ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

เฮียย่าคะ เคลียร์พื้นที่เสร็จยังคะ คิดถึงค่ะ

สู้ๆ นะคะ :30

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอ๋....เฮีย ปิรันย่า หายไปไหน :38

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

คุณปิรันย่าหายตัวไป?

ปีใหม่ขอให้มีความสุข แข็งแรง

สมหวังและรวยๆนะตลอดปีและตลอดไปค่ะ

สวัสดีปีใหม่คุณผู้อ่านทุกท่านครับ

เห็นว่ากำลังจะผ่านพ้นปีกระต่ายทองและเข้าสู่ปีมังกรคะนองน้ำแล้ว เลยแวะเข้ามาดูว่ามีคนเข้ามาทักทายผู้เขียนบ้างหรือเปล่า ไม่อยากเสียมรรยาทเกินไปหากทักผู้เขียนแล้วผู้เขียนเงียบไปตลอด อันที่จริงหลุดจากน้ำมาได้สักพักใหญ่แล้วครับ แต่เนื่องจากผู้เขียนเว้นการโพสต์ไปนานก็เลยยัง Build อารมณ์โพสต์ไม่ค่อยขึ้น ประกอบกับเห็นว่าในเวปก็มีผู้วิจารณ์ทิศทางทองคำมากพออยู่แล้วก็เลยไม่อยากเป็นส่วนเกินครับ

จำได้ว่าก่อนที่ผู้เขียนจะหยุดโพสต์ไปเนื่องจากต้องรับมือน้ำท่วมนั้นก็ได้ให้ความเห็นมุมมองระยะกลางเอาไว้ว่าผู้เขียนระแวงว่าการปรับฐานยักษ์นั้นยังไม่สิ้นสุด และคาดว่าคลื่่นปรับฐานลูกใหญ่หลังการรีบาวน์เสร็จสิ้นจะเปลี่ยนสถานะนักลงทุนระยะสั้นและระยะกลางให้กลายเป็นนักลงทุนระยะยาวถึงยาวมากไปโดยปริยาย จนกระทั่งเมื่อคืนวานทองคำเกิด New low ที่ 1522.55$ ขึ้นมาจนได้เป็นการยืนยันว่าสิ่งที่ระแวงเอาไว้เนิ่นนานนั้นมิได้สูญเปล่าครับ

ประเด็นสำคัญสำหรับทองคำในขณะนี้ที่หลายคนอยากจะรู้มากๆก็คือ หลังจากโดนจัดหนักกันมายาวนานขนาดนี้แล้วการปรับฐานยักษ์นี้เสร็จสิ้นแล้วหรือยัง และถ้ายังไม่เสร็จจะไปเสร็จกันตรงไหน คำถามนี้ไม่เพียงแต่ผู้อ่านอยากทราบเท่านั้น แต่ผู้เขียนเองก็อยากทราบเช่นกัน ในเมื่อไม่ทราบก็ต้องเดาไปตามสติกำลังครับ

เท่าที่ผู้เขียนติดตามคลื่นทองคำมาก็คาดว่าขณะนี้เราน่าจะอยู่ในคลื่นสุดท้ายของสุดท้ายของการปรับฐานยักษ์นี้ และคาดว่ามีความเป็นไปได้ว่าการปรับฐานยักษ์นี้อาจจะเสร็จสิ้นไปแล้วเมื่อคืนวานที่บริเวณ 1522.55$ เนื่องจากรูปแบบคลื่นของทองคำ Silver และ ดัชนีเหมือง ดูคล้ายจะครบชุดคลื่นเต็มที ถ้านับผิดอย่างมากคาดว่าเหลือการโดนจัดกลางระดับ 40$-50$ อีกดอกเดียวแล้วน่าจะจบ ประกอบกับรูปแบบแท่งเทียนระดับวันของกราฟเหล่านี้เริ่มเิกิดรูปแบบกลับตัวขึ้นบ้างแล้ว New low ทั้งของทองคำและดัชนีเหมืองก็เกิดขึ้นแล้ว สัญญาณกลับตัวขึ้น Divergence ก็เริ่มเห็นบ้างแล้ว

สรุปความเห็นส่วนตัวคือการปรับฐานยักษ์ของวัฎจักรนี้อาจจะจบลงแล้วและน่าจะเริ่มวัฎจักรขาขึ้นได้แล้ว คาดหวังว่าพอเริ่มปีใหม่แล้วอารมณ์นักลงทุนอาจจะเป็นอีกรูปแบบนึง หลังจากรอคอยการซื้อยาวนานมหาโหดชนิดเก็บจนเงินเย็นเจี๊ยบก็เพิ่งจะกล้าสั่งซื้อทองคำไปแบบกล้าๆกลัวๆไปเมื่อคืนครับ

ปล. ไม่ได้เขียนมานานยังรู้สึกว่าสำนวนติดๆขัดๆอยู่บ้าง อารมณ์โพสต์ก็ยังบิวท์ไม่ค่อยขึ้น ต้องขออภัยคุณผู้อ่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

เย้ ดีใจจังเฮียปิมาแล้ว มาพร้อมข่าวดีด้วย คิดถึงจริง ๆ คะ ปีใหม่นี้ขอคุณพระศรีรัตรนตรัยจงดลบันดาลให้เฮียปิรันย่าและครอบครัว และชาวไทยโกลด์ทุก ๆ คน มีความสุข ร่ำรวยเฮง ๆ ๆ ขอบคุณคะเฮียปิ

ขอบคุณค่ะ สำหรับบทวิเคราะห์ที่อ่านแล้วจุใจดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณปิรันย่าคิดถึงตลอดเลยนะค่ะ ดีใจจิงที่กลับมาแล้ว. และที่ดีใจสุดกับการปรับฐานที่น่าจะจบแล้ว เพราะติดดอยเกือบ 1800 เมืิ่อคืนยังไม่ได้เข้าซื้อค่ะ มีหลายกูรูในเวปนี้ให้รอสัญญานชัวร์ๆอีกนิดก้อเลยรอ. กำไรน้อยดีกว่ามีดอยเพิ่ม ขอบคุณนะค่ะ และปีใหม่ขอให้มีความสุข เฮงๆรวยๆ สุขภาพแข็งแรง มาบ่อยๆนะค่ะ ช่วยส่งสัญญานคอยเตือนแบบที่ผ่านมาดีกว่าหายไปนะค่ะ ไม่รำคาญเลย กลับเป็นผลดีที่คอยเตือนสติแมงเม่าแบบพวกหนูค่ะ.

สวัสดีปีใหม่ค่ะ เฮียย่า

ขอบคุณสำหรับข่าวดีของทอง ปีหน้าขอให้พุ่งๆๆๆๆ นะคะน้องทอง

สวัสดีค่ะคุณปิรันยา ถึงจะเงียบไปบ้างก็ยังมีคนคิดถึง โดยฉพาะคำเตือนสึนามิในช่วงก่อนน้ำท่วม จำได้ค่ะ โชคดีมีความสุขในปีใหม่นี้ค่ะ

:01 หวัดดีปีใหม่คุณปิรันย่าคะ โชคดีมีความสุขเฮงๆนะคะ ขอบคุณคะ likeคะ :57

อ่าห๊ะ...สวัสดีปีใหม่ครับเฮีย ดีใจจิงๆ เฮียกลับมาแล้ว