ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สึนามิครั้งหลัง ยังฝังใจอยู่ครับเฮีย

ขอบคุณมากๆครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ ห่างหายไปนานกลับมาคราวนี้จัดเต็มเลยนะครับท่าน

ยังคมเหมือนเดิม

ขอบคุณค่ะ ว่างแล้วมาอีกบ่อยๆนะคะ

ขอบคุณมากค่ะเฮียปิรันย่า (ฟันแล้วจะทิ้งตอนไหนน้อ ก่อนทิ้งสงสัยต้องขยุ้มผ้าปู่ที่นอนก่อนป่ะฮะ) หุหุ

ดีใจหลายค่ะ ที่ได้อ่านโพสขของคุณปิรันย่าอีก ขอบคุณค้า

.......

ว่าแต่หากผู้เขียนสันนิษฐานถูกต้องล่ะก็การลงทุนกับทองคำรอบนี้น่าจะฟันก่อนทิ้งได้พอสมควรเลยทีเดียว แล้วคุณล่ะพร้อมจะเข้าร่วมขบวนฟันแล้วทิ้งหรือยังครับ !

อ่านแล้วทำให้อยากไปสะสมอาวุธมาลุยในสนาม โกล์ด ฟิวเจอร์ เลย

ถ้าเข้าถูก ออกถูก คงทำกำไรไดจากความผันผวนมากทีเดียว

อาวุธครบเมื่อไหร่ จะไปเปิดบ/ชเทรดทองกระดาษบ้างครับ

ส่วนทองแท่ง ขอฝังไว้ที่สวนหลังบ้านเหมือนเดิมก่อน :)

ขอบคุณค่ะคุณปิรันย่า ท่านจอมยุทธว่างเมื่อไหร่ก็มาอีกนะคะ คิดถึงค่ะ

สวัสดีช่วงพักเที่ยงครับ

วันก่อนได้แชร์มุมมองระยะไกลให้คุณผู้อ่านไปแล้ว แนะว่้ามากๆน้อยๆก็น่าจะกล้าๆถือติดมือเอาไว้บ้างทำเป็นลืมๆไประดับปีค่อยมาดูราคาก็น่าจะยังไหว นึกเสียว่าเกาะชายสูทตาเฒ่าโซรอสเอาไว้ไม่น่าเสียหาย เนื่องจากระยะหลังกองทุนทองคำ SPDR ซึ่งถือหุ้นใหญ่โดยกองทุนโซรอสฟันด์ ( ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าโซรอสมันฟันลูกเดียว ) ซื้อทองอัดเข้าพอร์ตอัดแล้วอัดอีก ยิ่งตอนนี้ทองคำเริ่มได้เหตุผลในการปั่นราคาอย่างเป็นทางการแล้ว ประกอบกับช่วงก่อนปลายเดือน 9 นี้ทางด้านยุโรปจะครบกำหนดสิ้นสุดเวลาที่อนุญาตให้ประเทศสมาชิกขายทองออกจากคลังในโควต้าไม่เกิน 400 ตันต่อปี ยิ่งเท่ากับแรงขายมหาศาลในปีนี้ที่คุกคามตลาดทองอยู่จะถูกปลดเปลื้องออก ไม่ปั่นราคาตอนนี้แล้วจะปั่นกันตอนไหนครับ ดังนั้นการถือทองแท่งน่าจะกั๊กไว้ส่วนหนึ่งแล้วทดลองใช้สูตรเดิมของผู้เขียนดูคือ "สายสิญจน์พัน ผ้ายันต์ห่อ หลวงพ่อทับ วางเข้าเซฟ เอาเทปปิด" จากนั้นติดป้ายไว้ว่า "ห้ามแกะเทปโดยไม่ได้รับอนุญาต" แล้วอีก 2 ปีกว่าค่อยมาแกะเทปออก เชื่อว่าไม่ทำให้เผลอไปขายหมูครับ ส่วนทองคำแท่งที่เหลือจากการกั๊กไว้ก็เก็บไว้เล่นโยนเข้าโยนออกตามอัธยาศัยเมื่อคาดว่าจบปลายคลื่นใหญ่ๆ วิธีก็ไม่เลวนะครับ

สำหรับมุมมองทองคำระยะสั้นคือดังนี้ครับ

- สัญญาณแท่งเทียนระดับวันที่ปิดในคืนวันศุกร์นั้นเป็นรูปแบบแท่งเขียวยาวใหญ่ไส้บนเกือบตันเมื่อประกอบกับ Indicator ระดับวันแล้วเป็นรูปแบบขาขึ้นที่แข็งแรงอยู่ จำนวนแท่งเทียนที่จะปิดคลื่นย่อยนี้ก็ยังน้อยเกินไป รูปแบบคลื่นย่อยก็ดูจะยังไม่ครบชุดลงตัว เหตุผลในการปั่นราคาก็เพิ่งจะชัดเจน ผู้เขียนจึงคาดว่าการย่อที่จะเกิดในวันนี้น่าจะเป็นเพียงการย่อเพื่อขึ้นต่อ โดยคาดว่าระยะย่อได้อาจอยู่บริเวณ 168X$ ต้นๆ อย่างลึกสุดคาดว่าไม่ลึกไปกว่า 1674$ เสร็จแล้วน่าจะขึ้นต่อได้อีกครับ

ส่วนทองคำแท่งนั้นเมื่อพิจารณาส่วนที่สมากั๊กกดราคารับซื้อเอาไว้ประกอบกับช่องห่างของราคา spot ที่อาจจะลงมาได้นั้น มีความเห็นว่าถ้าขายทองแท่งวันนี้ออกน่าจะเตรียมสบู่เอาไว้ล้างมือครับ

อย่างไรก็ดีสไตล์ความเห็นของผู้เขียนเป็นแบบฟันธงไปด้านเดียวมาแต่ไหนแต่ไร ถ้ามิถูกก็มิอาจไม่ผิด แฟนคลับกิ๊กคลับหรือแม่ยกเก่าจะเข้าใจผู้เขียนดี สำหรับผู้อ่านใหม่ที่ยังไม่คุ้นเคยผู้เขียนเมื่อเผลอเข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็ต้องปรับสภาพสักหน่อยจึงต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ !