ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ 万事如意 新年发财 恭喜发财 กงสี่ฟาไฉ ขอให้ร่ำรวย 万事如意 ว่านซื่อหยูอี้ สมความปรารถนา 财源广进 ไฉเหยียนกว่างจิ้น เงินทองไหลมาเทมา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ซิงเจียยู่อี่ ซิงนี้ฮวกใช้ค่ะ

ขอให้เฮงๆๆ แฮปปี้ๆๆ ค่ะ

สวัสดีครับเฮียขอให้เฮียรวยๆๆเฮงๆๆนะครับ

เพิ่งเข้ามาอ่านย้อนหลัง ขนาดยังbuildอารมไม่ค่อยขึ้นนะเนี่ยคับ ยังเขียนได้ดีเลย

แวะมาสวัสดีอีกครั้งครับ คุณผู้อ่านทุกท่าน

ที่แวะมาครั้งนี้ใช่ว่าปิรันย่าจะกลับมาโพสต์เป็นประจำก็หามิได้ครับ เนื่องจากกระทู้วิเคราะห์ทิศทางทองคำในเวปไทยโกลด์ปัจจุบันนี้มีมากมายเบียดเสียดกันแน่นทะนานจนแทบจะล้นจอแสดงผลอยู่แล้ว ถือเป็นประโยชน์ของคุณผู้อ่านในยุคนี้ไปครับ สำหรับปิรันย่าที่โพสต์ในสไตล์เนื้อไม่มากแต่หนักไปทางน้ำซะเยอะจนแทบจะเป็นเกาเหลานั้นจึงขอเพียงเสนอหน้าออกมาลับสำนวนเป็นบางครั้งเฉพาะที่ตนเองคาดว่าทองคำกำลังอยู่ในจุดหักเลี้ยว(ห้ามผวนคำเด็ดขาด)ที่สำคัญก็แล้วกันครับ

ว่าแล้วไม่ทันไรก็เติมน้ำเกริ่นไปก่อนราว 4-5 บรรทัดเข้าไปแล้วครับ

หลังจากการ sideway ของราคาทองคำอย่างยาวนานจนกระทั่งขณะนี้ก็มีสัญญาณกลับตัวเป็นขาขึ้นหลายอย่างที่เห็นได้ค่อนข้างชัด

ทองคำ - ทั้งรูปทรงของแท่งเทียนที่ปิดตัวเมื่อเช้า ทั้งรูปทรงของคลื่นรวมทั้งสัญญาณกลับตัว Divergence ของกราฟระดับวันบ่งบอกสัญญาณขึ้นค่อนข้างชัดเจน ในทางทฤษฎีคลื่นถ้าหากใช้มุมมองว่าทองคำเป็นวัฎจักรขาขึ้นแล้ว คลื่นลูกนี้อาจจะเป็นคลื่นขาขึ้นที่ 3 ที่จะสามารถกลับขึ้นไปทักทาย High เดิมที่ 1920$ ก็เป็นได้

ค่าเงินดอลลาร์ - เมื่อคืนหลังจากดอลลาร์ดีดขึ้นถึงระยะสำคัญทางทฤษฎีแล้วก็กลับตัวลงทันที รูปทรงแท่งเทียนระดับวันบวกกับสัญญาณกลับตัวลง Divergence ชี้ว่าดอลลาร์น่าจะกลับตัวเป็นขาลงต่อ และน่าจะเป็นปัจจัยให้ทองคำเตรียมขึ้นต่อได้

กองทุนทองคำ - ต้นทุนการซื้อของกองทุนนี้ในระยะหลังจะหนาแน่นอยู่ในบริเวณราคา 170X$ ขึ้นไปจนถึง 172X$ เป็นจำนวนราว 10 กว่าตัน บริเวณราคาโซนนี้จึงค่อนข้างแข็งทำให้การ sideway ที่ยาวนานครั้งนี้จึงสวิงไม่หลุดจากราคาโซนนี้ เมื่อบวกกับการที่ไม่มีการทำของหล่นแม้แต่น้อยของกองทุนนี้ในระหว่างการ Sideway อย่างยาวนาน และการที่กองทุนนี้ซื้อดอยเข้าไปที่ราคาบริเวณ 175X$ ถึงราว 6 ตัน ส่วนตัวของผู้เขียนจึงเชื่อว่าการปั่นราคาเพื่อทำกำไรของกองทุนนี้คงมีเป้าหมายข้างหน้าอีกไกลครับ

สรุปความเห็นส่วนตัวคือทิศทางทองคำข้างหน้าถัดจากนี้ไปอาจจะเริ่มเป็นในลักษณะ Too much , So much , Very much ก็เป็นได้ครับ สำหรับผู้ที่อยากจะเสี่ยงขึ้นขบวนต้องไปจับจังหวะขึ้นขบวนกันเอาเอง เนื่องจากผู้เขียนอุ้มของอยู่ มือไม่ว่างครับ !

ขอบคุณครับคุณปิรันย่า

ดีใจจังวันนี้เปิดเวปมาเจอเฮีย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แล้วจะคอยอ่านของเฮียอีกนะค่ะ อย่าให้รอนานนะค่ะ

ขอบคุณคร้า มือ!ไม่ว่างเหมือนกันเลย

เนื่องจากผู้เขียนอุ้มของอยู่ มือไม่ว่างครับ !

ขอบคุณค่ะ คุณปิรันย่า แล้วมาบ่อยๆน้า คิดถึงเสมอ....... :uu