่านอาจจะใช้ประสบการณ์ในการเขียน แต่สำหรับปิรันย่าที่มีสติปัญญาความรู้และประสบการณ์ติดตัวอยู่ไม่มากนักนั้นใช้หัวใจในการเขียนเท่านั้นครับ !

!thk ขอบคุณเฮียปิรันย่า จากใจเช่นกันค่ะ นับถือเฮียค่ะ :D !gd

ขอบคุณค่ะเฮียปิรันย่า ขอบคุณจากหัวใจดวงน้อยๆที่ติดตามเฮียมาตลอดค่ะ

ขอบคุณครับเฮียปิรันย่า ติดตามมาตั้งแต่บ้านเก่าแล้วครับ เพราะเฮียออกมาเตือนเลยทำให้ผมรอดจากสึนามิคราวนี้เลยครับ ทั้งๆที่มาร์เกตติ้งบอกว่าขึ้นแน่ๆ ขอบคุณๆๆจริงๆครับ :wub:

เพิ่งจะลองเล่นก็โดนซึนามิเลยครับเซไปเลยขาดทุนไปแยอะมากคงต้องขอให้เฮียและท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยชี้แนะเส้นทางคืนทุนให้ด้วยนะครับ ขอบคุญครับ

ขอบคุณเฮียมากจริงๆเลยครับ ผมรอดสึนามิรอบนี้ได้เพราะคำเตือนของเฮียจริงๆครับ !01

ขอบคุณมากค่ะเฮีย ทุกบทวิเคราะห์ของเฮียบอกเลยว่าโดนใจมากกกกกกกกกก ขอขอบคุณเฮียด้วยหัวใจเช่นกันค่ะ :wub:

ซาบซึ้งใจ และขอบคุณเฮียมาก ๆ เลยคะ !thk !thk

สำนวนสุดยอดเหมือนเคยเลยคร้าบบ ออกมาบ่อยๆก็ได้นะครับ มีแต่คนต้องการ

ถ้าหวาดเสียวเมื่อไหร่ถึงมา ท่านจอมยุทธมาทีไรเป็นได้เสียว อยากให้ท่านปิรันย่ามาทุกวัน

เสียวแล้วได้ตังค์ มาทุกวันเลยครับ !53 !53 !53