ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับท่านผู้อ่านทุกเพศทุกวัย

ผู้เขียนเองยังไม่รู้ว่าตนเองคิดถูกหรือผิดที่ออกมาโพสต์บทความอีกครั้งทั้งๆที่เวลาส่วนตัวก็ดูจะมีน้อยเต็มทีอีกทั้งอาจโดนบางท่านระแวงว่าผู้เขียนเหน็บมีดอีโต้ไว้ด้านหลังหรือเปล่า (มือกระบี่ไม่พกมีดอีโต้ครับ) เอาเป็นว่าผู้เขียนออกมาแชร์ความเห็นให้โดยบริสุทธิ์ใจก็แล้วกันเผื่อจะเป็นประโยชน์กับบางท่านได้บ้าง แต่ก่อนอื่นผู้เขียนขออนุญาตทำความเข้าใจเบื้องต้นกันสักเล็กน้อยก่อนเปิดกระทู้นี้ คือ

1. การออกมาวิจารณ์ด้านทิศทางราคาทองคำของผู้เขียนไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงใดๆทั้งสิ้นไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อมและไม่ว่าต่อหน้าหรือลับหลัง ส่วนจะเชื่อหรือไม่ย่อมเป็นสิทธิของผู้อ่าน

2. การออกมาให้ความเห็นของผู้เขียนนั้นหาได้ต้องการสิ่งตอบแทนใดๆจากผู้อ่านแม้แต่บาทเดียวไม่ กระทั่งคำขอบคุณ คำชมเชยหรือคะแนนพิศวาสใดๆก็ดูเหมือนจะเป็นสิ่งเกินความจำเป็นสำหรับผู้เขียน สรุปง่ายๆว่าผู้เขียนมิได้ยึดติดในเรื่องใดๆครับ

3. ความเห็นจากข้อสันนิษฐานของผู้เขียนเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนบุคคล หาใช่ข้อเท็จจริงที่จะต้องเกิดขึ้นเช่นนั้นไม่ สี่เท้ายังรู้พลาดฉันใด มือกระบี่ย่อมรู้พลาดได้ฉันนั้น การลงทุนเก็งกำไรย่อมมีความเสี่ยง ถ้ารู้ล่วงหน้าได้เป๊ะๆทุกครั้ง ทั้งผู้เขียนรวมทั้งแต่ละท่านคงรวยคาที่กันทั้งเวปไซต์กันพอดี ในเมื่อผู้เขียนก็เป็นปุถุชนคนธรรมดา การวิจารณ์ย่อมต้องมีทั้งถูกบ้างผิดบ้างคละกันไป ดังนั้นอย่าเชื่อผู้เขียนโดยไม่ไตร่ตรองให้ถี่ถ้วนรอบคอบเป็นอันขาด วินัยในการลงทุนเป็นเรื่องสำคัญที่ไม่ควรมองข้าม บุ่มบ่ามลงทุนชนิดทุ่มหมดหน้าตัก ไร้ซึ่ง stop loss ใดๆ ไม่ยอมเฉลียวใจในสิ่งผิดปกติแล้วพลาดจนเหลือเพียงหนังสือพิมพ์ปกปิดส่วนสำคัญของร่างกายแล้วอย่ามาโยนบาปให้ผู้เขียนเป็นอันขาด

4. เนื่องจากผู้เขียนมีภารกิจการงานส่วนตัวที่ต้องรับผิดชอบค่อนข้างสูง เวลาส่วนตัวในระหว่างวันมีไม่มากนัก ย่อมไม่สามารถออกมาให้ความเห็นถี่ๆเป็นประจำได้โดยเฉพาะในช่วงกลางวัน ดังนั้นผู้เขียนขอออกมาให้ความเห็นเฉพาะช่วงที่เวลาส่วนตัวของผู้เขียนจะอำนวยเท่านั้น บางคำถามของผู้อ่านก็อาจจะไม่สามารถตอบได้ต้องขออภัย หากเกิดการขาดหายไปเป็นช่วงๆนั่นหาใช่การเล่นตัวของผู้เขียนไม่ หวังว่าผู้อ่านคงให้อภัย

เอาล่ะ ! หลังจากดราม่ากันมาพอหอมปากหอมคอกันแล้วก็มาเข้าเรื่องทองคำกันครับ

การรีบาวน์ขึ้นของทองคำในช่วงนี้พอจะแยกมุมมองออกได้เป็น 2 แนวทาง ดังนี้ คือ

แนวทางที่ 1. เป็นการเด้งเพื่อขึ้นไปกลับตัวข้างบนตรงไหนสักแห่ง อาจจะเป็นบริเวณ 137X$ เพื่อจะทิ้งลงเหวอีกครั้งต่ำกว่าระดับ 1300$ ลงไป และนั่นหมายถึงการหลุด trend line ขาขึ้นของวัฎจักรทองคำนี้ที่ขึ้นมาตั้งแต่เดือน ต.ค. 2008 ถ้าเป็นแนวทางนี้จริงๆก็เปรียบเสมือนตุ๋นซุปหูฉลามเอาไว้นานเกินไปไม่ยอมรับประทานเสียทีสุดท้ายอาจเละกลายเป็นโจ๊กเสียราคาหมด ดังนั้นถ้าเลือกแนวทางนี้เพลงมวยที่ดูจะเหมาะสมกับแนวทางนี้ก็คือเพลงหมัดหย่งชุน(ประชิดตัวช่วงสั้น)แห่งสำนักฝ่อซันนั่นแหละครับ ฝ่อเอาไว้ก่อนปลอดภัยครับ

หรือ

แนวทางที่ 2. เป็นการสร้างขาขึ้นสุดท้ายอีกครั้งที่มีขนาดราวๆ 200 กว่าเหรียญ ปลายทางราวๆ 157X$ โดยประมาณก่อนปรับฐานเป็นสึนามิลูกใหญ่ตัวจริงเสียงจริง ถ้าเป็นแนวทางนี้ก็เปรียบเสมือนขุนปลาทองตัวน้อยไปเรื่อยๆสุดท้ายกลายเป็นปลาวาฬจนได้ กำไรเป็นเนื้อเป็นหนังแน่นอนแต่ถลงผ้าถุงหนีให้ทันก่อนสึนามิจะมานะครับ

สำหรับความเห็นของผู้เขียนแล้ว การจะเล่นทองในช่วงนี้ให้ได้กำไรหรือขาดทุน จะติดดอย ขายหมู หรือตกขบวน ส่วนสำคัญที่สุดล้วนขึ้นอยู่กับการตัดสินใจเลือกแนวทางใดใน 2 แนวทางข้างต้นนี้ให้ได้เสียก่อนจึงจะสามารถวางแผนการเล่นไปตามแนวทางที่เลือกได้ดี ผู้อ่านจะเลือกแนวทางไหนก็ควรหาข้อมูลประกอบหลายๆด้านก่อนตัดสินใจ

โดยส่วนตัวผู้เขียนแล้ว ผู้เขียนเลือกแนวทางที่ 2 แต่ทำไมถึงเลือกแนวทางนี้แล้วถ้าเลือกแนวทางนี้จะวางแผนการเล่นอย่างไรขณะนี้ไม่มีเวลาเพียงพอที่จะอธิบายครับ เอาไว้ว่างกว่านี้ค่อยออกมาอีกทีครับ ผู้อ่านลองเก็บไปคิดดูเอาเองก่อนครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

น้องเล็กสมัครเป็นแฟคนแรกเลยนะคะ . ขอบคุณนะคะที่กลับมา !thk !thk !thk

สวัสดีคะ คุณปิรันยา จะคอยติดตามนะคะ (มาไม่ทันคุณน้องเล็กเจิมกระทู้ใหม่ก่อนใครอีกแล้ว จำกันได้มั้ยคะ???)

คุณปิรัญญ่ากลับมาแล้ว ดีใจจังค่ะ จะรอติดตามนะคะท่านนักรบ

ดีใจและขอบคุณนะคะที่กลับมาค่ะ !thk !thk !thk

มาเจิม การกลับมาอีกครั้งของกูรูผู้ยิ่งใหญ่หลังจากโดนมรสุมมีดอิโต้ต้องไปพักรักษาตัว 555++

โชดดีมีความสุขคับเฮีย

ดีใจจังได้อ่านบทวิเคราะห์ของคุณปิรันย่าสนุกมากสงสัยช่วงนี้ขอเล่นแบบฝ่อสั้นไปก่อนดีกว่าได้น้อยแต่เสี่ยงน้อยสบายใจดีรอถูกจริงฯค่อยเก็บเพิ่มเลิกเป็นชาวไล่และชาวสวนเทรนแล้วดีกว่าฮิฮิ :wub:

สวัสดีครับเฮียปิรันญ่า รอติดตามครับ ขอบคุณครับ !01

สวัสดีคะเฮียปิรันย่า

ขอต้อนรับการกลับมาอีกครั้งนะคะ :lol: